ศีลอภัยบาป ( ศีลแห่งพระเมตตา-แห่งการสำนึกผิด )

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Jezebel

พุธ เม.ย. 19, 2006 8:45 am

เตรียมตัวรับศีลอภัยบาปโดยการรำพึงพระวาจาของพระเจ้า

-   จงกลับใจเถิด อาณาจักรสวรรค์อยู่ใกล้แล้ว ( มธ. 4:17 )
-   เราขอบอกความจริงแก่ท่านว่าวันนี้ท่านจะอยู่กับเราในสวรรค์ ( ลก. 23:43 )
-   จงไปเรียนรู้ความหมายของพระวาจาที่ว่าเราพอใจความเมตตากรุณา ไม่ใช่พอใจเครื่องบูชา เพราะเราไม่ได้มาเพื่อเรียกคนชอบธรรม แต่มาเพื่อเรียกคนบาป ( มธ. 9:13 )
-   เราจึงขอร้องแทนพระคริสตเจ้าว่า จงยอมคืนดีกับพระเจ้าเถิด ( 2 โครินธ์ 5:20 )
-   จิตตารมณ์ของชีวิตคริสตชน ( มธ. 5-6-7 )
-   พระเยซูเจ้าทรงรักษาคนเป็นอัมพาต ( มธ. 9:1-8 )
-   คนใช้เนรคุณ ( มธ. 18:23-35 )
-   สตรีคนบาป ( ลก. 7:36-50 )
-   ฟาริสีและคนเก็บภาษี ( ลก. 18:9-14 )
-   บิดาผู้เมตตากรุณา ( ลก. 15:11-24 ) ( ลูกล้างผลาญทรัพย์ )
-   ศักเคียส ( ลก. 19:1-10 )
-   สตรีผิดประเวณี ( ยน. 8:1-11 )
Jezebel

พุธ เม.ย. 19, 2006 8:46 am

ศีลอภัยบาป

-   ศีลอภัยบาป คือศีลศักดิ์สิทธิ์ซึ่งพระเยซูเจ้าทรงตั้งขึ้น เพื่ออภัยบาปที่เรากระทำ หลังจากที่เราได้รับศีลล้างบาปแล้ว
-   บาป คือ การทำลายความสัมพันธ์ระหว่างเรากับพระเจ้า ( เป็นการประชด แข็งข้อ ตัดขาด... )
-   บาปหนัก เป็นการกระทำผิดต่อพระเจ้าในเรื่องหนัก โดยรู้ตัวและเต็มใจ
-   บาปเบา เป็นการกระทำผิดต่อพระเจ้า ซึ่งไม่ทำลายความสัมพันธ์ของเรากับพระเจ้า แต่ทำให้เรารักพระองค์น้อยลง และเป็นอุปสรรคต่อความก้าวหน้าด้านชีวิตจิตในการปฏิบัติสิ่งที่ดีงามทางศีลธรรม
-   นักบุญออกัสติน กล่าวว่า
Jezebel

พุธ เม.ย. 19, 2006 8:47 am

ตัวอย่างของบาปหนักบางประการ

ก. ประเภทของบาป

ความหลายหลายของบาปนั้น ในพระคัมภีร์มีอยู่หลายประการ บทจดหมายถึงชาวกาลาเทียเปรียบเทียบ
ผลงานของเนื้อหนังกับผลของพระจิตว่า
Jezebel

พุธ เม.ย. 19, 2006 8:48 am

เพื่อรับศีลอภัยบาปอย่างเกิดผล เราต้องปฏิบัติ 5 อย่าง

1.
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ พุธ เม.ย. 19, 2006 8:49 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jezebel

