+++ภาพการทำแท้ง - ตั้งสติก่อนชม+++

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร ก.พ. 14, 2006 1:22 am

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ข้าแต่พระเจ้าโปรดทรงพระเมตตาเทอญ

ใน1ปีมีทารกที่ถูกฆ่าด้วยการทำแท้ง46ล้านคน ซึ่งเท่ากับมีการคร่าชีวิตเพียงปีเดียวมากว่าคนตายทั้งหมดในสงครามโลกครั้งที่1เสียอีกและเกือบเท่าสงครามโลกครั้งที่2(สงครามโลกครั้งที่1ประมาณ16ล้านคน ครั้งที่2ประมาณ62ล้านคนแต่ถ้านับในจำนวน6ปีเท่ากับระยะเวลาเกิดสงครามโลกครั้งที่2 เด็กถูกทำแท้งจะตาย276ล้านคน ซึ่งมากกว่าสงครามโลกครั้งที่2-4.5เท่า)

และ ในแต่ละวัน มีการทำแท้งทั้งสิ้น 126,000 ราย กล่าวคือมีเด็กแสนกว่าคนถูกฆ่าคาครรภ์มารดาทุกวันทั่วโลก

ข้อมูลจาก http://womensissues.about.com/cs/aborti ... nstats.htm
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร ก.พ. 14, 2006 2:28 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Nihil
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 14, 2006 1:31 am

โอยยย เกือบอ้วก การกระทำแบบนี้ไม่ต่างจากฆาตกรรมเลย !!!!
กระนั้นคนเรายังทำหน้าตาเฉยโดยไม่รู้สึกอะไรได้ลงคออีก !!!!!
สงสารกุมารเหล่านั้น จะเจ็บปวดทรมานเพียงไร
Prod Pran

อังคาร ก.พ. 14, 2006 2:19 am

Oh Lord have mercy to those children who are sufferring around the World.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร ก.พ. 14, 2006 2:30 am

ผมเคยคิดว่า ถ้าคนใกล้ชิดหรือคนที่รู้จักจะทำแท้งผมจะไปกราบเท้าเค้าขอเลี้ยงลูกเค้าเองถ้าเค้าไม่ต้องการ...และตอนนี้ก็ยังคิดอยู่

ผมเคยสัญญากับพระเยซูว่าถ้าผมมีเงินเพียงพอในอนาคต และถ้าผมสามารถรับผิดชอบได้ผมจะ บอกกับทุกคนที่จะทำแท้งว่าผมจะให้เงินจ้างเค้าตั้งครรภ์จนคลอดออกมา แล้วผมจะรับอุปการะเค้าเอง ผมจะตั้งองกรขึ้นมาเพื่องสิ่งนี้

แต่มันฝันเกินไปไหม? หรือพระองค์มีแผนการอย่างอื่น...แต่อย่างไรก็ให้เป็นไปตามน้ำพระทัย
Brasil

อังคาร ก.พ. 14, 2006 2:37 am

No need to establish a new organization , you just contact some Chalolic Organizations and give hands to them.

May God bless you and just start to fullfill your vision now.

Pee PP
St.paul

อังคาร ก.พ. 14, 2006 2:18 pm

บ้าที่สุดไอ้มนุษย์ใจสกปรก
St.Gerard
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 14, 2006 4:12 pm

ข้าแต่พระเจ้าโปรดช่วยเปลี่ยนจิตใจของผู้ที่กำลังจะทำแท้งแล้วกำลังทนทุกข์กับความบาปด้วยเทอญ

รูปภาพ

ข้าแต่น.เยราร์ดน.องค์อุปถัมของแม่และเด็กโปรดช่วยวิงวอนเทอญ
Joseph

อังคาร ก.พ. 14, 2006 4:15 pm

ดีมากเลยครับ ที่หาภาพนี้มาลง เรื่องการทำแท้งเป็นการฆ่าทารก ผมดูแล้วรู้สึกเป็นเรื่องราวที่สะเทือนใจมาก ซึ่งสังคัมทุกวันนี้มีเป็นจำนวนมาก คาทอลิกเราต่อต้านเรื่องพวกนี้ และชาวคาทอลิกส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีประวัติเรื่องพวกนี้ แต่ก็ยังได้ยินข่าวว่ามีสาวคนหนึ่งไปทำแท้งเหมือนกัน ผมเคยไปเข้าเงียบ ของคณะคูร์ซิลโลที่ศูนย์สังฆมณฑลจันทบุรีพัทยา คุณพ่อเคยเราให้ฟังแต่ไม่เอ่ยชื่อ

