บาปผิดต่อพระจิตเจ้า

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Jezebel

เสาร์ พ.ค. 06, 2006 11:04 am

อิฉันจำได้ว่า แต่ก่อนนี้เคยมีการตั้งกระทู้ถามเรื่องบาปผิดต่อพระจิตเจ้า(หรือบาปผรุสวาทต่อพระจิตเจ้า) อิฉันก็เคยคิดจะโพสต์ความเห็นในเรื่องนี้เช่นกัน แต่ก็ประวิงไว้ด้วยเหตุที่อิฉันเกียจคร้าน บังเอิญเมื่อวานนี้มีน้องคนหนึ่งมาปรึกษาอิฉันในเรื่องนี้ เมื่อให้คำแนะนำ คุณน้องท่านนี้คงเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นด้วย ก็เสนอให้อิฉันโพสต์เรื่องบาปผิดต่อพระจิตเจ้านี้ในบอร์ดนิวมานาด้วย กอปรกับอิฉันมีความประสงค์จะโพสต์เรื่องนี้มาเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ดังนั้นอิฉันจึงขอตอบสนองต่อข้อเสนอดังกล่าวของคุณน้องค่ะ

ทัศนะในเรื่องนี้ อิฉันอ้างอิงข้อเขียนของศาสตราจารย์กีรติ บุญเจือ จากหนังสือ"วันละก้าว...เข้าหาพระ"ค่ะ

บาปผิดต่อพระจิตเจ้า

นักบุญเปาโลได้กล่าวไว้ว่าไม่มีบาปใดที่พระเจ้าจะโปรดไม่ได้ ยกเว้นบาปผิดต่อพระจิตเจ้า

อันที่จริงบาปผิดต่อพระจิตเจ้าที่นักบุญเปาโลกล่าวถึงนี้ไม่ใช่บาปจริงๆ ถ้าเป็นบาปจริงๆ พระเจ้าต้องทรงอภัยได้ แต่ที่ว่ายกเว้นก็เพราะไม่ใช่บาปจึงไม่รู้จะยกบาปอย่างไร

มันเป็นกิเลส สันดานเลว หรือนิสัยไม่ดีที่นอนเนื่องอยู่ในตัว โดยผู้มีนิสัยเช่นนี้มักไม่สำนึกว่าเป็นบาปเสียด้วย เมื่อไม่สำนึกก็ไม่เป็นบาป แต่เป็นบ่อเกิดของบาปที่ทำให้เกิดบาปได้สารพัดอย่าง โดยเจ้าตัวมักจะไม่รู้ตัวและไม่รับรู้ว่าตัวมีบาปเสียด้วย

ไม่มีใครจะช่วยได้นอกจากตัวเองจะช่วยตัวเอง

นักปราชญ์ท่านตีความว่ามันคือความสิ้นหวัง ถล่มตัวเองจนสิ้นหวัง ถล่มตัวเองเหยียบย่ำตัวเอง จนไม่เหลืออะไรดี จนไม่เห็นว่าจะสามารถทำอะไรดีได้

ใครมาบอกว่าทำได้ก็ไม่ยอมเชื่อ คิดว่าตัวเอง "แย่ ยุ่ง ยับ" ตลอดเวลาและทุกสถานการณ์ แม้พระเจ้าจะมาบอกว่า "เจ้าเป็นลูกพระเจ้านะ เราสร้างเจ้ามาเป็นพิเศษนะ รักเจ้าเป็นการเฉพาะตัวเลยนะ เราให้พรสวรรค์ประจำตัวไว้ตั้งเยอะแยะนะ หาดูซิแล้วจะพบ"

คนอย่างนี้จะตอบว่า "ไม่จริ๊งไม่จริงฉันไม่มีอะไรดีเลย ฉันทำอะไรดีไม่ได้เลย ฉันเลวอย่างเดียว"

เฮ้อ! กลุ้มใจ พระเจ้าเองก็ไม่รู้จะทำอย่างไรกับคนอย่างนี้ เรียกว่าฉุดให้ขึ้นสวรรค์ก็ยังไม่ยอมไปเลย

มันเป็นสันดานที่ตรงข้ามกับความทนงตน ที่คิดว่าตนดีเลิศเกินจริงเสียจนไม่ลืมหูลืมตา แม้ไม่เป็นบาปเพราะไม่รู้ตัว ก็เหมือนความสิ้นหวังที่ตรงกันข้ามกัน คือผิดต่อพระจิตเจ้าทั้งคู่

มันไม่เป็นบาป แต่เป็นตัวทำลายภูมิต้านทานบาป เหมือนโรคเอดส์ฝ่ายวิญญาณ ตัวมันเองไม่ทำให้ตาย แต่มันเปิดทางให้บาปทุกชนิดเข้าสู่วิญญาณ เหมือนเอดส์เปิดทางให้โรคทุกชนิดเข้าสู่ร่างกาย แล้วก็ต้องตาย

ค่ะ ขอพระจิตทรงประทานความสว่างที่จะเข้าใจข้อคำสอนตรงนี้นะคะ ขอพระอำนวยพรทุกท่านค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ เสาร์ พ.ค. 06, 2006 11:07 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

เสาร์ พ.ค. 06, 2006 3:05 pm

ขอบคุณจ้าพี่เบลล์
Junior Boy

เสาร์ พ.ค. 06, 2006 8:09 pm

ขอบคุณครับบบบ
ตอบกลับโพส