ขอบคุณพระเจ้าเรื่องโครงงานเค้ก

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
poloplow

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2007 8:23 pm

เรื่องมีอยู่ว่า...

ผม และเพื่อนผู้หญิงอีก 2 คนได้จับกลุ่มกันในวิชาสังคมเพื่อทำโครงงาน  และกลุ่มผมได้ทำโครงงานเรื่อง
เค้กราดหน้าแยมตะคร้อ(ตะคร้อ เป็นพืชในท้องถิ่นชนิดหนึ่ง ผลมีรสเปรี้ยวมาก)

พอถึงเกือบสัปดาห์สุดท้ายของกำหนดส่ง  ผมจึงเริ่มวางแผนทำเค้กแต่ก็ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย...

ที่สำคัญ  สมาชิกผู้หญิงคนหนึ่งในกลุ่มก็ย้ายกลับโรงเรียนเดิม  ทำให้กลุ่มของผมเหลือสมาชิกอยู่แค่ 2 คน

ผมต้องทำเค้กคนเดียว(แต่มีคนที่บ้านช่วย)เพราะเพื่อนไม่สะดวกที่จะมาทำเค้กที่บ้านผม  โดยผมกับคนที่บ้าน
ซื้อส่วนประกอบเค้กมาและเริ่มทำ  ตั้งแต่วันอังคารที่ 12 ที่ผ่านมาโดยเค้กที่อบออกมานั้นไม่ฟู...

วันต่อมาคือวันพุธก็ได้ทำเค้กอีก  ก้อนนี้เค้กไม่สุกT-T  ทำให้ผมเริ่มถอดใจเป็นอย่างมาก  เพราะต้องส่งภาย
ในวันศุกร์ที่ 15 (คือวันพรุ่งนี้นั่นแหละ)

มาวันนี้  ผมตั้งใจว่าพอกลับมาจะรีบทำเค้ก  แต่พอมาถึงบ้านกลับกลายเป็นว่า  เค้กเสร็จสมบูรณ์แล้ว(ซื้อเอา) 
เหลือแต่แต่งหน้าเค้กด้วยแยมตะคร้อ(จริง ๆ แล้วก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าซื้อเอาอาจารย์ให้รึเปล่า)
แล้วก็แต่งหน้าเค้กด้วยแยมตะคร้อจนเสร็จ(แต่ถ้าจะพูดถึงโครงงาน  มันเน้นที่ความเป็นเค้กแยมตะคร้อมากกว่านะ)
ซึ่งก็แก้ปัญหาได้เปลาะหนึ่ง...

แต่ปัญหายังไม่จบ  เพราะผมยังต้องพิมพ์โครงงานส่งเป็นรูปเล่มให้เสร็จในคืนนี้อีกต่างหาก  เพราะต้องส่งวันพรุ่งนี้
แล้ว  แถมคาบแรกตอนเช้าต้องสอบเก็บคะแนนชีววิทยา  เรื่องการเคลื่อนที่ของสิ่งมีชีวิต  นั่นก็หมายความว่า
พอผมพิมพ์งานเสร็จก็น่าประมาณเลยเที่ยงคืนของคืนนี้  และต้องอ่านสอบอีก!-_-

แต่มันไม่เป็นเช่นนั้น  เพราะระหว่างที่ผมกำลังกินข้าวเย็น  เพื่อนในกลุ่มก็มาหาพร้อมกับเพื่อนอีกคน(ที่ไม่ได้อยู่
ด้วย)  แล้วบอกว่า  จะเอาโครงงานรูปเล่มกลับไปทำเอง^^  กลายเป็นคืนนี้ปัญหาโครงงานเกือบทั้งหมด
ได้สลายไป

เมื่อเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเสร็จไม่นาน  ผมก็รีบขึ้นมาเปิดคอมเอามาแบ่งปันเรื่องพระเมตตาของพระเป็นเจ้านี่แหละครับ : emo045 :

เพราะผมจะเป็นห่วงเรื่องการทำเค้กราดหน้าแยมตะคร้อครั้งนี้มาก  ถึงขนาดสวดบทภาวนาก่อนนอนยังขอให้การ
ทำโครงงานนี้สำเร็จด้วยดี  และตอนไปนพวารก็ขอแม่พระช่วยวิงวอนเรื่องนี้ด้วย : xemo026 :

แล้วพระก็ตอบสนองเรื่องนี้ให้จริง ๆ ขอบคุณพระเจ้ามาก ๆ เลยครับ ::001::

ปล. วันนี้แม่ซื้อไม้แบดอันใหม่ให้ด้วย ::003::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2007 11:09 pm

ขอบคุณพระเจ้าและพระแม่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ มิ.ย. 15, 2007 3:11 am

ดีใจด้วยครับ เรื่องดีๆเยอะดี และเรายังเห้นพระพรและไม่ลืมที่จะขอบคุณพระ เค้กอร่อยไหม
Prod Pran

ศุกร์ มิ.ย. 15, 2007 6:16 am

เป็นนักเรียนนักศึกษา ก็ อย่าทำงาน จนนาทีสุดท้ายสิ :huh: เวลาพี่ตรวจงานเด็กบางทีเซ็งมาก เพราะสุกเอาเผากิน และไม่ได้ความรู้ เค้กซื้อมานะ
ผิดจริยธรรม :cheesy: ระวังอร่อยเกินอาจารย์สั่งให้ทำเลี้ยงวันเกิดท่าน หนูจะซื้อกันไหวเหรอ :wink:
Florian

ศุกร์ มิ.ย. 15, 2007 7:53 am

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เด็กน้อยสวมผ้ากันเปื้อนหน้าเตาอบกับเค้กราดแยมที่ทำจากผลไม้ในท้องถิ่นของตนเอง โอ...

