เชิญอ่านพระคัมภีร์วันอาทิตย์ 23 มกราคม 2005

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Prod Pran
Defender of lawS

อาทิตย์ ม.ค. 23, 2005 7:08 am

สำหรับคาทอลิก เป็นสัปดาห์ที่ ๓ เทศกาลธรรมดา

บทอ่านจากพระ กิตติคุณ ( วรสารนักบุญ ) มัทธิว

4:12 ครั้นพระเยซูทรงทราบข่าวว่ายอห์นถูกจำไว้แล้ว พระองค์ก็เสด็จไปยังแคว้นกาลิลี
4:13 แล้วย้ายที่ประทับจากเมืองนาซาเร็ธไปที่เมืองคาเปอรนาอุม ซึ่งอยู่ริมทะเลสาบที่เขตเผ่าเศบูลุนและนัฟทาลี
4:14 เพื่อจะสำเร็จตามพระวจนะ ซึ่งตรัสไว้โดยอิสยาห์ผู้เผยพระวจนะว่า
4:15 แคว้นเศบูลุนและแคว้นนัฟทาลี ทางข้างทะเลฟากแม่น้ำจอร์แดนข้างโน้น คือกาลิลี แห่งบรรดาประชาชาติ
4:16 ประชาชนผู้นั่งอยู่ในความมืด ได้เห็นความสว่างยิ่งใหญ่ และผู้ที่นั่งอยู่ในแดนและเงาแห่งความตาย ก็มีความสว่างขึ้นส่องถึงเขาแล้ว
4:17 ตั้งแต่นั้นมา พระเยซูได้ทรงตั้งต้นประกาศว่า "จงกลับใจเสียใหม่ เพราะว่าแผ่นดินสวรรค์ {มีความหมายอย่างเดียวกับแผ่นดินของพระเจ้า ดู มาระโก:} มาใกล้แล้ว"
4:18 ขณะที่พระองค์ทรงดำเนินอยู่ตามชายทะเลกาลิลี ก็ทอดพระเนตรเห็นพี่น้องชาวประมงสองคน คือซีโมนที่เรียกว่าเปโตร กับอันดรูว์น้องชาย กำลังทอดแหอยู่ที่ทะเลสาบ
4:19 พระองค์ตรัสกับเขาว่า "จงตามเรามาเถิด และเราจะตั้งท่านให้เป็นผู้หาคนดั่งหาปลา"
4:20 เขาทั้งสองได้ละแหตามพระองค์ไปทันที
4:21 ครั้นพระองค์เสด็จต่อไป ก็ทอดพระเนตรเห็นพี่น้องอีกสองคน ชื่อยากอบ บุตรเศเบดี กับยอห์นน้องชายของเขากำลังชุนอวนอยู่ในเรือกับเศเบดีบิดาของเขา พระองค์ได้ทรงเรียกเขา
4:22 ในทันใดนั้น เขาทั้งสองก็ละเรือและลาบิดาของเขาตามพระองค์ไป
4:23 พระเยซูได้เสด็จไปทั่วแคว้นกาลิลี ทรงสั่งสอนในธรรมศาลาของเขา ทรงประกาศข่าวประเสริฐเรื่องแผ่นดินของพระเจ้า และทรงรักษาโรคภัยไข้เจ็บของชาวเมืองให้หาย

------------------>>: อ่านและภาวนาว่าพระเจ้าทรงตรัสอะไรกับพวกเราบ้าง เชิญแบ่งปัน
Prod Pran

อาทิตย์ ม.ค. 23, 2005 7:22 am

ข้อคิด

เป็นเรื่องน่าเศร้าที่ผู้เชื่อในพระเยซูคริสต์เจ้าในเวลานี้ได้แบ่งแยกออกเป็นหลายนิกาย

-ออเทอร์ด๊อกซ์ แยกไปเมื่อ ค.ศ.1054
-คาทอลิก
-โปรเตสแตนต์ แยกจากคาทอลิก ค.ศ. 1517

>>:ในกลุ่มโปรเตสแตนต์ แยกเป็นคณะย่อยๆทั่วโลก อีกหลาย ร้อย กลุ่ม
:'(
>>: ยังมีคริสตชนอีกหลายกลุ่ม ประกาศว่า ไม่ได้เป็น ออเทอร์ด๊อกซ์ หรือคาทอลิก หรือ คณะย่อยของ โปรเตสแตนต์ ???

