อัลเลลูยา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
panuchat
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 08, 2005 8:22 pm

การเปล่งวาจา ..อัลเลลูยา.. ใช้เมื่อใด ความหมายอย่างไรครับ

ขอเพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

...อ้อ...แล้ว ..อาเมน.. ละครับ

จะได้ใช้ได้ถูกกาลเทศะ ครับ

:)
peach_peach

อังคาร มี.ค. 08, 2005 8:46 pm

กำลังสงสัยเรื่องคำว่า "ฮาเลลูยา" อยู่พอดีเลยค่ะ
เคยได้ยินมาว่า...พูดคำนี้เยอะๆเร็วๆแล้วจะเป็นภาษาแปลกๆน่ะคะ
ยังไงก็ขอความกระจ่างด้วยนะคะ
รวมถึงว่าแตกต่างกันมั้ยระหว่างทั้งสองนิกายด้วยค่ะ

ขอบคุณ

ส่วนคำว่า Amen แปลว่า Truely ค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย peach_peach เมื่อ อังคาร มี.ค. 08, 2005 8:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
spirit

อังคาร มี.ค. 08, 2005 9:24 pm

วิวรณ์ บทที่19 ข้อ ๑. ต่อจากนี้ ข้าพเจ้าได้ยินเสียงดังกึกก้อง ดุจเสียงฝูงชนจำนวนมากในสวรรค์ ร้องว่า "อาเลลูยา {แปลว่า สรรเสริญพระเจ้าเถิด} ความรอด พระสิริ และฤทธิ์เดชจงมีแด่พระเจ้าของเรา

ดังนั้น อาเลลูยา เป็น คำที่ใช้ในการสรรเสริญพระเจ้า

เหมือนโฮซันนา แด่จอมราชา น่าจะแปลเป็นไทยว่า ทรงพระเจริญนะ เดาเอา :P

ลูกพีช ลองอธิษฐานกับพระเจ้าทูลขอพระวิญญาน แล้วพูดเร็วๆๆ ดูสิ ยิ่งอธิษฐานเป็นกลุ่มจะเห็นผลเอง ;) พระเจ้าเราเป็นพระเจ้าทรงพระกรุณา และรักเรายิ่ง หากเราถ่อมใจทูลต่อพระองค์ พระองค์จะประทานสิ่งที่เราขาดให้จ้า ;D
แก้ไขล่าสุดโดย spirit เมื่อ พุธ มี.ค. 09, 2005 8:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 09, 2005 12:05 am

อาเลลูยา เป็น คำที่ใช้ในการสรรเสริญพระเจ้า

อันนี้ถูกคะ อาเลลูยา แปลว่า สรรเสริญพระเจ้า

แต่ โฮซันนา แปลตามภาษาฮีบรูว่า "ขอทรงช่วยข้าพระองค์ให้รอดเถิด"
ต่อมาได้กลายเป็นทำอุทานแสดงการสรรเสริญพระเจ้า
โดยเล็งไปถึง ความหวังแห่งการเสด็จมาของพระเมสสิยาห์

อ้างอิงตามหนังสือ ศัพทานุกรมพระคัมภีร์นะคะ ;)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy

พุธ มี.ค. 09, 2005 12:31 am

ทำไมต้อง
panuchat
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 09, 2005 11:27 pm

ขอบคุณมากสำหรับทุกๆ คำตอบที่มีประโยชน์ยิ่งนี้

งั้นขอสรรเสริญพระองค์ ...อัลเลลูยา

;D
ตอบกลับโพส