การชูมือสรรเสริญพระเจ้า

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Nominee

พุธ พ.ค. 17, 2006 10:47 am

เวลาที่เราไปนมัสการพระเจ้าที่โบสถ์ ผมจะเห็นคริสเตียนร้องเพลงและยกมือขึ้น เขาบอกว่าเป็นการชูมือเพื่อสรรเสริญพระเจ้า

ผมก็เลยอยากถามว่า การชูมือขึ้นของเรานั้น ต้องชูกแบบไหนครับ ผมเห็นบางคนแค่ยกมาระดับหน้าอก บางคนระดับศีรษะ หรือบางคนยกขึ้นเหนือศีรษะเลย

และก็เราจะชูมือขึ้นกรณีไหนบ้างครับ ผมเห็นบางคนชูมือขึ้นทุกเพลงเลย

ขอบคุณมากครับ
Joseph

พุธ พ.ค. 17, 2006 1:45 pm

ถ้าน้องอยู่คริสตจักรความหวัง ชูมือยังไงก็ได้ครับแล้วแต่ใจของเราเพราะนมัสการด้วยใจ ควรถามพี่เลี้ยงดูเอง หมายถึงการรับพระพร และการยอมแพ้หรือยอมจำนน ส่วนคาทอลิกในพิธีมิสซาโดยทั่วไปจะมีเฉพาะคุณพ่อเท่านั้นใช้เวลาบทสวด "ข้าแต่พระบิดา" ยกเว้นกลุ่มพระจิตทุกคนจะยกหมด รวมทั้งรับพระจิตด้วยที่จริงเป็นสิ่งที่ดี

การยกมือเป็นรูปแบบของชาวยิวโบราณ และชาวอียิปต์ที่ต้องยกมือขึ้นสรรเสริญเทพเจ้าของเขา

รูปแบบการสรรเสริญก็คือ การคุกเข่า การยืน และการยกฝ่ามือ

"พระเจ้าทรงเป็นพระวิญญาณ และผู้ที่นมัสการพระองค์ ต้องนมัสการด้วยจิตวิญญาณและความจริง" (ยน.4 :14)
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พุธ พ.ค. 17, 2006 3:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
TheGrace

พุธ พ.ค. 17, 2006 2:02 pm

ก๊อปมาจาก pantip.com ครับ

การชูมือขึ้นสูงสุดเป็นการแสดงความเคารพพระเจ้าครับ

เปรียบคล้ายๆการไหว้บ้านเรา (ไม่ใช่ซะทีเดียว)

มีกล่าวในพระคัมภีร์ด้วยครับ

ฉธบ.32:40 เพราะเราชูมือขึ้นถึงสวรรค์และปฏิญาณว่าดังที่เราดำรงอยู่เป็นนิตย์

อสร 9:5 ณเวลาสักการบูชาตอนเย็นนั้นข้าพเจ้าได้ลุกขึ้นจากการอดอาหารมีเครื่องแต่งกายและเสื้อคลุมของข้าพเจ้าฉีกขาดและข้าพเจ้าก็คุกเข่าลงและชูมือขึ้นต่อพระเยโฮวาห์พระเจ้าของข้าพเจ้า

สดด 63:4 เช่นนั้นแหละข้าพระองค์จะสรรเสริญพระองค์ตราบเท่าชีวิตของข้าพระองค์ข้าพระองค์ชูมือต่อพระนามของพระองค์

สดด 88:9 นัยน์ตาของข้าพระองค์มัวไปเพราะความทุกข์ข้าแต่พระเจ้าข้าพระองค์ร้องทูลพระองค์ทุกวันข้าพระองค์ชูมือขึ้นต่อพระองค์

พศด 2:19 จงลุกขึ้นร้องไห้ในกลางคืนตามยามระบายความในใจของเจ้าออกมาอย่างน้ำตรงพระพักตร์พระเจ้าจงชูมือทั้งสองของเจ้าขึ้นตรงไปยังพระองค์เพื่อขอชีวิตของบรรดาลูกเด็กเล็กแดงของเจ้าที่หิวจนเป็นลมสลบไปตามหัวถนนหนทางทุกแห่ง

จากคุณ : tanoy_delphi - [ วันเนา (14) 00:59:59 ]
TheGrace

พุธ พ.ค. 17, 2006 2:03 pm

อีกคำตอบนึงครับ

ในโรมันคาทอลิกอาจจะไม่คุ้นกับการชูมือ
แม้แต่ในการสวดบทข้าแต่พระบิดาเองก็ตาม
การชูมือก็จะเป็นการชูมือ ในระดับเอว หรือ อก

แต่ถ้าในนิกายโปรเตสแตนท์ จะคุ้นกับการชูมือมาก
โดยเฉพาะในการนมัสการ ซึ่ง ก็จะมีการชูมือหลายระดับ
คือ เอว อก ซึ่งน่าจะมีความหมายในลักษณะขอพระพร หรือ รับพระพร เสียมาก แต่ก็หมายถึงการยกพระนามพระเจ้าด้วย
และ ชูแบบสุดมือ ซึ่งมักจะใช้ในเพลงที่มีความหมายถึงการยกพระนามพระเจ้าเสียมากกว่า การรับพระพร

