ครั้งแรกกับพิธีมิซซา และความสงสัยมากมาย

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
wine

จันทร์ ม.ค. 15, 2007 10:40 am

เมื่อวันเสาร์ได้ไปพิธีมิซซามา ที่วัดนักบุญฟรังซิสเซเวียร์ แถวๆสามเสนหน่ะค่ะ
บอกก่อนว่าไม่ได้นับถือพระคริสต์มาตั้งแต่เกิดหรอกนะคะ แต่รู้สึกเริ่มศรัทธา ก็เลยแวะไปที่วัดมา เพิ่งได้เข้าเป็นครั้งแรกในชีวิตเลย
สงสัยว่าพิธีมิซซามีไว้ทำไมหรอคะ เราทำกันไปเพื่ออะไร  : xemo017 :

ตอนเดินเข้าไปทางด้านหลังวัด เห็นคนมายืนแตะๆน้ำกัน เค้าทำกันทำไมหรอคะ แต่เราก็ไม่ได้ทำนะ เพราะไม่รู้ทำทำไม
พอเข้าไปถึง ไปนั่งซักพัก ไม่รู้ว่าอะไรดลใจ น้ำตาพาลจะไหลอ่ะ รู้สึกปลื้มๆ ซึ้งๆ ไงบอกไม่ถูกอ่า (ไม่ได้เวอร์ด้วยอ่ะ รู้สึกจิงๆ)
ไม่รู้เพราะบรรยากาศ บวกกับเพลงมันซึ้งๆรึป่าว เกือบร้องไห้แหน่ะ
หลังจากตั้งสติได้ ก็เริ่มมองซ้ายมองขวา เพราะไปคนเดียว กัวทำอะไรเปิ่นๆไป
หลังจากนั้นคุณพ่อก็เริ่มสวด + ร้องเพลง ไปเรื่อย แต่ที่รู้สึกไม่ดีเลยคือ โต้ตอบกับคุณพ่อไม่ได้เลย แอบนึกอิจฉาคนข้างหลังเล็กๆ
ทำไมเค้าโต้ตอบได้คล่องกันจัง ก็เริ่มหยิบหนังสือขึ้นมา เห็นหน้าปกเขียนไว้ว่า บทเพลงปรารถนา อะไรซักอย่าง
แอบร้องเพลงตามได้บ้าง แต่ก็โต้ตอบไม่ได้อยู่ดี ทำไงดีอ่าคะ??  : xemo031 :

พอสวดไปซักพัก มีช่วงให้คนทอยยลุกไปหาหลวงพ่อกัน เค้าไปทำไรกันอ่ะ แต่ก็ไม่ได้ลุกไปกับเค้าหรอกนะ ได้แต่นั่งมองเฉยๆ
จากนั้นก็อธิบายเรื่องในพระคัมภีร์(มั๊ง) เราก็นั่งฟัง รู้สึกดีนะ มีคนอธิบายเรื่องราวต่างๆ เข้าใจง่ายกว่าอ่านเองอีก
พอใกล้ๆจบ ก็มีหันมาไหว้ๆกัน รอบทิศเลย ไหว้กันทำไมหรอคะ พอดีฟังไม่ทันอ่ะ แห่ะๆ

จากนั้นเป็นเสร็จพิธี ก่อนกลับทุกคนก็เดินไปข้างหน้าอีกละ ไปกันทำไมอีกอ่า ??

งงๆอยู่ซักพัก พอคนเริ่มออกไปเกือบหมด เราก็ลงนั่งคุกเข่าสวดอ้อนวอนซักพัก แล้วก็กลับ
กะว่าจะไปอีก ว่าจะไปคุยกะคุณพ่อเลยว่า อยากเชื่อและศรัธาเหมือนท่าน ต้องทำไงบ้าง
แต่อยากทราบสิ่งที่แอบสงสัยก่อนอ่ะค่ะ จะได้เข้าใจว่าทำไปเพื่ออะไร พอไม่เข้าใจ แล้วศรัทธาไม่เกิดอ่ะค่ะ  ::013::

