เชิญเข้าร่วมโครงการ Hosanna Project #1

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 9:58 am

ขอเชิญพี่ๆ น้องๆ เข้าร่วมโครงการ

Tell the world the God's peace

ร่วมอธิษฐานภาวนา ผ่านบทเพลงสรรเสริญ แบบเทเซ่
วิงวอนขอ พลังแห่งสันติภาพ จากพระเจ้า
เพื่อพี่น้อง 3 จังหวัดภาคใต้ของเรา

1) โดยร่วมกันซ้อมเพลง และร่วมอธิษฐานภาวนาผ่านบทเพลง
  ที่ วัดราชินีแห่งสันติสุข, วัดพระมหาไถ่ หรือ วัดอื่นที่สะดวกเป็นเจ้าภาพ
  (โบสถ์โปรเตสแตนท์ ก็ได้ ... ช่วยบอกสถานที่ และเส้นทางด้วยครับ)
  ในทุกวันอาทิตย์ ตอนบ่าย (เวลาไว้ระบุอีกทีหนึ่ง)
2) ร่วมกันติด Signature ใน บอร์ดนี้ ว่าเราได้เป็นส่วนหนึ่งในกลุ่ม Hosanna

Hosanna
The Spirit of Seraphim

Project #1: Tell the world the God's peace

ขอบคุณครับผม
แก้ไขล่าสุดโดย bomzaiya เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 9:59 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+:Regina Pacis:+:
.
.

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 6:24 pm

เป็นโครงการที่ดีนะคะพี่

แต่เราน่าจะมีใบโครงการขึ้นมานะคะ

เพราะว่าหากต้องใช้สถานที่ของแต่ละวัด เราจะได้มีใบนี้ไปยื่นให้คุณพ่อเจ้าวัด

เพาะหากเราจะใช้สถานที่ของเค้าก็คงต้องแจ้งล่วงหน้าเพื่อการจัดเตรียมสถานที่ไว้ให้พร้อม

ไม่ว่าจะเป็น วัดราชินีแห่งสันติสุข หรือมหาไถ่ หรือ วัดใดๆก็แล้วแต่

เพราะว่าทางคุณพ่อเจ้าวัดเค้าจะสามารถประกาศได้ว่า

ในบ่ายวันอาทิตย์ (( อาจจะ เดือนละครั้ง หรืออาทิตย์ที่ สี่ของทุกเดือน))

จะมีการสวดภาวนาแบบเทเซ่เพื่อชาวใต้ ขอเชิญพี่น้องสัตบุรุษที่สนใจร่วมในการภาวนาได้ ใน เวลา 14.00น. อะไรก็ว่าไปน่ะค่ะ

ปล. หากเราต้องการจะพาไปแต่กลุ่มพี่น้องในนิวมานาของเรามันก็แปลกอยู่นะคะ

และถ้ามีคนมาร่วมสวดด้วยกันเยอะๆมันก็น่าจะดีกว่า ...

(( แต่อย่าเอาไปรวมกับโครงการซ้อมเพลงของ กลุ่ม Hosanna นะคะพี่บอม เพราะว่ามันคนละเรื่องกัน .....

แต่ถ้าจะบอกว่า โครงการนี้ จัดขึ้นโดยกลุ่ม Hosanna นั่นก็พอจะโอเคค่ะ  ... ซึ่งก็หมายถึง กลุ่ม นักร้องประสานเสียง Hosanna

ก็ต้องมาร่วมสวดด้วยเช่นกัน ....[[ซึ่งแน่นอนว่า กลุ่ม Hosanna ก็ต้องมีการรวมตัวกันซ้อมร้องเพลงกันก่อน]] และเป็นต้นเสียงในการร้อง เทเซ่ ค่ะ  ))

เราอาจจะมีระยะเวลาของโครงการนี้ว่าจะสวดภาวนาเพื่อชาวใต้ตั้งแต่เดือน มกราคม- เมษายน ซึ่งก็จะรวมเป็น สี่ครั้ง อะไรประมาณนี้นะคะ

ซึ่งทั้งหมดนี้ก็ต้องทำใบโครงการขึ้น มาและ แจ้งในวัดที่เราจะไปขอใช้สถานที่ของเค้าก่อนล่วงหน้าที่เราจะจัดงานภาวนาเทเซ่ขึ้นค่ะ

(( เราต้องปรึกษากันอีกที ))
Dis volentibus

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 6:32 pm

เห็นด้วยกับพี่เก๋ค่ะ
::011::

ยิ่งถ้าเป็นวัดกิจกรรมมากหน่อย ยิ่งต้องส่งโครงการไปขอเลยนะคะ ไม่งั้นพ่อเจ้าวัดหรือพ่อปลัด จะรู้สึกเเปลกๆ
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 6:43 pm

ยินดีครับ งั้น ลุย!
.
.

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 7:24 pm

bomzaiya เขียน: ยินดีครับ งั้น ลุย!

::004::
anakin

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 10:21 pm

ม่ายรู้จักคราย เลย อะ  ::015::
แถมยังไม่เคยรู้จักการสวดเทเซ่ ด้วย อะ  ::010::
แต่ อยากไปด้วย ได้ ปะ  ::013::
Buddy

ศุกร์ ม.ค. 25, 2008 11:28 pm

Aukake เขียน: ม่ายรู้จักคราย เลย อะ   ::015::
แถมยังไม่เคยรู้จักการสวดเทเซ่ ด้วย อะ  ::010::
แต่ อยากไปด้วย ได้ ปะ   ::013::
ไปเลยแล้วจะติดใจ  ::013::
.
.

