เอ...ขอโทษครับช่วยบอกผมที

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
jimseason

อังคาร ธ.ค. 11, 2007 2:27 am

คือว่าเรื่องของบทสวดน่ะครับ ผมอยากรู้
-บทสวดก่อนอาหาร
-บทสวดก่อนนอน
-แล้วก็บทสวดหลังอาหารน่ะครับ
เพราะว่าผมไม่รู้เลยว่าจะใช้บทสวดแบบใหนดี
ช่วยหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 11, 2007 9:21 am

บทสวดก่อนอาหาร

พระสวามีเจ้าข้า โปรดอวยพระพรข้าพเจ้า และอาหารที่กำลังจะรับประทานนี้ อาแมน

บทสวดหลังอาหาร

ขอโมทนาพระคุณ โอ้พระเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพ ดำรงชีพ และเสวยราชย์ตลอดนิรันดร อาแมน

บทสวดก่อนนอน ... จะสวดอะไรก็ได้นะคับ
เช่น บทวันทามารีอา, ข้าแต่พระบิดา, หรืออะไรก็ได้ครับ
Batholomew
~@

อังคาร ธ.ค. 11, 2007 9:26 am

บทสวดก่อนอาหาร
พระสวามีเจ้าข้า โปรดอวยพรแก่ข้าพเจ้า และอาหารที่จะรับประทานนี้ เดชะพระนาม, พระบิดา, และพระบุตร,และพระจิต .อาแมน

บทสวดก่อนนอน (อันนี้ผมว่าใช้บทภาวนาค่ำก็ได้ครับ อ้างอิงของพี่ Seraphim)
:+: seraphim :+: เขียน: บทภาวนาเวลาค่ำ

เดชะพระนาม......

เชิญเสด็จมา พระจิตเจ้าข้า ฯลฯ

ข้าแต่พระเป็นเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพและเจริญตลอดนิรันดร พระบิดา พระบุตร และพระจิต พระองค์ทรงความไพศาลสถิตทุกแห่งหน ดังนั้นก่อนจะพักผ่อน ข้าพเจ้าขอกราบเฉพาะพระพักตร์เพื่อถวายสักการะนมัสการพระองค์

พระเจ้าข้า ข้าพเจ้านมัสการพระองค์ รักพระองค์ สรรเสริญพระองค์ ถวายพรแด่พระองค์ พระองค์คือพระบิดาใจเมตตากรุณา พระเป็นเจ้าผู้บำบัดความทุกข์ยากทั้งปวง พระผู้ประสาทพระคุณานุคุณ โปรดรับความกตัญญูรู้คุณของข้าพเจ้า เพราะพระคุณนานาที่ทรงประสาทให้ เฉพาะอย่างยิ่งพระคุณที่ข้าพเจ้าได้รับวันนี้ พระเจ้าข้า

พระสวามีเจ้าข้า ข้าพเจ้ายังหาได้ตอบแทนพระทัยดี สุดพรรณาของพระองค์นั้นโดยสมควรไม่ แทนที่จะรู้พระคุณข้าพเจ้ากลับแสดงใจดำ ใจเนรคุณ ทำเคืองพระทัยไม่หยุดหย่อนทั้งๆ ที่พระองค์ยังประทานพระคุณนานาแก่ข้าพเจ้าอยู่

โปรดส่องสว่างจิตใจของข้าพเจ้าเถิด พระเจ้าข้า ข้าพเจ้าได้ทราบจำนวน และความหนักเบาของบาปที่ได้กระทำ โปรดเผาดวงใจข้าพเจ้าด้วยไฟแห่งความรัก จะได้ระทมด้วยความทุกข์ถึงบาป

(ณ ที่นี้ จงพิจารณามโนธรรมให้รู้ว่า ได้ทำบาปอะไรไว้บ้างในวันนี้..... ด้วยความคิด วาจา กิจการ การละเลย...ผิดต่อพระเป็นเจ้า เพื่อนมนุษย์ และตนเอง..... จงคำนึงให้ซึ้งถึงบาปที่เคยทำบ่อยๆ )

พระเจ้าข้า เมื่อมองดูบาป ข้าพเจ้ารู้สึกละอายใจเหลือประมาณ เดชะพระบารมีแห่งพระเยซูคริสตเจ้า ทรงพระกรุณายกบาปแก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด ข้าพเจ้าเกลียดชังมันเพราะมันทำช้ำใจพระองค์ ข้าพเจ้าจะไม่ทำมันอีกต่อไป ทั้งจะหนีโอกาสบาป และทำการใช้โทษด้วยพระเจ้าข้า

ข้าแต่พระบิดา..........

