มีเรื่องสงสัยอีกแล้วครับท่าน

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zaliaus

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 6:11 pm

วันก่อนมีรุ่นน้องต่างความเชื่อคนหนึ่งมาเล่าว่า
      "ตอนคุณปู่ของเขาเสียชีวิตลงไม่นาน เขาก้เจอวิญญาณของปู่เค้า บอกว่าแวะมาเยี่ยม เขาเชื่อว่าเป็นวิญญาณของคุณปู่ของเขาจริงๆ"
      เราจะอธิบายเรื่องนี้อย่างไรครับ ผมไม่เข้าใจว่าวิญญาณที่น้องเขาเจอเป็นวิญญาณของปู่จริงๆ หรือเป็นภาพที่ซาตานสร้างขึ้น ถ้าเป็นวิญญาณของปู่จริงๆ ทำไมถึงได้วนเวียนในโลก ไม่ได้มีทูตสวรรค์มารับไปจัดการ(เก็บไว้อีกที่)หรอกหรือ...ทำไมคุณปู่จึงได้สิทธินั้นอ่ะ ที่จะวนเวียนบนโลก
      แต่ถ้าเป็นวิญญาณปลอมๆที่ซาตานสร้างขึ้นก็ไม่ปัญหาครับ อันนี้พอเจ้าใจ..
lordtole

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 6:17 pm

ในความเห็นผม ผมคิดว่า สิ่งที่เห็นคือ ปิศาจมาทำให้มนุษย์เข้าใจผิดครับ วิญญาณจริงๆแล้วน่าจะถูกเก็บไว้ในสถานที่แห่งหนึ่ง ไม่ใช่มาวนเวียนอยู่บนโลกมนุษย์ครับ อย่าลืมนะครับว่า อะไรตกลงมาบนโลกนี้ ซาตานไม่ใช่เหรอครับ ในวิวรณ์ยังพูดเลยว่า ซาตานจะครอบครองโลกนี้ และมันจะคอยทำให้มนุษย์หลงผิดไป
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 6:20 pm

"ข้าพเจ้าเชื่อในพระเจ้าทรงสร้างสรรพสิ่ง ทั้งสิ่งที่เห็นได้ และเห็นไม่ได้"

การที่เรามาเป็นคริสตชนไม่ได้แปลว่าเราต้องอธิบายทุกเรื่องได้
....เพราะบางเรื่องก็เกินความเข้าใจของเรา

สิ่งที่เราทำได้ คือ อธิษฐานกับพระเจ้าว่า

ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น ก็ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์ ::004::

น้องไม่จำเป็นต้อง ยืนยันว่า นั่นคือวิญญาณปู่จริงๆรึเปล่า (และไม่ต้องไปฟันธงด้วยว่า นี่วิญญาณชั่วมาหลอก ::010::)

อย่าได้มีความสงสัยเลย

"เพราะไม่มีสิ่งใดที่พระเจ้าจะทรงกระทำไม่ได้" ลก1:37
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ส.ค. 20, 2007 6:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 6:31 pm

วิญญาณมี อิสระไหมครับ ถ้าวิญญาณมี free will เหมือนกัน เขาสามารถ "ไม่ยอมไป" จนกว่าจะถึงวันพิพากษาได้หรือไม่

ในพระวรสาร วิญญาณของเศรษฐีเคยขออณุญาติอับราฮัมกลับไปเตือนพี่น้อง แต่อับราฮัมไม่ได้บอกว่าเขาไม่มีสิทธิหรือไม่สามารถอณุญาติได้ แต่ท่านตอบว่า ไปก็ไม่มีประโยชน์เพราะเขาไม่เชื่อหรอก

ดังนั้น ถ้าสมมุติวิญญาณมีเหตุผลอื่นที่แค่แวะมาเยี่ยมเฉยๆ เกิดได้รับอณุญาติขึ้นมา ถามว่าเป็นไปได้ไหม คำตอบคือเป็นไปได้

แต่สรุปว่าผมทราบไหมว่าที่จริงวิญญาณปู่เขามาจริงหรือไม่ผมไม่ทราบ แต่ผมอ่านพระคัมภีร์แล้ว เข้าใจว่า สมารถมาได้ถ้าได้รับอณุญาติครับ
holy holy holy

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 9:33 pm

Holy เขียน: วิญญาณมี อิสระไหมครับ ถ้าวิญญาณมี free will เหมือนกัน เขาสามารถ "ไม่ยอมไป" จนกว่าจะถึงวันพิพากษาได้หรือไม่