พุธ เม.ย. 19, 2006 8:50 am

ข้อแนะนำบางประการ

1.   ในเมื่อเรามีจิตสำนึกว่าได้ทำบาปหนัก ต้องพยายามเป็นทุกข์ถึงบาปบริบูรณ์ทันที โดยการทำกิจใช้โทษบาป พลีกรรม สวดภาวนา ฯลฯ แล้วหาโอกาสที่จะไปสารภาพบาปเร็วที่สุดที่จะทำได้โดยไม่ต้องรอวันอาทิตย์ ในกรณีที่อยู่ในบาปหนัก ไม่สมควรที่จะรับศีลมหาสนิทก่อนที่จะรับศีลอภัยบาป แม้ว่าได้พยายามเป็นทุกข์ถึงบาปแล้วก็ตาม
2.   โดยทั่วไปควรรับศีลอภัยบาปเดือนละครั้ง เพื่อแก้บาปเบา และเป็นต้นบาปที่เราทำบ่อยๆ ที่เกี่ยวกับความรักฉันพี่น้องและอื่นๆ ที่สำคัญในการรับศีลอภัยบาปต้องพยายามที่จะเลือกข้อตั้งใจ เพื่อให้เราก้าวหน้าในความศักดิ์สิทธิ์ และแก้ไขพฤติกรรมที่ไม่ดีของเรา อาจจะรับศีลอภัยบาปบ่อยกว่าก็ได้ แต่ต้องระมัดระวังมิให้เป็นการสารภาพบาปที่กระทำเพราะเป็นนิสัย โดยอาจจะไม่เกิดผลจากการรับศีลอภัยบาปเท่าที่ควร
3.   ต้องมีท่าทีที่ถูกต้องในการรับศีลอภัยบาป เพื่อจะได้มีผลต่อตนเอง และไม่เป็นที่สะดุดกับผู้อื่น เพราะการแก้บาปที่ดีต้องช่วยส่งเสริมให้เราลดการกระทำบาป ไม่ใช่ส่งเสริมให้เราทำบาปจนเป็นนิสัย และไปแก้บาปจนเป็นนิสัยเช่นกัน หากเป็นเช่นนี้การรับศีลอภัยบาปไม่เกิดผลแต่อย่างใดเลย
4.   บิดามารดา หรือผู้ปกครอง มีหน้าที่ในความรับผิดชอบที่สำคัญในการเตรียมบุตรหลานทุกครั้งเพื่อรับศีลอภัยบาป และศีลมหาสนิทอย่างเหมาะสม โดยเฉพาะอย่างยิ่งช่วยพวกเขาให้พิจารณามโนธรรมและเป็นทุกข์ถึงบาปต่างๆ รวมทั้งบาปเบา กระนั้นก็ตามพวกเขาควรที่จะรับศีลอภัยบาปอย่างน้อยเดือนละครั้ง และสามารถไปรับศีลมหาสนิทได้ทุกครั้งเมื่อมีโอกาสร่วมพิธีมิสซา
Jezebel

พุธ เม.ย. 19, 2006 8:50 am

ความเข้าใจผิดบางประการ

1.   หลายคนมีความคิดที่ไม่ชัดเจนต่อคำถามที่ว่า
Jezebel

พุธ เม.ย. 19, 2006 8:54 am

บทภาวนาสั้นๆ เพื่อแสดงความเป็นทุกข์

-   ข้าแต่พระเจ้าขอทรงโปรดกรุณาต่อข้าพเจ้าคนบาปด้วยเทอญ
-   ขอโปรดชำระข้าพเจ้า แล้วข้าพเจ้าจะสะอาดไร้มลทิน
-   ขอโปรดเมตตาข้าพเจ้าที่ได้กระทำบาปมากมาย
-   ที่จริงแล้วข้าพเจ้าไม่เหมาะสมที่จะเป็นบุตรของพระองค์เลย แต่ขอทรงโปรดตรัสสักคำกับข้าพเจ้า แล้วข้าพเจ้าจะบริสุทธิ์อีกครั้ง
-   ข้าแต่พระเจ้าผู้ศักดิ์สิทธิ์ ข้าพเจ้าไม่เหมาะสมที่จะอยู่ต่อหน้าพระองค์เลย
-   ข้าแต่พระเยซูคริสตเจ้า ขอทรงพระกรุณาต่อข้าพเจ้าเทอญ
-   ข้าพเจ้าไว้ใจในพระองค์ พระเจ้าข้า เพราะพระองค์ทรงเปี่ยมด้วยพระเมตตา .......
-   ข้าแต่พระนางมารีอา มารดาของคนบาป โปรดภาวนาเพื่อลูกด้วยเทอญ
-   ข้าแต่พระนางมารีอา โปรดภาวนาเพื่อเราคนบาป บัดนี้ และเมื่อจะตาย
Jezebel

พุธ เม.ย. 19, 2006 8:58 am

จากหนังสือ"ศีลอภัยบาป(ศีลแห่งพระเมตตา-แห่งการสำนึกผิด)" ของคุณพ่อแฟรงค์ วัดดอนบอสโก กรุงเทพฯ

พิมพ์ที่ : แผนกการพิมพ์ โรงเรียนดอนบอสโก กรุงเทพฯ
1643/3 ถ.เพชรบุรีตัดใหม่ แขวงมักกะสัน
เขตราชเทวี กรุงเทพฯ 10400
Buddy

พุธ เม.ย. 19, 2006 8:44 pm

[quote="Jezebel"]
เตรียมตัวรับศีลอภัยบาปโดยการรำพึงพระวาจาของพระเจ้า

-
ภาพประจำตัวสมาชิก
yuki

พุธ เม.ย. 19, 2006 9:56 pm

ขอบคุณน่ะคับพี่เบล ลึกซึ้งดี แต่รบกวนอีกหน่อยคับ
ขั้นตอนการเข้าไปบอกบาปกับคุณพ่ออ่ะคับเริ่มจากเดินเข้าไปเลย
น่ะคับ
ตอบกลับโพส