ราชินีแห่งสันติสุข ... ขำๆ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
bomzaiya
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 07, 2008 11:13 am

เมื่อวาน 6 ม.ค. 2008

น้องชบาแก้ว ก็โดนผม อำไปเรียบร้อย โรงเรียนจีนไปแล้ว เหอๆ
อยู่ๆ พวกเราก็โผล่ไปรวมตัวกันได้ที่ วัดราชินีแห่งสันติสุข 101
มี ชาวนิวมานาโผล่ไปดังนี้

1. น้องชบาแก้ว
2. Batholomew
3. พี่แมน (เรียกตามเขา)
4. Bomzaiya

เราก็ได้ไปประชุมพลมารีย์กันมาตอน 9 โมงเช้า
ตามด้วย ไปเปิดคอนเสิร์ต เล็กๆ เหอๆ ในมิสซา 11 โมง คริๆ

บ่ายๆ ก็ไปทานข้าวกันที่ Fuji ซีคอนสแคว ... อืมๆ

สะใจน้องชบาแก้วที่ถูกอำ สุดๆ เหอๆ
อันตน
~@

จันทร์ ม.ค. 07, 2008 11:40 am

bomzaiya เขียน: เมื่อวาน 6 ม.ค. 2008

น้องชบาแก้ว ก็โดนผม อำไปเรียบร้อย โรงเรียนจีนไปแล้ว เหอๆ
อยู่ๆ พวกเราก็โผล่ไปรวมตัวกันได้ที่ วัดราชินีแห่งสันติสุข 101
มี ชาวนิวมานาโผล่ไปดังนี้

1. น้องชบาแก้ว
2. Batholomew
3. พี่แมน (เรียกตามเขา)
4. Bomzaiya

เราก็ได้ไปประชุมพลมารีย์กันมาตอน 9 โมงเช้า
ตามด้วย ไปเปิดคอนเสิร์ต เล็กๆ เหอๆ ในมิสซา 11 โมง คริๆ

บ่ายๆ ก็ไปทานข้าวกันที่ Fuji ซีคอนสแคว ... อืมๆ

สะใจน้องชบาแก้วที่ถูกอำ สุดๆ เหอๆ
อำได้มิดเหรอ น้องเขาออกจะกว้างขวางใหญ่โตมโหฬารขนาดนั้น
Batholomew
~@

จันทร์ ม.ค. 07, 2008 8:28 pm

ก็ขอขอบคุณพี่บอมมาก ๆ นะครับ ที่มาช่วยทำให้มิสซา 11 โมงมีอะไรดี ๆ ออกมาครับ

จะบอกพี่ว่า สัตบุรุษหลายคนชมนะพี่ ว่าเพลง 11 โมงเพราะ

ยังไงถ้าว่างก็มาร่วมมิสซากันนะครับ ยินดีครับผม

ปล. น้องชบาแก้ว ตามไรไม่ค่อยทันหรอกพี่
bomzaiya
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 07, 2008 9:44 pm

เธอยังทานอ้อยไม่อิ่ม อย่าว่าเขาเลย เหอๆ  :grin:
Jeab Agape
~@

อังคาร ม.ค. 08, 2008 1:50 pm

bomzaiya เขียน: เธอยังทานอ้อยไม่อิ่ม อย่าว่าเขาเลย เหอๆ  :grin:
พี่บอมครับ น้องเจี๊ยบ ขอ สก.(เสือk) ดังนี้ฮ่ะ

1.ไม่ได้เป็นการรวมตัวอะไรหรอก เพราะว่าตามที่ทราบ พี่มิว อะกาปิ พี่แมน (เรียกตาม) และพี่ชบาแก้ว ทั้งสามอยู่ที่นั่นแล้ว พี่บอมเองตามไปหาเขา เลยครบองค์ 4 เจี๊ยบเรียกว่าพี่สอดแทรกครับ

-ถ้ารวมตัว พี่ ทั้ง 3 อยู่ที่วัดราชินี แล้วมาต้อน พี่รี่ จากวัดอัสสัมฯ พี่จิง-พี่โฮลี่ จากวัดปากลัด  พี่ๆ อะไรต่อมิอะไร จากวัดโน่นวัดนี่ น้องเจี๊ยบจากวัด เซนต์ซีคอน พี่ชนีทิพย์ (เจ๊ฟีม ) จากวัดน.นิโคลัส  เจ้าคุณพี่อันตนจากภูเก็ต พี่รักษ์จาก ลูเธอแรน ไปรวมตัวกันที่วัดราชินีสันติสุข นั่นแหละรวมตัวจริงๆ :grin:

