คุณฝันอยากให้การร้องเพลงในพิธีมิสซาและการเล่นดนตรีในพิธีกรรมเป็นอย่างไร

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 14, 2005 1:28 pm

สิ่งหนึ่งที่ขาดไม่ได้ในพิธีกรรมของศาสนาคริสต์ก็คือดนตรีและการร้องเพลง ในปัจจุบันนี้การร้องเพลงในพิธีกรรมโดยขอเน้นในส่วนของคาทอลิกกำลังมีการเปลี่ยนแปลง บางคนกล่าวว่าเด็กรุ่นใหม่กำลังหลงทางไปจากแนวทางของดนตรีศักดิ์สิทธิ์ หันไปชื่นชอบรูปแบบของดนตรีตามสมัยนิยม ทั้งการร้องเพลงและการแต่งเพลงที่จะมาใช้ในพิธีกรรมก็เป็นแนวที่คนโบราณเขาว่าเป็นดนตรีประสาโลก ไม่ใช่ดนตรีศักดิ์สิทธิ์แบบที่เคยร้องกันแต่ก่อน แต่ผมเห็นว่าสมาชิกในเว็บนี้ส่วนหนึ่งก็อยู่ในวันรุ่น วัยเรียน หรือคนที่เพิ่งทำงาน ก็เลยสงสัยว่าแต่ละคนมีความเห็นอย่างไรเกี่ยวกับดนตรีที่จะมาใช้ในพิธีกรรม ชอบแนวไหน คือแบบวัยรุ่นตามสมัยนิยม หรือแบบดั้งเดิมที่ดูศรัทธา ๆ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 14, 2005 1:32 pm

แบบศรัทธาๆ ร้องเพราะๆ
เหมือนคณะประสานเสียง

ส่วนใหญ่ได้ยินแต่ตอนงานฉลองวัด
แต่อยากให้ร้องเต็มที่ทุกมิสซาเลยอะไรแบบนั้น

แต่ก็เข้าใจนะว่า
ไม่มีใครว่างมานั่งซ้อมร้องเพลงบ่อยๆ

แต่ก็อยาก~~~~
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 14, 2005 1:40 pm

เมื่อวันเสาร์และอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปพิธีเสกสุสานมาสองแห่ง คือที่ วัดนักบุญอันนา จ.นครสวรรค์ และวัด นักบุญฟรังซิสเซเวียร์ สามเสน สไตล์การเล่นดนตรีและร้องเพลงของสองแห่งนี้ต่างกันมาก ที่นครสวรรค์ จะใช้แผ่นซีดีที่เขาบันทึกดนตรีเอาไว้แล้ว แทนการเล่นดนตรีแบบสด ๆ ซึ่งลักษณะดนตรีจะออกแนวลูกทุ่งนิดหน่อย มีการใส่จังหวะ และร้องเสียงเดียวไม่มีประสานเสียง ซึ่งหลาย ๆ คนก็มีความเห็นว่า ทำไมเพลงดูไม่ศักดิ์สิทธิ์เลย เหมือนร้องกับคาราโอเกะเลย และนี่เป็นพิธีเสกสุสานด้วย ส่วนที่สามเสนก็จะร้องเพลงแบบประสานเสียงทุกเพลง เล่นดนตรีแบบออร์แกน ไม่ใส่จังหวะ ซึ่งผมรู้สึกว่าเหมาะสมกับพิธีมากกว่าแบบแรก แม้เครื่องขยายเสียงจะไม่ค่อยดีเท่าไร แต่ก็พอฟังได้ และคิดว่าหากได้ฟังโดยไม่ผ่านเครื่องขยายเสียงคงจะไพเราะมาก
Batholomew
~@

จันทร์ ก.พ. 14, 2005 2:38 pm

ที่วัดสามเสนร้องเพลงเพราะครับ ผมยังชอบเลย เยาวชนทุกคนที่นี่ช่วยงานวัดเสมอ นักขับซ้อมเพลงกันดึกครับ วันงานของวัดทีก็ร้องกันเพราะมากครับ*no1
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 14, 2005 2:43 pm

กระทู้จากบอร์ดคาทอลิคใช่มะฮะ *ok

ผมชอบเวลาร้องประสานเสียงกันพร้อมหน้านะ เวลาเสียงคนร้องหลายๆคนเพราะดี และชอบเล่นสดมากกว่า ยิ่งถ้าที่ไหนมีออร์แกนเสียงดีๆจะเพราะและขลังเป็นพิเศษเลยอะครับ ชอบของวัดอัสสัมอะครับ เสียงมันก้องด้วยมั้ง
stars

