มีใครอยู่เชียงใหม่บ้าง

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zaliaus

จันทร์ ก.ค. 16, 2007 2:22 pm

ผมจะเริ่มเรียนคำสอน วันอาทิตย์นี้เป็นวันแรกครับ ขอบคุณพระเจ้าที่ให้โอกาส หลังจากเสาะแสวงที่เรียนมาเป็นอาทิตย์ และกว่าจะติดต่อได้...(โทรไปทีไรไม่เคยรับ) วันนี้นึกคึกอะไรไม่รู้ หยิบโทรศัพท์ขึ้นมาเจอเบอร์พอดี เลยลองโทรดูด ปรากฏว่ารับ..เย้ ดีใจ....

ไปอ่านหนังสือก่อน ใกล้สอบแล้ว ....  (T_T)"
saranu1

จันทร์ ก.ค. 16, 2007 6:33 pm

ยินดีด้วยค่ะ
Jeab Agape
~@

จันทร์ ก.ค. 16, 2007 6:38 pm

Zaliaus เขียน: ผมจะเริ่มเรียนคำสอน วันอาทิตย์นี้เป็นวันแรกครับ ขอบคุณพระเจ้าที่ให้โอกาส หลังจากเสาะแสวงที่เรียนมาเป็นอาทิตย์ และกว่าจะติดต่อได้...(โทรไปทีไรไม่เคยรับ) วันนี้นึกคึกอะไรไม่รู้ หยิบโทรศัพท์ขึ้นมาเจอเบอร์พอดี เลยลองโทรดูด ปรากฏว่ารับ..เย้ ดีใจ....

ไปอ่านหนังสือก่อน ใกล้สอบแล้ว ....  (T_T)"
เรียนที่โบสถ์ไหน หรือวัดไหนคร้าบ : xemo029 :

สมาชิกบอร์ดเราที่อยู่เชียงใหม่ คือ The Offspring :cheesy:
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ค. 16, 2007 7:29 pm

ตั้งใจนะครับผม ::001::
Zaliaus

จันทร์ ก.ค. 16, 2007 9:27 pm

Jeab Agape เขียน:
Zaliaus เขียน: ผมจะเริ่มเรียนคำสอน วันอาทิตย์นี้เป็นวันแรกครับ ขอบคุณพระเจ้าที่ให้โอกาส หลังจากเสาะแสวงที่เรียนมาเป็นอาทิตย์ และกว่าจะติดต่อได้...(โทรไปทีไรไม่เคยรับ) วันนี้นึกคึกอะไรไม่รู้ หยิบโทรศัพท์ขึ้นมาเจอเบอร์พอดี เลยลองโทรดูด ปรากฏว่ารับ..เย้ ดีใจ....

เรียนที่โบสถ์ไหน หรือวัดไหนคร้าบ : xemo029 :

สมาชิกบอร์ดเราที่อยู่เชียงใหม่ คือ The Offspring :cheesy:
เรียนที่วัดพระหฤทัย เชียงใหม่ครับ
ปล.น้องเอ๋ ท่านอยู่ คจ.ความหวัง ที่ซึ่งผมไม่ได้ไปเยี่ยมมาเป็นเวลานาน เพราะพี่ท่านสร้างโบสถ์ใหม่ ทั้งใหญ่และไกล งับ
Jeab Agape
~@

จันทร์ ก.ค. 16, 2007 10:31 pm

Zaliaus เขียน:
เรียนที่วัดพระหฤทัย เชียงใหม่ครับ

ปล.น้องเอ๋ ท่านอยู่ คจ.ความหวัง ที่ซึ่งผมไม่ได้ไปเยี่ยมมาเป็นเวลานาน เพราะพี่ท่านสร้างโบสถ์ใหม่ ทั้งใหญ่และไกล งับ
อ๋อ นึกว่าเรียนที่โบสถ์คริสเตียน แล้วคพ.อะไรสอนล่ะ :rolleyes:

แล้วเคยไปมาหาสู่ กับพี่น้องคริสเตียนหรือเปล่า :rolleyes:

อ้อ ที่เชียงใหม่เรารู้จัก ผู้ว่าราชการจังหวัด (คนใหม่ ที่เพิ่งย้ายไปจาก จว.สิงห์บุรี  ) แล้วเกี่ยวอะไรเนี่ย :laugh:
TheOffspring
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 16, 2007 11:04 pm

ไกลหอพี่ แต่ใกล้บ้านผมอ่ะครับ  :grin:
เมื่อก่อนอยู่ในเมือง แต่หมดสัญญาเช่าสถานที่
เค้าเลยซ์้อที่แล้วสร้างอยู่อย่างถาวรที่สันทราย
เหมือนพระเจ้าจัดเตรียมไว้สำหรับผมเลยนะเนี่ย

คาทอลิกเท่าที่รู้ในเชียงใหม่มีเรยีนา มงฟอร์ต พระหฤทัย 3 โรงเรียนติดกันอ่ะครับ
ในเชียงใหม่ส่วนใหญ่จะเป็นโปรเตสแตนท์ครับ  ::001::
Zaliaus

อังคาร ก.ค. 17, 2007 11:33 am

อ๋อ นึกว่าเรียนที่โบสถ์คริสเตียน แล้วคพ.อะไรสอนล่ะ :rolleyes:

แล้วเคยไปมาหาสู่ กับพี่น้องคริสเตียนหรือเปล่า :rolleyes:

อ้อ ที่เชียงใหม่เรารู้จัก ผู้ว่าราชการจังหวัด (คนใหม่ ที่เพิ่งย้ายไปจาก จว.สิงห์บุรี  ) แล้วเกี่ยวอะไรเนี่ย :laugh:
อ๋อ นึกว่าเรียนที่โบสถ์คริสเตียน แล้วคพ.อะไรสอนล่ะ  >>>
>>>>เรียนกับครูคำสอนครับ หลังมิสซา (ครูอาวุโสมากๆ)
แล้วเคยไปมาหาสู่ กับพี่น้องคริสเตียนหรือเปล่า >>>
>>>>ก็ไปมาหาสู่อยู่ทุกวันแหละครับ เช่นไปหาพ่อแม่ และบางทีก็ไปมาหาสู่กับตัวเอง งงปะ
อ้อ ที่เชียงใหม่เรารู้จัก ผู้ว่าราชการจังหวัด (คนใหม่ ที่เพิ่งย้ายไปจาก จว.สิงห์บุรี  ) แล้วเกี่ยวอะไรเนี่ย >>> >>>>เพื่อ??

ปล..พี่ลูกไก่ อยู่โบสถ์วัฒนาหรือเปล่า
แก้ไขล่าสุดโดย Zaliaus เมื่อ อังคาร ก.ค. 17, 2007 11:36 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

อังคาร ก.ค. 17, 2007 12:16 pm

อ๋อ นึกว่าเรียนที่โบสถ์คริสเตียน แล้วคพ.อะไรสอนล่ะ  >>>
>>>>เรียนกับครูคำสอนครับ หลังมิสซา (ครูอาวุโสมากๆ)
แล้วเคยไปมาหาสู่ กับพี่น้องคริสเตียนหรือเปล่า >>>
>>>>ก็ไปมาหาสู่อยู่ทุกวันแหละครับ เช่นไปหาพ่อแม่ และบางทีก็ไปมาหาสู่กับตัวเอง งงปะ
อ้อ ที่เชียงใหม่เรารู้จัก ผู้ว่าราชการจังหวัด (คนใหม่ ที่เพิ่งย้ายไปจาก จว.สิงห์บุรี  ) แล้วเกี่ยวอะไรเนี่ย >>> >>>>เพื่อ??

ปล..พี่ลูกไก่ อยู่โบสถ์วัฒนาหรือเปล่า
++ ผู้อาวุโสคงสอนดีนะ เพราะความรู้แน่นกว่าเด็กๆ :wink:

++ มาจากครอบครัวคริสเตียนเหรอ แล้วไปเรียนคำสอน จะเปลี่ยนนิกายเหรอ :grin:

++ แค่ล้อเล่น ว่ารู้รักพ่อเมืองของท่านนะ  ความจริงก็รู้จักท่านพ่อเมืองคนใหม่ ท่านนี้ ท่าน nice มากๆ :cool:

