Music for Liturgy

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
SHANTIRAKSA

พฤหัสฯ. ก.ค. 13, 2006 6:55 pm

เพลงสำหรับพิธีกรรม หาเจอมาก็เลยเอามาฝากคับ  ก็เค้าอนุญาตให้โหลดได้จิงๆนะ

http://www.saintgregorys.org/Music/MFLbook-contents.html

พอดีช่วงนี้หาอยากฟังเพลงสวดขึ้นมาคับ เลยหาไว้เพียบ ทั้ง ของคาทอลิก และ ออร์ธอดอกซ์
เดี๋ยวว่างๆผมจะหามาให้อีกนะคับ รับประกันว่าเค้าอนุญาตให้โหลดทุกเว็บจิงๆจ้า
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 13, 2006 7:06 pm

ขอบคุณนะครับ ;)
lovejesus(cap)

พฤหัสฯ. ก.ค. 13, 2006 11:00 pm

มีเพลง สวดภาษาลาตินไหมครับ

อยากฟังมากๆ ;D

ถ้ามี เอาบท ข้าแต่พระบิดา วันทามารีอา ตานตูม 
ที่ขาดไม่ได้ก็ เตเดอุม ครับ อยากร้องเป็นมาก ๆ

ขอบคุณคับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 14, 2006 9:53 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
SHANTIRAKSA

ศุกร์ ก.ค. 14, 2006 2:30 pm

ลองดูที่นี่ละกันนะคับ เป็นไฟล์ mp3 บันทึกเสียงที่ อารามนักบุญเบเนดิกท์ แห่ง ซาน เปาโล,บราซิล
http://www.christusrex.org/www2/cantgreg/cantos_selec_eng.html
ผมยังไม่ได้ฟังคุณภาพของไฟล์ครบทุกเพลง ยังไงฟังแล้วคอมเมนท์เผื่อแผ่ก็ดีนะครับ

ศุกร์ ก.ค. 14, 2006 2:51 pm

ผมเข้าไปดูแล้วครับ

มีหลายเพลงมากเลย

มีทั้ง ปาแตง นอสแตง ...เตเดอุม ...ตานตูม...เวนี ซังเต....

เพลงสวด เพลงอาเว มารีอา เพราะมากครับ มีบรรยากาศของอารามพระด้วย
ฟังดูแล้วศักดิ์สิทธิ์ มากๆ ครับ

สุดยอดมากครับ

ศุกร์ ก.ค. 14, 2006 10:23 pm

มีเนื้อเพลง อาเว เรจินา เชโรลุม ไหมคับ

เนื้อร้องในเว็บผมอ่านไม่ออกคับ เพราะว่ามันมีขีดข้างบนตัวอักษรด้วย
Florian

เสาร์ ก.ค. 15, 2006 11:29 am

ใช่เพลงต่อไปนี้หรือไม่ครับ

Ave, Regina Caelorum,
ave, Domina angelorum,
salve, radix, salve, porta,
ex qua mundo lux est orta.

Gaude, Virgo gloriosa,
super omnes speciosa,
vale, o valde decora,
et pro nobis Christum exora.

กำลังกลัวอยู่เหมือนกันครับว่าเพลงที่น้องขอนั้นไม่ใช่เพลงนี้ แต่ที่คิดว่าเป็นเพลงนี้ก็เพราะผมคุ้นกับเพลงนี้มาก เนื่องจากตอนอยู่บ้านคาร์เมไลท์ ที่สิงคโปร์นั้น ร้องบ่อยมาก ร้องตอนทำวัตรระหว่างวันเสร็จ ( เช่น วัตรเที่ยง วัตรค่ำ )  ;D
Florian

เสาร์ ก.ค. 15, 2006 11:31 am

lovejesus(cap) เขียน: ผมเข้าไปดูแล้วครับ

มีหลายเพลงมากเลย

มีทั้ง ปาแตง นอสแตง ...เตเดอุม ...ตานตูม...เวนี ซังเต....