ยาวไปหน่อย ขอโทษทีนะคะ เป็นความสงสัยล้วนๆ
ใครที่อยากไปวัด แนะนำให้เริ่มไปตั้งแต่วันนี้เลยค่ะ มันจะรู้สึกอบอุ่นบอกไม่ถูกจิงๆนะ  :angel:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Florian

จันทร์ ม.ค. 15, 2007 10:59 am

wine เขียน: เมื่อวันเสาร์ได้ไปพิธีมิซซามา ที่วัดนักบุญฟรังซิสเซเวียร์ แถวๆสามเสนหน่ะค่ะ
บอกก่อนว่าไม่ได้นับถือพระคริสต์มาตั้งแต่เกิดหรอกนะคะ แต่รู้สึกเริ่มศรัทธา ก็เลยแวะไปที่วัดมา เพิ่งได้เข้าเป็นครั้งแรกในชีวิตเลย
สงสัยว่าพิธีมิซซามีไว้ทำไมหรอคะ เราทำกันไปเพื่ออะไร  : xemo017 :

มิสซาเป็นทั้งบูชาเพื่อรื้อฟื้นการไถ่มนุษยชาติบนไม้กางเขนของพระเยซูเจ้าและยังเป็นงานเลี้ยงด้วยครับ พระเยซูเจ้าตรัสว่า "จงทำดังนี้เพื่อระลึกถึงเราเถิด"

ตอนเดินเข้าไปทางด้านหลังวัด เห็นคนมายืนแตะๆน้ำกัน เค้าทำกันทำไมหรอคะ แต่เราก็ไม่ได้ทำนะ เพราะไม่รู้ทำทำไม

น้ำนั้นคือน้ำเสกที่เสกกันในวันเสาร์ศักดิ์สิทธิ์ แตะแล้วมาทำสำคัญมหากางเขนก่อนเข้าและออกจากวัดเพื่อเตือนใจให้ระลึกถึงศีลล้างบาปที่เราได้รับครับ

พอเข้าไปถึง ไปนั่งซักพัก ไม่รู้ว่าอะไรดลใจ น้ำตาพาลจะไหลอ่ะ รู้สึกปลื้มๆ ซึ้งๆ ไงบอกไม่ถูกอ่า (ไม่ได้เวอร์ด้วยอ่ะ รู้สึกจิงๆ)
ไม่รู้เพราะบรรยากาศ บวกกับเพลงมันซึ้งๆรึป่าว เกือบร้องไห้แหน่ะ
หลังจากตั้งสติได้ ก็เริ่มมองซ้ายมองขวา เพราะไปคนเดียว กัวทำอะไรเปิ่นๆไป
หลังจากนั้นคุณพ่อก็เริ่มสวด + ร้องเพลง ไปเรื่อย แต่ที่รู้สึกไม่ดีเลยคือ โต้ตอบกับคุณพ่อไม่ได้เลย แอบนึกอิจฉาคนข้างหลังเล็กๆ
ทำไมเค้าโต้ตอบได้คล่องกันจัง ก็เริ่มหยิบหนังสือขึ้นมา เห็นหน้าปกเขียนไว้ว่า บทเพลงปรารถนา อะไรซักอย่าง
แอบร้องเพลงตามได้บ้าง แต่ก็โต้ตอบไม่ได้อยู่ดี ทำไงดีอ่าคะ??  : xemo031 :

บทประจำมิสซาจะอยู่ในหนังสือปรารถนานั่นแหละครับ  :cheesy: แต่อาจเป็นบทประจำมิสซาเวอร์ชั่นเก่า เพราะปัจจุบันพระศาสนจักรในประเทศไทยได้มีการปรับเปลี่ยนคำในบทประจำมิสซาเล็กน้อยครับ

พอสวดไปซักพัก มีช่วงให้คนทอยยลุกไปหาหลวงพ่อกัน เค้าไปทำไรกันอ่ะ แต่ก็ไม่ได้ลุกไปกับเค้าหรอกนะ ได้แต่นั่งมองเฉยๆ

ถวายเครื่องบูชาแด่พระเจ้ากระมังครับ

จากนั้นก็อธิบายเรื่องในพระคัมภีร์(มั๊ง) เราก็นั่งฟัง รู้สึกดีนะ มีคนอธิบายเรื่องราวต่างๆ เข้าใจง่ายกว่าอ่านเองอีก
พอใกล้ๆจบ ก็มีหันมาไหว้ๆกัน รอบทิศเลย ไหว้กันทำไมหรอคะ พอดีฟังไม่ทันอ่ะ แห่ะๆ