- พี่บอม ได้เล่นดนตรีสุดริด เพราะพี่ไม่มีที่เล่น 555 เพราะว่า วัดของพี่โดนขายทอดตลาดไปแล้ว (โกรธ หรือเปล่า ล้อเล่น ) ถือว่าเป็นโอกาสดี ที่พี่จะได้แจ้งเกิด ที่อื่น สามารถเล่นตัวได้เพราะมีประสบการณ์ อันโชกโชนแล้ว ครับ :emotion_057:

2.เรื่องพี่ชบาแก้วน่ะ เธอคลงลดความหวาน ลดกินอ้อย ไปกินน้ำค้างบนยอดหญ้า เพื่อจะได้เป็นนักขับเสียงเอก ในโครงการของพี่ฮะ :cheesy:
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ม.ค. 08, 2008 5:08 pm

::014:: แหมๆๆๆ น้องเจี๊ยบวิเคราะห์ขาด Kodddd...... ::004::
Batholomew เขียน: ก็ขอขอบคุณพี่บอมมาก ๆ นะครับ ที่มาช่วยทำให้มิสซา 11 โมงมีอะไรดี ๆ ออกมาครับ

จะบอกพี่ว่า สัตบุรุษหลายคนชมนะพี่ ว่าเพลง 11 โมงเพราะ

ยังไงถ้าว่างก็มาร่วมมิสซากันนะครับ ยินดีครับผม

ปล. น้องชบาแก้ว ตามไรไม่ค่อยทันหรอกพี่

::018:: ขอบคุณพี่บอมเป็นครั้งเป็นคราวไปนะจ๊ะ ช่วงไร้วัดสิงสู่เนี่ยพี่บอมเขาคงไปแจมได้บ่อยๆ จนกว่าจะมีสารรักจากใจท่านอธิการมีชัยเรียกตัวไปประจำกองบังคับการ ยังไงซะพี่บอมคงเหมือนนักเรียนแลกเปลี่ยนนะจ๊ะ ไปได้เป็นครั้งคราว จะยึดไว้ถาวรนั้นเกรงว่า จะไม่ได้ เพราะพี่บอมถือสัญชาติ มหาไถ่ เป็นสมบัติถาวรของคณะไปแล้ว ถ้ายื้อยุดฉุดกระชากเกรงว่า จะเกิดศึกสงครามระหว่างวัด กับ บ้านเณรอ่ะคะ อิอิอิอิ ::011::

::017:: น้องชบาแก้ว ก็อย่าหวานมากเดี๋ยวพี่บอมติดใจไปบ่อยๆๆๆ แล้วชาวบ้านจะตกใจกันว่าฉลองวัดอะไรกันทุกอาทิตย์

::018:: ส่วนพี่บอมก็ฟังๆ สัญญาณจากบ้านเณรบ้างอย่ามัวแต่เพลินเพลินจนลืมค่ายเก่า
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 08, 2008 11:10 pm

เหอๆ ...

ไม่ลืมคณะ และสันดรที่เคยอยู่หรอกฮับ พรุ่งนี้แล้วสินะ ที่บรรดาคุณพ่ออธิการเก่าและใหม่
จะปรึกษาหารือกัน โดยมีเรื่องของบอมเป็นหนึ่งในนั้นด้วย ... ก็รอดูอยู่ ...

แต่อย่างไรก็ดี ... ก็ได้สัญญิงสัญญา น้องชบาแก้วแล้วว่า
จะไปเป็นนักขับในงานแต่งงานเสาร์นี้ เวลา บ่าย 2 โมง แฮะๆ
...
น้องชบาแก้วก็เม้นต์มาว่า อย่าทำเลิศนักนะ เดี่ยวจะเกินหน้าเกินตา ประธานเยาวชน อะฮับ
...
ปล. ถึงวัดภูเก็ต ภายในปีนี้คิดอยู่เหมือนกัน จะไปถล่มแถวนั้น
    แถวนั้นมี พี่อันตน กับ น้องวี อยู่ เหอๆ คงสนุกแน่ ... คิคิ

ใครอยากรวมตัวกลุ่มนักประสานเสียง ก็เตรียมๆ ไว้นะ
มีโอกาสรุ่งแน่ ... แนวโน้มไปทางนั้น อะครับ

ไปก่อนละ  ::015::
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 08, 2008 11:13 pm

Jeab Agape เขียน:
-ถ้ารวมตัว พี่ ทั้ง 3 อยู่ที่วัดราชินี แล้วมาต้อน พี่รี่ จากวัดอัสสัมฯ พี่จิง-พี่โฮลี่ จากวัดปากลัด  พี่ๆ อะไรต่อมิอะไร จากวัดโน่นวัดนี่ น้องเจี๊ยบจากวัด เซนต์ซีคอน พี่ชนีทิพย์ (เจ๊ฟีม ) จากวัดน.นิโคลัส  เจ้าคุณพี่อันตนจากภูเก็ต พี่รักษ์จาก ลูเธอแรน ไปรวมตัวกันที่วัดราชินีสันติสุข นั่นแหละรวมตัวจริงๆ :grin:

ถ้ามีโอกาสก็มารวมตัวกันหน่อยนะ วัดนี้กว้าง พวกเรายืนกันได้เต็มพีื้นที่ ไม่เชื่อก็ถาม น้องชบาแก้วดูนะฮับ
วันนั้นตอนเย็นๆ ก็เห็นพี่ พี พี แวะเข้าไปร่วมพิธีมิสซาและแห่แม่พระด้วย ... แอบปลื้ม!