เสาร์ ม.ค. 26, 2008 8:29 pm

Aukake เขียน: ม่ายรู้จักคราย เลย อะ   ::015::
แต่ อยากไปด้วย ได้ ปะ   ::013::

ยินดีเลยค่ะ...ไปร่วมภาวนาด้วยกัน
แล้วถ้าได้วันเวลาที่แน่ชัดแล้วจะให้พี่บอมแจ้งให้ทราบอีกทีนะคะ

::001::
bomzaiya
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 03, 2008 8:22 pm

สวัสดีครับ มาอัพเดทข้อมูล

เหมือนพระจัดเตรียมให้เลยครับ

คือวันนี้ ช่วงบ่ายโมง เณรคณะพระมหาไถ่ ได้ร้องเพลงให้
เหล่าบรรดานักบวช ที่มาประชุมกันที่ศูนย์สังฆมณฑล ในโอกาสวันนักบวชฯ
บรรดานักบวช พระสงฆ์ ภราดา ซิสเตอร์ มาเซอร์ ก็มาเยี่ยมบ้านเณรพระมหาไถ่

ทางบ้านเณรจึงร้องเพลงให้พวกเขาฟัง 2 เพลง
คือ 1. Power of Love
    2. I will follow him.

หลังจากงาน ภราดาศักดา กิจเจริญ ได้กล่าวชื่นชม ว่า บทเพลงร้องได้อย่างไพเราะมาก
และรู้สึกดี ที่ไม่พลาดโอกาส มาฟังเพลงในครั้งนี้

หัวใจก็พองโตกันใหญ่เลยครับ

.......

แต่ไอ้ที่สำคัญคือ ....

ซิสเตอร์จำเนียร ซึ่งดำรงตำแหน่ง อธิการิณี ของโรงเรียนปรีชานุศาสน์ นะครับ
บอกให้ผมว่า ว่างๆ ก็ไม่ช่วย "โจ" หน่อย
"โจ" คือ ศิษย์เก่าเณรพระมหาไถ่ (รุ่นน้อง) ซึ่งไปเป็นครูสอนวงโยทวาฑิต ที่ โรงเรียนนี้
ผมก็บอกไปว่า ยังไม่รู้จะว่างได้แค่ไหน ...

หลังจากที่ผมหาเบอร์โทรของโจได้ ก็ได้โทรคุยกัน
แล้วได้ยินได้ฟัง สิ่งที่ได้ทำสำหรับงานดนตรี ทำให้ผมรู้สึกดีใจมากๆ

ที่สำคัญคือ ซิสเตอร์ ได้อนุญาต ให้เขาจัดตั้งคณะประสานเสียงของโรงเรียนขึ้น
ซึ่ง ประกอบด้วยนักเรียนหญิง และชาย ราว 30 คน ซึ่งมีหญิง เกิน 70%

ผมก็บอกโจไปว่า ... ซิสเตอร์อยากให้พี่เข้ามาช่วย แต่ไม่รู้ว่าจะช่วยอะไร?
ก็เลยนึกขึ้นได้ว่า ไปบอกซิสเตอร์นะ โครงการนี้คงดีเชียว
คือ ให้นักร้องประสานเสียงของทางโรงเรียน ซ้อมเพลงมา
แล้วทางบ้านเณรก็ซ้อมด้วย แล้วค่อยมาร่วมซ้อมรวมกันอีกทีหนึ่ง
สำหรับงานฉลองใหญ่ๆ น่าจะดี ... โจก็เห็นดีด้วย ...

จึงทำให้ผมย้อนกลับมาดูโครงการกลุ่มขับร้อง Hosanna
จึงสามารถอ่านแผนการณ์ที่พระกำลังทำได้ว่า ...
พระองค์กำลังสรรหานักร้องให้พวกเราอยู่ ... ผมเชื่ออย่างนั้น

แบ่งปันเท่านี้แหละครับ !
.
.

อาทิตย์ ก.พ. 03, 2008 10:12 pm

เป็นสัญญาณที่ดีค่ะ

ขอบคุณพระค่ะ  ::001::
Fr.John Sriprapha,C.Ss.R.

อังคาร ก.พ. 05, 2008 8:57 pm

Sawasdi there,
"Greetings of peace from Atlanta, Georgia!"        
I am very happy to learn from you about our C.Ss.R. seminarians in Sriracha has done great !!! on Religious Day (Feb.2). Keep doin well, and move forward..  (good job Bom and all Seminarians!!!) By the way, I am agree with you Bom to join the choir from Prechanusas,  take care and God bless you all!!
                               Fr.John,C.Ss.R.
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 05, 2008 10:42 pm

Have a nice studying time, Father John.

I had no time to join your leaving around 2 weeks ago, so sorry about that.

If there is no other reasons or any problem to join other choirs, I will appreciate to do so.
From my point of view, I really see all congregations and dioceses help each other with the sense of Jesus Christ.

God blesses you,

Bom
ตอบกลับโพส