สงสัยอ่า บาปมั้ยอ่า T^T

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
†PricELiFE†

อังคาร ก.พ. 26, 2008 8:07 pm

วันนี้วันถ่ายละครวันแรก (ถ่ายของชุมนุมในโรงเรียน)

เพื่อนมันดันเอา ธูปไปให้ไหว้พระพรม (เขียนไม่ถูกก็ขออภัยนะ) ความจริงไหว้กันทุกคนแหละ

ก็บอกมันแล้วว่าไม่ไหว้ เพราะว่ารับพระเจ้าเข้ามาในชีวิตแล้ว ถึงจะยังไม่ล้างบาปก็เหอะ

ก็ไม่อยากผิดบัญญัติ แต่ด้วยความที่เป็นตำแหน่งสูง - -" ในชมรม มันก็เลยให้ไปนำขอพร

เราก็พูดๆ ไปเรื่อย ๆ ไม่รู้เหมือนกันถูก ๆ ผิด สรุปว่า -*- ไปไหว้พระพรมเข้าซะแล้ว

อย่างนี้ถือว่าผิด ต้องไปสารภาพบาปมั้ยคับเนี่ย T^T

แล้วก็ ที่คล้ายๆกับชดใช้บาป (ไม่รู้ใช้คำถูกมั้ยนะ) หมายถึงทำยังไงอ่ะคับ

รวมไปถึง การพลีกรรม ด้วย ยังไม่ค่อยเข้าใจ ช่วยอธิบายหน่อยได้มั้ยงับ ?
In the name of father

อังคาร ก.พ. 26, 2008 8:14 pm

ถ้าโดนบังคับแบบนี้ผมว่าไม่บาปนา
แต่คราวหลังลองปฏิเสธแบบหัวเด็ดตีนขาดดูสิครับ("เอ็งฆ่าฉันเลยดีกว่า!! ยังไงฉันก็สาวกของพระเจ้า ไม่มีวัน ทอ-รา-โย๊ดดดดด!!!!!!" จากนั้นโดนยำตีนทั้งคณะ( : emo018 :)(กี่ตีนคิดเอาเอง) อ่ะ ล้อเล่นนะพี่(แต่จะทำจริงก็ไม่ว่า ::011::)
†PricELiFE†

อังคาร ก.พ. 26, 2008 8:26 pm

มีความรุสึกเล็ก ๆว่า

ยังอยากแสดงต่อคับ ^^

ไม่อยากนอนโรงบาลเท่าไหร่นัก แต่ว่า

ตอนปิดกล้อง (คาดว่าจะล้างบาปเสร็จแล้ว)

จะปฏิเสธไปเลยคับ (ซึ่งโดนรุมตอนนั้นไม่มีผลจะการถ่ายทำ)
Dis volentibus

อังคาร ก.พ. 26, 2008 8:35 pm

ยังไม่ได้ล้างบาป ยังไม่ต้องสารภาพบาปหรอกค่ะ  :grin:
รอล้างบาปเลยทีเดียว
เเต่ตอนนี้รับพระเจ้าเข้ามาในจิตใจเเล้ว ครั้งนี้ก็ขอเป็นครั้งสุดท้ายก็เเล้วกันค่ะ
พยายามคุยกับเพื่อนในชมรม...เชื่อว่าเค้าน่าจะฟังนะ

เเค่นำเฉยๆไม่น่าจะถึงขั้นบาปมหันต์ เเต่ในฐานะคริสตชนก็ไม่สมควรทำค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ อังคาร ก.พ. 26, 2008 9:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
†PricELiFE†

อังคาร ก.พ. 26, 2008 8:43 pm

งับป๋ม ขอบคุณคับพี่ ^^ สบายใจขึ้นแล้วครับ
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 26, 2008 9:01 pm

~Sand~ เขียน: วันนี้วันถ่ายละครวันแรก (ถ่ายของชุมนุมในโรงเรียน)

เพื่อนมันดันเอา ธูปไปให้ไหว้พระพรม (เขียนไม่ถูกก็ขออภัยนะ) ความจริงไหว้กันทุกคนแหละ