เพลงสวด เพลงอาเว มารีอา เพราะมากครับ มีบรรยากาศของอารามพระด้วย
ฟังดูแล้วศักดิ์สิทธิ์ มากๆ ครับ

สุดยอดมากครับ
ท่าทางน้องแค็ป จะชอบเพลงลาตินเนอะ ใช่ปะ  ;D

เสาร์ ก.ค. 15, 2006 11:38 am

กำลังกลัวอยู่เหมือนกันครับว่าเพลงที่น้องขอนั้นไม่ใช่เพลงนี้ แต่ที่คิดว่าเป็นเพลงนี้ก็เพราะผมคุ้นกับเพลงนี้มาก เนื่องจากตอนอยู่บ้านคาร์เมไลท์ ที่สิงคโปร์นั้น ร้องบ่อยมาก ร้องตอนทำวัตรระหว่างวันเสร็จ ( เช่น วัตรเที่ยง วัตรค่ำ ) 
คงใช้นะครับ แต่ถ้ามีคำอ่านด้วยยิ่งดี

พี่อยู่ที่คาแมล ที่นั้นเขามีสวดลาตินด้วยหรอคับ  ;D
Florian

เสาร์ ก.ค. 15, 2006 11:50 am

lovejesus(cap) เขียน:

อาเว เรจีนา เชโลรุม

อาเว โดมีนา อังเจโลรุม

ซัลเว ราดิกส ซัลเว ปอรตา

แอกซ กวา มุนโด ลุกซ แอสต ออรตา

เกาเด วีรโก กลอรีโอซา

ซูแปร ออมเนส สเปชีโอซา

วาเล โอ วัลเด เดกอรา

แอต โปร โนบิส กริสตุม แอกโซรา

กำลังกลัวอยู่เหมือนกันครับว่าเพลงที่น้องขอนั้นไม่ใช่เพลงนี้ แต่ที่คิดว่าเป็นเพลงนี้ก็เพราะผมคุ้นกับเพลงนี้มาก เนื่องจากตอนอยู่บ้านคาร์เมไลท์ ที่สิงคโปร์นั้น ร้องบ่อยมาก ร้องตอนทำวัตรระหว่างวันเสร็จ ( เช่น วัตรเที่ยง วัตรค่ำ ) 
คงใช้นะครับ แต่ถ้ามีคำอ่านด้วยยิ่งดี

พี่อยู่ที่คาแมล ที่นั้นเขามีสวดลาตินด้วยหรอคับ  ;D
มีครับ เพลงลาตินที่ร้องก็มี alma redemptoris mater, ave regina caelorum และ salve regina  เพลงหลังนี่ร้องวันเสาร์หลังทำวัตรกลางคืนครับ สง่าดี เพราะนักบวชทุกคนใส่เครื่องแบบ จุดเทียนถือในมือ แล้วร้อง ซา อา อ๊า เหว่ เร้ เอ จี อี่ อี อี๊ อี นา อ่า...... หน้าพระรูปแม่พระภูเขาคาร์แมล ทุกคนจดจ้องไปที่พระนาง แล้วขับเพลงซัลเว เรยีนา น่าประทับใจมากครับ เป็นเสมือนการแสดงความศรัทธาภักดีต่อพระนาง ผู้เป็นราชินีแห่งบรรดานักบวชคาร์เมไลท์ครับ

น้องแค็ปสนใจคณะคาร์เมไลท์แล้วล่ะสิ  สงสัยคงอยากขับเพลงลาติน อิ อิ  ;D

ส่วนคำอ่านเพลงอาเว เรจีนา เชโลรุม นั้น โพสต์แทรกในเนื้อเพลง ตรงที่อ้างมาแล้วนะครับ สามารถย้อนขึ้นไปดูได้ครับ  ;D
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ก.ค. 15, 2006 11:54 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

เสาร์ ก.ค. 15, 2006 12:01 pm

ขอบคุณครับ

ผมก็อยากสวดลาตินเป้นนิครับ  ก็เลยต้องเรียนรู้ไว้  ;D
Florian

เสาร์ ก.ค. 15, 2006 12:20 pm

lovejesus(cap) เขียน: ขอบคุณครับ

ผมก็อยากสวดลาตินเป้นนิครับ  ก็เลยต้องเรียนรู้ไว้  ;D
ตอนนี้ร้องเป็นกี่เพลงแล้วครับ

จันทร์ ก.ค. 17, 2006 12:44 pm

อาเว มารีอา เพลงเดียวครับ

เพราะว่าร้องอยากมก  : xemo023 :
ตอบกลับโพส