การชูมือ เป็นท่าทีในการนมัสการพระเจ้าอย่างหนึ่ง
ตามแบบในพระคัมภีร์ ตามที่คุณ tanoy_delphi ยกตัวอย่างข้อพระคัมภีร์เอาไว้ครับ

ผมเองใช้ทั้งการชูมือ และ พนมมือ ประกอบกัน
แล้วแต่ช่วงเวลา แล้วแต่ ความรู้สึก
หรือ การสำผัสถึงการทรงนำของพระวิญญาณบริสุทธิ์ครับ

การชูมือ หรือ การพนมมือ จึงมีความหมายไม่ได้ต่างกันคือ

ให้พระเจ้าได้รับพระเกียรติสูงสุด
หรือ เรากำลังยกชูพระนามพระเจ้าไว้สูงสุด

นอกจาการชูมือ หรือ การพนมมือ

การยืน การสงบนิ่งเงียบ การใช้เครื่องดนตรี การเต้นรำ ฯลฯ ก็เป็นการนมัสการพระเจ้าด้วย ถ้าเราดูจากพระคัมภีร์เดิมประกอบครับ

จากคุณ : DoUbLeChEeSeBuRgEr - [ วันเนา (14) 01:25:16 ]
Buddy.

ศุกร์ พ.ค. 19, 2006 2:17 am

ในโรมันคาทอลิกอาจจะไม่คุ้นกับการชูมือ
แม้แต่ในการสวดบทข้าแต่พระบิดาเองก็ตาม
I think it also depends on culture na ja... not just the church.. :)
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ พ.ค. 19, 2006 2:31 am

ชูอะไรก็ชูได้ครับ ถ้ามันทำให้เราสามารถชูใจขึ้นไปหาพระองค์ได้มากขึ้นก็ชูไปเลยครับ ;)
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 19, 2006 11:19 pm

ในต่างประเทศ(ตะวันตก) เวลาคาทอลิกสวดข้าแต่พระบิดาก็ชูมือนะจ๊ะ
ที่มาเลเซียก็สวดชูมือเหมือนกัน

อย่างที่บัดดี้บอกจ๊ะ ขึ้นกับวัฒนธรรมของแต่ละที่จ๊ะ
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ค. 20, 2006 9:19 am

เป็นท่าที ที่มนุษย์ ต้องการสรรเสริญพระเจ้าสุดๆน่ะ ..............หนูว่าท่าไหนที่เราสามารถแสดงออกในการสรรเสริญพระเจ้าได้อย่างเต็มที่ ก็ ตามใจเถอะ

โบสถ์ โปเตสแตนต์น่ะ แล้วแต่คริสตจักร ถ้าคริสตจักร กลุ่มเพ็นตาคอส หรือ คาริสเมติก นั้น ยกมือ โยกย้าย
ร้องห่ม ร้องไห้ ตะโกนอย่างสุดริด ( อย่างพี่ตะตอย เขาอยู่ความหวัง / โฮปเพรสก็แบบนั้น อย่างโบสถ์พี่ชีสคู่ ทั้งสองอย่าง คือแบบร้อนรน และสงบ ) โบสถ์น้องเจี๊ยบ ยกมั้ง ไม่ยกมั้ง ตามใจชอบ คร้าบ 8)
Doublecheeseburger

อังคาร พ.ค. 23, 2006 3:45 pm

ต๊กกะจายย .. ไม่ค่อยได้มาเยียมเยือนบอร์ดนี้เท่าไหร่ .. แล้วเปิดกระทู้แรกปุ๊บเจอคำตอบ กะ ชื่อของตัวเอง ตอนแรก อ่านๆ ก็ เอ .. ทำไมคุ้นๆ หว่า ไอ้คนนี้คิดเหมือนเราเลยยย ง่ะ พออ่านชื่อ ต๊กกะใจ
ตรูเองงง นี่หว่า ..555+
ขอบคุณคับที่มีคนเอามาแปะ

เห็นด้วยกะทุกความเห็นน่ะคับ และ เพิ่มเติมความเห็นของตัวเองว่า
การชูมือจะขึ้นอยู่กับวัฒนธรรมในประเทศนั้นๆ หรือ คริสตจักรนั้น ๆ ด้วยคับ
เพราะเคยไปมิซซาที่โรมันคาทอลิกที่วัดเซนต์จอนห์นก้อมีการชูมือในบทข้าแต่พระบิดากันมากหลายท่าน
และโบสถ์โปรเตสแตนท์บางทีก็ไม่มีการชูมือเลยก็มี เช่น คริสตจักรที่ 2 สามย่าน

ดังนั้นก็คงเป็นสิทธิเสรีภาพในพระวิญญาณหล่ะครับผม
ตอบกลับโพส