ปล. บอกตามตรงนะ ... พลมารีย์วัดนี้เคร่งสุดๆ ผมเข้าไปร่วมอาทิตย์ที่ผ่านมา ตัวร้อนวูบวาบ
    ถ้าวัดอื่นจะเอาแบบอย่างก็ดีนะ ผมหนุนเต็มที่ ... แต่แค่รู้สึกไม่เคยชินกับพลมารีย์เต็มขั้นแบบที่นี่ ...
    ...

: xemo033 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 08, 2008 11:29 pm

bomzaiya เขียน:

ถ้ามีโอกาสก็มารวมตัวกันหน่อยนะ วัดนี้กว้าง พวกเรายืนกันได้เต็มพีื้นที่ ไม่เชื่อก็ถาม น้องชบาแก้วดูนะฮับ
วันนั้นตอนเย็นๆ ก็เห็นพี่ พี พี แวะเข้าไปร่วมพิธีมิสซาและแห่แม่พระด้วย ... แอบปลื้ม!

ปล. บอกตามตรงนะ ... พลมารีย์วัดนี้เคร่งสุดๆ ผมเข้าไปร่วมอาทิตย์ที่ผ่านมา ตัวร้อนวูบวาบ
     ถ้าวัดอื่นจะเอาแบบอย่างก็ดีนะ ผมหนุนเต็มที่ ... แต่แค่รู้สึกไม่เคยชินกับพลมารีย์เต็มขั้นแบบที่นี่ ...
     ...

รออยู่นานแล้วพี่บอม อยากร้องเพลงใจแทบขาด ช่วงนี้ช่วงพักร้อนของนักขับอัสสัม
เซงมากมาย
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 09, 2008 12:01 am

จามาออกเสียงแบบจั๊กจั่น เรไร ไม่ได้นะ
ต้องร้องให้ดักว่า พี่... 8 หลอด
อันตน
~@

พุธ ม.ค. 09, 2008 10:49 am

ปล. ถึงวัดภูเก็ต ภายในปีนี้คิดอยู่เหมือนกัน จะไปถล่มแถวนั้น
    แถวนั้นมี พี่อันตน กับ น้องวี อยู่ เหอๆ คงสนุกแน่ ... คิคิ
สารวัดภูเก็ตฉบับอาทิตย์ที่ผ่านประกาศรับคณะนักขับอยู่ ผมอยากไปสมัคร เพราะเคยร้องประสาทเสีย เอ้ย ประสานเสียงอยู่เหมือนกัน
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 09, 2008 2:32 pm

สมัครโลด ...
~@

พุธ ม.ค. 09, 2008 3:03 pm

อันตน เขียน:
สารวัดภูเก็ตฉบับอาทิตย์ที่ผ่านประกาศรับคณะนักขับอยู่ ผมอยากไปสมัคร เพราะเคยร้องประสาทเสีย เอ้ย ประสานเสียงอยู่เหมือนกัน

::018:: ประสานงาเอาบ้างมั๊ย ถ้าเอาจะลงไปแจมมมมม ::011::
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พุธ ม.ค. 09, 2008 3:40 pm

แอบนินทาเค้ากันอ่ะ..เค้าเห็นนะ  : xemo016 :  : xemo016 :
~@

พุธ ม.ค. 09, 2008 5:22 pm

:+:Regina Pacis:+: เขียน: แอบนินทาเค้ากันอ่ะ..เค้าเห็นนะ  : xemo016 :   : xemo016 :

::018:: บ้าน่าตัวเอง นินทาที่ไหนกัน
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 09, 2008 9:37 pm

เขาไม่ได้นินทาอะ เขาเรียกว่า ประจาญ  ::015::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 12:05 pm

bomzaiya เขียน:

...

