วิญญาณ ไฟชำระ คือ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
Nativity

อังคาร ม.ค. 29, 2008 9:41 pm

วิญญาณไฟชำระคือวิญณาณของเราเอง
มันไปทำเเถบทุกที่ที่มันอยากจะไป
มันคือความฝันของเราเองเพราะว่า
คือว่าเรามีสองร่างกายเนื้อกับวิญาณ
ความฝันมันจะบวกกับความคิดของเราเอาไว้ด้วย
ถ้าเราคิดดีมันคือฝันดีถ้าคิดไม่ดีมันคือฝันร้าย
แล้วอีกอย่างตอนเรานอนฝันนั้นเราชอบไปเทีี่ยว
ไปทุกที่โดยไม่สามารถบังคับตัวเองได้และบางฝัน
เราอาจจะเห็นสิ่งที่เราจะเห็นก่อนเราจะพบ
วิญญาณของเราสามารถบอกได้อีกว่าอย่าทำ
ในสิ่งที่ไม่ดีหรือบาปถ้ามันจะปรากฏให้เห็น
และคุณนั้นต้องระวังอย่าทำนั้นทั้งหมดคือความคิดของคุณเอง
โอเคแค่นี้ละ : xemo029 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ม.ค. 29, 2008 10:14 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 29, 2008 9:45 pm

วิณญาณ คือ จิตล้วนม่มีร่างกาย คือกายทิพย์ ไม่เน่าเปลื่อย เมื่อตายแล้วจะได้รับการชำระล้างก่อนเข้าแดนสวรรค์ ณ.ไฟชำระ ไฟชำระคือที่ชำระล้างวัณญาณให้บริสุทธิ์ เพื่อจะได้เข้าสวรรค์ชมพระพัตร์ ของพระเจ้าอย่างดีไม่มีบาปมลทิน 

.............มั่ง....................
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 29, 2008 9:47 pm

คือของจริงไม่ใช่จินตนาการนะ!!! -*-  คำสอนพื้นฐาน ดอกซ์ด๋อยแท้ๆ.... 5555+
Nativity

อังคาร ม.ค. 29, 2008 9:49 pm

สรุป ของผมนะ ที่เเท้ มัน คือ วิญญาณ ของเรา เองนะ พยายามสวดเยอะๆเเล้วจะเห็นผมเจอมาเเล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
antoinetty*

อังคาร ม.ค. 29, 2008 9:49 pm

พี่เรียบเรียงใหม่จะดีมาก

งง

55

พี่ชายผมใช้วิญญาณในไฟชำระเป็นนาฬิกาปลุกอะ

ส่วนขอก่อนนอน .. พรุ่งนี้ให้ตื่นกี่โมง ๆ

แล้วเค้าจะมาปลุก

พี่เราบอกเรื่องจริง ๆ

คอนเฟิร์ม

ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่

=  =
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 29, 2008 9:50 pm

เอ้าจิงดิ ท่านอรหัน  หรอ เล่าหน่อยดิ อยากรู้อะ !!!
Dis volentibus

อังคาร ม.ค. 29, 2008 9:51 pm

คืออาจจะเป็นเพราะเราจับใจความไม่เข้าใจ
ว่าพี่วินหมายความถึง

พอสวดสายประคำเเล้ว
พอนอนก็ฝันเห็นสภาพตัวเองในไฟชำระ ซึ่งดีหรือไม่ดีไม่ทราบ
เเต่รู้ว่า พอเห็นเเล้วตื้่นขึ้นมา ก็รู้ตัวเองว่ามีบางสิ่งบางอย่างที่ต้องแก้ไข
จึงต้องรีบแก้ไข ก่อนที่จะสายเกินไป เเละกลายไปเป็นสภาพเหมือนที่ฝัน
(ใช่ป่าว?)

ถ้าไม่ใช้งี้ เเต่เป็นเพราะว่า พี่วินคิดว่าวิญญาณในไฟชำระเป็นเพียงเเค่จินตนาการเฉยๆ
เเนะนำว่า มันออกอาการจิตเภท เห็นภาพหลอน หรือไม่ก็ต้องไปเรียนคำสอนใหม่เเล้วน่ะค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ อังคาร ม.ค. 29, 2008 9:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 29, 2008 9:53 pm

อือ พี่วินก็เขียนซะงง แต่คนที่ใช้วิณญาณในไปชำระเป็นนาฬิกาปลุกอะ มาในรูปแบบไหนอะ เราไม่ใด้ใช้อะ แต่เราใช้พระอะ 6.00 ไม่เคยใช้วิณญาณเลย !!!