คิดว่าอาจจำผิดขั้นตอนไปหน่อยครับ  :cheesy: ปกติจะเทศน์ก่อน แล้วค่อยถวายเครื่องบูชานะครับ

แสดงความเป็นพี่เป็นน้องกัน ความรักเป็นหลักใหญ่สำคัญของศาสนาคริสต์ครับ

จากนั้นเป็นเสร็จพิธี ก่อนกลับทุกคนก็เดินไปข้างหน้าอีกละ ไปกันทำไมอีกอ่า ??

เขาลุกไปรับศีลมหาสนิท ซึ่งเชื่อว่าคือพระกายที่แท้จริงของพระเยซูเจ้าที่ได้รับการเสกเดชะพระอานุภาพของพระจิตเจ้าผ่านทางบาทหลวงผู้ทำพิธีครับ แต่ถ้าวันเสาร์ที่ไปวัดนั้นเป็นวันที่มีพิธีนพวารพระมารดานิจจานุเคราะห์ ก็อาจเป็นการออกไปเพื่อให้บาทหลวงปกศีรษะอวยพรตามธรรมเนียมของการทำนพวารครับ

งงๆอยู่ซักพัก พอคนเริ่มออกไปเกือบหมด เราก็ลงนั่งคุกเข่าสวดอ้อนวอนซักพัก แล้วก็กลับ
กะว่าจะไปอีก ว่าจะไปคุยกะคุณพ่อเลยว่า อยากเชื่อและศรัธาเหมือนท่าน ต้องทำไงบ้าง
แต่อยากทราบสิ่งที่แอบสงสัยก่อนอ่ะค่ะ จะได้เข้าใจว่าทำไปเพื่ออะไร พอไม่เข้าใจ แล้วศรัทธาไม่เกิดอ่ะค่ะ  ::013::

ยาวไปหน่อย ขอโทษทีนะคะ เป็นความสงสัยล้วนๆ
ใครที่อยากไปวัด แนะนำให้เริ่มไปตั้งแต่วันนี้เลยค่ะ มันจะรู้สึกอบอุ่นบอกไม่ถูกจิงๆนะ  :angel:
ถ้าตอบไม่ครบถ้วน ก็ต้องขออภัยด้วยครับ เพราะไม่ได้เห็นของจริง ก็เลยอาจตอบได้ไม่ดีพอครับ  ::005::

ถ้าสนใจในเรื่องของคาทอลิก แล้วสะดวกไปวัดสามเสน ( วัดนักบุญฟรังซิสเซเวียร์ )  ผมแนะนำให้ติดต่อคุณ S.Paulvs de Bangkok ( แปลว่า คุณนักบุญเปาโลแห่งกรุงเทพฯ ) เขาไปวัดนั้นเป็นประจำทุกสัปดาห์ เป็นสัตบุรุษใจศรัทธาและร้อนรนมากครับ เขาจะให้คำแนะนำคุณได้ครับ  ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Florian เมื่อ จันทร์ ม.ค. 15, 2007 11:07 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 15, 2007 12:33 pm

Domenico Savio เขียน:
wine เขียน: น้ำนั้นคือน้ำเสกที่เสกกันในวันเสาร์ศักดิ์สิทธิ์ แตะแล้วมาทำสำคัญมหากางเขนก่อนเข้าและออกจากวัดเพื่อเตือนใจให้ระลึกถึงศีลล้างบาปที่เราได้รับครับ

ถวายเครื่องบูชาแด่พระเจ้ากระมังครับ

คิดว่าอาจจำผิดขั้นตอนไปหน่อยครับ  :cheesy: ปกติจะเทศน์ก่อน แล้วค่อยถวายเครื่องบูชานะครับ

แสดงความเป็นพี่เป็นน้องกัน ความรักเป็นหลักใหญ่สำคัญของศาสนาคริสต์ครับ
ถ้าตอบไม่ครบถ้วน ก็ต้องขออภัยด้วยครับ เพราะไม่ได้เห็นของจริง ก็เลยอาจตอบได้ไม่ดีพอครับ  ::005::

