+ ว่าด้วยการ์ตูนเรื่อง Death Note +

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร ธ.ค. 27, 2005 2:58 am

ปัจจุบันถ้าพูดถึงบรรดาการ์ตูนที่ได้รับความนิยมในหมู่วัยรุ่นมากที่สุด ก็คงจะอดไม่ได้ที่จะบอกว่าการ์ตูนเรื่อง Death Note เป็นหนึ่งในนั้น(ผมก็อ่าน)

Death Note เป็นการ์ตูนเกี่ยกับหนังสือแห่งความตายที่คนใดเก็บใด้และถ้าเขียนชื่อคนลงไปในนั้น คนที่ถูกเขียนชื่อก็จะตายในเวลาต่อมาจริงๆ เนื้อเรื่องดำเนินไปเป็นว่ามีเด็กหนุ่มหัวดีคนหนึ่งเก็บได้และใช้โน๊ตนี้พิพากษาอาชญากรและอ้างตนว่าเป็นคนมีคุณธรรม....... ตรงนี้แหละที่เป็นปัญหา เนื่องจากเป็นตัวละครหลักและเท่ห์(ตามฉบับสไตล์ญี่ปุ่น)ก็อาจทำให้เกิดอาการเลียนแบบทางความคิดที่ว่าคือ การฆ่าคนเลวไม่ผิด! หรือการลงโทษคนชั่วนั้นไม่ผิด!

รม 12:14-21
จงอวยพรผู้ที่เบียดเบียนท่าน จงอวยพรเขา อย่าสาปแช่ง จงร่วมยินดีกับผู้ที่ยินดี จงร้องไห้กับผู้ที่ร้องไห้ จงเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน อย่ามักใหญ่ใฝ่สูง แต่จงยอมทำสิ่งต่ำต้อยเถิด อย่าทะนงว่าตนฉลาด อย่าตอบแทนความชั่วด้วยความชั่ว จงพยายามทำดีต่อมนุษย์ทุกคน ในส่วนของท่าน จงอยู่อย่างสันติกับทุกคนถ้าเป็นไปได้ พี่น้องที่รักยิ่ง อย่าแก้แค้นเลย แต่จงให้พระเจ้าทรงตัดสินลงโทษเถิด ดังที่มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า การแก้แค้นเป็นของเรา เราจะตอบแทนการกระทำของทุกคน พระเจ้าตรัสดังนี้ ตรงกันข้าม ถ้าศัตรูของท่านหิว จงให้อาหารกับเขา ถ้าเขากระหาย จงให้เขาดื่ม เพราะเมื่อทำเช่นนี้ ท่านจะทำให้เขาสำนึกและละอายใจ อย่าให้ความชั่วเอาชนะท่าน แต่จงชนะความชั่วด้วยความดี

เพราะว่าปัจจุบันการ์ตูนญี่ปุ่นมีผลกระทบต่อสังคมและวัฒนธรรมเด็กไทยมาก ดังนั้นการเลียนแบบจึงเกิดขึ้นและในกรณีนี้ก็เหมือนเป็นการริเริ่มทางแนวคิดที่อันตรายและรุนแรง

ก็อยากให้พี่น้องทุกท่านอธิฐานเผื่อเด็กบางคนที่บ้าพระเอกถึงขนาดยกย่องสรรเสิญให้มีสตินิดนึงให้พระจิตเจ้าทรงนำทางอย่าให้หลงไปเลย เพราะทุกวันนี้มารมันมาทุกรูปแบบจริงๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
NKL
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 27, 2005 1:06 pm

งั้นผมชอบLก็ไม่ผิดอะดิ

ไลท์มันชั่วจริงๆ เอาผลประโยชน์เข้าตัวและพิพากษาคนอื่นยังกะเป็นพระเจ้าซะงั้น
Nativity

อังคาร ธ.ค. 27, 2005 1:30 pm

ไม่เคยอ่านงะลาวปะ-*- ::)
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร ธ.ค. 27, 2005 1:43 pm