อังคาร ม.ค. 29, 2008 9:55 pm

อืม ช่ายๆๆๆๆ เป็นนาฬิกาปรุกยังไงหรอคะเล่าหน่อยๆๆ
เพราะปกติมีพระจิตดลใจให้ตื่น เหอะๆๆๆ : xemo028 :
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 29, 2008 9:58 pm

อือ ถ้าใช้เค้าก็ต้องสวดให้เค้า แต่เราขอพระพระก้ปลุก แต่บ้างครั้งเรานอนต่อจนสาย แต่พระก็ปลุกแล้วอะ อือ แต่วิญญาณเราเคยขอให้เฝ้าบ้าน แบบฝากครอบครัวไม่ให้ทะเลาะกานอะไรอย่างงี้อะ อือ เค้าจะช่วยเว้ยอือ !!!
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ม.ค. 29, 2008 10:03 pm

เรื่องวิญญาณในไฟชำระเป็นเรื่องคำสอนพื้นฐานของคาทอลิคนะครับ ว่าเมื่อมนุษย์ตายไปหากยังมีบาปผิดติดตัวอยู่ก็จะต้องเข้าสู่ดินแดนในไฟชำระซึ่งจะต่างกับนรกตรงดินแดนไฟชำระเรายังมีสิทธิจะไปพบพระเจ้าได้ (ถึงอาจจะร้อนอ่ะนะก็มันไฟนี่) แต่นรกนั่นคือนิรันดรครับ

ส่วนเรื่องใช้วิญญาณเป็นนาฬิกาปลุกผมไม่เคยนะ เคยแต่ท่านอารักขเทวดาปลุกอ่ะนะ (ไม่แน่ใจว่าใช่ไหมนะครับ) แต่ประสบการณ์คือ ไม่ว่าผมจะไปไหน หากใกล้ถึงจะมีบางอย่างมาทำให้ผมตื่น ผมเป็นแบบนี้ทุกครั้งเลยครับไม่เคยหลับเลยป้ายยกเว้นวันไหนดื้อ โดนปลุกแล้วลืมตามาไม่สนใจนอนต่อ ก็ยาวววไปเลย - -"
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 29, 2008 10:22 pm

อือ แบบนั้นแหละ เคยประจำ 555+
Nativity

อังคาร ม.ค. 29, 2008 10:26 pm

ผมขอเเต่งตั้งตัวเองเป็นนักปราชญ์คาทอลิก  : emo107 : : emo107 : : emo107 :
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 29, 2008 10:27 pm

มีคาเอล พ่อลล่า พี่เจนปะครับ???
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 29, 2008 10:28 pm

Nativity เขียน: ผมขอเเต่งตั้งตัวเองเป็นนักปราชญ์คาทอลิก   : emo107 : : emo107 : : emo107 :
พี่วินนิก้เกินปาย .... สุดยอด
antoinetty*

อังคาร ม.ค. 29, 2008 10:30 pm

+Ecclesia+ เขียน: อืม ช่ายๆๆๆๆ เป็นนาฬิกาปรุกยังไงหรอคะเล่าหน่อยๆๆ
เพราะปกติมีพระจิตดลใจให้ตื่น เหอะๆๆๆ : xemo028 :
พี่ชายผม

ขอสงวนนามว่าปั้น

อุ๊ย 55

เค้าบอกว่า

ถ้าวันไหน จะต้องตื่นเช้า ๆ

หลังสวดก่อนนอน ( พอจบโอ้พระชนนี ปั๊บ )

ก็จะขอให้วิญญาณในไฟชำระ

ช่วยมาปลุก เวลากี่โมง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

แล้วพอถึงเวลานั้น

( เค้าเล่าให้ฟังนะ ไม่เคยลองเอง )

จะมีคนมาสะกิดเรียก

แล้วเราก็จะตื่นขึ้นมา

โอ้วววว

หวาดเสียว 55
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 29, 2008 10:35 pm

-AnToiNetty- เขียน:
+Ecclesia+ เขียน: อืม ช่ายๆๆๆๆ เป็นนาฬิกาปรุกยังไงหรอคะเล่าหน่อยๆๆ
พี่ชายผม