ก็บอกมันแล้วว่าไม่ไหว้ เพราะว่ารับพระเจ้าเข้ามาในชีวิตแล้ว ถึงจะยังไม่ล้างบาปก็เหอะ

ก็ไม่อยากผิดบัญญัติ แต่ด้วยความที่เป็นตำแหน่งสูง - -" ในชมรม มันก็เลยให้ไปนำขอพร

เราก็พูดๆ ไปเรื่อย ๆ ไม่รู้เหมือนกันถูก ๆ ผิด สรุปว่า -*- ไปไหว้พระพรมเข้าซะแล้ว

อย่างนี้ถือว่าผิด ต้องไปสารภาพบาปมั้ยคับเนี่ย T^T

แล้วก็ ที่คล้ายๆกับชดใช้บาป (ไม่รู้ใช้คำถูกมั้ยนะ) หมายถึงทำยังไงอ่ะคับ

รวมไปถึง การพลีกรรม ด้วย ยังไม่ค่อยเข้าใจ ช่วยอธิบายหน่อยได้มั้ยงับ ?
สะกดว่า"พรหม" ; พรมนี้ พรมเช็ดเท้าครับ

สำหรับเรื่อง"บาปหรือไม่" ดูที่เจตนาครับ เจตนาคุณอย่างไรก็เป็นเช่นนั้น

เรื่องการสารภาพบาปนี่ แล้วแต่ดุลยพินิจของคุณเอง(โดยส่วนตัวคิดว่าไม่ต้องนะครับ)

สำหรับ คำว่า "พลีกรรม" นั้น คือ การใช้โทษบาป(ใช้อย่างไร ด้วยการยอมรับความลำบากทางกาย ละทิ้งความสนุกสนานฝ่ายข้างโลกบ้าง) เพื่อให้เรามีความใกล้ชิดสนิทกับพระเป็นเจ้า  เพื่อพระสุรเสียงของพระองค์(Vox Dei) ในหัวใจเราจะได้ชัดเจน และทำให้ร่างกายอันเป็นวิหารสำหรับโมทนาคุณพระเจ้าของเรา สะอาด เป็นการละทิ้งตนเองแล้วเดินตามรอยทางกางเขน(เทียบ ลูกา 9:23)

พลีกรรมอย่างไร?
+ทุกวันศุกร์ตลอดปี และทุกวันในเทศกาลมหาพรต เป็นวันพลีกรรมในพระศาสนจักรทั่วไป" (กฏหมายพระศาสนจักรมาตรา 1250) และข้อที่ 3 ระบุว่า "ทุกวันศุกร์ตลอดปี ยกเว้นวันฉลองใหญ่ เป็นวันอดเนื้อหรืออาหารอื่นตามข้อกำหนดของสภาพระสังฆราชฯ วันพุธรับเถ้าและวันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์ เป็นวันอดเนื้อและอดอาหาร"(กฏหมายฯมาตรา 1251)

หมายเหตุ1.การสวดภาวนา เดินรูป 14 ภาค และ การทำกิจกรรมส่งเสริมฤทธิ์กุศลเพื่อทำลายความบาป นับเป็นการพลีกรรม

หมายเหตุ2.ระวังอย่าให้ความรู้สึก"ไม่อยากผิดบัญญัติของตนเอง"เป็นการลบเกียรติ"บัญญัติพี่น้อง"ศาสนาอื่น!

นอกเรื่องนิดหนึ่ง
มิสซาวันนี้
พระวาจาประจำวันจากบทอ่าน พระวรสารนักบุญมัทธิว 18:21-22

