บาทหลวงในดวงใจของเพื่อนๆๆเป็นอย่างไรค่ะ อยากรู้ความเห็นของเพื่อนๆๆอะค่ะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
minnie

อาทิตย์ ต.ค. 08, 2006 8:08 pm

ตอนนี้เราเจอบาทหลวงในดวงใจเราแล้นนน

นักเลง ลุย มีการะเทศะ ไม่ไว้หน้าใคร (ในสิ่งที่ถูกต้องตามมโนธรรม) พูดง่ายๆๆด่าเลย

สอนนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ เทศน์ดี เพราะเตรียมการเทศน์มาอย่างดี
ว่าจะขอบทเทศน์พ่อ มารวมเล่มงะ

ห่วงใยเด็กเล็กๆๆเห็นยืนรออาหาร พ่อก็บอก ไปนั่งไปเดี๊ยวพ่อบอกเค้าให้

ชอบแกล้งเรา บอกว่า เดี๊ยวพ่อให้ผีมาหลอกซะเล๊ยนิ

ก๊ากกก เราก็บอกพ่อว่า หนูไม่กลัวหรอกพ่อผีอะ มาดิ๊ โธ่

บาทหลวงในดวงใจเรา มีแต่แก่ๆๆทั้งน้านเลย

ดีใจเมื่อวานเจอท่านอะ

บาทหลวงในดวงใจเพื่อนๆๆเป็นอย่างไรค่ะ อยากรู้ความแตกต่างอะค่ะ
poloplow

อาทิตย์ ต.ค. 08, 2006 8:19 pm

ขอแทรกนิด  จริง ๆ แล้วต้องเป็น  บาทหลวง หรือ บาดหลวง อ่ะ
Batholomew
~@

อาทิตย์ ต.ค. 08, 2006 9:30 pm

Suchan เขียน: ขอแทรกนิด  จริง ๆ แล้วต้องเป็น  บาทหลวง หรือ บาดหลวง อ่ะ
น่าจะ บาทหลวง นะครับ

แต่ว่าจะดีหรอครับ ตั้งกระทู้แบบนี้ (ถามเพราะไม่รู้นะครับ)
Buddy

อาทิตย์ ต.ค. 08, 2006 10:01 pm

พระจะเป็นคนจัดการเองว่า  จะให้คุณพ่อแบบไหนกับเรา  คุณพ่อทุกองค์คือพระพรจากพระที่มาสู่เราทุกคน  : emo038 :
minnie

อาทิตย์ ต.ค. 08, 2006 10:10 pm

Batholomew เขียน:
Suchan เขียน: ขอแทรกนิด  จริง ๆ แล้วต้องเป็น  บาทหลวง หรือ บาดหลวง อ่ะ

แต่ว่าจะดีหรอครับ ตั้งกระทู้แบบนี้ (ถามเพราะไม่รู้นะครับ)
แล้วแต่คนคิดน้องมิว 

พระสอนไม่ให้ยึดติดกับบาทหลวง คุยกะใครก็ได้ เป็นสิ่งที่ถูกต้อง

บางครั้งน้องมิวเคยมั๊ย ที่มี อ้อใช่เลย นี่ไง เจอแล้ว ดีใจจัง
รู้สึกดีใจอะค่ะ

ถามว่า ต้องไปยึดติดกับท่านตลอดไปหรือไม่ ไม่ใช่
แต่เจอแล้วได้รับความรู้สึกที่ดี  มีความสุข น้องมิวอยากเจอมั๊ยค่ะ

ถามว่าเจอบาทหลวงองค์อื่นมีความสุขมั๊ยมีค่ะ  แต่เจอบาทหลวงองค์นี้มีเสียงหัวเราะตามมาอะค่ะ
minnie

อาทิตย์ ต.ค. 08, 2006 10:10 pm

Buddy เขียน: พระจะเป็นคนจัดการเองว่า  จะให้คุณพ่อแบบไหนกับเรา  คุณพ่อทุกองค์คือพระพรจากพระที่มาสู่เราทุกคน   : emo038 :
แอบอิจฉาน้องBuddy ลึกๆๆมีพ่อวิญญาณด้วยยยยยย
Buddy