ก็คืออ่านสนุกๆอะได้ แต่แค่มีคนบางพวกอะที่คล้อยตามมากมาย
Batholomew
~@

อังคาร ธ.ค. 27, 2005 2:54 pm

ไม่เคยอ่านอ่ะ

แต่น่าสนุกเนอะ เดี๋ยวไปหาอ่านบ้าง
Junior Boy

อังคาร ธ.ค. 27, 2005 3:51 pm

เคยได้ยินแต่ชื่อแต่ไม่นึกเลยว่าจะเป็นการ์ตูนแนวนี้ - -"
Maria Magdalena

พุธ ธ.ค. 28, 2005 6:26 pm

บูก้ออ่านอ่ะนะ หลังๆ ไลท์เริ่มชั่ว มากขึ้น ทุกทีๆ
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 29, 2005 10:27 am

ก็อ่านเรื่อยๆนะ ::)

แค่อยากจะรู้ว่า

จุดจบของ คิระจะเป็นอย่างไร ;D

ปล. กรณีที่เจ๊ทาพูดถึง
รวมพวก มนุษย์5สีด้วยดีไหม
อยู่ๆไม่ให้ฝ่ายร้ายสำนึกบ้างเลย :-[
พอขยายร่าง ก็ หุ่นตบๆตูมตาย :P
-Rei-
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 29, 2005 11:12 pm

Jo-Han เขียน:
อยู่ๆไม่ให้ฝ่ายร้ายสำนึกบ้างเลย :-[
พอขยายร่าง ก็ หุ่นตบๆตูมตาย :P
เอิ๊กๆ คิดได้ไงเนี่ย
จริงด้วยอ่ะ จะว่าไปการ์ตูนเกือบทุกเรื่องมันก็ไม่ให้โอกาสคนร้ายกลับตัวแฮะ
Lost of the lamb

อาทิตย์ ม.ค. 15, 2006 11:58 pm

เราก้อมีความรุสึกอยากได้ Death Note ซักเล่มนะเวลาที่เจอคนแบบไม่ค่อยดีอะนะ
แต่ถ้ามีจิงๆไม่รุว่าจะกล้าเชียนชื่อเค้ารึป่าวนี่สิ หึหึ ตายเชียวนะ เราอ่านเรื่องนี้ถ้าคิดตามแบบแฟนตาซีนะ เท่นะกับการติดต่อกับปีศาจได้เท่ดีแต่แบบตามคุนธรรมมันก้อไม่ดีมากๆเลยกับการตัดสินทำยังกับตัวเองเปนพระเจ้า แต่เอาน่ามันเปนแค่ การ์ตูน ที่ให้ความสนุกบันเทิงเท่านั้น อย่าไปคิดมากอะไรเลยจ้า
micha-micael

จันทร์ ม.ค. 16, 2006 12:45 am

รักไลท์มากมาย

แต่บางทีก้อทำเกินไป

++ สุดยอดเลยไลท์ ;D ;) ++

---- หนุกน๊า ลองออ่านดูจิ ------

---->DEATH NOTE <-----
iBONT
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 1:17 pm

เอาจริงๆแล้ว ไม่ได้รู้สึกไม่ดีนะครับเพราะผมก็อ่าน การ์ตูนก็ถือเป็นศิลปะอย่างหนึ่งนะครับ และสื่อต่างๆคนตัดสินคือผู้เสพครับ แต่ผมอ่านเล่มสุดท้ายได้ครึ่งเดียวก็ไม่อ่านแล้ว ปวดหัวตัวหนังสือเยอะจริงๆ

เอาหล่ะ จริงๆแล้วไลท์เป็นคนธรรมดาคนหนึ่ง ที่เฉยชาต่อการมี คุณธรรมและมนุษยธรรม ครับ เรื่องราวเล่าผ่าน "ตัวร้าย" ครับไม่ได้เล่าผ่าน พระเอก ตัวร้ายก็คือยาลามิ ไลท์นั่นเอง เราเรียกพระเอกก็ถูก เพราะเป็นตัวดำเนินเรื่อง แต่ไม่ได้หมายความว่าพระเอกแปลว่าตัวดีนะครับ เพราะว่าโดยทั่วไป เรามักมองตามคนดีครับ เลยมีแต่พระเอกนางเอกดีๆ

