เล่าประสบการณ์เรื่องภูติผี ซาตาน มารต่างๆ ที่คุณเคยพบให้ฟังหน่อยครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
loveoh1728

พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2006 5:48 pm

เล่าประสบการณ์เรื่องภูติผี ซาตาน มารต่างๆ ที่คุณเคยพบให้ฟังหน่อยครับ
ตัวผมเองก็ยังไม่เคยเจอแบบเต็มๆนะครับ อย่างมากก็แค่ฝันเห็น หรือแค่ผีมาอำ แค่นั้นเอง

พี่ๆที่โบสถ์เขาบอกว่าเวลาสอนไบเบิ้ล แล้วสอนเรื่องเกี่ยวกับมารว่า มารมันเป็นอย่างไร มีหน้าทีอะไร มีอะไรบ้างที่เป็นมาร ในโลกที่เราอยุ่อะไรบ้างที่มารมันสร้างขึ้นมา หรือเวลากล่าวถึงพวกของขลัง ศาสตร์มืด ของที่ถูกปรุกเสกขึ้นมา

คืนนั้นถ้าไม่อธิฐานดีๆ พวกมารจะมาคอยแกล้งตลอดเวลา
ทำให้นอนไม่ค่อยได้ อย่างเช่นมาให้เห็น มากระซิบบ้าง
มาบีบคอบ้างมาแกล้งต่างๆนาๆ

อย่างรุ่นน้องอนุชนที่โบสถ์ถ้าคืนไหนไปนอนที่โบสถ์เพื่อเตรียมงานของพระเจ้า คืนนั้นมักจะโดนผีมาแกล้งเป็นประจำ น้องบอกว่าซ้อมดนตรีอยู่จนถึงเที่ยงคืน เพื่อพรุ่งนี้จะใช้นมัสการพระเจ้า พอซ้อมเสร็จก็เดินไปกินน้ำในห้องครัว ก็เห้นวัตถุอย่างหนึ่งคล้ายมนุษย์ คลานยวบๆ เข้าไปในห้องน้ำ แต่โดนบ่อยที่สุดก็คือนอนๆอยู่แล้วมีผีมาดึงขาประจำ

ส่วนพี่ที่สอนไบเบิ้ลก็นอนๆอยุ่ ก็มีผีผู้หญิงมาบีบคอ พี่เขาตกใจมากก็เลยร้องออกมา แต่ร้องไม่ออก พี่เขาหันหน้าไปดูก็เห็นหน้าเหมือนผู้หญิงผมยาวๆ กำลังบีบบคออยู่ พี่ก็ร้องว่า พระเจ้าช่วยลูกด้วยแล้วพี่ก็สบัดหลังมือไปตบผีตัวนั้น แล้วผีก็หายไป แล้วพวกพี่ๆที่นอนอีกชั้นก็วิ่งลงมมาดุ เพราะมีเขาร้องดังมาก

และพี่เขาก็เจอเรื่องน่าๆกลัวแบบนี้เยอะมาก

ผมลองสอบถามวันเกิดของพี่เขาดู พี่เขาเกิดวันจันทร์
ซึ่งตามความเชื่อไทยๆเนี่ย ผู้เถ้าผู้แก่จะบอกว่าเป็นวันที่อ่อน จิตมักสัมผัสกับเรื่องพวกนี้ได้ง่าย และพี่แกเกิดในเวลาที่เหมาะแก่การเข้าองค์มาก
ผมก็เลยคิดว่าพี่เขาคงจิตอ่อนไปเองเลยเจอง่าย

อยากรู้ว่าพวกพี่ๆคริสเตียนในนี้ใครเคยเจอผีมาแกล้งบ้าง เวลาจะทำอะไรเพื่อพระเจ้า หรือเวลาเล่าเรื่องของพวกมันให้คนอื่นฟัง

ผมสงสัยว่าทำไมในโบสถ์พระเจ้าปล่อยให้มารเข้ามาแกล้งคนในโบสถ์ได้ยังไง หรือพระองค์ต้องการทดสอบความภักดีของพวกเรา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2006 5:55 pm

นั่นสิ ทำไมเราไม่ค่อยเจอพร่ำเพรื่อขนาดนี้
NKL
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2006 7:17 pm