ค่านิยมของสังคมเปลี่ยนไปหนุ่มสาวๆ ทุกวันนี้ไม่เดินในวิถีแห่งพระเจ้า เห็นแก่ความรักชั่วคณะ ก็เป็นสาเหตุให้การตั้งครรภ์ก่อนวัยอันควรแล้วก็เกิดปัญหาต้องทำแท้งตามมา เท่าที่รู้สาเหตุนี้มีมากกว่าสาเหตุอื่นๆ โชค์ดีที่ทุกวันนี้มีการจับคลีนิกทำแท้งแต่ก็ยังมีการลักลอบทำแท้งกันอยู่เพราะรายได้ดี ได้ข่าวว่าคลีนิกแต่ละแห่งจะมีผู้ใช้บริการเยอะมาก หลายแห่งต้องรอคิวกันเลยทีเดียว

ผมเคยดูวีดีโอสารคดีของสื่อมวลชนคาทอลิก เขาฉายให้เห็นเลยครับ เด็กดิ้นหนี้ไปมาโดยสัญชาติญาณแต่หมอก็ยังอุตส่าห์เข้าไปจับจนได้น่าสงสารมากครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พุธ ก.พ. 15, 2006 1:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
BARKER BARBER

อังคาร ก.พ. 14, 2006 6:41 pm

:-[ น่ากลัว โหดร้าย ป่าเถื่อน >:(
-*-St.GrEGoRY-*-

อังคาร ก.พ. 14, 2006 7:19 pm

ไม่น่าเลยหนอมนุษย์
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.พ. 14, 2006 7:20 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 14, 2006 11:29 pm

ดูแล้วสะเทือนใจจริงๆ

พี่ก็อยากจะทำแบบปั๊ม ๆ นะ
แต่ไม่รู้ว่าเราจะมีศักยภาพเพียงพอรึเปล่า

เพราะเลี้ยงเด็กไม่ใช่เรื่องง่าย
พี่เห็นสภาพบ้านเด็กกำพร้าหลาย ๆ บ้าน
เด็ก ๆ เหล่านั้นก็น่าสงสารไม่น้อยกว่ากันเลย
เพราะพวกเขาขาดความรักมาก ๆ

ยิ่งสถานเลี้ยงใหญ่เท่าไหร่ เด็กก็ยิ่งขาดความรักมากเท่านั้น
P
.
.

พุธ ก.พ. 15, 2006 7:43 pm

แหงะ เกือบเป็นลมเหมือนกันครับ โหดร้ายกันจริงๆ >:(
Junior Boy

พุธ ก.พ. 15, 2006 8:51 pm

ทำเด็กที่กำลังจะมีอนาคตได้ลงคอ เด็กที่ถูกทำแท้งบางคนอาจจะเป็นนักบุญก็ได้ในจำนวนนั้น >:(
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 16, 2006 9:44 am

น่าสงสารจังครับ

รูปแรกเหมือนเด็กกำลังต่อสู้ไม่อยากออกจากท้องแม่เลย :'(
NKL
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 16, 2006 11:00 pm

ความเลวร้ายสุดขั้วของมนุษย์ ถ้านำเด็กเหล่านั้นที่พ่อแม่ไม่เห็นค่าเข้าสู่ความรักของพระเจ้าได้ พวกเขาจะเป็นกำลังสำคัญในการประกาศถึงความรักของพระบิดาแน่
แก้ไขล่าสุดโดย NKL เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 16, 2006 11:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
33

