ทำไมพระคัมภีร์พันธสัญญาเดิม จึงห้ามเรื่องรูปเคารพของพระเจ้า และเพราะเหตุใด.. เราคริสตชนจึงไม่ปฏิบัติบัญญัติข้อนี้

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Arttise

พุธ มี.ค. 06, 2024 12:35 am

📍ทำไมพระคัมภีร์พันธสัญญาเดิม
จึงห้ามเรื่องรูปเคารพของพระเจ้า
และเพราะเหตุใด..
เราคริสตชนจึงไม่ปฏิบัติบัญญัติข้อนี้

#YOUCAT 358 บอกเราว่า...

💜เพื่อปกป้องธรรมล้ำลึกของพระเจ้า
และเพื่อแยกประชาชนชาวอิสราเอล
ให้อยู่ห่างจากการนับถือรูปปฏิมาของคนต่างศาสนา

💜พระบัญญัติประการแรกจึงกล่าวว่า
“ท่านไม่ต้องทำรูปเคารพสำหรับตน”
(อพย.20: 4)
อย่างไรก็ตาม นับตั้งแต่พระเจ้า
ทรงมีโฉมหน้าของมนุษย์
ในพระเยซูคริสตเจ้า
การห้ามเรื่องรูปเคารพ
จึงยกเลิกไปในศาสนาคริสต์
ในพระศาสนจักรตะวันออก
รูปวาดศักดิ์สิทธิ์ (ICONS)
ได้รับการเคารพนับถือว่าเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์
(CCC 2129-2132, 2141)

💜ในปัจจุบัน ศาสนายูดาและศาสนาอิสราเอล
เช่นเดียวกับบรรดาอัยกาชาวอิสราเอล
เชื่อว่าพระเจ้าทรงอยู่เหนือทุกสิ่ง (อุตรภาพ)
และทรงยิ่งใหญ่กว่าทุกสิ่งที่ดำรงอยู่ในโลก
ด้วยเหตุนี้ จึงมีการห้ามรูปปรากฏของพระเจ้า
แต่ในศาสนาคริสต์ สืบเนื่องจากชีวิตของพระคริสตเจ้าบนโลกนี้

การห้ามเรื่องรูปเคารพ​ จึงลดน้อยลงตั้งแต่ศตวรรษที่ 4 เป็นต้นมา และถูกยกเลิกไปในสังคายนาแห่งนิเช(ค.ศ. 787) และเพราะการมาบังเกิดเป็นมนุษย์ของพระเยซูเจ้า พระเจ้าจึงมิใช่ผู้ที่เรามิอาจจินตนาการได้อีกต่อไป เราสามารถมีภาพของพระองค์อย่างที่พระองค์ทรงเป็น “ผู้ที่เห็นเรา ก็เห็นพระบิดาด้วย”
(ยน.14:9)

💜ไม่มีผู้ใดปฏิเสธพระเจ้า นอกเสียจากเขา
มีเหตุผลที่ไม่ต้องให้พระเจ้ามีอยู่
นักบุญออกัสติน (354-430)

💜รูปวาด (ICON)
(ภาษากรีกว่า ikona ภาพจำลอง) เป็นรูปวาดศักดิ์สิทธิ์ในพระศาสนจักรตะวันออก
จิตรกรจะสวดภาวนาและจำศีลอดอาหาร
ก่อนที่จะวาดด้วยความเคารพ
และตั้งใจก่อให้เกิดความเป็นหนึ่งเดียวที่ล้ำลึก
ระหว่างผู้ชมภาพและภาพวาดศักดิ์สิทธิ์นั้น
(คือพระคริสตเจ้า ทูตสวรรค์ บรรดานักบุญ)

#YOUCAT
#รูปเคารพของพระเจ้า
#คำสอนดีดี

รูปภาพ

CR. : ศูนย์คำสอนราชบุรี
https://www.facebook.com/share/RmKBsqiP ... tid=WC7FNe
ตอบกลับโพส