ผมยังไม่เคยเจอเลยครับ ทั้งที่มีพฤติกรรมที่ท้าทายผีมาก ::011::
poloplow

พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2006 7:41 pm

loveoh1728 เขียน: ผมสงสัยว่าทำไมในโบสถ์พระเจ้าปล่อยให้มารเข้ามาแกล้งคนในโบสถ์ได้ยังไง หรือพระองค์ต้องการทดสอบความภักดีของพวกเรา
เคยได้ยินคนในบอร์ดเราบอกประมาณว่า  ในโบสถ์เป็นที่ที่มารจะเข้าไปทำงานอยู่มาก เนื่องจากในโบสถ์
เป็นสถานที่ที่มนุษย์จะได้แสดงความใกล้ชิด และรักพระมากยิ่งขึ้น 
มารเลยต้องเข้าไปขัดขวางเพราะไม่อยาก
ให้มนุษย์รักและใกล้ชิดกับพระนั่นเอง

ปล. ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยครับ : xemo026 :
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2006 8:58 pm

ดูเหมือนที่โบสถ์พี่ หรือคนที่โบสถ์พี่มีปัญหา กับผีมากนะฮะ

เจี๊ยบและพี่สาว อยู่ในขอบเขต รั้วของโบสถ์ บ้านของพระเจ้ามาตลอด ไม่เคยเจอ ทั้งๆที่ไม่ทราบว่าอธิษฐานดี หรือไม่ดี แต่เราเชื่อว่าพระเจ้าทรงยิ่งใหญ่ เหนือสรรพสิ่งทั้งปวง พระองค์ทรงดูแลปกป้องคุ้มครอง ลูกๆของพระองค์เสมอ.........ถ้าบังเอิญต้องเจอ มารในรูปของ ผี ที่คุณว่า อธิษฐานในพระนามขององค์พระเยซู ที่ทุกหัวเข่าจะต้องก้มกราบ และทุกปากจะต้องร้องสรรเสริญ ว่าพระองค์ทรงเป็นพระเจ้า มันก็จะไม่ย่างกรายมารุกราน คุณหรอก

พี่ๆ คนไหน พูดแต่เรื่องผีๆ บ้านหนูจะด่าว่าไปยกย่องผี มากกว่ายกย่องพระเจ้า :evil:
Joseph

พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2006 10:24 pm

ภาพข้างล่างนี้จากวีดีโอชุดหนึ่งที่พี่ได้มาจากราชบุรีเมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว  ถ่ายโดยพ่อสุรินทร์  ชุนฟ้ง

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ

ชายแต่งชุดมอเตอร์ไซย์รับจ้างผู้นี้เขามีของประทานในการไล่ผี เขาเอาน้ำแล้วก็เทียนสายประคำสวดขอพรแม่พระ พอลดไปผู้หญิงคนนั้นก็ตัวสั้น พอถามอะไรคนที่โดนผีเข้าก็ตอบ มันรู้สึกกลัวมากเลยครับ บอกว่าน้ำที่รดเป็นโรหิตพระเยซูคริสต์

พูดถึงวัดดอนกระเบื้อง ก็นึกถึงน้องส้มเขาบอกกลับเมืองไทยจะไปหาพ่อสุริทร์ที่วัดอัครเทวดามีคาเอล ดอนกระเบื้อง ไม่รู้ไปหรือยังน่าจะไปแล้ว 
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 1:03 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2006 11:44 pm

ผมว่าเราไม่ต้องไปกลัวผีหรอกครับ

สวดบ่อย ๆ นึกถึงพระองค์บ่อย ๆ ไม่มีใครทำอะไรเราได้หรอกครับ

เชื่อและวางใจพระองค์นะครับ
Man of Macedonia
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 12:11 am

.........มาเสริมของคุณ Joseph
แสดงว่าผีที่เข้าเนี่ย ระดับ"ลิ่วล้อ" ครับถึงให้บุคคลธรรมดาที่ไม่ได้ใช้ Secred Vestment ไล่แล้วออก(แม้นจะใช้ Rossary เพื่อเสกเป็น Holy Water ก็ตาม)และอีกอย่าง การไล่ผีผ่าน"Virgine Maria" ใน Case นี้ผีจะไม่ร้ายมาก(ปกติจะผ่าน กองทัพสวรรค์โดย Litaniae Sanctorum(Litany of saints)ซึ่งจะอ้อนวอนถึง"พระองค์"โดยตรง)
ปล.คุณพ่อสุรินทร์ ใช่ พ่อสุรินทร์ จารย์อุปการะ รึเปล่า
Nativity