ศุกร์ ก.พ. 24, 2006 4:12 am

ผมทำไปแล้ว...เมื่อนานมา
จากความผิดพลาด
ยังสำนึกอยุ่เกือบทุกวัน
...บาปอันหนักหนา

นึกขึ้นมาทีไร
อยากจะตายๆให้พ้นๆไปเสียที
ลงนรก...รับไฟชำระ
ให้รุ้ๆกันไปเลย

ความหวังที่พอมีบ้างเลือนลาง
คือเคยได้ยินว่าgolden jubilee
จะยกบาปให้
ไม่รุ้ว่ารอบหน้าจามาเมื่อไร
แล้วจายกให้ได้ไหม

โอย...
...ไม่รุ้
...อึดอัด
มึน
เบลอ...
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.พ. 24, 2006 12:25 pm

ขอโทษพระองค์ด้วยความสำนึกถึงบาปที่เราได้กระทำลงไป
ในเมื่อบาปที่ทำเป็นบาปหนัก
ก็ต้องไปแก้บาปกับพระสังฆราช เพื่อให้พระสังฆราชยกบาปในพระนามพระเยซูเจ้าของเรา
สัญญากับพระองค์ว่าจะไม่ทำอีกและสำนึกผิดด้วยใจจริง
พระองค์ทรงยกโทษบาปให้ท่านแน่นอนครับ
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 24, 2006 3:08 pm

33 เขียน: ผมทำไปแล้ว...เมื่อนานมา
จากความผิดพลาด
ยังสำนึกอยุ่เกือบทุกวัน
...บาปอันหนักหนา

นึกขึ้นมาทีไร
อยากจะตายๆให้พ้นๆไปเสียที
ลงนรก...รับไฟชำระ
ให้รุ้ๆกันไปเลย

ความหวังที่พอมีบ้างเลือนลาง
คือเคยได้ยินว่าgolden jubilee
จะยกบาปให้
ไม่รุ้ว่ารอบหน้าจามาเมื่อไร
แล้วจายกให้ได้ไหม

โอย...
...ไม่รุ้
...อึดอัด
มึน
เบลอ...

ไปแก้บาปรึยังคะ? :D

ไปแก้บาปนะคะ พระเจ้าทรงยกบาปให้ผู้ที่สำนึกด้วยใจจริงเสมอ
อย่าให้ความรู้สึกผิดทำให้คุณออกพระเจ้านะคะ

ยิ่งผิดมาก ยิ่งควรใกล้ชิดพระเจ้าคะ

คุณสวดพระเมตตารึเปล่าคะ?
น่าจะช่วยได้เยอะนะคะ :D
33

จันทร์ ก.พ. 27, 2006 3:17 am

ขอบคุนนะครับ

พระสังคราชเลยหรือ

...

โอย...

จะพยายามหาทางดูนะคับ
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 27, 2006 3:30 am

33 เขียน: ขอบคุนนะครับ

...

โอย...

แล้วแต่คะ ในบางกรณี
พระสังฆราชมอบอำนาจให้คุณพ่อดูแลแทน
คุณพ่อท่านนั้นก็สามารถฟังแก้บาปคุณได้คะ

แต่อยู่ที่ว่า..คุณพ่อท่านไหนที่ได้มอบอำนาจนี่สิ
Q

จันทร์ ก.พ. 27, 2006 8:12 am

~@Little lamb@~ เขียน:
33 เขียน: ขอบคุนนะครับ

...

โอย...

แล้วแต่คะ ในบางกรณี
พระสังฆราชมอบอำนาจให้คุณพ่อดูแลแทน
คุณพ่อท่านนั้นก็สามารถฟังแก้บาปคุณได้คะ

แต่อยู่ที่ว่า..คุณพ่อท่านไหนที่ได้มอบอำนาจนี่สิ

เท่าที่ทราบนะครับ

ไปสารภาพบาปกับคุณพ่อองค์ไหนก็ได้ครับ ได้ทุกคน
แต่ท่านจะยังไม่สามารถยกโทษบาปให้ได้ทันทีหรอกครับ

นี่เป็นบาปหนัก ที่สงวนไว้สำหรับอำนาจของพระสังฆราชเท่านั้น
เมื่อคุณสารภาพบาปกับคุณพ่อท่านนั้นๆแล้ว
คุณพ่อเค้าจะนัดเวลาให้คุณมาพบท่านอีกที
เพื่อจะรับการอภัยบาป เพราะว่าท่านต้องไปขออนุญาต
จากพระสังฆราชเป็นรายๆไปครับ