พระอวยพร,
warlock

อังคาร ก.พ. 26, 2008 9:19 pm

เข้าเมืองตาหลิ่ว..ก็หลิ่วตาตามไปเถอะครับไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไร มันคือกริยาท่าทางการยกมือขึ้นมา ใจไม่ได้คล้อยตามไม่ได้สั่นคลอนความเชื่อไม่ได้ทิ้งศาสนา ไม่ขัดแย้ง ไม่ทำให้เกิดความแปลกแยก จะบาปได้อย่างรึย  ผมไปงานศพ จะพ่อเพื่อน แม่เพื่อน ปู่เพื่อน ย่าเพื่อน หรือแม้แต่เพื่อนเอง พระสวดผมก็ยกมือพนม เพื่อเป็นการให้เกียรติแก่เจ้าภาพ สวดผมก็สวดได้บางตอนก็เข้าใจความหมาย ในใจก็ภาวนาวอนขอให้พระบิดาโปรดเมตตารับดวงวิญญาณของเขาเข้าสู่พระราชัยสวรรค์  เห็นมะ บาปตรงไหน......อย่าไปเอาเรื่องเล็กๆน้อยๆมาคิดเลยครับ นึกซะว่าประชาธิปไตยเสียงข้างมากเค้าก็ไม่ได้ทำอะไรที่เลวร้ายซั๊กกะหน่อย แล้วเราก็ไม่ได้ยกใจให้เค้าซั๊กกะหน่อย แต่ถ้าจะซื่อสัตย์ต่อตนเองโดยการไม่ทำ ก็ยังได้    เล็กน้อยมั่กๆ  อย่ากังวลเลย  เพื่อความสบายใจ สวดบทข้าแต่พระบดาสามครั้ง วันทามารีอา สิบครั้ง บทแสดงความเชื่อ บทแสดงความไว้วางใจ บทแสดงความรัก  เวลานี้ให้สวดบทแสดงความทุกข์ แล้วผมจะบอกว่า ไม่บาปให้  ::011:: ::011:: ::011::
†PricELiFE†

อังคาร ก.พ. 26, 2008 9:31 pm

ขอรับ ขอบคุนขอรับ ^^
Ucapec Nicholai

อังคาร ก.พ. 26, 2008 10:02 pm

เล่าประสบการณ์เพื่อนป้าของเราเล่าให้ฟัง...

คุณป้าท่านนี้เป็นคาทอลิก แต่งงานกับสามีเป็นชาวพุทธ
วันอาทิตย์ทั้งคู่ก็จูงมือกันไปโบสถ์ สามีของคุณป้าก็ทำมิสซาตามพิธีทุกขั้นตอน ยกเว้นรับศีล
พอเวลาไปวัดคุณป้าก็ไปด้วย ไปกราบพระ สวดมนต์
คุณป้าของเราก็ถามว่า ไม่ติดขัดอะไรทางศาสนาเหรอ
ทั้งคู่ให้เหตุผลว่า เราคิดว่าไปกราบญาติผู้ใหญ่ของกันและกัน

ปล. เห็นด้วยกับ Sand ครับ ระวังเรื่องการไปกระทบกระเทือนศาสนาอื่นโดยไม่ได้ตั้งใจ ครับ
Elizabeth

อังคาร ก.พ. 26, 2008 10:35 pm

ขอให้คุณ sand สบายใจเถอะค่ะ มันอยู่ที่เจตนารมณ์ และที่ใจของเรา พระเจ้าท่านรู้ รู้แม้กระทั่งความคิดของเราที่ยังไม่ได้พูดออกมาเลยด้วยซ้ำ สามีดิฉันเป็นคาทอลิก ดิฉันเป็นพุทธ ตอนนี้ดิฉันกำลังรอเรียนคำสอนเพื่อรับศีลล้างบาปอยู่เช่นกันค่ะ ...
Batholomew
~@

อังคาร ก.พ. 26, 2008 11:05 pm

ไม่บาปหรอกครับ แต่อย่าทำอีกดีกว่านะครับ ::001::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ก.พ. 26, 2008 11:36 pm

ถ้ายังไม่ได้รับศีลล้างบาปก็ไม่ต้องไปสารภาพบาปหรอกเน้อ

แต่ว่า ไม่ควรทำอีกครับ เราควรยึดมั่นในจุดยืนของเรา เป็นพยานแสดงถึงความเชื่อที่มั่นคงไม่ใช่ว่า "อะไรก็ได้"