โห อะไรจะขนาดนั้นครับพี่บอม ::011::

ปล. ก็คงต้องขอบคุณเป็นครั้งคราวหล่ะครับ เพราะว่าพีื่่เค้าสัญชาติมหาไถ่ ไม่ใช่ สัญชาติพื้นเมืองอย่างเรา ๆ

แต่ก็ต้องขอความกรุณาคุณ ๆ ของมหาไถ่บ้างนะครับ เพราะว่าเราเองก็ไม่เก่งจริง ๆ อ่ะนะ ::011::

ยินดีกับพี่บอมด้วยนะครับ เห็นว่าพ่อเจ้าวัดเรียกตัวแล้ว

ว่าง ๆ ก็แวะมาเยี่ยมอีกนะครับผม
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 1:32 pm

::017:: ขอความกรุณาเป็นครั้งคราวหน่ะพออนุญาตได้นะ แต่อย่าบ่อยมาก กลัวติดจายยยยยยย ::018::
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 11, 2008 11:33 am

คพ.อธิการใหม่ คพ. มีชัย  อุดมเดช
รับเรื่อง ยังให้ผมทำงานสอนเพลง น้องเณรต่อครับ
วันเสาร์นี้คงได้เข้าไปคุยกับคุณพ่อโดยตรงอีกครั้งหนึ่ง

แต่อย่างไรก็ดี หาก วัดราชินีแห่งสันติสุข ต้องการความช่วยเหลือ
ก็ยินดีช่วย เมื่อมีโอกาสนะครับ

และที่สำคัญ ขอฝาก กลุ่มนักร้องประสานเสียงแห่งความหวัง (หวังว่าจะมี)
ด้วยครับ ในชื่อที่ว่า

Hosanna
The spirit of seraphim

ต้องช่วยให้ทุกท่านในนิวมานา ช่วยภาวนาด้วยนะครับ
เพราะกลุ่มนักร้องนี้ คงเป็นนักร้องสังกัดคาทอลิกกลุ่มแรก
ที่ก่อตั้งด้วยทีมฆราวาสที่สนใจนะครับ

ปล. ขอขอบคุณ คุณแม่ของน้องเก๋ สำหรับงานวันเกิดของผมที่ผ่านมาด้วยนะครับ
    Surprise มากๆ โดยเฉพาะตอนมาแกะของขวัญที่บ้านเนี่ย! ...
jimseason

เสาร์ ม.ค. 12, 2008 4:43 am

แสดงความยินดีอีกที ที่ได้งาน ไม่เหมือนผม ยังเตะฝุ่นอยู่เลย
~@

เสาร์ ม.ค. 12, 2008 10:24 am

jimseason เขียน: แสดงความยินดีอีกที ที่ได้งาน ไม่เหมือนผม ยังเตะฝุ่นอยู่เลย

ไอ้งานที่เขาว่าอ่ะ เป็นงานเสริมศรัทธาจ๊ะ ไม่ใช่งานประจำ อยากได้งานจิมก็ออกหางานซิ ::018::
jimseason

เสาร์ ม.ค. 12, 2008 8:20 pm

อิอิ แต่ยังไงก็มีอะไรทำ ไม่ปล่อยชีวิตให้ล่องลอยว่างเปล่า
พระเจ้าอวยพร
:+:Regina Pacis:+:
.
.

จันทร์ ม.ค. 14, 2008 4:00 am

bomzaiya เขียน: คพ.อธิการใหม่ คพ. มีชัย  อุดมเดช
รับเรื่อง ยังให้ผมทำงานสอนเพลง น้องเณรต่อครับ
วันเสาร์นี้คงได้เข้าไปคุยกับคุณพ่อโดยตรงอีกครั้งหนึ่ง

แต่อย่างไรก็ดี หาก วัดราชินีแห่งสันติสุข ต้องการความช่วยเหลือ
ก็ยินดีช่วย เมื่อมีโอกาสนะครับ

และที่สำคัญ ขอฝาก กลุ่มนักร้องประสานเสียงแห่งความหวัง (หวังว่าจะมี)
ด้วยครับ ในชื่อที่ว่า

Hosanna
The spirit of seraphim

ต้องช่วยให้ทุกท่านในนิวมานา ช่วยภาวนาด้วยนะครับ
เพราะกลุ่มนักร้องนี้ คงเป็นนักร้องสังกัดคาทอลิกกลุ่มแรก
ที่ก่อตั้งด้วยทีมฆราวาสที่สนใจนะครับ

ปล. ขอขอบคุณ คุณแม่ของน้องเก๋ สำหรับงานวันเกิดของผมที่ผ่านมาด้วยนะครับ
     Surprise มากๆ โดยเฉพาะตอนมาแกะของขวัญที่บ้านเนี่ย! ...
ยินดีค่ะ พี่บอม เดี๋ยวให้คุณแม่มาอ่านเองเลยค่ะ
  แล้วก็ Happy  Birthday  ย้อนหลังด้วยค่ะ
ขอให้กลุ่มนักขับนั้นได้จัดตั้งขึ้นโดยเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้าค่ะ
ขอให้พี่บอมมีความสุขและอยู่ในศีลและพระพรของพระอยู่เสมอค่ะ

::014::
ตอบกลับโพส