คิดว่า เจ้าของกระทู้ หมายถึง วจนะพิธีกรรม

-ช่วงที่รำลึกถึง พิธีตั้งศีลมหาสนิทของพระเยซูเจ้า ในพระกระยาหารมื้อสุดท้าย

- เป็นธรรเนียมตั้งแต่ สมัยชนชาติอิสราเอลละครับ ที่ จะกล่าวอวยพร "Shalom/สันติสุข" ให้ซึ่งกันและกัน

ซึ่งความสนิทสนม นี้ จะถึงขั้นจับมือ โอบกอดกัน (เห็นได้จากมิซซาปลงศพ พระสันตะปาปาจอหืนพอลที่2 เห็นผู้นำมหาอำนาจกอดกัน ดูมีความสุขดี : emo045 :)

แต่ในไทย เราถือจารีตในการจับมือถือแขน เลยเปลี่ยน มาเป็นธรรมเนียมการไหว้ที่คุ้นเคยกว่าครับ : xemo016 :
Alphonse

จันทร์ ม.ค. 15, 2007 3:06 pm

อ่า...
ลองหาพี่เลี้ยง ไม่ดิเรียกผู้แนะนำดีกว่า
จะเข้าใจอะไร ๆ ได้มากขึ้น
ในกระดานข่าวนี้มีผู้ยินดีอยู่มากมาย
wine

อังคาร ม.ค. 16, 2007 9:34 am

น่านสิคะ สงสัยต้องหาเพื่อนไปด้วยแล้วง่ะ
ไปคนเดียว เปิ่นมากเลย  : xemo031 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ม.ค. 16, 2007 9:43 am

สนใจไปเซนต์หลุยส์ไหมครับวันอาทิตย์ (แต่อาทิตย์ที่ 21 มะว่างงับไปสอบ CUTEP)
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 16, 2007 6:28 pm

สะดวกไปที่ไหนล่ะคะ  จะแนะนำน้องที่อยู่แถวนั้นให้ค่ะ  ::017::
Alphonse

พุธ ม.ค. 17, 2007 12:38 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: สนใจไปเซนต์หลุยส์ไหมครับวันอาทิตย์ (แต่อาทิตย์ที่ 21 มะว่างงับไปสอบ CUTEP)
อ่า...อ่านแล้วช้ำใจ
ตอน ม.6 ไปสอบแบบงูๆ ปลาๆ หนังสือไม่อ่านไป
ผล....ตก เง้อออออออออ
พลาดไปประมาณ 15 คะแนน อยากบ้าตาย
เดี๋ยวนี้เรียกมันว่า ครุเทพ [CUTEP]
แต่พอมาสอบ TUGET แล้วรู้สึกว่า
CUTEP ง่ายกว่าแฮะ เรียกมันว่า "ตู(ไม่)เก็ท"
สุดท้ายไม่ได้ใช้ทั้งสองตัว เรียนภาคไทยซะงั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Alphonse เมื่อ พุธ ม.ค. 17, 2007 12:39 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
wine

พุธ ม.ค. 17, 2007 1:53 pm

ก็สะดวกไปที่วัดนักบุญฟรังซิลเซเวียร์หน่ะค่ะ
แต่ก็เคยผ่านๆไปแถวๆวัดมหาไถ่เหมือนกันค่ะ  : xemo017 :
boylife

พฤหัสฯ. ม.ค. 18, 2007 11:05 am

ในพิธีบูชามิสซาขอบพระคุณ ประกอบด้วย

1.ภาคเริ่มพิธี ประกอบด้วย
1.1เพลงเริ่มพิธี
1.2 บทร่ำวิงวอน
1.3 บทพระสิริรุ่งโรจน์
1.4บทภาวนาของประธาน

2.ภาควจนพิธีกรรม
2.1 บทอ่าน
2.2 พระวารสาร
2.3เทศน์
2.4บทข้าพเจ้าเชื่อ
2.5บทภาวนาเพื่อมวลชน