อุ๊ย 55

เค้าบอกว่า

หลังสวดก่อนนอน ( พอจบโอ้พระชนนี ปั๊บ )

ช่วยมาปลุก เวลากี่โมง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

( เค้าเล่าให้ฟังนะ ไม่เคยลองเอง )

โอ้วววว

สะกิดเลยหรอ เสียวอะ ไม่สะกิดได้ปะ โห ขนลุกซ์ เอาแบบอื่นได้ปะ ไม่เอ้าสะกิดมันน่ากัวซ์ มาเรียกก็ไม่เอา.... มีแบบไหนให้เลือกอะ -*-
antoinetty*

อังคาร ม.ค. 29, 2008 10:38 pm

anhaiice เขียน:
พี่ชายผม

อุ๊ย 55

เค้าบอกว่า

โอ้วววว

สะกิดเลยหรอ เสียวอะ ไม่สะกิดได้ปะ โห ขนลุกซ์ เอาแบบอื่นได้ปะ ไม่เอ้าสะกิดมันน่ากัวซ์ มาเรียกก็ไม่เอา.... มีแบบไหนให้เลือกอะ -*-
นาฬิกาปลุก ดีสุด  =  =
~@

อังคาร ม.ค. 29, 2008 10:50 pm

Nativity เขียน: ผมขอเเต่งตั้งตัวเองเป็นนักปราชญ์คาทอลิก   : emo107 : : emo107 : : emo107 :
แต่งตั้งตัวเองง่าย ๆ เลยเหรอ - -"
Batholomew
~@

อังคาร ม.ค. 29, 2008 10:51 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
Nativity เขียน: ผมขอเเต่งตั้งตัวเองเป็นนักปราชญ์คาทอลิก  : emo107 : : emo107 : : emo107 :
แต่งตั้งตัวเองง่าย ๆ เลยเหรอ - -"
น่านดิ จะดีหรอนี่ ::010::
~@

อังคาร ม.ค. 29, 2008 10:54 pm

anhaiice เขียน: มีคาเอล พ่อลล่า พี่เจนปะครับ???
ทักผมป่าวอ่ะครับ ถ้าของผมจะอ่าน ไมเคิล พอล นะครับ ผมชื่อเอกคับมะใช่พี่เจน อิอิ

อังคาร ม.ค. 29, 2008 10:59 pm

anhaiice เขียน: มีคาเอล พ่อลล่า พี่เจนปะครับ???
ไม่ใช่ค่ะ
เราคือ Ecclesia : xemo029 : : emo038 :

อังคาร ม.ค. 29, 2008 11:01 pm

anhaiice เขียน:
-AnToiNetty- เขียน: พี่ชายผม

อุ๊ย 55

เค้าบอกว่า

โอ้วววว

นาฬิกาปลุก ดีสุด  =  =
ถูกกกกกก

อังคาร ม.ค. 29, 2008 11:01 pm

Nativity เขียน: ผมขอเเต่งตั้งตัวเองเป็นนักปราชญ์คาทอลิก   : emo107 : : emo107 : : emo107 :
ถ่อมตนค่ะพี่น้อง เป็นคุณสมบัติของนักบุญเเละนักปราชญ์ที่เเท้จริง
antoinetty*

อังคาร ม.ค. 29, 2008 11:06 pm

+Ecclesia+ เขียน:
ถ่อมตนค่ะพี่น้อง เป็นคุณสมบัติของนักบุญเเละนักปราชญ์ที่เเท้จริง
ถูกกกกกก
Nativity