อาทิตย์ ต.ค. 08, 2006 11:11 pm

minnie เขียน:
Buddy เขียน: พระจะเป็นคนจัดการเองว่า  จะให้คุณพ่อแบบไหนกับเรา  คุณพ่อทุกองค์คือพระพรจากพระที่มาสู่เราทุกคน   : emo038 :
แอบอิจฉาน้องBuddy ลึกๆๆมีพ่อวิญญาณด้วยยยยยย
พี่คิดถึงพ่อพี่อยู่รึเปล่าคะ  ไม่เอานะไม่อิจฉาเพราะบาป  : xemo017 :

ที่หนูต้องมีพ่อวิญญาณเพราะจะบวช  พี่จะบวชมั้ยล่ะ  ::011::

พี่กำลังคิดถึงพ่อฅัวเองนะ  ให้เวลากับฅัวเองซักพัก  เดี๋ยวก็ดีขึ้น    ::001::

ที่จริงพ่อทุกองค์เป็นพ่อเราทั้งนั้น  แต่เค้าไม่ใช่พ่อเราเพราะเค้าไม่ต้องรับผิดชอบเรา  เค้ารับใช้พระบิดาอีกทีนึง  สิ่งที่เราเห็นคือพระคริสต์  ตัวตนจริงๆของเค้าอาจไม่เป็นแบบนั้นก็ได้  ::001::

ที่จะบอกคืออยากให้นบนอบกับพระ  เราควรพอใจกับพ่อทุกองค์  เพราะพระสงฆ์คือพระพรจากพระ  : emo045 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 09, 2006 8:00 am

Batholomew เขียน:
บาทหลวงครับ

แต่บาดหลวง ก็ใช้ได้นะครับ  เพราะเป็น คำโบราณ ที่เพี้ยนมาจาก Padre (คุณพ่อ) ::001::

พ่อทุกคน ที่ถวายชีวิต รับใช้พระศาสนจักรของพระคริสตเจ้า ก็อยู่ในใจผมหมดละครับ ::005::
minnie

จันทร์ ต.ค. 09, 2006 9:27 am

ใช่เลยน้องฺBuddy คิดถึงปาป๊าอยู่จ๊ะ

เก็บเตียงปาป๊า ปี่แตก เยย คุยกะปาป๊าทุกวันเหมือนที่ปาป๊ามีชีวิตอยู่

บางทีเจอบาทหลวงลักษณะคล้ายๆๆปาป๊าเรา ทำให้เรารู้สึกดีขึ้นก็ได้มั้ง เน๊อะ

บาทหลวงสอนมาม๊าพี่ว่า คิดถึงได้คิดถึงไป 

น้องBuddyจะบวช  ยินดีด้วยค่ะ
Batholomew
~@

จันทร์ ต.ค. 09, 2006 11:12 am

จะว่าไปแล้วผมก็มีนะครับ โทรไปหาเดือนละครั้ง
Buddy

อังคาร ต.ค. 10, 2006 4:36 am

minnie เขียน: ใช่เลยน้องฺBuddy คิดถึงปาป๊าอยู่จ๊ะ

เก็บเตียงปาป๊า ปี่แตก เยย คุยกะปาป๊าทุกวันเหมือนที่ปาป๊ามีชีวิตอยู่

บางทีเจอบาทหลวงลักษณะคล้ายๆๆปาป๊าเรา ทำให้เรารู้สึกดีขึ้นก็ได้มั้ง เน๊อะ

บาทหลวงสอนมาม๊าพี่ว่า คิดถึงได้คิดถึงไป   

ที่จริงมีอีกคนที่ช่วยได้นะ  : xemo017 :

ระหว่างนี้พี่ก็อยู่กับแฟนเยอะๆหน่อย  ขอไออุ่นจากเค้า  อาจไม่เหมือนพ่อเรา  แต่ก็พอใช้ได้  : emo045 :
minnie

อังคาร ต.ค. 10, 2006 7:40 am

Buddy เขียน:
minnie เขียน: ใช่เลยน้องฺBuddy คิดถึงปาป๊าอยู่จ๊ะ

ที่จริงมีอีกคนที่ช่วยได้นะ   : xemo017 :

ระหว่างนี้พี่ก็อยู่กับแฟนเยอะๆหน่อย  ขอไออุ่นจากเค้า  อาจไม่เหมือนพ่อเรา  แต่ก็พอใช้ได้   : emo045 :
กะแฟนก็มีเวลาให้กันจ๊ะ  ไออุ่นนี้ ไขมันตริมเลยน้องBuddy 

พี่ทำงานไม่เหมือนคนอื่น ว่างก็ไม่เหมือนคนอื่นเค้า
พอเผลอแปล๊บๆๆก็ จะคิดถึงเป็นช่วงๆๆจ๊ะ
Buddy