ปล. ไม่ได้เป็นสมาชิกวัฒนาหรอก พี่เรย์คนสวยฮะเป็นสมาชิก :rolleyes: เจี๊ยบ ไม่ใช่พี่ลูกไก่555 : emo036 : อยู่โบสถ์ ภาคที่ 7 ของเครือสภาฯฮะ
คริสตจักรวัฒนา อยู่ภาค 6 ครับ คริสตจักรที่ 1 เชียงใหม่ อยู่ภาค 1 ครับ : emo036 :
Zaliaus

อังคาร ก.ค. 17, 2007 12:24 pm

ภาคที่ 7... พี่เป็นคนจีนหรือครับ  หรือไม่ก็อยู่โบสถ์สะพานเหลืองหรือครับ (ขี้เกียจเดาแล้ว)
ครับ..ณ ตอนนี้ยังไม่คริดจะเปลี่ยนนิกายหรอกครับ แค่อยากไปเรียนดูครับ เรื่องนั้นให้พระเจ้าจัดการก้อแล้วกัน

ปล.อยู่โบสถ์สายสภาฯเหมือนกันครับ. แต่ไม่บอกหรอกอยู่โบสถ์ไหน อิอิ

Jeab Agape
~@

อังคาร ก.ค. 17, 2007 12:29 pm

Zaliaus เขียน: ภาคที่ 7... พี่เป็นคนจีนหรือครับ   หรือไม่ก็อยู่โบสถ์สะพานเหลืองหรือครับ (ขี้เกียจเดาแล้ว)
ครับ..ณ ตอนนี้ยังไม่คริดจะเปลี่ยนนิกายหรอกครับ แค่อยากไปเรียนดูครับ เรื่องนั้นให้พระเจ้าจัดการก้อแล้วกัน

ปล.อยู่โบสถ์สายสภาฯเหมือนกันครับ. แต่ไม่บอกหรอกอยู่โบสถ์ไหน อิอิ

++ เป็นจีนเตี๊ยะ งับ ไม่ใช่โบสถ์สะพานเหลือง แต่พอหนิดหนมกับหลายๆคน  ส่วนโบสถ์ไหน ไม่บอก เป็นความลับของวงศ์ตระกูล

++ เอาเหอะ โบสถ์ไหน ไม่ทายหรอก เหนื่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ : emo036 :
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ก.ค. 17, 2007 12:40 pm

Zaliaus เขียน: ภาคที่ 7... พี่เป็นคนจีนหรือครับ   หรือไม่ก็อยู่โบสถ์สะพานเหลืองหรือครับ (ขี้เกียจเดาแล้ว)

++ เป็นจีนเตี๊ยะ งับ ไม่ใช่โบสถ์สะพานเหลือง แต่พอหนิดหนมกับหลายๆคน  ส่วนโบสถ์ไหน ไม่บอก เป็นความลับของวงศ์ตระกูล

++ เอาเหอะ โบสถ์ไหน ไม่ทายหรอก เหนื่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ : emo036 :

::011:: น้องเจี๊ยบเขาเป็นลูกไก่หลายโบสถ์เจ้าคะ อย่าพยายามเดาเลย เดี๋ยวแกแว๊บไปโน้นไปนี่ เผลอๆ อาจจะแว๊บมาถึงพัทยา แต่คงจะเป็นชาติหน้าเย็นๆ อ่ะคะ 555555
Batholomew
~@

อังคาร ก.ค. 17, 2007 9:31 pm

:+: seraphim :+: เขียน:

::011:: น้องเจี๊ยบเขาเป็นลูกไก่หลายโบสถ์เจ้าคะ อย่าพยายามเดาเลย เดี๋ยวแกแว๊บไปโน้นไปนี่ เผลอๆ อาจจะแว๊บมาถึงพัทยา แต่คงจะเป็นชาติหน้าเย็นๆ อ่ะคะ 555555
แบบว่าน้องเจี๊ยบเค้าศัตรูเยอะ เลยบอกเราไม่ได้ ::011::
Edwardius