อังคาร ม.ค. 29, 2008 11:25 pm

สรุปคือ วิญญาณไฟชำระ คือ วิญญาณ+ไฟชำระ 
วิญญานยังที่ถือว่ายังไม่ตายนั้นสามารถกลับเข้าร่างเมื่อไรก็ได้
เเต่ถ้าไปไฟชำระเเล้ว ไม่มีสิทธ์กลับมาอีกเลย เเล้วเเต่ละคน
ว่าใครทำดีเท่าไร อย่างที่ผมบอกในข้างต้น
วิญญาณสามารถพาเราไปที่ไหนก็ได้นั้นคือความฝัน
เเต่ในชีวิตจริงไม่สามารถทำได้
วิญญาณของเราเองคือความคิดของเราทั้งหมดนั้นเหมือนกับ
ฝันดีเเละร้าย แล้วถ้าตอนเราตายเราไม่มีสิทธ์จะอยู่ในโลก
ความจริงได้เลยอย่างที่บอกเรามีสองร่างกายชั้นที่หนึ่งกับที่สอง
เมื่อแยกออกจากกันสิ้นเชิงอีกร่างจะไร้วิญญาณเเละจะเหี่ยวเฉา
ไม่สามารถรวมกันใหม่ได้เราจะเหลือเเต่วิญญาณเเละนั้นละ
เป็นสิ่งที่วัดว่าคุณทำความดีมาเเค่ไหนพอที่พระเจ้าจะเห็นไหม
ถ้าในความคิดของคุณใสสะอาดพอและออกจากโลกความจริงได้
ให้ความคิดทำแต่สิ่งที่ดีทำให้ใสสะอาดสิ่งที่ดีเยี่ยมความคิดของเรา
จะพาเราท่องไปในความฝันสิ่งที่เคยได้พบในความฝันอาจจะเห็น
ในความจริงก็ได้ใครหลายคนก็เคยเจอทั้งหมดล้วนมาจากความคิดอ่าน
ของเราที่คิดขึ้นมาทั้งหมด
ตอนนี้ผมรู้เเล้วว่าใครสามารถจะช่วยผมให้รอดได้นอกจากพระเจ้าเเล้ว
นั้นคือพระแม่มารีย์สิ่งที่เราบูชาล้วนเป็นสิ่งสวยงามทำให้จิตใจเราสวยงาม
แม่พระจะช่วยท่านได้ตอนนี้ผมศีกษาเรื่องเเม่พระอย่างจริงจังนอกจาก
ที่เคยศึกษาเรื่องพระเยซูมาเเล้วก่อนหน้านี้
ทำให้ผมรู้ว่าแม่พระทรงยิ่งใหญ่จริงๆเพราะเเม่พระเป็นราชินีเเห่งสวรรค์
สามารถทำให้จิตใจของคุณสะอาดมาจากข้างในได้เหมือนดอกไม้ที่ถวาย
ตอนนี้ผมได้เเรงบันดาลใจจากตัวเองกลิ่นหอมของดอกไม้ถวายเเดเเม่พระ
เทียนนั้นส่องสว่างให้กับวิญญาณผมรักเเม่พระเเต่ไม่เคยปฎิบัติผมจะทำให้
จิตใจของผมข้างในนั้นใส่สะอาดเหมือนดอกไม้ที่ถวายเเด่พระเเม่มารีย์.........
แม่พระสามารถช่วยให้วิญญาณของเรากลับใจ
ข้าเเต่พระเเม่มารีย์ผู้ปฎิสนธินิรมลโปรดช่วยวิงวอนเทอญ
Edwardius