ไลท์เป็นเด็กหนุ่มหัวดีมากคนหนึ่ง ที่ถือว่าหยิ่งพอสมควร และเมื่อโดนซาตานแกล้ง(จะว่างี้ก็ได้)ดลใจให้เจอสมุดยมทูตไงครับ สังเกตว่า เจตนาแรกๆเป็นไงครับ มีคุณธรรม ทำไมนะ คนเลวๆ ถึงเอาผิดตามกฏหมายไมไ่ด้ ทำไมยังมีแพะรับบาป บลาๆๆ

เขาคิดว่า หนังสือนี่แหล่ะ ที่จะทำให้โลกเราขาวสะอาด ก็มีอุดมการณ์ดีครับ แต่จริงๆแล้วมันไม่ใช่ เพราะมันมาพร้อมอำนาจ แรกๆก็ฆ่าคนเลวมาก เลว คนธรรมดา คนบริสุทธิ์ มันเป็นอย่างนี้เพราะถ้าไม่ฆ่า ไลท์ก็ถูกจับ ยิ่งไม่ยอมรับความผิดตัวเอง ก็ยิ่งพอกพูนครับ คนเป็นคนหลงไปในทงซาตาน พูดตามหลักคริสตธรรมแล้ว หากไลท์ได้มา ไลท์คงไม่เอาหรอก ไม่ใช้หรอก เราต้องรักทุกคนสิ ถึงคนเลวคนนั้นก็เถอะ

เพราะ

สมุดทำอะไรได้ ฆ่าคนหรอ แล้วใครจะเป็นมาตรฐานว่าคนไหนเลวคนไหนดี นอกจากพระเจ้า มันเป็นพื้นฐานความคิดเลยครับว่า ถ้ากฎหมายเอาผิดคนเลวไม่ได้ ฉันนี่แหล่ะจะจัดการมันเอง อ้าว โดยวิจารณญาณของคนธรรมดาคนเดียวนี่หน่ะหรอ ถ้าทำได้เขาจะมีกระบวนการยุติธรรมไว้ทำไม หน้าที่เราคือการทำดี เป็นพลเมืองดี ตามกฎหมาย แต่ไม่ใช่เห็นมันเล่นนอกกฎ เราก็ต้องเล่นมั่ง สุดท้ายเรานั่นแหล่ะจะเ็ป็นเหยื่อนะ อำนาจเกินตัวหน่ะ ถวายเป็นภาระพระเป็นเจ้าเถิด งานพระองค์นะครับ

คราวนี่้พอจะเข้าใจเจตนาของเรื่องนี้่านมุมมองผมรึยังครับ หุหุ
ถึงจะดูเ้ข้าใจยากก็เถอะนะครับ แต่คนอ่านโดยทั่วไปเขาเข้าใจกันเป็นปรกตินะครับ
TheOffspring
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 1:36 pm

โอ้โห ไปขุดมาจากไหนเนี่ย  :grin:
เสียดายในภาพยนตร์ไม่จบแบบในการ์ตูนอ่ะ...
Alphonse

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 1:41 pm

ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน: ก็อ่านเรื่อยๆนะ ::)

แค่อยากจะรู้ว่า

จุดจบของ คิระจะเป็นอย่างไร ;D

ปล. กรณีที่เจ๊ทาพูดถึง
ปลูกฝังให้เยาวชนรู้จักความรุนแรง...แม้จะบอกว่า เกินไปน่าก็แค่การ์ตูน
ที่เด็กๆ ก็คิดว่า เนี่ย..การทำอย่างนี้มันเท่ห์...เราต้องแข็งแรงกว่าชาวบ้านนะ เขาต้องกลัวเรา
และที่สำคัญ ไอ้มนุษย์ 5 สี เนี่ย
ตัวอย่างของสุนัขหมู่มากๆ เลยนะ...
เท่ห์ตาย...

