เมื่ออยู่ในพิธีกรรมของศาสนาอื่นควรทำตัวยังไง....

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
claustrophobia

พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2005 12:35 pm

??? ขอความเห็นด้วยคับ
ปล.ผมรักทุกศาสนาอยู่เเล้วคับ
เเต่รักพระเยซู
กับพระเเม่มารีย์ที่สุดคับ
รักคริสต์ที่สุด :D
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2005 12:37 pm

ก็ทำตัวสงบครับ
เคารพในพิธีกรรมของเค้าและเคารพสถานที่ของเค้า
ถ้ามีใครมาถาม ก็บอกไปเลยว่า เป็นคริสต์ ครับ

พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2005 12:41 pm

บอกว่าเป็นคริสต์เหรอ >:(

ขอบคุนคับคุณมิว :D
แก้ไขล่าสุดโดย claustrophobia เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2005 9:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2005 12:43 pm

อ้าว*ha ทำไมหล่ะครับ*?
หรือว่าถ้าไม่อยากบอกหรือบอกไม่ได้ก็ไม่ต้องบอกสิครับ
ทำตัวสงบ ๆ ไว้อ่ะครับ

ไม่เข้าใจอ่ะครับ ว่าทำไมบอกว่าเป็นคริสต์ไม่ได้*?

พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2005 12:51 pm

เอาเป็นว่าทำตัวสงบไว้นะจะดีที่สุดละกันนะ
เพราะผมรักทุกศาสนาอยู่เเล้วเเต่คริสต์
รักที่สุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :D
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2005 1:45 pm

ทำตัวสุภาพเป็นหลักฮะ .... และยึดถือความเชื่อ +ศรัทธาของตัวเองไว้ให้มั่นคงฮับ 8)
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2005 1:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2005 3:01 pm

ก็ทำใจ ให้สงบครับ

ถ้า มีบทสวดของเค้ามารบกวนจิต

ก็สวดของเรา (ในใจ) เพื่อความสงบครับ :)
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ เม.ย. 01, 2005 12:01 am

อยู่เฉยๆสงบๆเป็นไปได้นั่งหลังๆเข้าไว้นะครับ เหอๆ
นกหวีด

ศุกร์ เม.ย. 01, 2005 12:22 am

คงจะเป็นพิธีกรรมของศาสนาพุทธนะสิครับ โดยส่วนใหญ่
ทำตัวให้สุภาพ ไม่ต้องเกร็ง ไม่ต้องตื่นเต้น เจอหน้าใครก็ยิ้มไว้ก่อน
แล้วพิจารณาดูว่า พิธีกรรมนั้น เขาทำอะไรกันบ้าง พิจารณาดู จากบทบัญญัติพระเจ้า 3 ข้อแรกนะครับ ว่าเราทำได้ไหม ถ้าผิดหลักข้อไหน ก็ไม่ต้องทำตาม
ระหว่างที่เขาทำพิธีกรรม ก็สงบนิ่ง ถ้าไม่อยากอยู่ ก็ออกมาจากบริเวณนั้น อย่าไปรบกวนเขานะครับ
ยินดีต้อนรับนะครับ สำหรับคาทอลิก ความเชื่อใหม่หัดแสวงหา
Claire de Lune

ศุกร์ เม.ย. 01, 2005 12:26 am

ไม่ทราบว่าคุณเป็นคาทอลิกคนเดียวในบ้านหรือเปล่าครับ ถ้าใช่เราต้องสำรวมให้มากครับ พยายามช่วยๆงานบางอย่าง แต่ทางที่ดีที่สุดก้อคือ เราต้องรักและศรัทธาในศาสนาของตนเอง แต่ในขณะเดียวกันเราก้อต้องเคารพและเห็นคุณค่าของศาสนาอื่นด้วยเช่นกัน
นกหวีด

ศุกร์ เม.ย. 01, 2005 12:30 am

การแสดงตนว่าเป็นคริสต์นั้น ถ้าจะให้ดีก็ดูสถานการณ์ด้วยนะครับ แต่นั้นก็เป็นลำดับขั้นเริ่มแรกของการที่จะเป็นนักบุญในสมัยความเชื่อถูกเบียดเบียน
แต่ทว่า
นักบุญเปโตร พระสันตะปาปา องค์แรกของเรา
ยังปฎิเสธพระเยซูเจ้า ได้ 3 ครั้งในเวลาไล่เรี่ยกัน
คนอย่างเราๆคงปฎิเสธได้ นับครั้งไม่ถ้วนเลยกระมั้ง
an

เสาร์ เม.ย. 02, 2005 4:31 pm

ทำตัวสำรวมเพื่อเป็นการให้เกียรติแก่สถานที่หรือพิธีกรรมของเค้า เพราะเค้าก็ถือว่ามีความศักดิ์สิทธิ์เช่นเดียวกัน แต่ถ้าจะต้องมีส่วนร่วมก็ต้องพิจารณาถึงบัญญัติข้อ 1 จะเคารพพระเจ้าผู้เดียวของเจ้า ;)
melon

อังคาร ส.ค. 19, 2008 10:52 am

เราฟังพระสงฆ์ของศาสนาพุทรสวดทีไรเป็นต้องง่วงนอนทุกทีจนเราโดนพ่อแม่ดุ ::005:: ::005:: ::005::
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ส.ค. 19, 2008 11:17 am

