พระหรรษาทาน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Cedric

พฤหัสฯ. ก.พ. 09, 2006 1:18 pm

พระหรรษาทาน คืออะไรเหรอครับ

รบกวนช่วยตอบผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 09, 2006 1:44 pm

ลองอ่านอันนี้คะ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=2580
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 09, 2006 1:49 pm

และนี่

พระหรรษทาน

พระหรรษทานคือ พระคุณที่พระเป็นเจ้าให้เปล่า เพราะพระทัยดีของพระองค์ โดยอาศัยพระบารมีของพระเยซูเจ้า เพื่อช่วยเราให้สามารถดำรง ชีวิตคริสตัง และบรรลุถึงสวรรค์ได้

พระหรรษทานมี 2 ชนิด คือ

พระหรรษทานศักดิ์สิทธิกร (Sanctifying Grace)
พระหรรษทานปัจจุบัน (Actual Grace)

พระหรรษทานศักดิ์สิทธิกร (พระหรรษทานประจำ)

คือพระคุณที่พระเป็นเจ้า มาประทับอยู่ในวิญญาณของเรา บันดาลให้เรามีชีวิต และฤทธ์กุศลเหนือธรรมชาติ อาจพูดอีกอย่างหนึ่งว่า พระหรรษทานศักดิ์สิทธกรบันดาลให้เรามีส่วนในชีวิตพระ เป็นสหายกับพระ สมที่จะไปอยู่กับพระ และทำให้สามารถประกอบกรรมดีสมรับบำเหน็จสวรรค์

เราได้รับพระหรรษทานศักดิ์สิทธิกร เมื่อเราได้รับศีลล้างบาป และพระหรรษทานนี้จะดำรงอยู่ในวิญญาณตลอดเวลาที่ไม่ทำบาปหนัก บาปหนัก(สำหรับคริสตัง)จึงเป็นภัยร้ายกาจยิ่งกว่าภยันตรายใดๆ เพราะทำให้เราสูญเสียสิทธิ์เป็นบุตรบุญธรรมของพระ และถ้าตายในขณะติดบาปหนัก ก็สมโทษนรก

อย่างไรก็ดี ตราบใดที่ยังมีชีวิตอยู่ ยังเป็นเวลาแห่งพระมหากรุณา เราอาจได้รับพระหรรษทานศักดิ์สิทธิกรกลับคืนมา โดยเป็นทุกข์ถึงบาปอย่างสมบูรณ์ หรือโดยทางรับศีลแก้บาป

พระหรรษทานปัจจุบัน

คือพระคุณที่พระเป็นเจ้าโปรดประทาน เป็นครั้งคราว บันดาลให้สติปัญญารู้จักทางดีไปสวรรค์ และให้ น้ำใจของเรามีกำลัง เดินในทางดี และหนีความชั่วได้ พระเป็นเจ้าประทานพระหรรษทานปัจจุบันแก่ทุกคน เพราะ

"พระองค์ทรงประสงค์ ให้มนุษย์ทุกคนเอาตัวรอด (1 ทิโมธี 2:4) "

พระเยซูเจ้าทรงไถ่บาปของทุกคน ตั้งแต่มนุษย์คนแรกจนกระทั่งคนสุดท้ายเมื่อสิ้นโลก(สิ้นพิภพ) พระบุญญาบารมีของพระองค์มิรู้หมดสิ้น จึงเพียงพอสำหรับทุกคน

อย่างไรก็ดี พระเป็นโปรดให้มนุษย์มีอิสรเสรี จะเชื่อฟังพระหรรษทานก็ได้ จะขัดสู้ก็ได้
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 09, 2006 1:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Cedric

ศุกร์ ก.พ. 10, 2006 9:25 am

ผมไม่เคยได้ยินคำว่าพระหรรษาทาน ในโบสถ์โปรแตสแตนท์
เท่าที่อ่านจากที่พี่ ๆ แนะนำมา

โปรแตสแตนท์น่าจะเรียก พระหรรษาทาน ว่าเป็น พระพร หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 10, 2006 11:53 am

พระหรรษทาน หรือ พระพร หรือ พระคุณ
ก็น่าจะมาจากคำว่า Grace คำเดียวกันนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ก.พ. 10, 2006 11:54 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Michael

ศุกร์ ก.พ. 10, 2006 1:03 pm

~@Little lamb@~ เขียน: พระหรรษทาน หรือ พระพร หรือ พระคุณ
ก็น่าจะมาจากคำว่า Grace คำเดียวกันนะคะ
ถูกต้องแล้วครับ :o
เก่งแฮะ :o
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 11, 2006 1:26 am

5 5 5 ค๊า....ขอบคุณค๊า
ตอบกลับโพส