3.ภาคบุชาขอบพระคุณ
3.1เตรียมเครื่องบูชา
3.2บทภาวนาเตรียมเครื่องบูชา
3.3บทขอบพระคุณแบบที่ 2
3.4รับศีลมหาสนิท
3.5บทภาวนาหลังรับศีล

4.ภาคปิดพิธี
Buddy

อาทิตย์ ม.ค. 21, 2007 1:53 am

ลองอ่านบทความนี้นะคะ  http://www.catholic.or.th/spiritual/art ... e07/3.html

และก็ตอนที่เค้าไปรับศีลกัน  อย่าเพิ่งออกไปนะคะ เคยเปิ่นเหมือนกัน  ยังจำได้เลย  ::010::  ไปวัดครั้งแรก  ตอนนั้นออกไปรับศีลด้วยค่ะ  แต่พอรับมาแล้ว เรารู้สึกว่า  เราเอาเข้าปากไม่ได้  แปลกเหมือนกัน  ก็เลยถือไว้  และก็นั่งมองอยู่อย่างงั้นแหละ  คิดว่า สงสัยเค้าให้ถือเอากลับบ้าน  ::011::  สุดท้ายมีคนเห็น  แล้วเค้าก็เลยเดินมาถามและก็ขอแผ่นศีลกลับไป    ::015::
warlock

อาทิตย์ ม.ค. 21, 2007 6:58 pm

Buddy เขียน: ลองอ่านบทความนี้นะคะ  http://www.catholic.or.th/spiritual/art ... e07/3.html

และก็ตอนที่เค้าไปรับศีลกัน  อย่าเพิ่งออกไปนะคะ เคยเปิ่นเหมือนกัน  ยังจำได้เลย   ::010::  ไปวัดครั้งแรก  ตอนนั้นออกไปรับศีลด้วยค่ะ  แต่พอรับมาแล้ว เรารู้สึกว่า  เราเอาเข้าปากไม่ได้  แปลกเหมือนกัน  ก็เลยถือไว้  และก็นั่งมองอยู่อย่างงั้นแหละ  คิดว่า สงสัยเค้าให้ถือเอากลับบ้าน   ::011::  สุดท้ายมีคนเห็น  แล้วเค้าก็เลยเดินมาถามและก็ขอแผ่นศีลกลับไป    ::015::
  น้องส้ม  ไม่รีบ เอาแอบไว้ก่อนนี่ครับ  ::011:: ::011:: ::011::
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ม.ค. 21, 2007 7:51 pm

Buddy เขียน:
เราเอาเข้าปากไม่ได้  แปลกเหมือนกัน  ก็เลยถือไว้  และก็นั่งมองอยู่อย่างงั้นแหละ  คิดว่า สงสัยเค้าให้ถือเอากลับบ้าน   ::011::  สุดท้ายมีคนเห็น  แล้วเค้าก็เลยเดินมาถามและก็ขอแผ่นศีลกลับไป    ::015::
เอ่...ไม่ทราบต่อมาใครเนอะได้ปังแผ่นที่พี่บัดดี้ถือ คงเค็มทะแม่งๆๆ (ล้อเล่งฮ่ะ ) :grin:
Big_TC29

จันทร์ ม.ค. 22, 2007 3:22 am

Buddy เขียน: ลองอ่านบทความนี้นะคะ  http://www.catholic.or.th/spiritual/art ... e07/3.html

และก็ตอนที่เค้าไปรับศีลกัน  อย่าเพิ่งออกไปนะคะ เคยเปิ่นเหมือนกัน  ยังจำได้เลย   ::010::  ไปวัดครั้งแรก  ตอนนั้นออกไปรับศีลด้วยค่ะ  แต่พอรับมาแล้ว เรารู้สึกว่า  เราเอาเข้าปากไม่ได้  แปลกเหมือนกัน  ก็เลยถือไว้  และก็นั่งมองอยู่อย่างงั้นแหละ  คิดว่า สงสัยเค้าให้ถือเอากลับบ้าน   ::011::  สุดท้ายมีคนเห็น  แล้วเค้าก็เลยเดินมาถามและก็ขอแผ่นศีลกลับไป    ::015::
ของผม ตอนนั้น ผมออกไปรับ นึกว่าเหมือนโปรที่รับได้เลย(แบบเพิ่งย้ายมาจากโปร เลยยังไม่รู้ในตอนนั้น)  ผมโดนสภภาอภิบาลวัดตามมาด่าเลย ด่าแบบว่าชนิดกัดไม่เลิก ขนาดคุณพ่อมาอธิบายแล้วแจงแล้ว ลุงแกยังด่าไม่เลิก ผมไม่บอกชื่อวัดละกัน แต่อยู่ ตจว.แล้วมันก็ผ่านมาปีนึงแล้วครับ หุๆๆๆ
Buddy

