พระเยซูและแม่พระ ชวนกันมาบ้านผม

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 08, 2007 1:45 pm

เป็นความฝันนะครับ

ผมฝันว่า ผมได้นำรูปพระเยซูเจ้า และแม่พระเข้าบ้าน
มีเสียงออกมาจากรูปพระเยซูว่า

"พาเราเข้าบ้านด้วยนะ"

หลังจากนั้น ก็เห็นรูปแม่พระ ลอยไปทางบน ขวา ของพระเยซู

ผมก็ไม่รู้ว่าหมายถึงอะไร  แต่ก็ตีความไปว่า

พระองค์คงอยากให้ แม่พระ อยู่ชั้น สอง
และตัวพระองค์เองอยู่ชั้นหนึ่ง

คือ กำลังสร้างบ้านใหม่อยู่ครับ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร พ.ค. 08, 2007 2:46 pm

I Kings 2:19
พระนางบัทเชบาจึงเข้าเฝ้าพระราชาซาโลมอน  เพื่อทูลพระองค์ให้อาโดนียาห์  และพระราชาทรงลุกขึ้นต้อนรับพระนาง  และทรงคำนับพระนาง  แล้วก็เสด็จประทับบนพระที่นั่งของพระองค์  รับสั่งให้นำพระเก้าอี้มาถวายพระชนนี  พระนางก็เสด็จประทับที่เบื้องขวาของพระองค์ แล้วพระนางทูลว่า 
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 08, 2007 3:50 pm

สอดคล้องจัง อยากรู้จัง คุณ holy รู้ได้อย่างไร ว่าตรงกับบทไหน อย่างไร ใน พระคัมภีร์
Holy

อังคาร พ.ค. 08, 2007 7:18 pm

bomzaiya เขียน: สอดคล้องจัง อยากรู้จัง คุณ holy รู้ได้อย่างไร ว่าตรงกับบทไหน อย่างไร ใน พระคัมภีร์
ว่ากันจริงๆก็3อย่างหลักๆครับ

1.เคยอ่านพระคัมภีร์บทนั้นๆมาก่อนแล้วจำได้
2.เข้าใจความหมายของพระคัมภีร์บทนั้นๆ
3.พระจิตเจ้าทรงนำครับ(ตอนที่ได้รับการสำแดงเรื่องพระพรนี้ เป็นความเข้าใจเหมือนเป็นความสามารถในการต่อจิ๊กซอว์เรื่องของพระเจ้า ประมาณว่าเป็นการเชื่อมโยงเรื่องที่ซ่อนเร้นหลายเรื่องเข้าด้วยกันแล้วให้เข้าใจได้ง่ายและชัดเจนขึ้น  เวลามามันจะเหมือนพออ่านหรือคิดหรือจะพูดเรื่องหนึ่ง มันจะแวบจุดอื่นๆที่เกี่ยวข้องตามออกมา ประมาณนั้นครับ)

สำหรับบทนี้ พอดีผมทราบมาว่า บรรดาปิตาจารย์ในพระศาสนจักรสมัยก่อน เปรียบบทนี้เป็นเหมือนบทการทำนาย หรือภาพเสมือนของการรับตำแหน่งมารดาพระเจ้าของพระมารดามารีย์ในเมืองสวรรค์ และบทบาทของพระนางในฐานะผู้ช่วยเสนอวิงวอนต่อกษัตริย์ของเราคือพระเยซูคริสต์ (พระนางทำแบบเดียวกันกับพระมารดาของโซโลมอนในการเป็นธุระวอนขอลูกชายของตนแทนคนอื่นด้วยที่งานแต่งงานที่กานา)

ตำแหน่งขวามือของพระเยซูคริสต์คือตำแหน่งสำคัญที่บรรดาสาวกเคยอยากจะแย่งกันนั่งมาแล้ว พระเยซูเจ้าเคยตรัสตอบว่าผู้ที่จะนั่งตำแหน่งนี้ได้ ต้องกล้าที่จะดื่มถ้วยเดียวกับพระองค์

