การตั้งคณะนักบวชมีวิธีการอย่างไร

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 31, 2005 3:46 pm

ในพระศาสนจักรคาทอลิกมีคณะนักบวชอยู่มากมายหลายคณะ แต่ละคณะก็มีจุดกำเนิดแตกต่างกัน ทั้งวัตถุประสงค์และยุคสมัย บางคณะมีอายุร่วมพันปี บางคณะก็เกิดขึ้นมาไม่นาน และบางคณะก็หายสาบสูญไปแล้ว แต่หากเราปรารถนาจะเป็นนักบวชแต่ไม่มีคณะใดที่เราต้องการเข้า หรือไม่มีคณะใดปรารถนาที่จะรับเราเป็นสมาชิก เราจะสามารถตั้งคณะขึ้นมาใหม่ได้หรือไม่ และถ้าได้จะมีวิธีการอย่างไรบ้าง ผมเห็นว่าในปัจจุบันก็มีคณะที่สมาชิกสามารถใช้ชีวิตในโลก โดยไม่ต้องสวมชุดนับวชแต่ถือคำปฏิญาณ 3 ประการ คือ ความยากจน ความบริสุทธิ์ และความนบนอบ เช่นเดียวกับนักบวชที่มีเครื่องแบบเกิดขึ้นมากมาย แต่คณะที่มีเครื่องแบบนั้นพระศาสนจักรยังอนุญาตให้ก่อตั้งได้หรือไม่ ผมเคยดูจากหนังประวัตินักบุญผู้ก่อตั้งคณะต่าง ๆ เช่น นักบุญฟรังซิสแห่งอัสซีซี นักบุญยอห์น บอสโก ท่านใช้เวลาหลายปีในการตั้งคณะ และการเขียนพระวินัยก็มีความยากลำบากกว่าที่ทางวาติกันจะรับรองให้ แล้วยิ่งเป็นคณะนักบวชสงฆ์ด้วยคงยากว่าคณะนักบวชที่ไม่เป็นสงฆ์ใช่ไหมครับ

ผมอยากให้คุณพ่อปลัดช่วยตอบครับ ผมคิดว่าพวกเราหลาย ๆ คนในที่นี้ก็มีความปรารถนาอยากเป็นนักบวช
พ่อปลัด

เสาร์ ธ.ค. 31, 2005 6:28 pm

สวัสดีครับคุณ Andreas of the Cross ไม่เจอกันนานนะคับ

ผมเข้าใจว่าในปัจจุบันนี้ ก็ยังคงมีคณะนักบวชตั้งขึ้นอยู่แต่อาจจะไม่เป็นที่ทราบกันเนื่องจากว่าต้องรออนุมัติจากพระสันตะสำนัก ซึ่งใช้เวลาตรวจสอบนานมาก และทั้งจากที่เกิดกระแสสนับสนุนกลุ่มฆราวาสแพร่ธรรมมากขึ้น ก็ทำให้คณะที่จะตั้งในรูปของนักบวชลดลงก็ได้ ซึ่งเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นหลังการสังคยานาวาติกันครั้งที่ 2 ทั้งสิ้น
แต่ถ้าถามว่าการตั้งคณะนักบวชมีวิธีการอย่างไร คงต้องไปหาอ่านจากประมวลกฏหมายพระศาสนจักร ซึ่งเป็นฉบับใหม่ซึ่งเสร็จสิ้นในสมัยสมเด็จพระสันตะปาปายอห์นปอลที่ 2 มหาสมณะ ซึ่งอธิบายละเอียดถึงการจัดตั้ง การดำเนินการเกี่ยวกับการตั้งคณะ เด๊ยวขอเวลาผมไปค้นก่อนนะครับ แล้วจะสรุปคร่าวๆให้ฟังกัน

พระกระแสเรียกของเราแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ แล้วแต่ว่าพระเป็นเจ้าจะทรงใช้อย่างไร บางคนได้รับเลือกให้เป็นนกบวช บางคนรับใช้อยู่ในฐานะอื่นๆๆ แต่ทุกคนก็สามารถร่วมกันทำงานให้พระศาสนจักรได้เช่นกันทุกคนครับ

พระเจ้าสถิตกับท่าน
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ม.ค. 01, 2006 5:35 pm