ดังนั้น คุณก็ต้องมาตามที่ท่านนัดอีกครั้งหนึ่ง
แล้วแต่นะครับ พ่อบางท่านก็อาจจะนัดให้มาใหม่
อีกสองอาทิตย์ หรืออีกเดือน หรืออาจแค่อาทิตย์เดียว

ดูอาจจะเป็นเรื่องยุ่งยากหน่อย
แต่ก็เพราะพระศาสนจักรเห็นว่า
เรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่และสำคัญ
ไม่ใช่เป็นบาปเล็กๆน้อยๆ ที่จะมาทำกันเป็นว่าเล่น
คงงั๊นมั๊งครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Q เมื่อ จันทร์ ก.พ. 27, 2006 8:21 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
33

จันทร์ ก.พ. 27, 2006 11:32 am

อย่างนั้นเลยหรือ
น่ากลัวจิงๆ
ทั้งเสียวทั้งกลัว
ว่าท่านจะถามอะไรก่อนมั่งไหม

เอาครับ
ขอทำใจสักระยะ
แล้วจะแก้ครับ

(
เชื่อไหมคับ
ตั้งแต่นั้นมา
ผมไม่ได้แก้บาปอีกเลย
จนตอนนี้ลืมไปแล้วว่าพูดแก้บาปจิงเค้าพูดยังงัย
เพราะปกติตอนเด็กๆ
ก้อแค่
คุนพ่อคับ ผมได้ขาดวัด
และขอสารภาพบาปอื่นๆที่ลืมไป
และที่เคยสารภาพครั้งก่อนๆด้วย
จบ
)

ขอบคุนมากครับ

ปอลอ
ผมอุทิศทุกบทที่จะสวดตลอดชีวิต
ให้กับวิญญาณลูกที่ไม่ได้เกิดมา...
Holy

จันทร์ ก.พ. 27, 2006 12:53 pm

อย่าเสียเวลาทำใจนานนะครับ พระสงฆราชไม่มีใครใจร้ายเป้นตำรวจสืบสวนคนร้าย ทุกท่านเป็นเหมือนบิดาที่ใจดีต่อสัตบุรุษ

พระเยซูเจ้าอภัยบาปทุกอย่างของเรา ในวันสุดท้ายของชีวิต คุณจะพบเขาในฐานะวิญาณของลูกที่อภัยให้พ่อแม่ แทนการพบวิญญาณของลูกที่กล่าวโทษพ่อแม่และร้องทุกข์ต่อพระเจ้า

มธ 5:25
จงคืนดีกับคู่ความของท่านขณะที่กำลังเดินทางไปศาลด้วยกัน มิฉะนั้น คู่ความจะมอบท่านแก่ผู้พิพากษา และผู้พิพากษาจะมอบท่านให้ผู้คุม ซึ่งจะขังท่านในคุก เราบอกความจริงแก่ท่านว่า ท่านจะออกจากคุกไม่ได้ จนกว่าท่านจะชำระหนี้จนเศษสตางค์สุดท้าย

แต่อาศัยพระเยซูเจ้า เราทุกคนจะกลับกลายเป็นฝ่ายเดียวกัน

อฟ 2:18
เดชะพระองค์เราทั้งสองฝ่ายจึงเข้าไปเฝ้าพระบิดาเจ้าได้ในพระจิตเจ้าองค์เดียวกัน

ดังนั้นนับตั้งแต่วันนี้จงสวดให้เขาทุกวันๆ ขอมิซซาให้เขาเสมอ และพลีกรรมเท่าที่ทำได้เพื่อเขา โดยเฉพาะเมื่อกำลังจะไปแก้บาปนี้ ขอให้พลีกรรมใช้โทษบาปเพื่อแสดงความสำนึกเสียใจในบาปนี้"ก่อน"ที่จะไปสารภาพบาป จะยิ่งเป็นที่พอพระทัยพระเจ้ามากกว่า โดยเฉพาะบาปอุลามก ที่ควรงดเว้นเป็นพิเศษอย่างน้อย7วันก่อนการสารภาพบาป เพื่อพิสูจน์จิตใจและร่างกายของเราต่อพระเจ้าว่า วันนี้ เรามาสารภาพในฐานะที่ปรารถนาจะไม่กระทำบาปเหล่านี้อีกจริงๆ