จันทร์ ม.ค. 22, 2007 6:50 am

bigect07 เขียน: ของผม ตอนนั้น ผมออกไปรับ นึกว่าเหมือนโปรที่รับได้เลย(แบบเพิ่งย้ายมาจากโปร เลยยังไม่รู้ในตอนนั้น)  ผมโดนสภภาอภิบาลวัดตามมาด่าเลย ด่าแบบว่าชนิดกัดไม่เลิก ขนาดคุณพ่อมาอธิบายแล้วแจงแล้ว ลุงแกยังด่าไม่เลิก ผมไม่บอกชื่อวัดละกัน แต่อยู่ ตจว.แล้วมันก็ผ่านมาปีนึงแล้วครับ หุๆๆๆ
ให้อภัยลุงแกเถอะ  ตอนพี่เข้ามาพี่ก็โดน  แต่โดนเรื่องแม่พระ  มีคนบอกพี่ว่า  แม่พระไม่รักคนที่เป็นคริสตังยืน  มากกว่าคริสตังนอนหรอก  ตอนนั้นเสียใจนะ  และก็น้อยใจด้วย  คิดว่า จริงอย่างที่เค้าพูดไง  พอหลังๆเริ่มมาเข้าใจประวัติพระศาสนจักรมากขึ้น  ก็เลยเข้าใจเค้า และตอนนั้นที่ออกไปรับเพราะเคยเข้าโบสถ์โปรฯ เหมือนกัน  และรับได้  ถึงว่าแปลกไงที่  พอเรารับมา  เราน่าจะกินแบบที่เคย  แต่้กลับมีความรู้สึกบางอย่างว่า  กินไม่ได้  ก็งงๆ  และก็เลยนั่งมองไง  ::011::
Jeab Agape เขียน: เอ่...ไม่ทราบต่อมาใครเนอะได้ปังแผ่นที่พี่บัดดี้ถือ คงเค็มทะแม่งๆๆ (ล้อเล่งฮ่ะ ) :grin:
อิ อิ  ไม่รู้แฮะว่า  เค้าเอาไปไหน .....  ตอนนั้นมัวแต่รู้สึกไม่ดีไง  ที่ป้ำๆเป๋อๆ  ออกไปรับอ่ะ  เลยไม่รู้เค้าเอาไปไหน  ::015::
warlock เขียน:   น้องส้ม  ไม่รีบ เอาแอบไว้ก่อนนี่ครับ  ::011:: ::011:: ::011::
เป็นแบบนั้นดีแล้วค่ะ  พี่นี่  ชอบดึงไปทางบาปอยู่เรื่อยเลย  ::010::
ScapeGoat

