เงินสิบลด

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
NewMemeber

อังคาร มี.ค. 14, 2006 5:15 pm

เกณฑ์ในการถวายเงินสิบลด เป็นอย่างไรครับ
1 ใน 10 ส่วน ของรายได้ทั้งหมดของเรา หรือ
1 ใน 10 ส่วน ของรายได้หลังหักค่าใช้จ่ายครับ

ถ้าสมมุติว่าเราเป็นคนมีรายได้เยอะ แต่ก็รายจ่ายเยอะด้วย
ถ้าต้องถวายเงินสิบลด 1 ใน 10 ส่วนจากรายได้ทั้งหมดก็คงไม่พอใช้น่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
P
.
.

อังคาร มี.ค. 14, 2006 11:37 pm

คำว่า "ค่าใช้จ่าย" เนี่ย พูดยากจังครับ

อาจจะเป็นค่าเช่าบ้าน ไปจนถึงไอติมกินอร่อยๆเพลินๆ

ดังนั้น หากคิดจาก"หลังจากหักค่าใช้จ่าย"แล้ว เดี๋ยวต้องมานั่งพิจารณากันอีกว่า ค่าใช้จ่ายครอบคลุมถึงไหน

ส่วนบอกว่า "จากรายได้ของเรา" ก็อีกนั่นแหละครับ รายได้จริงๆ (ก่อนเสียภาษี) หรือรายได้ที่รับ (หลังเสียภาษี)

เจ้าของกระทู้ละครับ คิดว่าเป็นกรณีไหน
;D
Joseph

พุธ มี.ค. 15, 2006 12:29 am

พี่ก็ยากตอบก่อนหน้านี้พี่ตอบไปแล้วลบออก มาคิดใหม่ตอนนี้พี่เป็นคาทอลิกแล้ว ถ้าตอบไปจะดูไม่ดีเพราะคาทอลิกเราไม่มีสิบลด ให้พี่น้องคริสเตียนมาตอบเองดีกว่า :)
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พุธ มี.ค. 15, 2006 12:34 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

พุธ มี.ค. 15, 2006 6:01 am

คุณเจ้าของกระทู้ อ่านบทความของพี่พีพี ดูเถิด

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... readid=322

สิบลด ( Tithes )หรือสิบลดหนึ่ง ไม่มีหลักฐานว่าเริ่มใช้แต่สมัยใด แต่ปรากฏว่ามีก่อนสมัยโมเสส ...อับราฮัมได้ถวายสิบลดแก่
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ พุธ มี.ค. 15, 2006 6:03 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

พุธ มี.ค. 15, 2006 6:09 am

NewMemeber เขียน: เกณฑ์ในการถวายเงินสิบลด เป็นอย่างไรครับ
1 ใน 10 ส่วน ของรายได้ทั้งหมดของเรา หรือ
1 ใน 10 ส่วน ของรายได้หลังหักค่าใช้จ่ายครับ

ถ้าสมมุติว่าเราเป็นคนมีรายได้เยอะ แต่ก็รายจ่ายเยอะด้วย
ถ้าต้องถวายเงินสิบลด 1 ใน 10 ส่วนจากรายได้ทั้งหมดก็คงไม่พอใช้น่ะครับ
ตอบ ๑ ในสิบของรายได้ของเราทั้งหมด ฮะ

และให้อ่านบทความ ทั้งหมด จะพอเป็นแนวทางให้คุณพี่
ท่ามกลางพวกเราก็ไม่ค่อยมีใครพอจ่ายหรอก ยกเว้น พี่โจ กับพี่ลิง ( Nihil )

แต่หนูจะอิงคำตอบนี้ฮะ

สมัยพระคัมภีร์ใหม่ ไม่ได้บังคับให้คริสตชนถวายสิบลดเหมือนชาวยิว แต่ยังมีหลักปฏิบัติว่า ควรถวายส่วนหนึ่งของรายได้ ( ๑ คร.๑๖.๒,๒ คร.๘.๑๒-๑๔ ) พระเจ้าประสงค์ให้คริสตชนถวายด้วยความเต็มใจ และสุดความสามารถ ( ๒.คร.๘.๓,๙.๗ ) พระเจ้าทรงสัญญาไว้ว่า คนที่ถวายมากไม่ต้องกลัวขัดสน เพราะพระองค์ ผู้เป็นเจ้าของสรรพสิ่งทั้งปวงจะทรงพิทักษ์รักษาจัดเตรียมให้เขาอย่างเพียงพอ ( ๒ คร.๙.๘-๑๐ )
Divine Mercy

พฤหัสฯ. มี.ค. 16, 2006 11:42 pm

ถือว่าเป็นหลักการที่ดี เพื่อช่วยบำรุงพระศาสนา เมื่อก่อนผมก็เคยปฏิบัติแต่พอนานเข้าก็เลยยึดหลักการที่ว่ามีมากก็ถวายมากมีน้อยก็ถวายน้อยตามโอกาสเพราะค่าใช้จ่ายก็มากตามรายได้ แต่พี่น้องท่านใดที่ปฏิบัติได้ก็ถือว่าเป็นผู้รับใช้ที่ซื่อสัตย์ พระเจ้าจะตอบแทนตามพระสัญญาแน่นอนครับ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 1:21 pm

พระเยซูคริสตเจ้าตรัสว่า "ผู้ที่สัตย์ซื่อในสิ่งเล็กน้อย ก็จะสัตย์ซื่อในสิ่งใหญ่ด้วย"

โอ้ว ครูเม่ย มาเอง อะนะ แก้แล้วคร้าบ
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 1:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mei

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 1:47 pm

Jeab Agape เขียน:
พระเยซูคริสตเจ้าตรัสว่า "ผู้ที่ตรัสซื่อในสิ่งเล็กน้อย ก็จะตรัสซื่อในสิ่งใหญ่ด้วย"
เอ๋า น้องเจี๊ยบไหงพูดว่า "ตรัสซื่อ" ซะอย่างน้านล่ะ อิอิ
Mei

ศุกร์ มี.ค. 17, 2006 1:55 pm

เรื่อง "สิบลด" นั้น ถ้าหนึ่งไม่เข้าใจ หรือ สอง ไม่มีประสบการณ์กับพระองค์ ก็อาจจะทำให้อึดอัดคับข้องใจ หรือไม่สบายใจได้ค่ะ

ลองอธิษฐานกับพระองค์ดูสิคะ ขอให้พระองค์ทรงช่วยให้เราวางใจในพระองค์ และเมื่อพระเจ้าทรงเมตตาให้เราวางใจพระองค์มากขึ้น เราก็จะถวายไม่ว่าจะกี่ลดด้วยความยินดีและเต็มใจ โดยไม่ต้องกังวลว่าเงินจะไม่พอใช้ค่ะ

ผู้รับใช้พระเจ้ามากมายเดินกับพระองค์โดยไม่ได้สะสมทรัพย์สมบัติเหมือนชาวโลกเลย พระองค์ก็ทรงเลี้ยงดู และดูแลไม่ให้ขัดสนค่ะ
ตอบกลับโพส