มารอฟังพ่อปลัด ไม่งัดกฏหมายพระศาสนจักรอยู่ 8)

ตี่ต่างว่า วันหนึ่ง มีการตั้งคณะ กึ่งกลาง ระหว่างคริสตัง กะ คริสเตียน จะได้ไหม ฮะ
SHANTIRAKSA

อาทิตย์ ม.ค. 01, 2006 10:16 pm

แอบเข้ามาอ่าน และสวัสดีปีใหม่ทักทายพ่อปลัดครับ ไม่ได้พบกัน(ในเน็ต)เสียนาน
รักษาสุขภาพด้วยนะครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 02, 2006 7:46 am

เห็นด้วยกับคุณเพชรครับ เราน่าจะมีคณะนักบวชทีสวมเครื่องแบบ ตั้งเพื่อรับใช้ตามจิตตารมณ์ของพระ ในแนวทางที่ยังไม่มีคณะอื่นทำในการรับใช้บางอย่าง อีกอย่างหนึ่ง บางปัญหา บางเรื่อง และบางสังคม(โดยเฉพาะสังคมไทย และในยุคปัจจุบัน ที่วัตถุนำหน้าจิตใจ) จำเป็นต้องมีการทำงานในเรื่องพระที่สอดคล้องกับสภาพสังคมและปัญหาเฉพาะในเรื่องดังกล่าว ผมเองเคยฝัน(คงแค่ฝัน)น่าจะมีนักบวชในคณะที่แพร่ธรรมเกี่ยวกับความเชื่อในพระ และดูแลลูกแกะในเรื่องความเชื่อ ให้เติบโตและไม่ล้มลงในความเชื่อ มอบความรักและความช่วยเหลือแด่คริสตังใหม่ทุกประการเพื่อดำรงชีวิตความเชื่อไว้ได้ ตามกลับลูกแกะที่ทึ้งความเชื่อและล้มลงในความเชื่อ ในกลับมาในแนวทางของพระอีกครั้งหนึ่ง รวมทั้งศึกษาการอยู่ร่วมกับคนต่างศาสนาโดยที่เราจะไม่เสียความเชื่อในพระเป็นเจ้า ผมมองว่างานสังคมสงเคราะห์ และการแพร่ธรรมเรื่องการให้การศึกษา การรักษาพยาบาล มีนักบวชคณะอื่นๆดูแลกันอยู่แล้ว แต่คณะที่เสริมและสร้างความเชื่อให้แก่ผู้ทีสนใจในศาสนาคาทอลิกจริงๆ รวมทั้งทำหน้าที่สอนโดยตรง(สอนคำสอนโดยตรง)กับคริสตังใหม่ โดยเฉพาะอย่างยิ่งปกป้องคริสตังหัวเดียวกระเทียมลีบในสังคมทีไม่มีใครชี้แนะ ให้เติบโตและสามารถรักษาความเชื่อในแบบคริสตังได้อย่างถูกต้องและสามารถอดทนต่อการผจญ ผมว่าจะดีไม่น้อย

ยังมีต่อ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 02, 2006 7:52 am

Jeab Agape เขียน:
มารอฟังพ่อปลัด ไม่งัดกฏหมายพระศาสนจักรอยู่ 8)

ตี่ต่างว่า วันหนึ่ง มีการตั้งคณะ กึ่งกลาง ระหว่างคริสตัง กะ คริสเตียน จะได้ไหม ฮะ

อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณเจี๊ยบครับ นอกจากคณะของเราจะทำหน้าที่แพร่ธรรมและดูแลเรื่องความเชื่อแด่ลูกแกะใหม่ และลูกแกะเก่าที่ทึ้งความเชื่อ ให้กลับใจมาแนวทางของพระเหมือนเดิมแล้ว ยังมีภาระกิจรองคือทำงานร่วมกับคริสต่างนิกาย เพราะเรามีเป้าหมายเดียวกัน และตกที่นั่งเดียวกัน(เป็นชนส่วนน้อยของประเทศ)และทางคริสเตียนจะมีประสบการณ์ในเรื่องของการกลับใจตอนเป็นผู้ใหญ่ท่ามกลางสังคมที่ตนเองเป็นคริสตชนคนเดียว หรือถูกผจญในความเชื่อ ซึ่งแนวทางและประสบการณ์ตรงจุดนี้ของชาวคริสเตียน สามารถนำมาใช้ทำงานให้คณะของเราดำเนินการทำงานต่อคริสตชน ทั้งคริสตังและคริสเตียนที่มีปัญหาเฉพาะในเรื่องดังกล่าว อ้อ ภาระกิจสุดท้าย สอนและสร้างคณะนักบวช พระสงฆ์ และครูคำสอน เพื่องานแพร่ธรรมในข่าวดีของพระเยชูเจ้า ในรูปแบบทนทานและเอาตัวรอดได้ ภายใต้ความกดดันของคนต่างศาสนาทั้งเรื่องกายและจิตใจ อันนี้สำคัญมากๆสำหรับปัญหาการกลับใจเป็นคริสตชนท่ามกลางคนที่ไม่ใช่คริสตชนและมีอคติต่อข่าวดีของพระคริสต์ แต่ต้องอยู่ในแนวทางความรัก ความเมตตา และสันติวิธิ ตามคำสอนของพระเยชูเจ้า

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Pry-Kaew เมื่อ จันทร์ ม.ค. 02, 2006 7:56 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 02, 2006 8:01 am

Andreas of the Cross เขียน: ผมอยากให้คุณพ่อปลัดช่วยตอบครับ ผมคิดว่าพวกเราหลาย ๆ คนในที่นี้ก็มีความปรารถนาอยากเป็นนักบวช
เห็นด้วยกับคุณเพชรครับ หากพระเลือกผม ผมจะถวายการทำงานแพร่ธรรมในปัญหาเฉพาะอย่างเต็มที่ ผมและน้องโอ๊ตคงไม่ใช่คริสตังเพื่อสองคนที่ดำเนินชีวิตความเชื่อได้อย่างยากลำบากและเสี่ยงต่อการเสียความเชื่อ หากพระเลือกผมจริงๆ คนรุ่นต่อไปที่มากลับใจตอนโตและเป็นคริสตังหัวเดียวกระเทียมลีบ จะได้ไม่ต้องลำบากและสาหัสมากนักในการดำเนินชีวิตแห่งความเชื่อ ขอบคุณครับผม อ้อ อีกอย่าง สิ่งของทางโลก บุคคลทางโลก มันก็ล้วนแล้วแต่สิ่งสมมุติขึ้นมาทั้งสิ้น แถมสร้างความทุกข์อีกตังหาก ไร้สาระและเสียเวลาที่จะสนใจ แถมเป็นหยากเยื่อใยที่จะดำเนินชีวิตแห่งความเชื่อในพระ สวดเพื่อกระแสเรียกผมด้วยนะครับ กราบขอบคุณครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 02, 2006 8:48 am

เป้าหมายของคณะแบบที่คุณแก้วคิดก็ดีเหมือนกันนะครับ เพราะผมก็เห็นว่าสังคมกำลังต้องการคณะนักบวชที่จะทำงานด้านการอภิบาลคริสตชนใหม่ และตามหาแกะที่หลงทางไป รวมไปถึงการสร้างความเป็นหนึ่งเดียวกับพี่น้องคริสตชนนิกายต่าง ๆ อย่างเป็นรูปธรรมที่ชัดเจนยิ่งขึ้น คณะนักบวชที่ทำงานช่วยเหลืออย่างแท้จริงนั้นไม่ค่ยมีให้เห็นเด่นชัดเท่าไร คณะที่เคยช่วยเหลือเด็กยากจนเพื่อให้การศึกษา เดี๋ยวนี้ก็ทำธุรกิจทางการศึกษามากกว่า และช่วยเด็กยากจนจริง ๆ เพียงไม่กี่คนอย่างเสียมิได้
NJ Agape

จันทร์ ม.ค. 02, 2006 3:07 pm

แบบ ว่า ถ้า ตั้งคณะจริงๆ เราพลัดกันพ่อเจ้าคณะ ฮะ

ปล. พี่แก้วครับ ปีใหม่แล้ว ช่วย เขียนสั้นๆหน่อย หนูแพ้ความยาว ฮะ
ตอบกลับโพส