เสาร์ ม.ค. 27, 2007 5:26 pm

ไม่รู้จะช้าไปมั๊ยกับการอยากแบ่งปันความรู้สึก กับเรื่องนี้
ผูกพันกับวัดมาตั้งแต่เด็ก แต่ไม่เคยรับศีลล้างบาปเลย ทั้งที่อยากเป็นคริสต์มาตลอด เพื่อนๆในนี้อาจไม่ต้อนรับ แต่ไปวัดบ่อยๆ ทุกครั้งที่ผ่านบริเวณที่มีวัดจะเข้าไปสวด
สวดสายประคำได้ มีเพื่อนคริสตังให้เสายประคำไว้หลายเส้นเพราะรู้ว่า้เรามีศรัทธา เวลาไปมิสซจะกล่าวตามได้ รู้ขั้นตอนทุกอย่างเพราะเคยไปมิสซาบ่อย และเคยเป็นนักขับ แอบไปร่วมซ้อมทุกวันจนเขาต้องรับเข้ากลุ่ม จะพูดทุกสิ่งทุกอย่างกับแม่พระ
เวลาไม่สบายใจ จะไปไหว้แม่พระ เห็นรูปแม่พระจะร้องไห้ เวลามีสิ่งดีๆมาในชีวิต มีเพื่อนดีๆ พบคนดี มีเจ้านายดี ทุกอย่าง จะขอบคุณแม่พระ รักแม่พระมาก ๆๆๆ เคยฝันถึงแม่พระบ่อยๆ โดยไม่รู้ว่าทำไม แต่มีเพื่อนคริสตังบอกว่า แม่พระก็คงจะรักเราเช่นกันถึงได้ทรงเมตตาและดลใจ เวลาไปวัด อ่านบทความเกี่ยวกับคำสอน พระวรสารจะเป็นแรงบันดาลใจ ตั้งใจอย่างมากที่จะเป็นคนดี
ในบางทีตอนนี้ ถึงว่าสิ่งต่างๆเปลี่ยนไป ไม่เคยรักแม่พระน้อยลง ไม่เคยศรัทธาน้อยลง  มีรูปแม่พระเก็บไว้ในห้องนอนและสวดบทวันทามารีอาเสมอ
บอกทุกอย่างกับแม่พระ เคยไปมิสซาที่วัดเซ็นต์หลุยส์ กาลหว่าร์ และอัสสัมชัญ  ไม่ได้รับศีล เพราะรู้ว่ารับไม่ได้ ถ้าเจอกันที่วัด หวังว่าพระจะดลใจให้ทักกัน ขอพระอวยพร และให้ชีวิตของเราทุกคนอยู่ในพระพรของพระองค์นิรันดร์เทอญ
Holy

เสาร์ ม.ค. 27, 2007 10:14 pm

ScapeGoat เขียน: ไม่รู้จะช้าไปมั๊ยกับการอยากแบ่งปันความรู้สึก กับเรื่องนี้
ผูกพันกับวัดมาตั้งแต่เด็ก แต่ไม่เคยรับศีลล้างบาปเลย ทั้งที่อยากเป็นคริสต์มาตลอด เพื่อนๆในนี้อาจไม่ต้อนรับ แต่ไปวัดบ่อยๆ ทุกครั้งที่ผ่านบริเวณที่มีวัดจะเข้าไปสวด
สวดสายประคำได้ มีเพื่อนคริสตังให้เสายประคำไว้หลายเส้นเพราะรู้ว่า้เรามีศรัทธา เวลาไปมิสซจะกล่าวตามได้ รู้ขั้นตอนทุกอย่างเพราะเคยไปมิสซาบ่อย และเคยเป็นนักขับ แอบไปร่วมซ้อมทุกวันจนเขาต้องรับเข้ากลุ่ม จะพูดทุกสิ่งทุกอย่างกับแม่พระ
เวลาไม่สบายใจ จะไปไหว้แม่พระ เห็นรูปแม่พระจะร้องไห้ เวลามีสิ่งดีๆมาในชีวิต มีเพื่อนดีๆ พบคนดี มีเจ้านายดี ทุกอย่าง จะขอบคุณแม่พระ รักแม่พระมาก ๆๆๆ เคยฝันถึงแม่พระบ่อยๆ โดยไม่รู้ว่าทำไม แต่มีเพื่อนคริสตังบอกว่า แม่พระก็คงจะรักเราเช่นกันถึงได้ทรงเมตตาและดลใจ เวลาไปวัด อ่านบทความเกี่ยวกับคำสอน พระวรสารจะเป็นแรงบันดาลใจ ตั้งใจอย่างมากที่จะเป็นคนดี
ในบางทีตอนนี้ ถึงว่าสิ่งต่างๆเปลี่ยนไป ไม่เคยรักแม่พระน้อยลง ไม่เคยศรัทธาน้อยลง  มีรูปแม่พระเก็บไว้ในห้องนอนและสวดบทวันทามารีอาเสมอ
บอกทุกอย่างกับแม่พระ เคยไปมิสซาที่วัดเซ็นต์หลุยส์ กาลหว่าร์ และอัสสัมชัญ  ไม่ได้รับศีล เพราะรู้ว่ารับไม่ได้ ถ้าเจอกันที่วัด หวังว่าพระจะดลใจให้ทักกัน ขอพระอวยพร และให้ชีวิตของเราทุกคนอยู่ในพระพรของพระองค์นิรันดร์เทอญ
รีบล้างบาปสิครับ ::001::
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พุธ ม.ค. 31, 2007 11:50 am