พุธ ก.ค. 18, 2007 5:57 pm

เอ็ดดี้ฮับ เด็กคำสอนววัดพระหฤทัยเชียงใหม่
กำลังรอล้างบาปอยู่ฮับ
ยังไงคุยกันได้

ปล. ไม่เป็นทางการนะฮับ เอ็ดเป็นคนขี้เล่น
Nano Lamp

พุธ ก.ค. 18, 2007 8:28 pm

ผมก็อยู่ครับ
อยู่บนดอย ทางสะเมิงเหนือ
ไม่ค่อยได้มีโอกาสพบผุ้คน
ตอนนี้หน้าฝน เรื่องลงดอยลืมได้เลยครับ
Zaliaus

พุธ ก.ค. 18, 2007 8:31 pm

หวัดดีครับ คุณเอ็ดดี้ หวังว่าคงได้เจอกันนะครับ...

คุณ  Nano Lamp  บนดอยสะเมิงมีเน็ตเล่นด้วยหรือครับ? สงสัย
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 12:57 pm

คุณ  Nano Lamp  บนดอยสะเมิงมีเน็ตเล่นด้วยหรือครับ? สงสัย
พี่นาโน คงใช้สายล่อฟ้า มีทำกระแสไฟฟ้า บนยอดดอย :grin:
Zaliaus

พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 1:03 pm

พี่นาโน คงใช้สายล่อฟ้า มีทำกระแสไฟฟ้า บนยอดดอย :grin:
ระวังโดนฟ้าฝ่าขณะตอบกระทู้ธรรมบนเน็ตนะครับ เดี๋ยวเมืองไทยจะมีมรณสักขีเพิ่มขึ้น : xemo031 :
Nano Lamp

พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 8:57 pm

ระวังโดนฟ้าฝ่าขณะตอบกระทู้ธรรมบนเน็ตนะครับ เดี๋ยวเมืองไทยจะมีมรณสักขีเพิ่มขึ้น : xemo031 :
เขาให้ผมมาประชุมใน กทม. ครับ
นานๆเข้ามาที จันทร์นี้ก็จะกลับไปสถิตที่เดิมแล้วครับ
ไฟฟ้าก็พอปั่นใช้ได้ปิดสามทุ่ม ถ้ามีแขก
ถ้าไม่มีแขก หัวหน้าบอกน้ำมันแพง ปิดทุ่มนึงครับ ตอนนี้มืดช้าเลยปั่นไฟ ทุ่มถึงสองทุ่ม 
ถ้าเจอผมบนบอร์ด โปรดทราบเลยว่า ไม่โพสจากตัวเมืองเชียงใหม่ ก็ กทม. ครับ
Zaliaus

ศุกร์ ก.ค. 20, 2007 11:47 am

รับทราบครับ.
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.ค. 20, 2007 1:30 pm

Nano Lamp เขียน:
เขาให้ผมมาประชุมใน กทม. ครับ
นานๆเข้ามาที จันทร์นี้ก็จะกลับไปสถิตที่เดิมแล้วครับ
ไฟฟ้าก็พอปั่นใช้ได้ปิดสามทุ่ม ถ้ามีแขก
ถ้าไม่มีแขก หัวหน้าบอกน้ำมันแพง ปิดทุ่มนึงครับ ตอนนี้มืดช้าเลยปั่นไฟ ทุ่มถึงสองทุ่ม 
ถ้าเจอผมบนบอร์ด โปรดทราบเลยว่า ไม่โพสจากตัวเมืองเชียงใหม่ ก็ กทม. ครับ
คิดว่าพี่นาโน เป็นแบบคนนี้  http://www.manager.co.th/China/default.html มีไฟฟ้าประจำตัว 555 : emo010 :

ท่าทางคนแถวบ้านพี่นอนกันเร็วจัง ตามทฤษฏีประชากรศาสตร์ จะทำให้ลูกดก คร้าบ : xemo033 :
Nano Lamp