ในพระวรสาร วิญญาณของเศรษฐีเคยขออณุญาติอับราฮัมกลับไปเตือนพี่น้อง แต่อับราฮัมไม่ได้บอกว่าเขาไม่มีสิทธิหรือไม่สามารถอณุญาติได้ แต่ท่านตอบว่า ไปก็ไม่มีประโยชน์เพราะเขาไม่เชื่อหรอก

ดังนั้น ถ้าสมมุติวิญญาณมีเหตุผลอื่นที่แค่แวะมาเยี่ยมเฉยๆ เกิดได้รับอณุญาติขึ้นมา ถามว่าเป็นไปได้ไหม คำตอบคือเป็นไปได้

แต่สรุปว่าผมทราบไหมว่าที่จริงวิญญาณปู่เขามาจริงหรือไม่ผมไม่ทราบ แต่ผมอ่านพระคัมภีร์แล้ว เข้าใจว่า สมารถมาได้ถ้าได้รับอณุญาติครับ
กระจ่างแจ้งใจมล
lordtole

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 9:54 pm

แล้วเหตุการณ์ ที่วิญญาน หลอกหลอนชาวบ้านอะครับ แบบว่า คนผูกคอตาย หรือ วิญญานอาคาตแค้นที่ถูกฆ่า เพราะเรื่องเหล่านี้มันก็เกิดขึ้นจริง แล้ววิญญานเหล่านั้น ทำไมถึงไม่ไปไหนซะที ยังคงวนเวียนอยู่
Jeab Agape
~@

จันทร์ ส.ค. 20, 2007 10:36 pm

เรื่องวิญญาณ เป็นเรื่องลึกลับ ยากที่จะฟันธง ฮะ : emo038 :
Zaliaus

อังคาร ส.ค. 21, 2007 12:23 pm

Jeab Agape เขียน:
เรื่องวิญญาณ เป็นเรื่องลึกลับ ยากที่จะฟันธง ฮะ : emo038 :
แต่มนุษย์ก็ใฝ่เสียจริง ที่จะหาความลี้ลับนั้น แม้จะกลับแทบตาย....นี่แหละความเป็นมนุษย์ที่เรามี
Edwardius

อังคาร ส.ค. 21, 2007 10:50 pm

กรณีซามูเอลน่าสนใจ

(มาจุดประเด็นเฉยๆ แล้วก็จากไป ชะเอิงเอย)
Phulasso

อังคาร ส.ค. 21, 2007 11:51 pm

เราเคยคุยเรื่องนี้แล้ว
ลองอ่านดูจ้า

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 382#p88382
Dis volentibus

พุธ ส.ค. 22, 2007 12:04 am

lordtole เขียน: แล้วเหตุการณ์ ที่วิญญาน หลอกหลอนชาวบ้านอะครับ แบบว่า คนผูกคอตาย หรือ วิญญานอาคาตแค้นที่ถูกฆ่า เพราะเรื่องเหล่านี้มันก็เกิดขึ้นจริง แล้ววิญญานเหล่านั้น ทำไมถึงไม่ไปไหนซะที ยังคงวนเวียนอยู่
เมื่อตายไปเเล้ว เราต้องไปอยู่ ณ ไฟชำระ ซึ่งเป็นรูปร่างอย่างไรไม่อาจทราบได้
เเต่มาเซอร์เคยบอกไว้ว่าวิญญาณพวกที่เราเห็นๆเนี่ย ก็คือวิญญาณในไฟชำระนั่นเเหล่ะค่ะ มาขอส่วนบุญ
เราก็มิสซาอุทิศแด่วิญญาณเขาไป เเต่ที่มาร้ายๆ ก็มีเหมือนกัน น่าจะเป็น (อันนี้เป็นเเค่ทฤษฎี)
- พวกจิตชั่ว หรือพวกชั่วๆที่ไปอยู่ในนรกเเล้ว
- วิญญาณในไฟชำระที่กำลังชำระเเต่ก็ยังมีความอาฆาตอยู่
:angel:
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 22, 2007 12:39 am

