เกี่ยวกับถ้ำพระกุมาร

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

เสาร์ ธ.ค. 08, 2007 9:31 pm

คือ ในการจัดถ้ำพระกุมาร น่ะครับ ปกติมีแบบ ธรรมเนียมอะไรไม่ครับจัด เช่น องค์นี้วางนั้น องค์นี้วางตรงนี้ อะไรทำนองนี้อ่ะครับ และสถานที่วาง นี้คือให้วางตามสะดวกหรืออะไรครับ  :angel: แล้วก็เมื่อจัดตั้งแล้วต้องมี การทำตามประเพณีอะไรหรือเปล่าครับ ช่วยอธิบายให้ฟังด้วยนะครับ หรือใครมีรูปถ้ำพระกุมาร ที่สามารถนำมาเป็นแบบ ในการจัดตั้งได้ก็กรุณาบอกหรือแสดงให้เห็นด้วยนะครับ  :angel: ขอบบพระคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อาทิตย์ ธ.ค. 09, 2007 1:00 am

จริงๆมีแค่คอมม่อนเซนต์เช่นให้พระกุมารดูเด่นสุด ให้แม่พระและนักบุญยอแซฟอยู่ขางๆ ที่เหลือก็กระจายกันไปแบบไม่ให้บังพระกุมาร
kohtheboy

จันทร์ ธ.ค. 10, 2007 12:02 am

ทำแบบไหนก้อได้คับ แล้วแต่คนทำ
เมื่อทำเสดแล้วต้องมีเทียนว่า 2 ข้างด้วยคับ

ถ้าใครทำแล้ว ถ่ายรูปมาชมกันบ้างนะ

รูปภาพ
ตอบกลับโพส