เสาร์ ก.ค. 21, 2007 7:54 pm

โธ่ พี่เจี๊ยบก็เห็นตะเกียงผม ไม่มีวี่แววว่าจะใช้อะไรได้นอกจากน้ำมัน
มนุษย์ไฟฟ้า ผมก็เคยเจอแบบนะครับนี้ตอนเรียน มีช่างแอร์มาซ่อมแอร์
ผมก็ไปยืนดูแล้วเผลอไปจับตะแกรงเข้า สะดุ้งโหยง เลยบอกลุงช่างแอร์ว่าไฟรั่ว
แกก็เอื้อมมือไปจับ แล้วบอกว่าไม่เห็นมีไฟเลย ผมก็ยืนยันว่าถูกไฟดูดจริงๆ
แกมองหน้าผม แล้วควักที่วัดไฟออกมา วัดได้ตั้งร้อยกว่าโวลท์ แกไม่รู้สึก
คงแบบเดียวกัน แต่คนจีนเขาเก่ง เอาประโยชน์มาใช้ได้จากมนุษย์ไฟฟ้า
    ผมอยู่บนดอยพบเห็นอะไรแปลก อยากเล่าเยอะเลย เรื่อง เนต บนดอย
วันหนึ่งมีทีมญี่ปุ่นมา เขามีเครื่องมือที่เห็นแล้วน้ำลายหก
เขาหยิบโน้ตบุคออกมาตั้ง ควักโทรศัพท์มา ต่อสายเข้ากับคอม เล่นเนตได้
ผมก็สงสัยว่า โทรศัพท์เขาต่อติดได้ยังไง ไม่มีสัญญาณ เขาว่าของเขาใช้
สัญญาณจากดาวเทียม รับได้ทั่วโลก  พอใช้ไปสักวัน เขาควักเครื่องปั่นไฟออกมาชาร์จ
โทรศพัท์ของเขาอีก ใช้มือหมุนเอา ที่ชาร์จขนาดเท่าซองบุหรี่สองซองต่อกันเท่านั้น
พอใช้ไปอีกแบตคอมใกล้หมด เขาควักอันสำรองมา แล้วเอาไปชาร์จกับรถยนต์
อะไรจะขนาดนั้น ผมว่าอยู่ไปเขาคงควักเปียโนออกมาเล่นแน่เลย
  เรื่องการเพิ่มประชากร ที่นี่คนทำงานหนัก ไปไหนก็เดินเอา
พอค่ำลง หวัถึงหมอนก็หลับเป็นตายครับ และอีกอย่างคืออากาศเย็น
ไม่ค่อยมีใครยอมออกจากผ้าห่มง่ายๆหรอกครับ
คนที่ในเมือง ไม่ค่อยเหนื่อย นอนไม่หลับง่ายเหมือนคนบนดอยครับ
แต่คนก็แข็งแรงนะครับ คราวหน้าจะเล่าเรื่องการคัดเลือกทารก
พรุ่งนี้ผมก็จะกลับเชียงใหม่แล้ว ว่าจะกัดฟันขึ้นเครื่องโลคอสไปเชียงใหม่
ไปรถทัวร์สี่ห้าร้อย บินไปพันสอง พรรคพวกเขาชวนขึ้นถ้าจะดี
นานๆได้บินสักที ได้ไปขึ้นที่สุวรรณภูมิด้วยนะครับ
ที่นี่มีคนขึ้นเครื่องกันประจำคงนึกขำ แต่ผมตื่นเต้นหน่อยๆนะครับ
แล้วเจอกันอาทิตย์หน้าครับ (ถ้าฝนไม่ตก ได้มานอนในเมือง)

ว่าจะมานอนในเมือง คงได้เล่นเนตบ้างครับ
TheOffspring
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 22, 2007 1:32 pm

สอง สาม วันมาเนี่ย ฝนตกทุกวันเลยครับ  ::015::
Edwardius

พฤหัสฯ. ส.ค. 02, 2007 1:51 am

วันนี้พา Zaliaus ไปวัดพระหฤทัยเชียงใหม่มาฮับ
มิซซาวันนี้มีที่วัดน้อยข้างวัดใหญ่นั่นเอง

กระผมนั้นก็เป็นเด็กคำสอนของพ่อเจ้าวัดท่านเอง (ครูประจำท่านพึ่งหลับไปเมื่อปีที่แล้ว)
ก็เลยมีโอกาสได้เรียนกับพ่อเจ้าวัดตัวเป็นๆ (ลามเป็นขี้กลากเชียว...)
พ่อเจ้าวัดนี้ดูเผินๆ จะไม่ใคร่น่าคุยเล่นด้วยเพราะท่าดูโหดนิด (ส์)
แต่อย่าไปพูดด้วยเชียว ฮาไปสามบ้านแปดบ้านเลยนั่น (เอาเข้าไป)