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 12:17 am

ผีกล้าเข้าโบสถ์เหรอครับ  งง ผมไม่เคยเจอเเหะ 55
ทำดีผีไม่หลอกหรอกครับกลัวคนหลอกมากกว่า  : xemo029 :
Joseph

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 12:38 am

Man of Macedonia เขียน: .........มาเสริมของคุณ Joseph
แสดงว่าผีที่เข้าเนี่ย ระดับ"ลิ่วล้อ" ครับถึงให้บุคคลธรรมดาที่ไม่ได้ใช้ Secred Vestment ไล่แล้วออก(แม้นจะใช้ Rossary เพื่อเสกเป็น Holy Water ก็ตาม)และอีกอย่าง การไล่ผีผ่าน"Virgine Maria" ใน Case นี้ผีจะไม่ร้ายมาก(ปกติจะผ่าน กองทัพสวรรค์โดย Litaniae Sanctorum(Litany of saints)ซึ่งจะอ้อนวอนถึง"พระองค์"โดยตรง)
ปล.คุณพ่อสุรินทร์ ใช่ พ่อสุรินทร์ จารย์อุปการะ รึเปล่า
ไม่ใช้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 12:45 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 12:41 am

Joseph เขียน:
Man of Macedonia เขียน: .........มาเสริมของคุณ Joseph
ไม่ใช้ครับ
อ่อครับ
warlock

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 1:06 pm

ผมเคยแค่ผ่านๆแว่บๆ  แต่ก็ได้แต่บอกว่า สงสารเวทนาเค้าน่ะครับ  เพราะตัวเองไม่ได้กลัวเรื่องผีสาง ก็มีบ้างเหมือนกันที่เพื่อนมาขู่หรืออำ ก็จะบอกว่าให้ลองคิดดูดีๆนะ  ตอนเป็นคนนี่ ยังไม่กลัวผีเลย แล้วถ้าจะมาหลอกกันให้ตายไปน่ะ ตายไปแล้วสถานะเท่าเทียมกันนะ เป็นวิญญาณเหมือนกัน ได้อยู่ด้วยกันชั่วนิจนิรันดร์อย่าหวังเลยว่าจะหนีไปไหนได้ จะตามตบทุกวันทุกเวลาทุกนาที ตบไม่หยุดชั่วนิรันดร์ เลือกเอาเถอะนะว่าจะมายุ่งกันไม๊ ผีๆ ทั้งหลาย  เหอๆๆๆๆๆๆ ::011:: ::011:: ::011::
จอมนางกระบี่เดี่ยว

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 2:15 pm

warlock เขียน: ผมเคยแค่ผ่านๆแว่บๆ   แต่ก็ได้แต่บอกว่า สงสารเวทนาเค้าน่ะครับ   เพราะตัวเองไม่ได้กลัวเรื่องผีสาง ก็มีบ้างเหมือนกันที่เพื่อนมาขู่หรืออำ ก็จะบอกว่าให้ลองคิดดูดีๆนะ  ตอนเป็นคนนี่ ยังไม่กลัวผีเลย แล้วถ้าจะมาหลอกกันให้ตายไปน่ะ ตายไปแล้วสถานะเท่าเทียมกันนะ เป็นวิญญาณเหมือนกัน ได้อยู่ด้วยกันชั่วนิจนิรันดร์อย่าหวังเลยว่าจะหนีไปไหนได้ จะตามตบทุกวันทุกเวลาทุกนาที ตบไม่หยุดชั่วนิรันดร์ เลือกเอาเถอะนะว่าจะมายุ่งกันไม๊ ผีๆ ทั้งหลาย  เหอๆๆๆๆๆๆ ::011:: ::011:: ::011::
เจอผีสาว ๆ ก็ขู่จะปล้ำเขา มิน่า อยู่รอดได้ถึงทุกวันนี้
อันตน
~@