มธ 20:20-23  มารดาของบุตรเศเบดีขอสิทธิพิเศษ
มารดาของบุตรเศเบดีเข้ามาเฝ้าพระองค์พร้อมกับบุตร นางกราบลงทูลขอสิ่งหนึ่งจากพระองค์  พระองค์จึงตรัสถามนางว่า
ScapeGoat

อังคาร พ.ค. 08, 2007 8:00 pm

คุณ Holy เป็นนักบวชเปล่านี่ จำได้ทุกบทเลยหรือ โอ้โห  เวบนี้ดีจัง
Holy

อังคาร พ.ค. 08, 2007 9:35 pm

ScapeGoat เขียน: คุณ Holy เป็นนักบวชเปล่านี่ จำได้ทุกบทเลยหรือ โอ้โห  เวบนี้ดีจัง
ไม่ได้บอกซะหน่อยครับว่าจำได้ทุกบท ก็จำได้เฉพาะบทที่เคยอ่านแล้วจำได้ ส่วนที่อ่านแล้วจำไม่ได้ก็มีเยอะแยะครับ และการจำก็ไม่ใช่จำได้ทุกคำ แต่จำคอยเซปรวมๆได้ และจำคำสำคัญๆบางคำในท่อนนั้นๆได้ อีกอย่างผมไม่ได้อ่านพระคัมภีร์เพื่อท่องจำ เพียงแต่อ่านทุกวันเท่านั้นเอง ใช้วิธีอธิษฐานแล้วสุ่มเปิดเอา เรียกง่ายๆว่าให้พระเลือกให้ครับ ส่วนจะเปิดกี่หน ต่อวันต่อครั้ง ก็แล้วแต่พระจะนำครับ ทำให้บางทีอ่านบางบทบ่อยๆก็จำได้ไปเอง

ส่วนเรื่องนักบวชนั้น ถ้าหมายถึงการบวชเป็นเรื่องเป็นราวเป็นพิธีการ ไม่ได้เป็นครับ แต่เราทุกคนมีศักดิ์สงฆ์ ร่วมกับพระเยซูเจ้าครับ ดังนั้นผมปฎิญาณกับพระไปแล้วว่าจะอุทิศชีวิตรับใช้พระองค์ มีพระองค์เป็นเจ้าบ่าวทางวิญญาณ ดังนั้นผมคิดว่าตัวเองเป็นของพระไม่ใช่เจ้าของตัวเองอีกต่อไป

ปล.ความจริงนักบวชหลายๆคนที่ผมทราบก็ไม่ค่อยอ่านพระคัมภีร์นะครับ บางคนจำพระคัมภีร์ได้ไม่มากไปกว่าฆารวาสทั่วไป
Dis volentibus

อังคาร พ.ค. 08, 2007 9:44 pm

Holy เขียน:
ScapeGoat เขียน: คุณ Holy เป็นนักบวชเปล่านี่ จำได้ทุกบทเลยหรือ โอ้โห  เวบนี้ดีจัง
ไม่ได้บอกซะหน่อยครับว่าจำได้ทุกบท ก็จำได้เฉพาะบทที่เคยอ่านแล้วจำได้ ส่วนที่อ่านแล้วจำไม่ได้ก็มีเยอะแยะครับ และการจำก็ไม่ใช่จำได้ทุกคำ แต่จำคอยเซปรวมๆได้ และจำคำสำคัญๆบางคำในท่อนนั้นๆได้ อีกอย่างผมไม่ได้อ่านพระคัมภีร์เพื่อท่องจำ เพียงแต่อ่านทุกวันเท่านั้นเอง ใช้วิธีอธิษฐานแล้วสุ่มเปิดเอา เรียกง่ายๆว่าให้พระเลือกให้ครับ ส่วนจะเปิดกี่หน ต่อวันต่อครั้ง ก็แล้วแต่พระจะนำครับ ทำให้บางทีอ่านบางบทบ่อยๆก็จำได้ไปเอง