>: จนลืมคิดถึง ความเป็นหนึ่งเดียวกันในพระกายของพระคริสต์ ลืมว่าพระเยซูคริสต์เจ้าพระมหาไถ่ของเรา ทรงถ่อมพระกายถวายพระองค์เองเป็นเครื่องบูชาที่มีชีวิต ทรงเป็นลูกแกะของพระเจ้า พระโลหิตของพระองค์ นำมนุษย์ กลับคืนดีกับพระเจ้า

>>>: ท่านอัครทูตเปาโลเอง ก็ได้เตือนสติ ชาวโครินธ์สมัยนั้น ที่ทุ่มเถียงกัน เรื่องการเป็นสาวกของใคร เช่น ฉันเป็นศิษย์ของเปาโล ฉันเป็นศิษย์อพอลโล ฉันเป็นศิษยของเคฟาส ...แท้จริงแล้วทุกๆคน เป็นศิษย์ของพระเยซูต่างหาก ผู้เชื่อทุกคนเป็นสาวก/ศิษย์ของพระเยซู

เนื่องจากสัปดาห์นี้เป็นสัปดาห์อธิษฐานภาวนาเพื่อเอกภาพสากล ขอเชิญชวนพวกเราภาวนาการเป็นหนึ่งเดียวกันในพระกายของพระคริสต์
Prod Pran

อาทิตย์ ม.ค. 23, 2005 7:25 am

ในความเชื่อหลากกลุ่มคณะหรือนิกาย ในขบวนเอกสัมพันธ์ ได้ยึดหลักข้อเชื่อ (หมายถึงประกาศความเชื่อความศรัทธาดังนี้

๑ เชื่อในเรื่องตรีเอกภาพ(คาทอลิก) หรือตรีเอกานุภาพ (โปรเตสแตนต์) คือ
-พระบิดา คือ พระผู้สร้าง
-พระบุตร คือ ผู้ทรงไถ่
-พระจิต(คาทอลิก)หรือพระวิญญาณบริสุทธิ์ (โปรเตสแตนต์) คือ ผู้สถิตและช่วยมนุษย์
๒ เชื่อในสากลคริสตจักรบริสุทธิ์ซึ่งมีพระเยซูคริสต์เป็นประมุข และเชื่อในการร่วมสมานฉันท์
ระหว่างธรรมิกชน
๓ เชื่อว่ามีวันพิพากษามนุษย์ทุกคนทั้งผู้ที่มีชีวิตอยู่และผู้ที่ตายไปแล้วต้องกลับมารับการพิพากษาพร้อมกัน
๔ เชื่อว่ามีสวรรค์นิรันดร
นอกจากนี้ก็ยอมรับหลักข้อเชื่อสากลร่วมกัน ๓ บท คือ หลักข้อเชื่อของอัครสาวก (Apostles
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 23, 2005 6:33 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
P
.
.

อาทิตย์ ม.ค. 23, 2005 8:03 am

Prod Pran เขียน: [>>: ยังมีคริสตชนอีกหลายกลุ่ม ประกาศว่า ไม่ได้เป็น ออเทอร์ด๊อกซ์ หรือคาทอลิก หรือ คณะย่อยของ โปรเตสแตนต์ ???
แง โดนว่าอ่ะ ... ก็ศาสนจักรประกาศอย่างนั้นนี่ครับ ไม่ใช่ความผิดของผมนะ

:'( :'(

ปล. (seriously)
1. เทศกาลธรรมดาคืออะไรเหรอครับ
2. "หยุดข้อเชื่อ(ประกาศความเชื่อ)" แปลว่าอะไรเหรอครับ แปลว่าไม่เชื่อแล้วหรือแปลว่าเชื่อครับ (งง ขอโทษด้วยนะครับ อันนี้ซีเรียส)
3. คริสตจักรเอกสัมพันธ์ มีใครบ้างครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 23, 2005 8:07 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อาทิตย์ ม.ค. 23, 2005 10:29 pm

อ่านอันนี้ดูนะครับ :D เป็นการอธิบายพระวรสารบทดังกล่าวอย่างละเอียดดีทีเดียว
*no1
http://www.catholic.or.th/homily/goodne ... ek002.html
spirit

อาทิตย์ ม.ค. 23, 2005 11:56 pm

P เขียน:
Prod Pran เขียน: [>>: ยังมีคริสตชนอีกหลายกลุ่ม ประกาศว่า ไม่ได้เป็น ออเทอร์ด๊อกซ์ หรือคาทอลิก หรือ คณะย่อยของ โปรเตสแตนต์ ???
แง โดนว่าอ่ะ ... ก็ศาสนจักรประกาศอย่างนั้นนี่ครับ ไม่ใช่ความผิดของผมนะ