ช่างเป็นเด็กที่ฉลาดและน่ารักมากๆๆๆๆ...ชื่นชมจากใจจริง...จริงๆนะครับ 

ขอเป็นกำลังใจให้เสมอครับ ::014::  ::020::  ::001::  : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 28, 2008 5:40 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

ศุกร์ มิ.ย. 15, 2007 8:05 am

นับพระพรของท่านดู นับดูทีละอัน ::020::
ป.ล. มันร้องอย่างนี้เปล่าหว่า แต่ชอบมากเลยเพลงนี้
Florian

ศุกร์ มิ.ย. 15, 2007 8:22 am

รูปภาพ

รูปภาพ

ตะคร้อเป็นไม้ต้นขนาดกลางถึงขนาดใหญ่  สูง 10- 25 เมตร ส่วนมากต้นคดงอและเป็นปุ่มปม เรือนยอดเป็นพุ่มแผ่กว้าง รูปทรงกรวยหรือรูปร่ม เปลือกสีน้ำตาลอมเทา แตกเป็นสะเก็ดหนาๆ

ใบ เรียงสลับ ใบประกอบแบบขนนกปลายคู่ รูปรี รูปขอบขนาน หรือรูปขอบขนานแกมไข่กลับ ขอบใบเป็นคลื่น

ดอกช่อ แยกแขนงออกที่ง่ามใบและปลายกิ่ง สีเหลืองอมเขียว

ผล ทรงกลมหรือรูปไข่ ปลายแหลม แข็ง เมื่อสุกสีเหลือง ออกดอกเดือน มีนาคม- เมษายน ออกผลเดือน มีนาคม- กรกฎาคม 

การขยายพันธุ์ เพาะเมล็ด 

ประโยชน์  เนื้อไม้ใช้ในอุตสาหกรรมไม้ ทำฟืนและถ่าน เปลือก ใช้ย้อมสี ใบอ่อน กินเป็นผัก  ตะคร้อมีเขตกระจายพันธุ์ในหลายภูมิภาคของไทย  ต่างประเทศพบที่ ศรีลังกา อินเดีย  ภูมิภาคอินโดจีน และอินโดนีเซีย

ข้อมูลจากเว็บwww.wangtakrai.com
P
.
.

ศุกร์ มิ.ย. 15, 2007 9:14 am

Prod Pran เขียน:
เป็นนักเรียนนักศึกษา ก็ อย่าทำงาน จนนาทีสุดท้ายสิ :huh: เวลาพี่ตรวจงานเด็กบางทีเซ็งมาก เพราะสุกเอาเผากิน และไม่ได้ความรู้ เค้กซื้อมานะ
ผิดจริยธรรม :cheesy: ระวังอร่อยเกินอาจารย์สั่งให้ทำเลี้ยงวันเกิดท่าน หนูจะซื้อกันไหวเหรอ :wink:
เคยเจอแบบว่า ส่งการบ้านมา สองฉบับเหมือนกันเป๊ะไหมครับ ไม่ได้พูดถึงเขียนเหมือนกันเป๊ะอย่างเดียว แต่ลายมือเดียวกันด้วยอีกต่างหาก (คนละชื่อ)

ฮ่วย~~~

::004::
Spirit of Eden

ศุกร์ มิ.ย. 15, 2007 10:20 am

ดีใจด้วยน้างับ

: emo045 :

ว่าแต่อร่อยไหมงะ

: emo102 :
Batholomew
~@

ศุกร์ มิ.ย. 15, 2007 2:48 pm

P เขียน:
Prod Pran เขียน:
เคยเจอแบบว่า ส่งการบ้านมา สองฉบับเหมือนกันเป๊ะไหมครับ ไม่ได้พูดถึงเขียนเหมือนกันเป๊ะอย่างเดียว แต่ลายมือเดียวกันด้วยอีกต่างหาก (คนละชื่อ)

ฮ่วย~~~

::004::
อาราย ชายน้อย เป็นอาจารย์มาตั้งนานยังไม่ชินอีกหรอ ::011::

อย่าให้คะแนนเด็กน้อยหล่ะ เดี๋ยวพี่นี้เด็กประเมินให้คะแนนน้อยกว่าปีที่แล้ว จะเสียอันดับที่หนึ่งของภาควิชาไปนะ ::011::
poloplow

เสาร์ มิ.ย. 16, 2007 8:49 pm

ครับ  สำหรับเค้กพอเอาไปโรงเรียนก็เพื่อนก็บอกว่าพอกินได้  ที่บ้านก็บอกว่าพอกินได้เหมือนกันครับ ::001::
Florian

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 8:12 am

Suchan เขียน: ครับ  สำหรับเค้กพอเอาไปโรงเรียนก็เพื่อนก็บอกว่าพอกินได้  ที่บ้านก็บอกว่าพอกินได้เหมือนกันครับ ::001::
อยากกินบ้างอะ  ::001::
Batholomew
~@

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 11:38 am

Florian เขียน:
Suchan เขียน: ครับ  สำหรับเค้กพอเอาไปโรงเรียนก็เพื่อนก็บอกว่าพอกินได้  ที่บ้านก็บอกว่าพอกินได้เหมือนกันครับ ::001::
อยากกินบ้างอะ  ::001::
ซื้อดิพี่ ::020::
Nihil
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 1:05 pm

ยินดีด้วยครับที่พระเจ้าทรงเมตตา

พูดแล้วก็อยากกินเค้กแฮะ  ::013::
ตอบกลับโพส