ส่วนเรื่องนักบวชนั้น ถ้าหมายถึงการบวชเป็นเรื่องเป็นราวเป็นพิธีการ ไม่ได้เป็นครับ แต่เราทุกคนมีศักดิ์สงฆ์ ร่วมกับพระเยซูเจ้าครับ ดังนั้นผมปฎิญาณกับพระไปแล้วว่าจะอุทิศชีวิตรับใช้พระองค์ มีพระองค์เป็นเจ้าบ่าวทางวิญญาณ ดังนั้นผมคิดว่าตัวเองเป็นของพระไม่ใช่เจ้าของตัวเองอีกต่อไป

ปล.ความจริงนักบวชหลายๆคนที่ผมทราบก็ไม่ค่อยอ่านพระคัมภีร์นะครับ บางคนจำพระคัมภีร์ได้ไม่มากไปกว่าฆารวาสทั่วไป
ปฏิญาณกับพระนี่ทำยังไงเหรอคะพี่?  ::017::
KathaRoS

อังคาร พ.ค. 08, 2007 10:12 pm

พี่โฮลี่สุดยอดจิงๆ ถามไรตอบได้หมด..
St.paul

อังคาร พ.ค. 08, 2007 10:49 pm

อัจฉริยะฝ่ายวิญญาณ
55555
Holy

อังคาร พ.ค. 08, 2007 10:49 pm

Ecclesia เขียน:
Holy เขียน:

ปฏิญาณกับพระนี่ทำยังไงเหรอคะพี่?  ::017::
ก็อธิษฐานบอกพระธรรมดานี่แหละครับ มันอยู่ที่ใจเราว่าเราคิดอย่างนั้นจริงๆหรือปล่า
Holy

อังคาร พ.ค. 08, 2007 10:51 pm

S.Paulvs De Bangkok เขียน: อัจฉริยะฝ่ายวิญญาณ
55555
KathaRoS เขียน: พี่โฮลี่สุดยอดจิงๆ ถามไรตอบได้หมด..
กล่าวชมเกินไปมากครับ ที่จริงยังโง่อยู่หลายเรื่องมาก และมีอะไรอีกมากมายที่ตอบไม่ได้ครับ สิ่งดีทั้งหมดมาจากพระทั้งนั้นแหละครับ ตัวจริงๆไม่มีอะไรเลย
Dis volentibus

อังคาร พ.ค. 08, 2007 10:59 pm

Holy เขียน:
Ecclesia เขียน:
Holy เขียน: ไม่ได้บอกซะหน่อยครับว่าจำได้ทุกบท ก็จำได้เฉพาะบทที่เคยอ่านแล้วจำได้ ส่วนที่อ่านแล้วจำไม่ได้ก็มีเยอะแยะครับ และการจำก็ไม่ใช่จำได้ทุกคำ แต่จำคอยเซปรวมๆได้ และจำคำสำคัญๆบางคำในท่อนนั้นๆได้ อีกอย่างผมไม่ได้อ่านพระคัมภีร์เพื่อท่องจำ เพียงแต่อ่านทุกวันเท่านั้นเอง ใช้วิธีอธิษฐานแล้วสุ่มเปิดเอา เรียกง่ายๆว่าให้พระเลือกให้ครับ ส่วนจะเปิดกี่หน ต่อวันต่อครั้ง ก็แล้วแต่พระจะนำครับ ทำให้บางทีอ่านบางบทบ่อยๆก็จำได้ไปเอง

ก็อธิษฐานบอกพระธรรมดานี่แหละครับ มันอยู่ที่ใจเราว่าเราคิดอย่างนั้นจริงๆหรือปล่า
อ่อออออออ ขอบคุณค่ะ นึกว่าเเบบไปเเถวๆอารามเลย :grin:
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 08, 2007 11:40 pm