จันทร์ ก.พ. 14, 2005 4:54 pm

ร้องประสานเสียงเพราะนะ :D
HUGO

อังคาร ก.พ. 15, 2005 11:36 pm

ก้ให้ปรับเข้ากับสถานการณ์ครับ เช่นเป็นแบบป๊อบบ้าง คลาสสิคบ้าง แกรนด์บ้าง ผมเองไม่มีความรู้ด้านดนตรีนะครับ แต่คิดว่าทุกอย่างต้องนมัสการด้วยจิตใจอย่างแท้จริง :)
แก้ไขล่าสุดโดย HUGO เมื่อ พุธ ก.พ. 16, 2005 11:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ot@
~@

พุธ ก.พ. 16, 2005 10:44 am

จริงๆแล้วชอบให้ร้องแบบgodspell (เขียนงี้ป๊ะ?)ของโปรฯอะฮะ

คือเวลาร้องจะมาจากใจ ใส่improvise (คือแต่งเสียงต่อเอง แบบโอ้~~~โอ เยยย อะไรประมาณนั้น) ขนาดไหนก็ได้ตามที่นับขับเห็นว่าเพราะ แล้วจะมีคนนำคนนึง พร้อมกับคณะนักขับอีกขณะ จะชอบมากกก
(เคยดูหนังคนดำป๊ะ ประมาณนั้นอะช๊อบชอบ)

ส่วนตัวแล้วผมชอบแบบ ชาร์ตล็อด เชิร์ส นะ แอบฝันไว้ว่าซักวันจะได้ร้อง Amezing graceโชว์เดี่ยวในโบสถ์ด้วย คงจะสุดยอดไปเลย~ ;D
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 16, 2005 11:14 am

Gospel ครับน้องโอ๊ต พี่ก็เคยฟังในซีดีมีอยู่แผ่นึงเป็นคนผิวดำร้อง เพราะมากเลยครับ แต่บางคนฟังแล้วบอกว่ามันหวิว ๆ ยังไงไม่รู้ คงเสียงเขาโหยหวนไปหน่อย แต่ในเมืองไทยยังไม่เคยเห็นว่าจะมีวัดไหนร้องนะครับ เพราะจากที่ผมดู ๆ มา พวกผู้ใหญ่จะไม่ค่อยชอบการร้องเดียวสักเท่าไร เขาอยากให้ทุกคนมีส่วนร่วม ถ้าจะร้องเดี่ยวหรือโชว์ความสามารถก็น่าจะจัดเป็นคอนเสิร์ท ไม่ใช่มาแสดงในพิธีกรรม อย่างที่เมืองนอกเขาจะมีการขอใช้สถานที่ในโบสถ์จัดคอนเสิร์ทดนตรีศาสนา ทั้งแบบออร์เคสตร้า และแบบอื่น ๆ ที่เห็นว่าไม่เหมาะกับพิธีกรรมในปัจจุบันแล้ว แต่ยังมีคุณค่าควรอนุรักษ์และส่งเสริมต่อไป
Wing of Freedom

พฤหัสฯ. ก.พ. 17, 2005 10:51 am

ถ้าเป็นไปได้ก้อแบบ ในหนังเรื่อง Sister Act อะครับ
สุดยอดเลย ถ้าเป็นไปได้อยากดูอีกรอบ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 17, 2005 4:46 pm

พวกเราน่าจะหัดร้องประสานเสียงกันนะครับ จะได้ตั้งกลุ่มนักร้องประสานเสียง เสียงดีไม่ดีก็ร้องไปทั้งนั้น อย่างผู้ชายใครร้องเสียงสูงไม่ถึง หรือชอบร้องเสียงหลงก็ร้องเสียง Bass เอาไว้ร้องแครอริ่งช่วงคริสตมาสได้เลย หรือจัดคอนเสริทเล็ก ๆ ก็ได้ ดีออกนะครับ
Ot@
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 17, 2005 6:48 pm

ผมก็อยู่วงChoirที่รร.นะครับพี่เพชร ;D

ร้องได้ทั้งประสานและนำ :D
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 18, 2005 1:23 am

...............พี่ก็เป็นผู้การ
เอ้ย...ผู้นำ
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 18, 2005 2:44 pm

ตั้งชื่อวงว่า New Mamna Chorus ดีไหมครับ
Ot@
~@

ศุกร์ ก.พ. 18, 2005 7:17 pm

ชื่อวงแกะน้อยกลอยใจเฮอะ น่ารักกว่าเยอะ55555 :-*
ตอบกลับโพส