นกหวีด เขียน: การแสดงตนว่าเป็นคริสต์นั้น ถ้าจะให้ดีก็ดูสถานการณ์ด้วยนะครับ แต่นั้นก็เป็นลำดับขั้นเริ่มแรกของการที่จะเป็นนักบุญในสมัยความเชื่อถูกเบียดเบียน
แต่ทว่า
นักบุญเปโตร พระสันตะปาปา องค์แรกของเรา
ยังปฎิเสธพระเยซูเจ้า ได้ 3 ครั้งในเวลาไล่เรี่ยกัน
คนอย่างเราๆคงปฎิเสธได้ นับครั้งไม่ถ้วนเลยกระมั้ง
ผมว่าคิดแบบนี้ไม่ถูกนะครับ เพราะตอนท่านนักบุญเปโตรนั้น มีชีวิตเป็นเดิมพันเลยนะครับ เนื่องจากท่านเห็นอาจารย์ของตนกำลังรับโทษ จึงกลัวว่าจะโดนลงโทษตามไปด้วยเป็นความกลัวแบบมนุษย์ครับ แต่อย่างเราๆ นั้นไม่ได้มีอันตรายขนาดนั้น และแม้มีอันตรายถึงชีวิต เราก็มีตัวอย่างผู้ที่ยืนยันตัวตนอย่างมรณะสักขีมากมายครับ

คำแนะนำเพิ่มเติม  หากเป็นพิธิกรรมทางพุทธกับทางญาติๆ ถ้าเขาเข้าใจเราเราก็อยู่วงนอกคอยรับส่งของก็ได้ครับ ดีกว่าไปนั่งเฉยๆในกลุ่มทำให้เป็นที่สะดุด
                        หากเป็พิธีกรรมทางพุทธกับทางสถานที่ทำงาน หรือ กรณีหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆก็นั่งสำรวมครับเฉยๆครับ หากมีการนำดอกไม้มาให้จบ (คือการอธิษฐานก่อนถวายของให้พระสงฆ์) เราก็ปฏิเสธได้ครับ
ignatius
.
.

พุธ ส.ค. 20, 2008 8:04 am

อยู่ในอาการสำรวมและเคารพคะ
ลองไปอ่านรายละเอียดในบอร์ดพระกายพระคริสตเจ้าที่รวมเรื่องศาสนสัมพันธ์และคริสตสัมพันธ์ ซิคะ
เราจะได้เข้าใจเพื่อนๆต่างความเชื่อได้มากขึ้น และยังสามารถยืนยันความเชื่อของเราได้อย่างมั่นใจ  : emo038 :
Kichinto
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 20, 2008 11:56 am

เรื่องการแสดงตนว่าตนเองรักพระองค์ไหมนั้นสำคัญไฉน....

คือถ้าไม่มีใครถามก็ไม่ต้องบอกก็ได้ แต่ให้ความประพฤติ และการปฏิบัติที่สุภาพของเราเป็นตัวบอกเขาเองดีกว่า

แต่ถ้ามีใครถามก็ไม่ควรปฎิเสธ ...ยกตัวอย่าง  เหมือนในกรณีมีคนถามว่า คุณเป็นแฟนกับคนๆนี้หรือไม่ แล้วถ้าคุณปฎิเสธว่า"ไม่" หรือ "เป็นแฟนกับคนอื่น"
แฟนของคุณจะรู้สึกดีอยู่ไหมนะที่คุณตอบเช่นนั้น...ก็กรณีคล้ายๆกันเช่นนั้นกับพระองค์ ถ้าเรากล้าหาญที่จะตอบ ก็เป็นการยืนยันที่แสดงอย่างเป็นรูปธรรมว่า "เรารักพระองค์จริง" ในทางปฎิบัติที่ง่ายแสนง่าย (แต่อยากมากสำหรับบางคน)

ทำดังนั้นแล้วพระองค์จะรักเรามากขึ้นเหรอ .... ไม่หรอก พระองค์ไม่ทรงรักเรามากขึ้นหรอก ... "แต่พระองค์รักเรามากๆๆๆๆ" ก่อนที่เราจะเริ่มรักพระองค์เสียอีก   ::017::
tan
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 20, 2008 10:14 pm

ผมเองก็อยู่ในสังคมพุทธ 1 ถ้ามีงานนะเราก็ช่วยได้ แต่การรับศีลให้เราสงบไว้  ไม่ต้องท่องตาม
                                2 การใส่บาตรผมเองก็ทำ แต่ทำเพื่อแสดงเมตตาไม่ได้ต้องการบุญหรือคำสวด
                                3 คำสวดไม่ต้องท่องตามนะ
saroonram

พุธ ส.ค. 20, 2008 11:49 pm

ใส่บาตรก็ทำนะตอนเช้า บางวันถ้าเลื่ยงไม่ได้  ถือเป็นการทำทานแก่ผู้มาขออาหารเพื่อบรรเทาความหิว พระอาจอยากให้เราอยู่ในสังคมแบบนี้เพื่อเป็นเกลือและแสงสว่างก็ได้
บางทีก็ต้องพาพ่อแม่ไปวัดด้วยถวายสังฆทานเป็นต้น 
วันตรุษวันสารท  ก็ทำเช่นสารทไทย  ธรรมเนียมที่บ้านก็จะส่งของอาหารขนมผลไม้ให้ญาติผู้ไหญ่ที่เรานับถือเป็นต้น
เพราะเราอยู่ในสังคมพุทธ  บ้านนอกในอำเภอที่อยู่คนป็นหมื่นมีคาทอลิก4คนโบสถ์วัดก็ห่างจากบ้าน  55กก.ไกล้สุดมิสซา07.00นเป็นต้นออกเดินทางตี4ขี่มอเตอร์ไซด์ไป
บางทีก็ก็เหมือนแสงเทียนแห่งความเชื่อต้านทานกระแสไม่ไหวในบางครั้ง
ถ้าวัดอยู่ไกล้บ้านคงดีนะ...............
ตอบกลับโพส