อังคาร ต.ค. 10, 2006 10:00 am

minnie เขียน: กะแฟนก็มีเวลาให้กันจ๊ะ  ไออุ่นนี้ ไขมันตริมเลยน้องBuddy 

พี่ทำงานไม่เหมือนคนอื่น ว่างก็ไม่เหมือนคนอื่นเค้า
พอเผลอแปล๊บๆๆก็ จะคิดถึงเป็นช่วงๆๆจ๊ะ
ก็อยู่กับเค้าเยอะกว่าเดิมไง  จะได้อบอุ่นขึ้นและก็อุ่นใจขึ้นด้วย  : emo045 :
minnie

อังคาร ต.ค. 10, 2006 12:30 pm

Buddy เขียน:
minnie เขียน: กะแฟนก็มีเวลาให้กันจ๊ะ  ไออุ่นนี้ ไขมันตริมเลยน้องBuddy 

ก็อยู่กับเค้าเยอะกว่าเดิมไง  จะได้อบอุ่นขึ้นและก็อุ่นใจขึ้นด้วย   : emo045 :
พี่เป็นมนุษย์สองขั้วน้อง ทำงานซีเรียส แต่คนรอบข้างไม่เครียสด้วยอะ แต่แฟนเข้าใกล้มีตบ ทะเลาะกันตายเรื่องานนี้แหละ
อีกอย่าง พี่ต้องดูมาม๊าด้วย ไปใหนเราไปด้วยกันกะมาม๊า มาม๊าก็โฮโมนมึนๆๆแล้ว

อบอุ่นม๊ากเลยน้อง ตัวเบ้อเร้อเลย 
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร ต.ค. 10, 2006 2:37 pm

ชอบคุณพ่อที่มีนิสัยแบบนักบุญเยราร์ดนะครับ  : emo045 :
Batholomew
~@

อังคาร ต.ค. 10, 2006 5:00 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ(เจ้ทา) เขียน: ชอบคุณพ่อที่มีนิสัยแบบนักบุญเยราร์ดนะครับ   : emo045 :
แล้วนักบุญเยราร์ดนิสัยยังไงอ่ะครับ : xemo026 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
raY

พุธ ต.ค. 11, 2006 11:44 am

บาทหลวงในดวใจ อืม คล้องจองดี ชอบๆๆๆ

ก้บอกเองว่า บาทหลวง ใน ดวงใจ ก้อยู่ในใจ ใจใครใจมันอ่ะนะ

แต่ถ้าขอความเห็น...

เห็นควรว่า บาทหลวงในดวงใจ พูดให้น้อย ทำให้เยอะ อย่างพระเยซูเจ้าทรงเป็นพระฉบับแบบ
St.paul

เสาร์ ต.ค. 14, 2006 5:15 pm

minnie เขียน: ตอนนี้เราเจอบาทหลวงในดวงใจเราแล้นนน

นักเลง ลุย มีการะเทศะ ไม่ไว้หน้าใคร (ในสิ่งที่ถูกต้องตามมโนธรรม) พูดง่ายๆๆด่าเลย

สอนนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ เทศน์ดี เพราะเตรียมการเทศน์มาอย่างดี

ห่วงใยเด็กเล็กๆๆเห็นยืนรออาหาร พ่อก็บอก ไปนั่งไปเดี๊ยวพ่อบอกเค้าให้

ชอบแกล้งเรา บอกว่า เดี๊ยวพ่อให้ผีมาหลอกซะเล๊ยนิ

ก๊ากกก เราก็บอกพ่อว่า หนูไม่กลัวหรอกพ่อผีอะ มาดิ๊ โธ่

บาทหลวงในดวงใจเรา มีแต่แก่ๆๆทั้งน้านเลย

บาทหลวงในดวงใจเพื่อนๆๆเป็นอย่างไรค่ะ อยากรู้ความแตกต่างอะค่ะ

พ่ออดุลย์ คูรัต ชัว
minnie

เสาร์ ต.ค. 14, 2006 7:51 pm

:+:S.PAULVS:+: เขียน:
minnie เขียน: ตอนนี้เราเจอบาทหลวงในดวงใจเราแล้นนน

พ่ออดุลย์ คูรัต ชัว
จุ๊จุ๊  เดี๊ยวไม่ได้เจอพ่อบ่อยๆๆอะ
ตอบกลับโพส