Holy เขียน: ปล.ความจริงนักบวชหลายๆคนที่ผมทราบก็ไม่ค่อยอ่านพระคัมภีร์นะครับ บางคนจำพระคัมภีร์ได้ไม่มากไปกว่าฆารวาสทั่วไป

เป็นเรื่องที่น่ารณรงค์อยู่เหมือนกัน :rolleyes:

ภายหลังการสังคายนาวาติกันครั้งที่2
3 สิ่ง ที่พระศาสนจักร เน้นย้ำให้ ทั้งคณะสงฆ์ และสัตบุรุษ คอยเอาใจใส่พิจารณาได้แก่

1.พระวรสาร  (ชีวิตที่เป็นคำสอนของพระเยซูเจ้า)

2.จิตตารมณ์นักบุญ (องค์อุปถัมภ์ ประจำตัว/คณะ)

3.กระแสแห่งเวลา (พระศาสนจักร ต้องก้าวทันยุคโลกาภิวัฒน์) ::014::
*~glossolalia~*

พุธ พ.ค. 09, 2007 12:57 am

โห อยากฝันถึงพระจัง ต้องทำอย่างงัยจาฝันถึงพระ
คือ เราไม่เคยฝันถึงพระเลย อยากฝันถึงบ้างจัง
พระจ๋าช่วยมาหาหนูที.....
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 09, 2007 3:16 am

*~glossolalie~* เขียน: โห อยากฝันถึงพระจัง ต้องทำอย่างงัยจาฝันถึงพระ
คือ เราไม่เคยฝันถึงพระเลย อยากฝันถึงบ้างจัง
พระพรของพระเจ้ามีต่าง ๆ กันค่ะ และเราเองก็มีหน้าที่ต่าง ๆ กันด้วย
พระจะประทานอะไรให้เราก็แล้วแต่พระเมตตาของพระเจ้า 
พี่ว่า เราสวดให้มากขึ้น  อ่านพระคัมภีร์ให้มากขึ้น  ใกล้ชิดพระให้มากขึ้น
ถึงไม่ได้ฝันถึงเราก็จะสุขใจ  ถ้าถึงเวลา และพระเจ้าทรงมีพระประสงค์  พระองค์ก็จะไขแสดงให้น้องได้รู้เอง
และในทางของพระองค์เอง  พระเจ้าจะมาหาใครแต่ละคน  พระองค์มีเป็นล้านทาง 
ไม่จำเป็นว่าต้องเป้นทางความฝันเท่านั้น  ::004::

โรม 12:3 - 9           
ข้าพเจ้าขอกล่าวแก่ท่านทั้งหลายทุกคนโดยพระพรซึ่งทรงประทานแก่ข้าพเจ้าแล้วว่าอย่าคิดถือตัวเกินที่ตนควรจะคิดนั้น
แต่จงคิดให้ถ่อมสุขุมสมกับขนาดความเชื่อที่พระเจ้าได้ทรงโปรดประทานแก่ท่าน..
เพราะว่าในร่างกายอันเดียวนั้นเรามีอวัยวะหลายอย่างและอวัยวะนั้นๆมิได้มีหน้าที่เหมือนกันฉันใด..
พวกเราผู้เป็นหลายคนยังเป็นกายอันเดียวในพระคริสต์และเป็นอวัยวะแก่กันและกันฉันนั้น..
และเราทุกคนมีของประทานที่ต่างกันตามพระพรที่ได้ประทานให้แก่เรา

คือถ้าเป็นการเผยพระวจนะก็จงเผยตามกำลังของความเชื่อ..
ถ้าเป็นการปรนนิบัติก็จงปรนนิบัติถ้าเป็นการสั่งสอนก็จงสั่งสอน..
ถ้าเป็นการเตือนสติก็จงเตือนสติถ้าเป็นการบริจาคก็จงให้ด้วยใจกว้างขวางผู้ที่ครอบครองก็จงครอบครองด้วยเอาใจใส่ผู้ที่แสดงความเมตตาก็จงแสดงด้วยใจยินดี..
จงรักด้วยใจจริงจงเกลียดชังสิ่งที่ชั่วจงยึดมั่นในสิ่งที่ดี..
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 09, 2007 9:51 am