แต่...ก็ชอบอ่านการ์ตูน ฮ่าๆ
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 1:52 pm

ชอบคิระ ไลท์ๆๆๆๆๆ ยางามิ(Yagami ลองกลับหลังมาหน้า i am gay555555+)

เรื่องความรุนแรง ในฐานะเป็นโอตาขุ(ไทย)รู้กันใมคร การ์ตูนก็คือการ์ตูน ของจริงก็ของจริง เพราะมันชัด มีแต่พวกผู้ใหญ่ความคิดเสื่อมๆในกระทรวงที่คุณก็รู้ว่าคือกระทรวงอะไร(ขนาดก้นโนบิตะ ยังแบน หนักกว่า ปลาฉลามผสมพันธุ์กันมีเซนเซอร์= =ใครเกิดอารมณ์เนี่ย)

เว้นแต่พวกเกร็ดๆ(โดยเฉพาะทางศาสนา)ที่จะเข้าใจเพี้ยน

แต่ไอตรงๆอย่างเนื้อหาการ์ตูน คนอ่านแยกได้ครับ เว้นแต่พวกเข้าเส้นเกินเหตุ(ในไทยคงไม่มีนะที่แต่งคอสเพลย์เดินห้าง)

ถ้าญี่ปุ่น มันอีกเรื่อง ผมไม่ใช่ญี่ปุ่น ขอไม่วิเคราะห์สำหรับกรณีเด็กญี่ปุ่น

แล้วเรื่องนี้มันสะท้อนถึงสังคมที่ แบบอ่านะ มันคล้ายๆกับวรรณกรรมรางวัลของไทยเรื่องคำพิพากษา(กลายเป็นหนังเรื่องไอ้ฟัก แล้วนิยายนี้อ่านทีไรบ่อน้ำตาแตกทุกที) ที่คำนำคนเขียนเขียนไว้ว่า
"ผมไม่ได้มองโลกในแง่ร้าย แต่อยากจะเสนอมุมมองอีกด้านของสังคม"
การ์ตูนเรื่องนี้ก็ด้วยที่สะท้อนอะไรหลายอย่างเช่น พวกเส้นสาย ลูกคนใหญ่คนโตฆ่าดาบตำรวจเข้าคุกแค่2วันแถมสั่งพิซซ่ามากินได้(ไม่ได้ว่าใครนะครับ)

ป.ล.ผมยังเคยแต่งเป็นคิระเข้าโรงหนังดูเรื่องนี้(ทั้งกลุ่มคอสเรื่องนี้เข้าโรง พบว่าเก้าอี้ข้างๆหันมามองไม่ต่ำกว่า10รอบ)
ป.ล.2การ์ตูนเรื่องนี้ นำมาวาดโดจิน(การ์ตูนวาดเอง) ได้มากมาย หนึ่งในนั้น Gay Note----Valentine Note  แล้วมุขหากินมากมาย
ป.ล.3 เรื่องBattle Royale(วิชาฆ่าภาคบังคับ อีกชื่อ เกมนรกโรงเรียนพันธุ์โหด)ยังน่ากลัวกว่า เห็นว่าโดนแบนด้วยซ้ำไป ผมอ่านแรกๆกลัว รอบ2หัวเราะเวลาตัวละครโดนเพื่อนฆ่าคนนึงรอคอยรายต่อไปใครน้า อิอิ
Rakkypoko!

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 6:29 pm

ไม่เคยอ่านอะ เคยแต่ดูที่เป็นหนัง
holy holy holy

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 7:17 pm

ชอบไลท์ครับ  : xemo026 :
แต่บางที่โหดเกินไป (ตั้งแต่Lมา)
ไลท์ตายแล้วไปไหนครับ  ไม่ได้ขึ้นสวรรค์ ไม่ได้ลงนรก (ไม่ใช่ไฟชำระแน่)  :grin:

ไลท์ที่ชั่วที่สุดคือ ตั้งใจจะฆ่าพ่อตัวเอง

ข้อคิด
บัญญัติ 10 ประการ
5.จงนับถือพ่อแม่ของตน เพื่อเจ้าจะได้มีชีวิตยืนนานอยู่บนแผ่นดินที่พระยะโฮวาฮพระเจ้าของเจ้า ประทานแก่เจ้า 
6.อย่าฆ่าคน

เพราะมันเป็นแค่ car+toon 555555555555  :afro:
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 20, 2007 8:56 pm