ปล. อย่าไปหาพ่อเวลาพ่อกินข้างนะฮับ เพราะเดี๋ยวจะได้กินข้างเป็นเพื่อนพ่อ (กระผมโดนมาแล้ว 2 รอบ...อิ่มเชียว)
ปล2. จะล้างบาปเร็วๆ นี้ แต่ติดปัญหาชื่อนักบุญ อยากได้ St. Stephen และก็ชอบ St. Louis Marie Gregnion de Montfort แต่ก็โปรด St. Edward the Martyr (เอาไงดีเนี่ย???)
ปล3. เอาเป็น Stephen Edward Louis Marie Gregnion de Montfort ......... ดีมั๊ย
Zaliaus

พฤหัสฯ. ส.ค. 02, 2007 3:19 pm

: emo036 :
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 02, 2007 3:20 pm

Edwardius เขียน: วันนี้พา Zaliaus ไปวัดพระหฤทัยเชียงใหม่มาฮับ
มิซซาวันนี้มีที่วัดน้อยข้างวัดใหญ่นั่นเอง

กระผมนั้นก็เป็นเด็กคำสอนของพ่อเจ้าวัดท่านเอง (ครูประจำท่านพึ่งหลับไปเมื่อปีที่แล้ว)
ก็เลยมีโอกาสได้เรียนกับพ่อเจ้าวัดตัวเป็นๆ (ลามเป็นขี้กลากเชียว...)
พ่อเจ้าวัดนี้ดูเผินๆ จะไม่ใคร่น่าคุยเล่นด้วยเพราะท่าดูโหดนิด (ส์)
แต่อย่าไปพูดด้วยเชียว ฮาไปสามบ้านแปดบ้านเลยนั่น (เอาเข้าไป)

ปล. อย่าไปหาพ่อเวลาพ่อกินข้างนะฮับ เพราะเดี๋ยวจะได้กินข้างเป็นเพื่อนพ่อ (กระผมโดนมาแล้ว 2 รอบ...อิ่มเชียว)
ปล2. จะล้างบาปเร็วๆ นี้ แต่ติดปัญหาชื่อนักบุญ อยากได้ St. Stephen และก็ชอบ St. Louis Marie Gregnion de Montfort แต่ก็โปรด St. Edward the Martyr (เอาไงดีเนี่ย???)
ปล3. เอาเป็น Stephen Edward Louis Marie Gregnion de Montfort ......... ดีมั๊ย
จับฉลากโลดอ้าย เขียนชื่อม้วนๆใส่กล่อง แล้วจับเอา
Edwardius

พฤหัสฯ. ส.ค. 02, 2007 3:30 pm

ถ้าเอาเงื่อนไขที่ว่าชื่อเล่นผมได้ St. Edward the Martyr ไปแล้ว ก็เหลืออีก 2 ชื่อ ทำไงดี

รักมรณสักขี เสียดายนักเทศน์
Florian

เสาร์ ส.ค. 04, 2007 5:54 pm

จะไปเชียงใหม่
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ส.ค. 05, 2007 4:16 am

Florian เขียน: จะไปเชียงใหม่
ท่านตั้ว ไปฉลองศรัทธา งานอะไรอีกขอรับ :grin:
Edwardius

อาทิตย์ ส.ค. 05, 2007 1:33 pm

หากท่านมาเชียงใหม่    บอกมา
ข้าฯ นั้นจักอาสา          ถ้าว่าง
พาไปเที่ยววัดวา          นครา เชียงใหม่
ไม่ต้องเสียค่าจ้าง        ถ้าพัก ไม่ไกล

ว่าแต่ท่านจักมา          ทำพรือ?
ติดต่อราชการฤๅ        กิจเจ้า
กิจพระ ส่วนตัวหรือ    สิ่งใด ไขมา
ข้าเพียงอยากรู้เขา    รู้เรา ใช่เสือก (แรงไปป่าวเนี่ย)
ตอบกลับโพส