พระสงฆ์มีความรักได้ไม๊

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
นางมารกลับใจ

จันทร์ มี.ค. 21, 2005 10:01 am

คิดอยู่นานเลย ไม่รู้จะตั้งคำถามยังไงดี กลัวโดนเด้งกระเด็นออกจากบอร์ด เป็นคำถามจากแวดวงสนทนาค่ะ ว่าด้วยเรื่องความรักระหว่างฆราวาสกับพระสงฆ์ (ไม่รู้ว่าคาทอลิก ใช้คำนี้ด้วยหรือเปล่า)

ฆราวาสไปหลงรักพระสงฆ์นี้ เป้นเรื่องไม่เหมาะสม แต่ก็คงไม่แปลก เพราะฆราวาส ไม่ได้ร่ำเรียนไม่ได้ฝึกฝนจิตใจตนเองเหมือนพระสงฆ์ ความอ่อนแอก็ย่อมมีมากกว่า

แต่ว่าพระสงฆ์เนี่ยสิ อยากรู้จริง ๆ ว่าจะมีโอกาสที่จะมีความรักแบบชู้สาวได้ไม๊

ถามแล้ว งง ไม๊คะเนี่ย ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนนะคะ เพราะถ้าความรักมันตั้งอยู่บนพื้นฐานว่ามันไม่เข้าใครออกใคร ก็น่าจะเกิดขึ้นได้กับทุกคนนะ ไม่ทราบในบอร์ดนี้จะมีพระสงฆ์ด้วยหรือเปล่า อยากทราบทัศนะอ่ะค่ะ

แล้ว ๆ ปี ๆ หนึ่งเนี่ย มีพระสงฆ์สึกไปแต่งงานเยอะไม๊คะ

ถ้าคำถามไม่เหมาะเนี่ยลบได้นะคะ เพราะรู้สึกจะมีเยาวชนเยอะอยู่เหมือนกัน
Buddy

จันทร์ มี.ค. 21, 2005 10:54 am

I think they can have holy love.. like in the case of St. Francis Assassi and St. Clara... But in reality, it's hard to be that holy... :) And it's not good to live a double life too.... so careful discernment before ordination should be made... :) When you ordain, you're the spouse of Christ... It's like you get married with Christ... and when you get married, it's not likely for you to look for someone else, right? :)

จันทร์ มี.ค. 21, 2005 1:35 pm

อืมม์...... ถูกต้อง

คนอื่นว่าไงคะ
Batholomew
~@

จันทร์ มี.ค. 21, 2005 3:26 pm

ถ้าเป็นความรักแบบชู้สาวก็คงไม่ได้ครับ เพราะว่าคนที่จะบวชเป็นพระสงฆ์ต้องตั้งใจแล้วว่าชีวิตนี้ต้องทำงานเพื่อพระครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

จันทร์ มี.ค. 21, 2005 3:37 pm

2คร 11:2
ข้าพเจ้าหวงแหนท่านทั้งหลายอย่างที่พระเจ้าทรงหวงแหน เพราะข้าพเจ้าหมั้นท่านไว้กับชายคนเดียว เพื่อถวายประดุจพรหมจารีบริสุทธิ์แด่พระคริสตเจ้า
Ot@
~@

จันทร์ มี.ค. 21, 2005 7:54 pm

Holy เขียน: 2คร 11:2
ข้าพเจ้าหวงแหนท่านทั้งหลายอย่างที่พระเจ้าทรงหวงแหน เพราะข้าพเจ้าหมั้นท่านไว้กับชายคนเดียว เพื่อถวายประดุจพรหมจารีบริสุทธิ์แด่พระคริสตเจ้า
like that ring on you hand? ;D

Well, I think everybody have their rights to love but the love I means is unconditional love which doesn't effected by the lust of flesh :)
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 21, 2005 8:30 pm

คุณพ่อก็เป็นมนุษย์ มีอ่อนแอมีหลงไปได้เหมือนกัน
มีโอกาสหลงไปไหม...ก็มี สาวๆสมัยแต่งตัว....เหลือเกินนิคะ
ถ้าคุณพ่อมีจิตใจที่เข้มแข็งก็รอด

ถ้าผิดพลาดไปแล้ว กลับตัว ตั้งใจใหม่พระศาสนจักรก็ยังให้โอกาสคะ
แต่ถ้าเขาเลิกไม่ได้จริงๆ ต้องการมีครอบครัวก็คงต้องสึก

แต่ถ้าคุณพ่อเขาเจอแบบประเภทรักแท้
....คุณพ่อเขาอาจจะไม่ได้มีพระพรในการบวชก็ได้...ใครจะรู้ :D

ส่วนเรื่องว่าสึกกันเยอะไหม?
ไม่ทราบจ๊า~~~

ปล.
สาวๆที่ชอบคุณพ่อ.....ก็นะคะ
ต้องเข้าใจ เพราะหนุ่มดีๆ สมัยนี้หายาก
คนที่จะบวชเป็นคุณพ่อเนี่ย แสดงว่าคัดแล้ว
เลยเป็นธรรมดาที่จะต้องดูดีกว่าหนุ่มๆทั่วไป 555555555

อังคาร มี.ค. 22, 2005 9:16 am

อืมมม์ ค่ะ ....

ยากเนอะ บางที มันก็เหมือนการทดลอง คุณพ่อจะรู้ได้ไงว่านี่คือการทดลอง หรือว่าเป็นพระพรที่พระเจ้าจะให้ (กรณีเป็นรักแท้ อ่ะนะ)
ว่าแต่ คุณพ่อ จะมีโอกาสอย่างนั้นได้ไงเนี่ย ดูแล้วยากที่จะมีโอกาสพบรักแท้ในวัดเนี่ยนะ (สงสัยตามประสา คนยังไม่เป็นคาทอลิค อ่ะค่ะ)

แต่ว่าทั้งนี้ทั้งนั้น แต่ละคน ควรจะรู้ตระหนักในหน้าที่ของตัวเองเนอะ ต่างคนก็ต่างมีทางที่เลือกแล้ว
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร มี.ค. 22, 2005 12:42 pm

นางมารกลับใจ เขียน: อืมมม์ ค่ะ ....

ยากเนอะ บางที มันก็เหมือนการทดลอง คุณพ่อจะรู้ได้ไงว่านี่คือการทดลอง หรือว่าเป็นพระพรที่พระเจ้าจะให้ (กรณีเป็นรักแท้ อ่ะนะ)
ว่าแต่ คุณพ่อ จะมีโอกาสอย่างนั้นได้ไงเนี่ย ดูแล้วยากที่จะมีโอกาสพบรักแท้ในวัดเนี่ยนะ (สงสัยตามประสา คนยังไม่เป็นคาทอลิค อ่ะค่ะ)

แต่ว่าทั้งนี้ทั้งนั้น แต่ละคน ควรจะรู้ตระหนักในหน้าที่ของตัวเองเนอะ ต่างคนก็ต่างมีทางที่เลือกแล้ว

พระองค์จะนำเรา และเราจะรู้ได้ในวันหนึ่งครับ ขอแค่เราวางใจในพระ อันนี้ขอพูดจากประสปการ์ณของตัวเองโดยตรงเลยครับ :)
:+: seraphim :+:
~@

พุธ มี.ค. 23, 2005 10:02 pm

มีได้ค่ะ ถ้าอยู่ในขอบเขตของความเป็นสงฆ์ผู้ศักดิ์สิทธิ์
ตอบกลับโพส