ไลท์ตายแล้วไปไหน>>>>ไปรับงานให้พวกนักเขียนยำกันเละไงครับ^^(หลังจากรับค่าตัวเรื่องหลักมาแล้ว และมารับงานการกุศลให้กับพวกนักเขียนการตูนหมดมุขโดยไม่รับค่าตัว^^) หลังจากนั้นไปสิงร่างนักคอสเพลย์ทั้งหลายเวลาแต่งคอสเพลย์ แล้วไปออกทำรายการทไวไลท์โชว์ อิอิ
sakda88

อาทิตย์ ต.ค. 21, 2007 8:04 am

ขอให้ลูกจงตระหนักใจเถิด  ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นในโลกนี้นั้นมีที่มาและสอนใจลูกได้เสมอ  หากลูกๆ จะใส่ใจและนำมาพิจารณา  หากลูกรู้ตัวว่าได้ถูกน้ำพัดออกไปห่างไกลแล้ว  จงรีบเข้าหาที่ปลอดภัยอย่างมีสติเพื่อช่วยเหลือตัวของลูกเอง และผู้อื่นอีกมากมายที่กำลังประสบชะตากรรม  งานนี้ไม่ง่ายนะลูกรัก  เพราะลูกต้องออกแรงมากเพื่อต้านกระแสน้ำนี้ให้สำเร็จเสียก่อนแล้วลูกจึงไปช่วยเหลือผู้อื่นได้ 

สารจากแม่พระฯ 14 ตค 2550
Rakkypoko!

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 10:20 am

ไลท์ ตายแล้วไปไหน>>>>>>ไปงานศพคับ
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 23, 2007 11:04 pm

มาเซอร์เคยให้วิเคราะห์จริยธรรมของหนังเรื่องเดท โน้ต เนี่ยะ
รี่ก็ด่าๆ บ่นๆ ประมาน พี่พระเจ้าสถิตย์กะเราอ่ะแหละ..
แต่รี่ว่ามันไม่ถูกต้องจิงๆนะ เราไม่ใช่พระจะไปพิพากษาคนอื่นได้ไง

แต่ว่าถ้าอ่านแบบชิวๆ หนุกๆ ผ่านๆไปคลายเครียดก็โอเค อย่าไปจิงจังอะไรกะการ์ตูนเลย ขอบอก
เพราะมันก็แค่การ์ตูน...
อันตน
~@

พุธ ต.ค. 24, 2007 9:47 am

แต่ว่าถ้าอ่านแบบชิวๆ หนุกๆ ผ่านๆไปคลายเครียดก็โอเค อย่าไปจิงจังอะไรกะการ์ตูนเลย ขอบอก
เพราะมันก็แค่การ์ตูน...
ไอ้เพราะไม่คิด ไม่จิงจังกับการ์ตูนนี่แหละ คนที่หลงเจิ่นไปเลยเยอะ เพราะไม่คิดแต่ว่าฝันตามการ์ตูนหรือนิยายต่างๆ ::011::
sakda88

พุธ ต.ค. 24, 2007 10:37 am

เรื่องนี้ให้ข้อคิดผมหลายอย่าง
เช่น ไม่มีมนุษย์คนใดเหมาะที่จะมีอำนาจสิทธิ์ขาด
มนุษย์เห็นแก่ตัว  จนใช้อำนาจนั้นทำลายคนอื่นและตนเองในที่สุด
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ ต.ค. 24, 2007 11:03 am

ความจริงเรื่องนี้ ก็มีจุดอันตรายอื่นๆที่เคลือบแฝงอยู่มากกว่านั้นมากนะครับ  :evil:
Mobster
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 24, 2007 2:55 pm

Death Noteม่าดีงั้นลอง Valentine Note

ป.ล.ผมก็อบเค้ามา จากเวปพี่ภู่ phuphu.exteen.com
ป.ล.2ให้อ่านขวามาซ้ายนะฮะ
ป.ล.3เชิญอ่านเลยงับ ^^

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

พระเอกชื่อLight(แต่อักษรคันจิใช้อักษร Hikari= แสง)
ตอบกลับโพส