:'( :'(

ปล. (seriously)
1. เทศกาลธรรมดาคืออะไรเหรอครับ
2. "หยุดข้อเชื่อ(ประกาศความเชื่อ)" แปลว่าอะไรเหรอครับ แปลว่าไม่เชื่อแล้วหรือแปลว่าเชื่อครับ (งง ขอโทษด้วยนะครับ อันนี้ซีเรียส)
3. คริสตจักรเอกสัมพันธ์ มีใครบ้างครับ
หยุดคิดว่า เขาว่าเราก็ไม่เจ็บนะคะคุณพี เพราะไปคิด มันเลยรู้ว่าใครว่าเรา จะมอร์มอน หรือพยาน ก็เชื่อในพระเจ้าองค์เดียวกัน ดังคห ข้างบนได้กล่าว
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 24, 2005 12:33 am

เพราะฉะนั้นเราถึงมีบอร์ดนี้ขึ้นมางัยคะ

เพื่อความเป็นหนึ่งเดียวกันในองค์พระคริสตเจ้า
P
.
.

จันทร์ ม.ค. 24, 2005 2:20 am

เป็นหนึ่งๆๆ ดีๆๆๆ (คิดถึงพระเยซูกลุ้มใจชาวบ้านทะเลาะกัน เราเห็นเพื่อนทะเลาะกันยังกลุ้มมาหลายเดือนเลย ;D)

ปล. ยังไม่ทราบเลยครับว่าเทศกาลธรรมดาคืออะไร
ปล๒. โห ทะเลสาบกาลิลี ใหญ่จังเลยแฮะ กว้าง๑๓ กิโล .... ขอบคุณคุณโฮลี่ครับ สำหรับลิ้งค์
Jeab Agape
~@

จันทร์ ม.ค. 24, 2005 9:14 am

P เขียน: เป็นหนึ่งๆๆ ดีๆๆๆ (คิดถึงพระเยซูกลุ้มใจชาวบ้านทะเลาะกัน เราเห็นเพื่อนทะเลาะกันยังกลุ้มมาหลายเดือนเลย ;D)

ปล. ยังไม่ทราบเลยครับว่าเทศกาลธรรมดาคืออะไร
ปล๒. โห ทะเลสาบกาลิลี ใหญ่จังเลยแฮะ กว้าง๑๓ กิโล .... ขอบคุณคุณโฮลี่ครับ สำหรับลิ้งค์

แหม ทั่นพี่เอี้ย ไปกลุ้มทำไม เราทำหน้าที่เรา พระเจ้าทรงทำหน้าที่พระองค์ พระเยซูคริสต์ ทำดีที่สุดแล้วคนส่วนใหญ่ยังไม่เชื่อเลย คิดถึงเพลงพี่เบิร์ด กับพี่เสก ว่า "อมพระมาพูดก็ไม่เชื่อ "

>>: พี่พีพี ชักช้า น้องเจี๊ยบตอบเอง ว่า "เทศกาลธรรมดา" ก็ไม่ใช่เทศกาลพิเศษไงคั๊บ *wae

ปฏิทินของคาทอลิก ค่อนข้างจะละเอียดมาก เรื่องสัปดาห์ต่างๆ ทั้งนี้เพื่อจะได้ร่วมศาสนพิธีอย่างมีความหมาย

เช่น

มกราคม วันที่ 1 สมโภชพระนางมารีย์พระชนนีพระเป็นเจ้า (วันขึ้นปีใหม่ )
วันอาทิตย์ที่ ๒ สมโภชพระคริสตเจ้าแสดงองค์
วัที่ ๓-๘ มกราคม เทศกาล พระคริสตสมภพ
วันอาทิตย์ที่ ๙ มกราคม ฉลองพระคริสตเจ้าล้างบาป

วันที่ ๑๐มกราคม ถึง อังคารที่ ๘ กุมภาพันธ์ เป็นเทศกาลธรรมดา
แล้ววันที่ ๙ กุมภาพันธ์ วันพุธรับเถ้า และเริ่มเทศกาลมหาพรต ( วันตรุษจีนด้วย )

วันอาทิตย์ ๑ ๓ กุมภาพันธ์ เริ่ม สัปดาห์ที่ ๑ เทศกาลมหาพรต
.
.
ต่อไป ๕ สัปดาห์ --------> เข้าสัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์

จากนั้นไป เทสกาลปัสกา อีก ๗ สัปดาห์
แล้วมาขึ้นเทศกาลธรรมดา เทศกาลธรรมดามีทั้งหมด ๓๔ สัปดาห์
แล้วมาเข้าเทศกาลเตรีมรับเสด็จพระคริสตเจ้า ซึ่งมีทั้งหมด ๔ สัปดาห์

ที่ NJ กล่าวมาทั้งหมด เป็นของคริสตังฮับ ไม่ใช่นู๋เก่งหรอกฮับ พอดีพ่อเจ้าเว็บให้ของขวัญคริสตมาสปีนี้
เป็น ไบเบิล ไดอารี 2005 จึงใช้เป็นคู่มือภาวนาก่อนนอนทุกคืนฮับ ???
Jeab Agape
~@