ผมเคยสังเกตอยู่นะ ว่า เวลาช่วงไหนบ้างที่พระจะมาหาในฝัน

1) เวลาทำบาปหนัก และอยู่ในช่วงสำนึกผิด
2) เวลาที่มีวิกฤตต่างๆ ซึ่งเราอาจไม่รู้ตัว แต่พระรู้แล้ว...จึงมาหา
3) เมื่อเราอยู่ในช่วงเวลาแห่งการภาวนา บ่อยครั้งที่เราตั้งคำถามในแต่ละวัน พระองค์ก็จะมาตอบ "กระทู" ในฝันไง
4) หลายครั้งพระองค์เอง ก็ให้นิมิต ถึงเหตุการณ์ในอนาคต (อันนี้ไม่ได้มา แต่ให้ภาพเฉยๆ)
St.paul

พฤหัสฯ. พ.ค. 10, 2007 10:50 am

~@Little lamb@~ เขียน:
*~glossolalie~* เขียน: โห อยากฝันถึงพระจัง ต้องทำอย่างงัยจาฝันถึงพระ
พระพรของพระเจ้ามีต่าง ๆ กันค่ะ และเราเองก็มีหน้าที่ต่าง ๆ กันด้วย
พระจะประทานอะไรให้เราก็แล้วแต่พระเมตตาของพระเจ้า 
พี่ว่า เราสวดให้มากขึ้น  อ่านพระคัมภีร์ให้มากขึ้น  ใกล้ชิดพระให้มากขึ้น
ถึงไม่ได้ฝันถึงเราก็จะสุขใจ  ถ้าถึงเวลา และพระเจ้าทรงมีพระประสงค์  พระองค์ก็จะไขแสดงให้น้องได้รู้เอง
และในทางของพระองค์เอง  พระเจ้าจะมาหาใครแต่ละคน  พระองค์มีเป็นล้านทาง 
ไม่จำเป็นว่าต้องเป้นทางความฝันเท่านั้น  ::004::

โรม 12:3 - 9           
ข้าพเจ้าขอกล่าวแก่ท่านทั้งหลายทุกคนโดยพระพรซึ่งทรงประทานแก่ข้าพเจ้าแล้วว่าอย่าคิดถือตัวเกินที่ตนควรจะคิดนั้น
แต่จงคิดให้ถ่อมสุขุมสมกับขนาดความเชื่อที่พระเจ้าได้ทรงโปรดประทานแก่ท่าน..
เพราะว่าในร่างกายอันเดียวนั้นเรามีอวัยวะหลายอย่างและอวัยวะนั้นๆมิได้มีหน้าที่เหมือนกันฉันใด..
พวกเราผู้เป็นหลายคนยังเป็นกายอันเดียวในพระคริสต์และเป็นอวัยวะแก่กันและกันฉันนั้น..
และเราทุกคนมีของประทานที่ต่างกันตามพระพรที่ได้ประทานให้แก่เรา

คือถ้าเป็นการเผยพระวจนะก็จงเผยตามกำลังของความเชื่อ..
ถ้าเป็นการปรนนิบัติก็จงปรนนิบัติถ้าเป็นการสั่งสอนก็จงสั่งสอน..
ถ้าเป็นการเตือนสติก็จงเตือนสติถ้าเป็นการบริจาคก็จงให้ด้วยใจกว้างขวางผู้ที่ครอบครองก็จงครอบครองด้วยเอาใจใส่ผู้ที่แสดงความเมตตาก็จงแสดงด้วยใจยินดี..
จงรักด้วยใจจริงจงเกลียดชังสิ่งที่ชั่วจงยึดมั่นในสิ่งที่ดี..

แจ่มมากครับ
ตอบกลับโพส