Ecclesia เขียน:
lordtole เขียน: แล้วเหตุการณ์ ที่วิญญาน หลอกหลอนชาวบ้านอะครับ แบบว่า คนผูกคอตาย หรือ วิญญานอาคาตแค้นที่ถูกฆ่า เพราะเรื่องเหล่านี้มันก็เกิดขึ้นจริง แล้ววิญญานเหล่านั้น ทำไมถึงไม่ไปไหนซะที ยังคงวนเวียนอยู่
เมื่อตายไปเเล้ว เราต้องไปอยู่ ณ ไฟชำระ ซึ่งเป็นรูปร่างอย่างไรไม่อาจทราบได้
เเต่มาเซอร์เคยบอกไว้ว่าวิญญาณพวกที่เราเห็นๆเนี่ย ก็คือวิญญาณในไฟชำระนั่นเเหล่ะค่ะ มาขอส่วนบุญ
เราก็มิสซาอุทิศแด่วิญญาณเขาไป เเต่ที่มาร้ายๆ ก็มีเหมือนกัน น่าจะเป็น (อันนี้เป็นเเค่ทฤษฎี)
- พวกจิตชั่ว หรือพวกชั่วๆที่ไปอยู่ในนรกเเล้ว
- วิญญาณในไฟชำระที่กำลังชำระเเต่ก็ยังมีความอาฆาตอยู่
น้องเจนเค้ามีประสบการณ์เจ้าค่ะ อิอิ หุหุ เน๊อะ ตัวเอง : xemo016 : : xemo016 :
Edwardius

พุธ ส.ค. 22, 2007 2:16 am

อันเราก่อนล้างบาปนั้น    ดูอาทิตย์จันทร์
พยากรณ์นานนับปี
จิตวิญญาณนั้นมากมี      ระวังให้ดี
ส่วนมากช่วยร้ายแท้นา
เหตุด้วยมิใช่เจ้าฟ้า        เป็นทาสปาปา
รับใช้ซาตานหลอกเรา
แนะท่านทั้งหลายตื่นเฝ้า  ภาวนาเขาเรา
ให้รอดปลอดซึ่งภยันต์
บัดนี้เราละสิ่งนั้น          ด้วยพระพรอนันต์
เราจึงลุรอดปลอดภัย
วอนพระโปรดเกื้อหนุนให้    ทั้งบ้านข้าไซร้
ได้แจ้งด้วยปรีชาญาณ
จากแดนวิสุทธิ์สถาน      ขอพระประทาน
ความรอดแก่ข้าฯ นี้เอย
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 22, 2007 2:40 am

ก็อาจเป็นไปได้ ที่วิญญาณปู่จะมาเยี่ยม 
คือถ้าเขาเป็นชาวสวรรค์แล้ว  สถานะก็คงคล้าย ๆ เทวดา
ไปไหนมาไหนได้สะดวก  จะกลับมาเยี่ยมลูกหลานก็เป็นไปได้ 

ก็ถ้าไม่มีอะไรร้าย ๆ หรือทำให้ความเชื่อไขว้เขว้  ก็อย่าไปกังวลอะไรมากมายเลยค่ะ
ก็จงชื่นชมยินดี  คุณปู่รักเราเลยมาเยี่ยม  ลูกหลานจะได้สบายใจว่าปู่เราไปสบายแล้วนะ
ถึงมาเยี่ยมเราได้  ดูร่าเริงสุขภาพดี  พระเมตตาเรา  ให้เราได้รู้ว่าปู่อยู่สบายดี

แต่ถ้ามาแล้วทำให้ความเชื่อไขว้เขว้  เช่นบอกว่า...อยากกินหูฉลาม หรือ เป๋าฮื้อน้ำแดง
เผาเงินกงเต๊กไปให้หน่อย  ตังไม่มีใช้....
ไอ้เนี่ย....ตัวปลอมแหง๋ ๆ  อยู่บนสวรรค์เขาไม่กินกันแล้วย่ะ  ปู่ศาจ บู ๆ ๆ    : xemo016 :
Dis volentibus

พุธ ส.ค. 22, 2007 8:24 pm

~KaThaRoS~ เขียน:
Ecclesia เขียน:
น้องเจนเค้ามีประสบการณ์เจ้าค่ะ อิอิ หุหุ เน๊อะ ตัวเอง : xemo016 : : xemo016 :
หวายๆๆๆ เเต่หนูก็ยังไม่เจอสยดสยองเท่าคุณพี่เชอร์ริชนะคะ
ประเภทส่องกระจกเเล้วเห็นตัวเองผมดำยาวชุดขาว ทั้งๆที่ตัวเองผมเเดงรวบเสื้อเหลืองเนี่ย : emo036 :

ขอขอบพระคุณ ไม้กางเขนไซด์พระคาร์ดินัล (ไม้กางเขนคู่ชีพ), นําเสก1ขวด, บทไล่ผี, พระคุณเจ้าเกรียงศักดิ์
(ที่ท่านช่วยหัวเราะทำให้หายฝ่อไประยะหนึ่ง)
เเละที่สำคัญที่สุด ขอบพระคุณพระเจ้าเเละเเม่พระ ที่ทรงปกป้องพวกลูกๆจากจิตชั่วช้าทั้งหลายเเหล่
แก้ไขล่าสุดโดย Ecclēsia เมื่อ พุธ ส.ค. 22, 2007 8:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส