ช่วยทีครับ....โดนเพื่อนมันรุม(ถาม)

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
In the name of father

อังคาร ก.พ. 12, 2008 5:16 pm

วันนี้คาบวิทย์ 2 คาบรวดอาจารย์เขาไม่สอน(เนื่องจากใกล้สอบแล้ว และพวกผมเรียนจบวิชานี้ไปเมื่ออาทิตย์ก่อนแล้ว) ชั่วโมงนี้เพื่อนๆก็เลยคุยกันสนั่นห้องเลย ส่วนผมนั่งคุยอยู่กับเพื่อน 4-5 คน เพื่อนคนนึงมันถามว่า
"เราจะรู้ได้ยังไงว่าพระเจ้ามีจริง"
อ้าว! ลูกแกะร้องหาฝูงแบบนี้พี่ต้องนำทาง ก็เลยเริ่มเล่าคำสอนและหลักการของคริสตชนให้เพื่อนๆฟัง พวกเพื่อนมันเลยมีคำถามให้ผมช่วยตอบ(ผมดักคอเพื่อนๆไว้แล้วนะครับว่า จะไม่พาดพิงถึงศาสนาอื่นเด็ดขาด(จำที่เตือนได้ครับ :angel:)) แต่ว่าแต่ละข้อนี่มัน....

"แล้วทำไมพระเจ้ากำหนดให้บางคนเป็นกะเทย?(ในกรณีนี้หมายถึงพวกแรดแต๊ดแต๋ๆ ซึ่งห้องผมเยอะมาก)"
"คริสตชนกินเนื้อสัตว์แล้วไม่บาปแบบนี้ก็เบียดเบียนชีวิตอื่นสิ?"(ทั้งๆที่คนถามมันก็กินเนื้อนะ ::010::)
"ทำไมฉันถึงมีบาป? แล้วแบบนี้แก(ผม)เป็นคริสต์ก็ได้ขึ้นสวรรค์คนเดียวสิ(ก็เออสิว้อย! แต่เพราะรักพวกเอ็งถึงได้มานั่งประกาศข่าวประเสริฐนี่ไง!!!)"
"ทำไมแมนยูแพ้ลิเวอร์พู? พระเจ้าแกล้งกันนี่นา(ไม่เกี่ยวโว้ย!)"
"พระเจ้ามีเมียชื่ออะไร(!!!!!!!)"
"ถ้าพระเจ้ามีลิขิตชีวิตคนทุกคน ทำไมบางคนถึงเกิดมาเป็นคนพิการล่ะ?"
"พระเจ้ามีจริงแล้วทำไมพระองค์สร้างความบาปล่ะ?"
"งั้นพระเจ้าสร้างไดโนเสาร์มาทำไม สร้างแล้วก็ทำลายทิ้ง?"
"พระเจ้าเกิดมายังไง?"
"แล้วพระเจ้าชื่ออะไร?"
"ทำไมพระองค์ไม่ปรากฏตัวต่อหน้าคนให้จะๆเลยล่ะ?"

แบบนี้มันจับผิดก๊านนนนนนนนนนน!!!!!!! แถมน้ำเสียงกับท่าทางตอนถามนี่บอกชัดเลยว่าตั้งใจจะยั่วให้โกรธใช่ม๊ายยย!!! เวลาตอบก็เถียงคำไม่ตกฟาก แจงเหตุผลก็ทำหูทวนลม จะทำไงดี๊!!!
...... : emo018 :
...... : xemo023 :
เอ่อ ไงก็ช่วยตอบให้ทีนะครับ : xemo017 :

ปล.ทุกคำในวงเล็บนั่นผมไม่ได้พูดตอยคุยนะครับ แค่กลับมาระบายที่บ้านเฉยๆ ::010::
ปลล.เข้าใจความรู้สึกของสาวก 12 คนก็วันนี้แหละ
ปลลล.ถึงจะโมโหก็เหอะ ก่อนหมดคาบก็สวด(สั้นๆ)ภาวนาให้พวกนั้นไป
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 5:36 pm

รอผู้รู้ตอบดิกว่า

พระเจ้าชื่อ YHWH  หรือ ยาเวห์ 

พระเจ้าให้เราปกครองสัตว์

ที่จริงเราต้องกินผัก  .....  มั่ง  เพราะให้สมัยดาเนียด กินแต่ผัก แต่แข็งแรงอะ  มะรุดิ!!!!

ทำไมพระองค์ไม่ปรากฏตัวต่อหน้าคนให้จะๆเลยล่ะ?  ก็มีนะ พระแม่มารีย์ไง ประจักษ์มาตั้งหลายรอบ !!!

พระเยซูก็เคยนะ มาให้น.มาร์การิตา มารีอา เห็นอะ    แต่พระสถิตทุกหนแห่ง แต่เรามองมะเห็น

แต่เห็นถึงความรักของพระเจ้า ที่ให้เรา มีชีวิต โดยไม่ต้องไขลาน ชาตร์ถ่าน

และให้เรามีอาหารประจำวัน  พระองค์ทรงเลี้ยงสรรพสิ่ง นกในอากาศพระองค์ก็ทรงเลี้ยงมัน

เราทุกคนจงสรรเสริญสดุดีพระเจ้าเถอะ  แม้ดอกไม้ดอกเล็กนับร้อยพัน ยังสรรเสริญพระองค์เป็นนิจ นะ!!!

แล้วทำไมพระเจ้ากำหนดให้บางคนเป็นกะเทย!!!  อันนี้ก็มะรุดิ  !!! 

คงจะทดลองใจเปงพิเศษละมั้ง.... 

ศาสนาเรามิได้เกิดมาพร้อมกับพระเยซู  แต่เกิดตั้งแต่ มวลสสารมารวมตัวกันเป็นโลก  ด้วยฤทธิ์อำนาจของพระยาเวห์ 

ตั้งแต่ปฐมกาล  แล้วพระเยซู ก็ทรงทำให้ศาสนาสมบูรณ์ขึ้น โดยการลงมาเป็นมนุษย์ เข้าใจถึงความทุกข์ยากลำบากของเรา

.... 
          ขอโทษนะ ถ้าผิดพลาดประการใด... ::005::  รักในพระคริสตเยซู
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร ก.พ. 12, 2008 5:37 pm

1คร 1:17-31 ปรีชาญาณและความโง่เขลา
พระคริสตเจ้ามิได้ทรงส่งข้าพเจ้ามาทำพิธีล้างบาป แต่ทรงส่งมาประกาศข่าวดีมิใช่ด้วยการใช้โวหารอันชาญฉลาด ด้วยเกรงว่าจะทำให้ไม้กางเขนของพระคริสตเจ้าเสื่อมประสิทธิภาพ ผู้ที่จะพินาศนั้นเห็นว่าคำสอนเรื่องไม้กางเขนเป็นความโง่เขลา แต่พวกเราที่กำลังจะรอดพ้นเห็นว่าเป็นพระอานุภาพของพระเจ้า  มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า
Holy

อังคาร ก.พ. 12, 2008 5:40 pm

จริงๆทุกคำถามพวกนี้ผมตอบให้ได้ แต่ด้วยเจตนาของคนถามที่ไม่ได้ต้องการเข้าใจ ผมจะไม่เสียเวลาอันมีค่ากับคนพวกนี้นะครับ อ่านอุปมาเรื่องผู้หว่านด้วย เลือกเนื้อดินนิดนึง พวกโตในพงหนามหรือเตรียมให้นกกามาจิกกินอย่าไปเสียเวลาหว่านมากครับ

ผมจะตอบกับคนที่ต้องการเข้าใจ แต่กับคนที่หาเรื่องผมจะไม่คุยด้วย

ส่วนตัวคนตั้งถ้าอยากรู้จริงๆมารื้อฟื้นคำสอนกับผมได้ครับ เป็นการส่วนตัวเพราะขี้เกียจพิมพ์

อังคาร ก.พ. 12, 2008 5:46 pm

บังเอิ๊ญ บังเอิญ : emo036 :
หลังตั้งกระทู้เสร็จผมก็คว้าคัมภีร์ไบเบิ้ลมาอ่าน ปรากฏว่าที่อ่านค้างไว้คราวก่อนกำลังจะถึงพระธรรมโครินพอดีเลย(สรุปคืออ่านของพี่ก็ทวนพระธรรมสองรอบ จำขึ้นใจเลย)

บังเอิญ...หรือว่า...
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 5:49 pm

พี่โฮลี่ครับ 

เพื่อนเคยถามว่า "ถ้าแก (ไอซ์) ตายไปอะ มาบอกด้วยนะว่า ศาสนาใหนมีอยู่จริง"  เราก็ "อือ"

อะ แล้วตกลงเราจะบอกเค้าอย่างไรอะครับว่าเป็นอย่างไง เพราะว่าเราอยากให้เค้าได้รู้จักอะครับ

เค้าชอบอคติกะศาสนาคริสต์ด้วย แต่ผมก็ยอมๆ เพราะรู้อยู่แล้วอะ ช่วยตอบที่ ขอบคุณครับ!!!  : xemo023 :
BloodSweatAndTearz
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 6:06 pm

พี่ปอ ตอบเหอะ ไม่แน่เขาฟังแล้วอาจจะ เชื่อเราก็ได้นะ ถึงเขาไม่เชื่อเราก็ได้ทำสิ่งที่สมควรทำ ถือว่าทำทาน เขาจะรับหรือไม่ก็ไม่เป็นไรน่าพี่น่ะ : xemo026 :
Dis volentibus

อังคาร ก.พ. 12, 2008 6:11 pm

anhaiice เขียน: พี่โฮลี่ครับ 

เพื่อนเคยถามว่า "ถ้าแก (ไอซ์) ตายไปอะ มาบอกด้วยนะว่า ศาสนาใหนมีอยู่จริง"  เราก็ "อือ"

อะ แล้วตกลงเราจะบอกเค้าอย่างไรอะครับว่าเป็นอย่างไง เพราะว่าเราอยากให้เค้าได้รู้จักอะครับ

เค้าชอบอคติกะศาสนาคริสต์ด้วย แต่ผมก็ยอมๆ เพราะรู้อยู่แล้วอะ ช่วยตอบที่ ขอบคุณครับ!!!  : xemo023 :
ไอซ์เอ๊ยยยยยย
ถ้าเขาบอกว่า ตายเเล้วให้มาบอกด้วย เราก็อ้างเรื่องเศรษฐีกับลาซารัสไปเลยสิๆๆๆ

ลูกา บทที่16: 26-31

นอกจากนั้น ระหว่างพวกเรากับพวกเจ้ามีเหวใหญ่ตั้งขวางอยู่ เพื่อว่าถ้าผู้ใดปรารถนาจะข้ามไปจากที่นี่ถึงเจ้าก็ไม่ได้ หรือถ้าจะข้ามจากที่นั่นมาถึงเราก็ไม่ได้' เศรษฐีนั้นจึงว่า `บิดาเจ้าข้า ถ้าอย่างนั้นขอท่านใช้ลาซารัสไปยังบ้านบิดาของข้าพเจ้า เพราะว่าข้าพเจ้ามีพี่น้องห้าคน ให้ลาซารัสเป็นพยานแก่เขา เพื่อมิให้เขามาถึงที่ทรมานนี้' แต่อับราฮัมตอบเขาว่า `เขามีโมเสสและพวกศาสดาพยากรณ์นั้นแล้ว ให้เขาฟังคนเหล่านั้นเถิด' เศรษฐีนั้นจึงว่า `มิได้ อับราฮัมบิดาเจ้าข้า แต่ถ้าคนหนึ่งจากหมู่คนตายไปหาเขา เขาจะกลับใจเสียใหม่' อับราฮัมจึงตอบเขาว่า `ถ้าเขาไม่ฟังโมเสสและพวกศาสดาพยากรณ์ แม้คนหนึ่งจะเป็นขึ้นมาจากความตาย เขาก็จะยังไม่เชื่อ'"
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ อังคาร ก.พ. 12, 2008 6:14 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อังคาร ก.พ. 12, 2008 6:14 pm

Ecclēsia ἐκκλησία เขียน:

ไอซ์เอ๊ยยยยยย
ถ้าเขาบอกว่า ตายเเล้วให้มาบอกด้วย เราก็อ้างเรื่องเศรษฐีกับลาซารัสไปเลยสิๆๆๆ

ลูกา บทที่16

26 นอกจากนั้น ระหว่างพวกเรากับพวกเจ้ามีเหวใหญ่ตั้งขวางอยู่ เพื่อว่าถ้าผู้ใดปรารถนาจะข้ามไปจากที่นี่ถึงเจ้าก็ไม่ได้ หรือถ้าจะข้ามจากที่นั่นมาถึงเราก็ไม่ได้' 27 เศรษฐีนั้นจึงว่า `บิดาเจ้าข้า ถ้าอย่างนั้นขอท่านใช้ลาซารัสไปยังบ้านบิดาของข้าพเจ้า 28 เพราะว่าข้าพเจ้ามีพี่น้องห้าคน ให้ลาซารัสเป็นพยานแก่เขา เพื่อมิให้เขามาถึงที่ทรมานนี้' 29 แต่อับราฮัมตอบเขาว่า `เขามีโมเสสและพวกศาสดาพยากรณ์นั้นแล้ว ให้เขาฟังคนเหล่านั้นเถิด' 30 เศรษฐีนั้นจึงว่า `มิได้ อับราฮัมบิดาเจ้าข้า แต่ถ้าคนหนึ่งจากหมู่คนตายไปหาเขา เขาจะกลับใจเสียใหม่' 31 อับราฮัมจึงตอบเขาว่า `ถ้าเขาไม่ฟังโมเสสและพวกศาสดาพยากรณ์ แม้คนหนึ่งจะเป็นขึ้นมาจากความตาย เขาก็จะยังไม่เชื่อ'"
พระคำภีร์เป็นคำตอบของชีวิตเสมอ
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 6:16 pm

พระคำภีร์ เค้าก็...ไม่รุจะเชื่อะเป่าอะ ไอซ์ก็เล่าเรื่องผีที่ทวดเคยเล่าให้ฟังให้เค้าฟัง  เค้าก็ อือ อย่างงี้อะ !!! ...

แล้วจะทำอย่างไงให้เค้าเชื่ออะ  

แถมเพื่อนคาทอลิกอีกคน มันพาเพื่อนคนนี้ไปหลังวัด ไปหยิบศีลที่ยังไม่ได้เสกที่ห้องซาคริสเตียนกินอีก!!!! : xemo033 :

... Ku จะบ้าตาย!!! : emo034 :

อังคาร ก.พ. 12, 2008 6:18 pm

anhaiice เขียน: พระคำภีร์ เค้าก็...ไม่รุจะเชื่อะเป่าอะ ไอซ์ก็เล่าเรื่องผีที่ทวดเคยเล่าให้ฟังให้เค้าฟัง  เค้าก็ อือ อย่างงี้อะ !!! ...

แถมเพื่อนคาทอลิกอีกคน มันพาเพื่อนคนนี้ไปหลังวัด ไปหยิบศีลที่ยังไม่ได้เสกที่ห้องซาคริสเตียนกินอีก!!!! : xemo033 :

กรรม...เดี๋ยวก็ฟ้องเจ้าวัดซะเลย
บอกเค้ามาเอาเศษศีลที่อารามไม่ดีกว่าเหรอ เหอะๆๆๆๆ อันนี้ออกเเนวลักขโมยนะเนี่ย เพราะเเผ่นศีลใช้เงินวัดซื้อ เเล้วยังบาปตะกละอีกตะหาก
โว้ววววววววววววววว  ::019::

อังคาร ก.พ. 12, 2008 6:24 pm

เออเพื่อนมันถามอีกข้อ(พึ่งนึกได้)

ผมบอกว่าเราอ่านพระคัมภีร์ทุกวันเพื่อติดสนิทกับพระเจ้า และพระคัมภีร์เป็นคำตอบของชีวิต

เพื่อน:จะอ่านพระคัมภีร์ทำไมถ้าพระเจ้าสถิตกับแกแล้ว เอาเวลาไปอ่านหนังสือสอบดีกว่ามั้ง(ทานโทษ ::019:: เกรด4ภาษาจีนปีทีแล้วน่ะฉัน(ผม)นะเฟ้ย)
ผม:ที่เราอ่านพระคัมภีร์เพราะ....(เราต้องติดสนิทกับพระองค์ เพราะโลกนี้มีสิ่งล่อลวงเยอะ)...
เพื่อน:(พูดขัด)พอเหอะkuขึ้เกียจฟัง

โหไอ้!!! : emo107 : : emo107 : : emo107 :

แฮ่กๆๆ!!
ใจเย็นๆ ใจเย็นๆ จงรักศัตรูของท่าน อธิษฐานเพื่อผู้ข่มเหง แฮ่กๆ
.......
.......
โอเคโล่งและ : xemo016 :
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 6:29 pm

เราอ่านพระคำภีร์ เพื่อที่วันนี้เราจะได้ไม่ลืมพระองค์ไง

ส่วน พี่
Ecclēsia ἐκκλησία เขียน:
anhaiice เขียน: พระคำภีร์ เค้าก็...ไม่รุจะเชื่อะเป่าอะ ไอซ์ก็เล่าเรื่องผีที่ทวดเคยเล่าให้ฟังให้เค้าฟัง  เค้าก็ อือ อย่างงี้อะ !!! ...

กรรม...เดี๋ยวก็ฟ้องเจ้าวัดซะเลย
บอกเค้ามาเอาเศษศีลที่อารามไม่ดีกว่าเหรอ เหอะๆๆๆๆ อันนี้ออกเเนวลักขโมยนะเนี่ย เพราะเเผ่นศีลใช้เงินวัดซื้อ เเล้วยังบาปตะกละอีกตะหาก
โว้ววววววววววววววว  ::019::

ก็เพื่อนอีกคนมันพาไปงะ เซ็งเลย รู้ข่าวมันบอกก็เครียดเลย!!! งิด
ดานุ้งพุงระเบิด

อังคาร ก.พ. 12, 2008 6:29 pm

In the name of father เขียน: เออเพื่อนมันถามอีกข้อ(พึ่งนึกได้)

ผมบอกว่าเราอ่านพระคัมภีร์ทุกวันเพื่อติดสนิทกับพระเจ้า และพระคัมภีร์เป็นคำตอบของชีวิต

เพื่อน:จะอ่านพระคัมภีร์ทำไมถ้าพระเจ้าสถิตกับแกแล้ว เอาเวลาไปอ่านหนังสือสอบดีกว่ามั้ง(ทานโทษ ::019:: เกรด4ภาษาจีนปีทีแล้วน่ะฉัน(ผม)นะเฟ้ย)
ผม:ที่เราอ่านพระคัมภีร์เพราะ....(เราต้องติดสนิทกับพระองค์ เพราะโลกนี้มีสิ่งล่อลวงเยอะ)...
เพื่อน:(พูดขัด)พอเหอะkuขึ้เกียจฟัง

โหไอ้!!! : emo107 : : emo107 : : emo107 :

แฮ่กๆๆ!!
ใจเย็นๆ ใจเย็นๆ จงรักศัตรูของท่าน อธิษฐานเพื่อผู้ข่มเหง แฮ่กๆ
.......
.......
โอเคโล่งและ : xemo016 :
ต่อไปเวลาเขาถามอะไร เวลาพูดให้เขาฟังเสร็จ ควรลงท้ายประโยคด้วยว่า "ใครมีหูสำหรับฟังก็จงฟังเถิด"

อังคาร ก.พ. 12, 2008 6:31 pm

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน:
ต่อไปเวลาเขาถามอะไร เวลาพูดให้เขาฟังเสร็จ ควรลงท้ายประโยคด้วยว่า "ใครมีหูสำหรับฟังก็จงฟังเถิด"
โอ้เด็ดมากครับ : emo107 :
ขอบคุณครับ

อังคาร ก.พ. 12, 2008 6:40 pm

พระเจ้าสถิตกับเราจริง เเต่พระคัมภีร์ เป็นเหมือนสิ่งที่พระเจ้าคุยกับเรา ไม่อ่านพระคัมภีร์ ก็ไม่รู้พระเจ้าต้องการจะตอบอะไรเรา
เปรียบเหมือน พ่อกับลูกอยู่ในบ้านเดียวกัน เเต่ว่าไม่คุยกัน...หูตามืดบอด ในที่สุดลูกก็หนีออกจากบ้าน เพราะคิดว่าบิดาให้คำปรึกษาไม่ได้

สะใจปีศาจมัน นั่งหัวเราะงอหงาย 555  : xemo033 :

อังคาร ก.พ. 12, 2008 6:56 pm

งั้นปีศาจที่สิงเพื่อนผมนี่กี่ขโยงล่ะเนี่ย
ขนาดคนที่เชื่อยังโดนรังควาญซะ
พวกลบหลู่นี่ไม่ต้องพูดถึง.....

:evil: :evil: :evil:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 7:02 pm

เราว่าปีศาจมันอาจจะไม่ได้สิงด้วยซํ้า 5555
เเค่มันกระซิบนิดหน่อย ก็ล่มกันไปหมดเเล้ว เพราะไม่เชื่อเป็นทุนเดิม : emo073 :
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ อังคาร ก.พ. 12, 2008 7:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อังคาร ก.พ. 12, 2008 7:05 pm

::010:: ::010:: ::010::เวทนานัก
แต่จะไปห่วงทางนู้นมากไปได้ เพราะรอบๆตัว(ปีศาจ)มันก็จ้องจะงาบผมอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน
"ออกป๊ายยยยยยย!!!!! อย่ามายุ่งก๊ะข่อย"
BloodSweatAndTearz
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 7:14 pm

ใจร่มๆกันก่อนดีไม๊ครับพี่น้อง เริ่มออกแนวรุนแรง เอิ้กๆ
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 7:22 pm

ปีสาจไม่ได้สิงเค้าหรอ เค้าไม่รุ้แค่นั้นเอง!!!  เค้าเชื่อในพระเจ้าของเค้านะ....

อังคาร ก.พ. 12, 2008 7:30 pm

anhaiice เขียน: ปีสาจไม่ได้สิงเค้าหรอ เค้าไม่รุ้แค่นั้นเอง!!!  เค้าเชื่อในพระเจ้าของเค้านะ....
แต่ปากมันบอก "ฉันทำดีได้ไม่ต้องให้ใครมาช่วย"
อืม...เรียกว่ามั่นใจมากไปนิสซ์
แบกะดิน

อังคาร ก.พ. 12, 2008 7:37 pm

เพื่อนเราก็เป็นเหมือนกัน

เค้าชอบบอกว่า ถ้าทำบาปก็แก้บาปได้ ยังงี้ก็คงเปนโจรทั้งโลก
เค้าชอบจับผิดด้วย เรานี้พูดไม่ออกเลย  : xemo016 :

ต้องให้พระองค์นำทาง ::005::

อังคาร ก.พ. 12, 2008 7:39 pm

แล้วแต่ลิขิตพระเจ้าแล้วกัน
คงเกินขอบเขตที่ผมจะยุ่งด้วยแล้วล่ะครับ
( :angel:บ๊ายบายเพื่อน เจอกันวันพิพากษา)
ปล.หวังว่าคงไม่เจอมันอยู่ในบึงไฟนรกนะ ::010::
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ก.พ. 13, 2008 9:08 am

anhaiice เขียน: รอผู้รู้ตอบดิกว่า

พระเจ้าชื่อ YHWH   หรือ ยาเวห์   

ตรงนี้นะครับ คำว่า YHWH เป็นการแกะตัวอักษรจากภาษา อาราเมอิค(หรือฮิบรูหว่ามะแน่ใจ) ออกมาได้ตัวอักษรคล้ายๆแบบนี้ครับแล้วจึงแทนด้วยตัวอักษร YHWH แทน ซึ่งจริงแล้วต้นฉบับภาษาเดิมไม่มีใครรู้ว่าอ่านว่าอะไร เนื่องจากชาวยิวโบราณถือบัญญัติข้อที่ว่าอย่าเอ่ยนามพระเจ้าโดยไม่สมเหตุเคร่งครัดมากไป จนทำให้พอเวลาอ่านพระคัมภีร์ในศาลาธรรมพอถึงคำๆนี้ก็จะอ่านข้ามไปทันที เป็นแบบนี้มานานจนคนรุ่นหลังไม่มีใครทราบว่าคำๆนี้อ่านออกเสียงว่าอย่างไรครับ ดังนั้น พระยาห์เวห์ พระเยโฮวาห์ ก็ไม่ใช่ชื่อของพระเจ้าครับ

อ้างอิง : ความทรงจำสมัยเรียนคำสอนย้อนหลังไปประมาณ 3 ปีกว่า
Holy

พุธ ก.พ. 13, 2008 10:29 am

ไม่ต้องรอถึงตายหรอกครับ ถึงตอนนั้นก็สายเกินไป เพราะเพื่อนอาจตายก่อนก็ได้ครับ
Holy

พุธ ก.พ. 13, 2008 10:33 am

อันนี้จริงจังนะ ถ้าใครสนใจมาคุยกันได้ครับ อย่างคำถามที่มักโดนถามบ่อยอะไรพวกนี้ นัดช่วงเย็นๆมาคุยกันได้ครับ อย่างเจ้าของกระทู้เอง ถ้าอยากรู้คำตอบเป็นแนวทาง แล้วก็เอามาพิมพ์เล่าให้เพื่อนๆฟังด้วยก็ได้ว่ามีแนวทางการตอบอย่างไรได้บ้าง
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 13, 2008 11:23 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
anhaiice เขียน: รอผู้รู้ตอบดิกว่า

พระเจ้าชื่อ YHWH   หรือ ยาเวห์   

ตรงนี้นะครับ คำว่า YHWH เป็นการแกะตัวอักษรจากภาษา อาราเมอิค(หรือฮิบรูหว่ามะแน่ใจ) ออกมาได้ตัวอักษรคล้ายๆแบบนี้ครับแล้วจึงแทนด้วยตัวอักษร YHWH แทน ซึ่งจริงแล้วต้นฉบับภาษาเดิมไม่มีใครรู้ว่าอ่านว่าอะไร เนื่องจากชาวยิวโบราณถือบัญญัติข้อที่ว่าอย่าเอ่ยนามพระเจ้าโดยไม่สมเหตุเคร่งครัดมากไป จนทำให้พอเวลาอ่านพระคัมภีร์ในศาลาธรรมพอถึงคำๆนี้ก็จะอ่านข้ามไปทันที เป็นแบบนี้มานานจนคนรุ่นหลังไม่มีใครทราบว่าคำๆนี้อ่านออกเสียงว่าอย่างไรครับ ดังนั้น พระยาห์เวห์ พระเยโฮวาห์ ก็ไม่ใช่ชื่อของพระเจ้าครับ

อ้างอิง : ความทรงจำสมัยเรียนคำสอนย้อนหลังไปประมาณ 3 ปีกว่า
quote author=Immanuel (MichaelPaul) link=topic=7757.msg111641#msg111641 date=1202868498]

พระเจ้าชื่อ YHWH  หรือ ยาเวห์ 

[/quote]
พระยาห์เวห์ พระเยโฮวาห์ เป็นความพยายามของมนุษย์ที่จะออกเสียงสำหรับถวายเกียรติแด่พระเป็นเจ้า ไม่เชิงว่าเป็น ชื่อพระเจ้า
เราเรียก YHWH แบบไม่ออกเสียงว่า Tetragrammaton ซึ่งเป็นอักษร 4 ตัว ที่แทนพระนามศักดิ์สิทธิ์ของพระเป็นเจ้าในศาสนายิว(เป็นระบบที่ฮีบรูคิด ซึ่ง วิวัฒนาการบางส่วนมาจากภาษาอาราเมอิค)
เพราะมี เลวีนิติ 24:16 บอกว่า Anyone who pronounces the name of YHWH must be put to death
YHWH ถ้าเข้าใจไม่ผิด คนไทยจะรู้จักในชื่อ เยโฮวาห์และยาห์เวห์ (ซึ่งแท้จริงแล้ว การออกเสียงเป็นได้หลายลักษณะมากๆ)
แท้จริงในระบบของยิวยังมีการกลับ HWYH (ฮาห์วาเยห์) และพระนามพระเป็นเจ้าในศาสนายิวมีถึง 72 นาม
ตอบกลับโพส