วันทามารีอา............

ข้าพเจ้าเชื่อถึงพระเป็นเจ้า.............

บทแสดงความเชื่อ............

บทแสดงความไว้ใจ.............

บทแสดงความรัก.................

บทแสดงความทุกข์...............

พระสวามีเจ้าข้า โปรดประสาทพระพรและพระหรรษทาน แด่สมเด็จพระสันตะปาปา พระสังฆราช ประเทศชาติ รัฐบาล บิดามารดา ญาติมิตรและศัตรู ตลอดจนบุคคลที่ข้าพเจ้าควรภาวนาอุทิศแก่เขา ขอทรงแนะนำทุกท่านตามแนวทางความรอดด้วยเถิดพระเจ้าข้า

ข้าพเจ้ายังอ้อนวอนอุทิศแก่ข้าบริการทั้งชายหญิงของพระองค์ ผู้ที่กำลังทนทุกข์อยู่ในไฟชำระ ทรงพระกรุณายกบาปของเขาและโปรดให้เขาเข้าสู่สำนักความบรมสุข อันเขาใฝ่ฝันรอคอยนั้นเถิด พระเจ้าข้า

พระคุณทั้งหลายนี้ ข้าพเจ้าวิงวอนขอดดยอาศัยพระสวามีเยซูคริสตเจ้า ผู้ดำรงชีพและเสวยราชน์พร้อมกับพระองค์ ร่วมกับพระจิตตลอดนิรันดร อาแมน

พระนางพรหมจารี มารดาของพระเจ้า นักบุญองศ์อุปถัมภ์ และนักบุญทั้งหลาย โปรดเสนอวิงวอนพระสวามีเยซูคริสตเจ้าเพื่อเรา อารักชเทวดา โปรดคุ้มครองแนะนำเราตามทางความรอดด้วยเถิด อาแมน

ขอพระสวามีผู้ทรงสรรพานุภาพ และเมตตากรุณา พระบิดา พระบุตร และพระจิต จงประทานคืนอันสงบ และปลายทางอันเป็นสุขแก่ชาวเราด้วยเทอญ อาแมน

(ต่อไปนี้จะสวด บทร่ำวิงวอน (ลีตานีอา) พระแม่เจ้าก็ได้)

บทสวดหลังอาหาร
ขอโมทนาพระคุณ โอ้พระเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพ ดำรงชีพ และเสวยราชย์ตลอดนิรันดร อาแมน

บทสวดอื่น ๆ ลองไปดูได้ที่นี่ีนะครับ http://www.go.to/catholic
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 11, 2007 1:25 pm

mapisit
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 11, 2007 8:45 pm

ก่อนนอนเหรอ

เราว่าสวดบท "ข้าแต่อารักขเทวดา พระเป็นเจ้าทรงกรุณามอบข้าพเจ้าไว้ในอารักขาของท่าน
โปรดส่องสว่างพิทักษ์รักษา และคุ้มครองข้าพเจ้าตามทางความรอด ณ คืนนี้ด้วยเทอญ อาแมน"

เราชอบสวดตอนเป็นเด้ก หลับสบายเลย ปัจจุบันก็ยังสวดอยู่
taiyo

อังคาร ธ.ค. 11, 2007 11:40 pm

สวดบท เยซู มารีอา ยอแซฟครับ  ::011::
jimseason

อังคาร ธ.ค. 11, 2007 11:46 pm

เอแต่ว่านะ จำบทสวดไม่ได้อ่าครับ ทำไงดี รู้สึกว่ายาวจังเลย
ทำไมเก่งจังเลยที่จำได้
แล้วทำไงจะจำได้ ครับ ช่วยสอนหน่อยจิ นะนะนะ
taiyo

อังคาร ธ.ค. 11, 2007 11:55 pm

สวดบ่อยๆเดี๋ยวก็จำได้เองแหละครับ ::011::
jimseason

พุธ ธ.ค. 12, 2007 12:36 am

taiyo เขียน: สวดบ่อยๆเดี๋ยวก็จำได้เองแหละครับ ::011::
อืมพระเจ้าคงเห็นใจเราซักวัน หรือ2วัน
ตอบกลับโพส