พุธ ม.ค. 30, 2008 12:04 am

ตรรกะที่ว่า ชำระ = ทิชชู่

เมื่อ กระดาษ + ชำระ = กระดาษ + ทิชชู่

ดังนั้น

เมื่อ วิญญาณ+ไฟ+ชำระ จึงเท่ากับ วิญญาณ+ไฟ+ทิชชู่

วิญญาณไฟทิชชู่

โอ้ว เท่ห์!
~@

พุธ ม.ค. 30, 2008 12:19 am

Nativity เขียน: สรุปคือ วิญญาณไฟชำระ คือ วิญญาณ+ไฟชำระ 
วิญญานยังที่ถือว่ายังไม่ตายนั้นสามารถกลับเข้าร่างเมื่อไรก็ได้
เเต่ถ้าไปไฟชำระเเล้ว ไม่มีสิทธ์กลับมาอีกเลย เเล้วเเต่ละคน
ว่าใครทำดีเท่าไร อย่างที่ผมบอกในข้างต้น
วิญญาณสามารถพาเราไปที่ไหนก็ได้นั้นคือความฝัน
เเต่ในชีวิตจริงไม่สามารถทำได้
วิญญาณของเราเองคือความคิดของเราทั้งหมดนั้นเหมือนกับ
ฝันดีเเละร้าย แล้วถ้าตอนเราตายเราไม่มีสิทธ์จะอยู่ในโลก
ความจริงได้เลยอย่างที่บอกเรามีสองร่างกายชั้นที่หนึ่งกับที่สอง
เมื่อแยกออกจากกันสิ้นเชิงอีกร่างจะไร้วิญญาณเเละจะเหี่ยวเฉา
ไม่สามารถรวมกันใหม่ได้เราจะเหลือเเต่วิญญาณเเละนั้นละ
เป็นสิ่งที่วัดว่าคุณทำความดีมาเเค่ไหนพอที่พระเจ้าจะเห็นไหม
ถ้าในความคิดของคุณใสสะอาดพอและออกจากโลกความจริงได้
ให้ความคิดทำแต่สิ่งที่ดีทำให้ใสสะอาดสิ่งที่ดีเยี่ยมความคิดของเรา
จะพาเราท่องไปในความฝันสิ่งที่เคยได้พบในความฝันอาจจะเห็น
ในความจริงก็ได้ใครหลายคนก็เคยเจอทั้งหมดล้วนมาจากความคิดอ่าน
ของเราที่คิดขึ้นมาทั้งหมด
ตอนนี้ผมรู้เเล้วว่าใครสามารถจะช่วยผมให้รอดได้นอกจากพระเจ้าเเล้ว
นั้นคือพระแม่มารีย์สิ่งที่เราบูชาล้วนเป็นสิ่งสวยงามทำให้จิตใจเราสวยงาม
แม่พระจะช่วยท่านได้ตอนนี้ผมศีกษาเรื่องเเม่พระอย่างจริงจังนอกจาก
ที่เคยศึกษาเรื่องพระเยซูมาเเล้วก่อนหน้านี้
ทำให้ผมรู้ว่าแม่พระทรงยิ่งใหญ่จริงๆเพราะเเม่พระเป็นราชินีเเห่งสวรรค์
สามารถทำให้จิตใจของคุณสะอาดมาจากข้างในได้เหมือนดอกไม้ที่ถวาย
ตอนนี้ผมได้เเรงบันดาลใจจากตัวเองกลิ่นหอมของดอกไม้ถวายเเดเเม่พระ
เทียนนั้นส่องสว่างให้กับวิญญาณผมรักเเม่พระเเต่ไม่เคยปฎิบัติผมจะทำให้
จิตใจของผมข้างในนั้นใส่สะอาดเหมือนดอกไม้ที่ถวายเเด่พระเเม่มารีย์.........
แม่พระสามารถช่วยให้วิญญาณของเรากลับใจ
ข้าเเต่พระเเม่มารีย์ผู้ปฎิสนธินิรมลโปรดช่วยวิงวอนเทอญ

เป็นหลักการความคิดที่แต่งขึ้นเองสินะครับ
วิญญาณไฟชำระ (ถ้าไม่คิดจะเล่นคำก็น่าจะหมายความถึงวิญญาณในไฟชำระ) เป็นหนึ่งในคำสอนเหมือนที่ผมบอกไว้นะครับ ส่วนที่ว่า วิญญาณจะกลับเข้าร่างเมื่อไหร่ก็ได้นี่ขอทฤษฎี หรือ ข้อพระคัมภีร์ยืนยันก็ดีนะครับ

การทำหรือคิดอะไรเราควรมีหลักสำหรับยึดถือ (แต่ไม่ใช่ยึดติด) การทำอะไรโดยคิดเอาเองผมว่าไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่

ส่วนเรื่องที่คุณสนใจศึกษาเรื่องแม่พระ และรักแม่พระนั้นเป็นการดี แต่สิ่งที่ควรจะเข้าใจคือ "ผู้ที่จะช่วยให้เรารอดได้คือพระเจ้า" ส่วนแม่พระนั้นท่านเป็น "ผู้ช่วยทูลเสนอวิงวอนให้แก่เรา"
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ ม.ค. 30, 2008 12:30 am

เจ้าของกระทู้เข้าใจผิดไปมากครับ
anakin

พุธ ม.ค. 30, 2008 10:30 am

Edwardius เขียน: ตรรกะที่ว่า ชำระ = ทิชชู่

เมื่อ กระดาษ + ชำระ = กระดาษ + ทิชชู่

ดังนั้น

เมื่อ วิญญาณ+ไฟ+ชำระ จึงเท่ากับ วิญญาณ+ไฟ+ทิชชู่

วิญญาณไฟทิชชู่

โอ้ว เท่ห์!

ระวัง เหอะ คืนนี้ เค้าจะมาสะกิด
ตอบกลับโพส