2คร 7:1
พี่น้องที่รักยิ่ง เมื่อเรามีพระสัญญาเช่นนี้ เราจงชำระล้างตนให้สะอาดจากมลทินทั้งร่างกายและจิตใจ จงยำเกรงพระเจ้า จงพยายามทำตนให้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่ง ๆ ขึ้น

และทุกสิ่งที่คุณกระทำด้วย"ความรัก"เพื่อชดเชยแก่เด็กน้อยคนนี้จะบรรเทาความเจ็บปวดที่เขาได้รับเมื่อถูกกระทำโดยทางเลือกที่ผิดต่อความรัก การพลีกรรมเหล่านี้จะช่วยเยียวยาทั้งสองฝ่ายให้กลับคืนดีกันอีกครั้งได้ง่ายและเร็วขึ้น

จงอย่ากลัว การกลับคืนดี หรือการสารภาพบาป เพราะสิ่งที่มนุษย์ควรกลัวจริงๆคือบาป เพราะการสารภาพบาปและสำนึกขอกลับคืนดี ทำให้เราไปสวรรค์ แต่บาปพาเราไปนรก

มธ 10:26
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 27, 2006 2:33 pm

เรื่องบทแก้บาป ถ้าจำไม่ได้ก็บอกสดไปเลยคะ
บอกคุณพ่อว่าไม่ได้แก้บาปนานแล้ว ลืมวิธีแก้ไปแล้ว
แต่อยากกลับมาคืนดีกับพระเจ้า

ไม่มีคุณพ่อคนไหนลุกขึ้นด่าประจานที่คุณลืมบทสารภาพก่อนบอกบาปหรอกคะ

ถ้ากังวลมาก....

LL เสนอว่า...ให้คุณบอกคุณพ่อว่า

"คุณพ่อครับ ผมมาขอแก้บาปมูล"
แล้วก็บอกบาปไปเลย

การแก้บาปมูล คือการขอแก้บาปแบบย้อนอดีต ตั้งแต่ที่เคยทไค
เหมือนการแก้บาปแบบเก็บตกบาปที่ลืมไปแล้วตั้งแต่สมัยเหา
แล้วดันมาจำได้ อะไรทำนองนั้นแหละคะ :D
Holy

อังคาร ก.พ. 28, 2006 3:20 am

เอามาฝากครับ

http://www.donghaeng.net/english/goowon/relief.swf
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร ก.พ. 28, 2006 3:24 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Wasu

พุธ มี.ค. 01, 2006 11:41 am

ผมเห็นแล้วรู้สึกหดหู่มากเลยครับ :-[
boylife

พุธ มี.ค. 01, 2006 12:30 pm

ข้าแต่พระเจ้า พระองค์ทรงสร้างมนุษย์ตามพระฉายาของพระองค์ แต่ไฉน มนุษย์ผู้อ่อนแอกลับทำร้ายบุตรพวกนั่นเล่า :(
kyrie
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 04, 2006 9:36 am

ท้องของแม่ที่เคยเป็นที่ปลอดภัยที่สุด กลับกลายเป็นที่ที่ใช้ฆาตรกรรมสำหรับผู้บริสุทธิ์

น่าสงสารจัง *sob
แก้ไขล่าสุดโดย kyrie เมื่อ เสาร์ มี.ค. 04, 2006 9:37 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
NEVERLAND

อังคาร เม.ย. 25, 2006 3:39 am

การทำแท้งมีอยู่หลายกรณี รวมถึงการทำแท้งเพื่อการรักษาชีวิตของผู้ตั้งครรภ์เองบางครั้งเราก็ต้องเข้าใจว่าแม้แต่คนตั้งครรภ์ และคนที่รักษาก็ไม่อยากทำ
ตอบกลับโพส