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 2:17 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน:
warlock เขียน: ผมเคยแค่ผ่านๆแว่บๆ   แต่ก็ได้แต่บอกว่า สงสารเวทนาเค้าน่ะครับ   เพราะตัวเองไม่ได้กลัวเรื่องผีสาง ก็มีบ้างเหมือนกันที่เพื่อนมาขู่หรืออำ ก็จะบอกว่าให้ลองคิดดูดีๆนะ  ตอนเป็นคนนี่ ยังไม่กลัวผีเลย แล้วถ้าจะมาหลอกกันให้ตายไปน่ะ ตายไปแล้วสถานะเท่าเทียมกันนะ เป็นวิญญาณเหมือนกัน ได้อยู่ด้วยกันชั่วนิจนิรันดร์อย่าหวังเลยว่าจะหนีไปไหนได้ จะตามตบทุกวันทุกเวลาทุกนาที ตบไม่หยุดชั่วนิรันดร์ เลือกเอาเถอะนะว่าจะมายุ่งกันไม๊ ผีๆ ทั้งหลาย  เหอๆๆๆๆๆๆ ::011:: ::011:: ::011::
เจอผีสาว ๆ ก็ขู่จะปล้ำเขา มิน่า อยู่รอดได้ถึงทุกวันนี้

กริ๊ววววววว เอ้าพี่น้องมาช่วยกันกริ๊ววววเร้วว
warlock

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 2:19 pm

เป็นผีไม่อยู่ส่วนผี   ต้องเจอคนผีทะเล  ถ้าไม่ยอมเอ๊ยยย   ก็จะปล้ำ...เอ๊ยยยย  ก็จะปล้ำให้หนำใจ  ที่จริงก็กะว่าผีผู้ชายก็จะไม่ละเว้นด้วยนะ  ปล้ำให้เสียผีให้หมดเรยยย  ฮ่าๆๆๆ    ตุ่นเอ็กซอซิส....... เฮื๊อกกกกกกกก  ฮ่าๆๆๆๆ ::011:: ::011:: ::011:: ::011::
coolmoon

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 2:23 pm

เคยแค่ฝันว่า เข้าไปในโบถส์ที่มีแต่ผีครับ
อันตน
~@

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 2:25 pm

warlock เขียน: เป็นผีไม่อยู่ส่วนผี   ต้องเจอคนผีทะเล  ถ้าไม่ยอมเอ๊ยยย   ก็จะปล้ำ...เอ๊ยยยย  ก็จะปล้ำให้หนำใจ  ที่จริงก็กะว่าผีผู้ชายก็จะไม่ละเว้นด้วยนะ  ปล้ำให้เสียผีให้หมดเรยยย  ฮ่าๆๆๆ    ตุ่นเอ็กซอซิส....... เฮื๊อกกกกกกกก  ฮ่าๆๆๆๆ ::011:: ::011:: ::011:: ::011::
เคยเจอผีเกรียนๆอะ แต่ผีพวกนี้แก้ง่าย เตชะพระนามแล้วบ้องหูทีเดียว ออกเยย ::011::
อันตน
~@

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 3:14 pm

Secred Vestment นี่อะไรเหรอครับ
Rossary นี่สายประคำใช่เปล่าครับ
Holy Water นี่น้ำเสกเปล่าครับ
Virgine Maria นี่ใช่พรหมจารีย์มารีอาหรือเปล่าเอ่ย
Case นี่กล่องหรือ กรอบ หรือวัสดุหีบห่อ หรือ กรณี
Litaniae Sanctorum(Litany of saints) อูย อันนี้งงตึบ สุดจะเดา เดี๋ยวขอเปิดพจนานุกรมก่อน อ้าว กรำแล้ว เพลงสวด บทสวด เพลงสวดหรือการอธิษฐานแบบตอบถามที่ต่อเนื่องกัน โอ้ยโย้ยโหย มีบรรยายภาษาอังกฤษอีก จะเข้าใจดีเปล่าหว่า เอ หรือท่านนักบุญจะเสด็จมาทั้งสหพันธ์แล้วมาตั้งธรรมมาสน์สวดกันแบบสวดมหาชาติหว่า

::011:: ไม่ได้กวนนะครับ ทำไมต้องสับแป้นพิมพ์ไปพิมพ์มาด้วยอ่า ขอภาษาไทยไม่ได้เหรอครับ ยกเว้นอันไหนที่มันยังไม่มีจริงๆค่อยว่ากัน ผมว่ามีผู้อ่านหลายท่านเหมือนกันที่ยังไม่รู้ศัพท์พวกนี้ เจอเข้าเป็นชุดๆแบบนี้ พาลให้ผีสวิงสวายเข้าได้นะขอรับ  ::012::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 3:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Nativity