ScapeGoat เขียน: ไม่รู้จะช้าไปมั๊ยกับการอยากแบ่งปันความรู้สึก กับเรื่องนี้
เอ แล้วไม่สนใจ มารับศีลล้างบาป ให้เป็นเรื่องเป็นราวเลยล่ะค่ะ คุยกันได้นะ ติดขัดใจในเรื่องไหน ดูแล้วก็คล้าย ๆพี่นะ แต่ตอนนี้พี่ล้างบาปเรียบร้อยแล้ว และมีความสุขดี
ScapeGoat

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 3:55 pm

คุณจอมนางกระบี่เดียว
ไปเรียนคำสอนที่ไหน ใช้เวลานานเท่าไหนเคยไปมิสซาวัดเซ็นต์หลุยส์ครั้งหนึ่ง แล้วคุณพ่อดูรู้ว่าเราไม่ใช่ลูกวัดแถวนั้น วันนั้นคุณพ่อเทศน์เรื่องคนนอกศาสนา รวมทั้งคนในศาสนาที่นับถือพระของศวานาอื่นเกี่ยวกับเรื่องให้เจริญตามหลักความเชื่อที่คนปัจจุบันเขาชอบทำกัน และอื่น ฟังแล้วรู้สึกหนึ่งเสี้ยวในนั้น เอ แบบว่าพ่อว่าเรานิ ...พอดีไปกับเพื่อนคริสเตียน เลยไปมิสซาวัดนี้ครั้งเดียวครั้งนั้น เวลาไปก้อจะเข้าไปไหว้ สวดเอง ไม่กล้ามาตอนมีมิสซา เด๋วคุุณพ่อดุ
ขอบคุณมากเลย ขอพระเจ้าอวยพรในความมีน้ำใจ
In God We Trust
(เอามาจากแบงค์ดอลล่าร์สหรัฐฯ ชอบคำนี้มากๆๆๆ) ::017:: ::014::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 4:05 pm

ScapeGoat เขียน: คุณจอมนางกระบี่เดียว
ไปเรียนคำสอนที่ไหน ใช้เวลานานเท่าไหนเคยไปมิสซาวัดเซ็นต์หลุยส์ครั้งหนึ่ง แล้วคุณพ่อดูรู้ว่าเราไม่ใช่ลูกวัดแถวนั้น วันนั้นคุณพ่อเทศน์เรื่องคนนอกศาสนา รวมทั้งคนในศาสนาที่นับถือพระของศวานาอื่นเกี่ยวกับเรื่องให้เจริญตามหลักความเชื่อที่คนปัจจุบันเขาชอบทำกัน และอื่น ฟังแล้วรู้สึกหนึ่งเสี้ยวในนั้น เอ แบบว่าพ่อว่าเรานิ ...พอดีไปกับเพื่อนคริสเตียน เลยไปมิสซาวัดนี้ครั้งเดียวครั้งนั้น เวลาไปก้อจะเข้าไปไหว้ สวดเอง ไม่กล้ามาตอนมีมิสซา เด๋วคุุณพ่อดุ
ขอบคุณมากเลย ขอพระเจ้าอวยพรในความมีน้ำใจ
In God We Trust
(เอามาจากแบงค์ดอลล่าร์สหรัฐฯ ชอบคำนี้มากๆๆๆ) ::017:: ::014::
คุณพ่อเค้าไม่ได้ว่ามั้งครับ อย่าน้อยใจไปเลยครับ
taiyo

เสาร์ ก.พ. 03, 2007 1:06 am

ผมกะจะล้างแบบเงียบๆครับ ไม่ให้ที่บ้านรู้ (อายุจะ21แล้ว ที่บ้านยังไม่ยอมปล่อยให้ผมอิสระเลย)
ตอบกลับโพส