จันทร์ ม.ค. 24, 2005 9:22 am

P เขียน:
แหมๆๆ พี่ พี ก็ทะเลสาบ นะฮะ ไม่ใช่ บ่อกาลิลี หรือ ห้วย กาลิลี หรือหนองกาลิลี หรือ บึงกาลิลี :D
ทะเลก็ใหญ่สิกั๊บ 8) แต่ยังไง ก็ไม่ใช่ใหญ่ที่สุดในโลกนี่ ที่ สหรัฐ และแคนาดา ยังมี Lake ใหญ่ๆกว่านะฮับ :o :-*
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ จันทร์ ม.ค. 24, 2005 9:24 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

จันทร์ ม.ค. 24, 2005 1:12 pm

ครายจะปายรู้ล่ะ NJ ว่าทะเลสาบจะใหญ่ขนาดนั้น เราก็นึกว่า เล็กๆ เห็นข้ามไปๆมาๆกันหนุกหนาน
;D

แท้งกิ้วหลายๆเด้อสำหรับคำอธิบายเรื่องเทศกาลธรรมดา พี่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคาทอลิกปฏิทินมีอะไรมากมายขนาดนี้ (เจ๋งๆๆ แต่ จำไม่ไหวแฮะ) รู้ไว้ก็ดีนะเนี่ย (จะได้โม้กับชาวบ้านเค้าถูก)
spirit

จันทร์ ม.ค. 24, 2005 4:17 pm

>>: พี่พีพี ชักช้า น้องเจี๊ยบตอบเอง ว่า "เทศกาลธรรมดา" ก็ไม่ใช่เทศกาลพิเศษไงคั๊บ *wae

ปฏิทินของคาทอลิก ค่อนข้างจะละเอียดมาก เรื่องสัปดาห์ต่างๆ ทั้งนี้เพื่อจะได้ร่วมศาสนพิธีอย่างมีความหมาย

เช่น

มกราคม วันที่ 1 สมโภชพระนางมารีย์พระชนนีพระเป็นเจ้า (วันขึ้นปีใหม่ )
วันอาทิตย์ที่ ๒ สมโภชพระคริสตเจ้าแสดงองค์
วัที่ ๓-๘ มกราคม เทศกาล พระคริสตสมภพ
วันอาทิตย์ที่ ๙ มกราคม ฉลองพระคริสตเจ้าล้างบาป

วันที่ ๑๐มกราคม ถึง อังคารที่ ๘ กุมภาพันธ์ เป็นเทศกาลธรรมดา
แล้ววันที่ ๙ กุมภาพันธ์ วันพุธรับเถ้า และเริ่มเทศกาลมหาพรต ( วันตรุษจีนด้วย )

วันอาทิตย์ ๑ ๓ กุมภาพันธ์ เริ่ม สัปดาห์ที่ ๑ เทศกาลมหาพรต
.
.
ต่อไป ๕ สัปดาห์ --------> เข้าสัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์

จากนั้นไป เทสกาลปัสกา อีก ๗ สัปดาห์
แล้วมาขึ้นเทศกาลธรรมดา เทศกาลธรรมดามีทั้งหมด ๓๔ สัปดาห์
แล้วมาเข้าเทศกาลเตรีมรับเสด็จพระคริสตเจ้า ซึ่งมีทั้งหมด ๔ สัปดาห์

ที่ NJ กล่าวมาทั้งหมด เป็นของคริสตังฮับ ไม่ใช่นู๋เก่งหรอกฮับ พอดีพ่อเจ้าเว็บให้ของขวัญคริสตมาสปีนี้
เป็น ไบเบิล ไดอารี 2005 จึงใช้เป็นคู่มือภาวนาก่อนนอนทุกคืนฮับ ???

นี่หากไม่รู้จักน้องเจี๊ยบว่าเป็นคริสเตียน พี่ฟ้าคงนึกว่าน้องเจี๊ยบเป็น คาทอลิกแล้วนะเนี่ย

มีคู่มือ แสดงว่าน้องเจี๊ยบมี 4 มือแล้วใช่มั๊ย // *lick *gg อิอิ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร ม.ค. 25, 2005 1:34 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran

อังคาร ม.ค. 25, 2005 9:32 pm

ช่วงนี้ คนเข้ามาโพสต์กันคึกคัก น้องเจี๊ยบคงอ่านไม่ทัน ยิ่งมัวแต่สะกดอยู่อีก

พี่พีพีเอง ก็ อ่านไม่ทันค่ะ :o ;D
ตอบกลับโพส