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 3:25 pm

ผีอยู่ในโบสแล้วตอนผีมาจะหนีไปไหนคับ  :tongue: : emo056 :
อันตน
~@

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 3:27 pm

DPRK เขียน: ผีอยู่ในโบสแล้วตอนผีมาจะหนีไปไหนคับ   :tongue: : emo056 :
ไปที่พระแท่น นั่งหน้าตู้ศีลเลยแล้วกัน หรือไม่ก็กลับบ้านก็ได้ เดินซอกแซกๆหน่อย ผีงง ตามไม่ถูก 555
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 3:32 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
warlock

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 3:36 pm

DPRK เขียน: ผีอยู่ในโบสแล้วตอนผีมาจะหนีไปไหนคับ   :tongue: : emo056 :
::011:: ::011:: ::011::  ตาย แล้วไปสู้กะมันครับ  ::011:: ::011:: ::011::
Batholomew
~@

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 4:59 pm

อันตน เขียน:
จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน:

กริ๊ววววววว เอ้าพี่น้องมาช่วยกันกริ๊ววววเร้วว
กริ๊ววววววว ::011::
loveoh1728

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 7:29 pm

ตายแล้ว กลายเป็นกระทู้ฮาไปแล้ว T_T  : xemo023 :
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 8:25 pm

เอ่อ คุณ เจ้าของกระทู้ ต้องทำใจหน่อยนะฮะ คนที่บอร์ดนี้ จะเป็นพรานทะเล ฮะ เผลอแป๊บเดี่ยว จะออกทะเลทันที คร้าบ :evil:
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 9:02 pm

Secred Vestment นี่อะไรเหรอครับ
Rossary นี่สายประคำใช่เปล่าครับ
Holy Water นี่น้ำเสกเปล่าครับ
Virgine Maria นี่ใช่พรหมจารีย์มารีอาหรือเปล่าเอ่ย
Case นี่กล่องหรือ กรอบ หรือวัสดุหีบห่อ หรือ กรณี
Litaniae Sanctorum(Litany of saints) อูย อันนี้งงตึบ สุดจะเดา เดี๋ยวขอเปิดพจนานุกรมก่อน อ้าว กรำแล้ว เพลงสวด บทสวด เพลงสวดหรือการอธิษฐานแบบตอบถามที่ต่อเนื่องกัน โอ้ยโย้ยโหย มีบรรยายภาษาอังกฤษอีก จะเข้าใจดีเปล่าหว่า เอ หรือท่านนักบุญจะเสด็จมาทั้งสหพันธ์แล้วมาตั้งธรรมมาสน์สวดกันแบบสวดมหาชาติหว่า

::011:: ไม่ได้กวนนะครับ ทำไมต้องสับแป้นพิมพ์ไปพิมพ์มาด้วยอ่า ขอภาษาไทยไม่ได้เหรอครับ ยกเว้นอันไหนที่มันยังไม่มีจริงๆค่อยว่ากัน ผมว่ามีผู้อ่านหลายท่านเหมือนกันที่ยังไม่รู้ศัพท์พวกนี้ เจอเข้าเป็นชุดๆแบบนี้ พาลให้ผีสวิงสวายเข้าได้นะขอรับ  ::012::
ขออภัยที่เข้ามาตอบช้านะครับ,และขออภัยที่พิมพ์ผิด(พอดีว่ามันจากความทรงจำอันกระท่อนกระแท่น)
1.Sacred Vestment นี่ภาษาไทย(เท่าที่ค้นดู)เรียกว่า "อาภรณ์ศักดิ์สิทธิ์"
2.Rosary หมายความตามที่ท่านเข้าใจ
3.Holy Water เอ่อ น่าจะหมายถึงน้ำเสก(น้ำมนต์)ล่ะครับ แต่คงคนละน้ำที่อัสโมเดอุสแบกอยู่หน้าโบสถ์
4.ใน Case นี้ คือ กรณีนี้
5.Litaniae Sanctorum(Litany of saints) อันนี้ไม่มีชื่อภาษาไทยครับ(มั้งนะ หรือผมลืมก็ไม่รู้)
เป็นบทสวดในลักษณะโต้ตอบ ที่ใช้ใน Rite for Exorcism (พิธีกรรมการไล่ผี)
ที่ผมเขียนภาษาละตินให้เห็นเพราะ มักใช้ภาษาละตินในการไล่(โดยกำกับภาษาอังกฤษไว้เพื่อการค้นหาข้อมูล)
บทนี้เป็นการวิงวอนพระเป็นเจ้า(และทวยเทวดา)[ที่มา exorcismus หมายถึง "การอ้อนวอน"]
จะเริ่มด้วย
1.ลูกขอวิงวอนพระองค์,พระคริสต์โปรดเมตตาเรา
2.ท่านถามว่าจะมาทั้งสหพันธ์มั้ยก็ดูตรงนี้นะครับ
2.1พระวิญญาณศักดิ์สิทธิ์,พระตรีเอกานุภาพ
2.2พระแม่มารีอา
2.3อัครเทวดามีคาแอล,อัครเทวดาเกเบรียล,อัครเทวดาราฟาแอล,กองทัพสวรรค์และอัครเทวดา
2.4วิงวอนผ่านประกาศก,ท่านอับราฮัม,ท่านโมเสส,ท่านเอลียาห์,นักบุญยอห์น บัฟติสตา,นักบุญยอแซฟ,พงศ์กษัตริย์แห่งดาวิดและประกาศก
2.5วิงวอนผ่านอัครสาวกและสานุศิษย์
2.6วิงวอนผ่านนักบุญมรณสักขี
2.7วิงวอนผ่านนักบุญผู้เป็นพระสันตะปาปาหรือสังฆราชหรือนักบุญที่เป็นนักปราชญ์พระศาสนจักร
2.8วิงวอนผ่านนักบุญผู้ทรงศีล,ฤาษี
2.9วิงวอนผ่านสตรีผู้ศักดิ์สิทธิ์
2.10วิงวอนผ่านนักบุญที่เป็นฆราวาสหรือภราดา
แต่ยังไม่ถึงขั้น สหพันธ์ทั้งหมด(มาบางองค์)
.........และขออภัยสำหรับการสะกดที่สับสนนะครับ(คือผมเข้าใจว่าถ้าใช้เป็นภาษาอังกฤษ/ละตินอาจสืบค้นต่อได้)
หากผมตกหล่นประการใด เชิญถามได้ครับ
Batholomew
~@

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 9:32 pm

ไปที่พระแท่น นั่งหน้าตู้ศีลเลยแล้วกัน หรือไม่ก็กลับบ้านก็ได้ เดินซอกแซกๆหน่อย ผีงง ตามไม่ถูก 555
เอางั้นเลยหรอพี่ น่าสงสารน้องเกรียนกะน้องหนุนน้อย : emo102 :
Jeab Agape เขียน:
เอ่อ คุณ เจ้าของกระทู้ ต้องทำใจหน่อยนะฮะ คนที่บอร์ดนี้ จะเป็นพรานทะเล ฮะ เผลอแป๊บเดี่ยว จะออกทะเลทันที คร้าบ :evil:
ดูคนโพสต์ข้างบนนะครับ พาออกนอกเรื่องคนแรกเยย : emo073 :
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 29, 2006 10:11 pm

[1]ผมได้ให้ทัศนะเกี่ยวกับการไล่ผี อันเนื่องมาจากภาพของคุณ  Joseph  เพื่อให้คริสตชนเข้าใจถูก สำหรับภาพนั้น ว่าเป็นอย่างไร(เพื่อให้เข้าใจงานของพระศาสนจักรในหลายทาง)
[2]จากการให้ทัศนะนะ คุณอันตน กรุณาทักท้วงและซักถาม จึงทำให้ต้องให้รายละเอียด ให้บทสวดที่ คริสตชนน่าจะควรทราบบ้าง และการแปลภาษาไทยเพื่อให้เข้าใจในบางสิ่งที่ถูกเรียกว่า"สัญลักษณ์แห่งพระศาสนจักรคาธอลิค"
พระเจ้าอวยพรครับ
Holy

อาทิตย์ ธ.ค. 31, 2006 1:36 am

ความเป็นจริง จะคนไหนในสหพันธ์นักบุญก็ไล่ผีด้วยอำนาจพระบิดาทั้งนั้นครับ
Nano Lamp

อาทิตย์ ธ.ค. 31, 2006 12:57 pm

คนเหนือเขาเรียกเสียผีจ้า
Nativity

อาทิตย์ ธ.ค. 31, 2006 1:12 pm

ไม่เคยเจอผีเเหะไม่เคยเห็นด้วยงะ    : emo073 :
ตอบกลับโพส