ขอยกกรณีของตัวผมเอง ที่สำนักงานเป็นพุทธหมด เค้ามีการไปไหว้ศาลพระภูมิที่หน้าศาลอาญา (เนื่องจากทำงานด้านกฎหมายเค้าจึงต้องไปไหว้เนื่องจากเชื่อกันว่าศักดิ์สิทธิ์) ซึ่งพี่เองก็ไป "แต่ผมไม่ได้ไปไหว้แต่ทำหน้าที่ช่วยยกของ จุดธุป เป็นฝ่ายบริการความสะดวกให้เพื่อนๆ" ซึ่งถามว่าเราทำตัวแปลกแยกจากสังคมไหม โดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่เพราะเราก็ไปร่วมกิจกรรมเท่าที่สามารถร่วมได้ และเราก็ได้ยืนยันในความเชื่อของเราด้วย
MarioAntonio
~@

พุธ ก.พ. 27, 2008 5:44 am

ถ้ามีเหตุการณ์อย่างนั้นอีกแบบที่เลี่ยงไม่ได้จริงล่ะก็ ก็พนมมือสวดข้าแต่พระบิดา วันทามารีอาในใจก็ได้คับ
ไม่มีใครรู้ว่าเราสวดถึงใคร
ตอนผมเรียนมัธยมก็เกือบได้เป็นตัวแทนไหว้ครูด้วย แต่อาจารย์บอกว่าผมเป็นคริสต์ก็เลยให้คนอื่นเป็นตัวแทนไป เพราะในพิธีต้องมีการไหว้พระพุทธรูป (ยังดีที่อ.เข้าใจ)
เรื่องธูป นี่ผมเคยไปที่เวียดนาม ถำ้แม่พระส่วนมากเขาจะมีกะถางธูปและก็ธูปไว้ข้างๆ ไว้ให้คนที่มาสวดถึงแม่พระ (เหมือนดั่งคำภาวนาของเขาจะได้ลอยไปถึงพระแม่)
†PricELiFE†

พุธ ก.พ. 27, 2008 8:51 am

งับผมขอบคุณทุกคนเลยนะคับ ^^
warlock

พุธ ก.พ. 27, 2008 9:46 am

~Sand~ เขียน: งับผมขอบคุณทุกคนเลยนะคับ ^^
      บนรากฐานแห่งความเชื่อที่มั่นคง " ใครเล่าจะพรากเราไปจาก ความรักของพระเจ้าได้.....เราจะเป็นหรือตาย เราก็เป็นบุตรของพระเจ้า"  สิริพึงมีแด่พระบิดา และพระบุตร และพระจิต เหมือนในปฐมกาล บัดนี้และทุกเมื่อ  ตลอดนิรันดร      อาแมน.  ::011:: ::011:: ::011::
:+: seraphim :+:
~@

พุธ ก.พ. 27, 2008 11:58 am

warlock เขียน:
~Sand~ เขียน: งับผมขอบคุณทุกคนเลยนะคับ ^^
       บนรากฐานแห่งความเชื่อที่มั่นคง " ใครเล่าจะพรากเราไปจาก ความรักของพระเจ้าได้.....เราจะเป็นหรือตาย เราก็เป็นบุตรของพระเจ้า"  สิริพึงมีแด่พระบิดา และพระบุตร และพระจิต เหมือนในปฐมกาล บัดนี้และทุกเมื่อ  ตลอดนิรันดร      อาแมน.   ::011:: ::011:: ::011::

::017:: อูย...พ่อคุณ ถ้าตอนเป็นเณรแม่นขนาดนี้ ป่านนี้ได้เป็นอธิการไปแล้วม๊างงงงงง ::018::
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 27, 2008 12:13 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
      บนรากฐานแห่งความเชื่อที่มั่นคง " ใครเล่าจะพรากเราไปจาก ความรักของพระเจ้าได้.....เราจะเป็นหรือตาย เราก็เป็นบุตรของพระเจ้า"  สิริพึงมีแด่พระบิดา และพระบุตร และพระจิต เหมือนในปฐมกาล บัดนี้และทุกเมื่อ  ตลอดนิรันดร      อาแมน.  ::011:: ::011:: ::011::

::017:: อูย...พ่อคุณ ถ้าตอนเป็นเณรแม่นขนาดนี้ ป่านนี้ได้เป็นอธิการไปแล้วม๊างงงงงง ::018::
เป็นไม่ได้ เพราะพระอยากให้มาเจอสาว จ. สอยร่วงลงมาจากฟาติมา ::011::
warlock

พุธ ก.พ. 27, 2008 12:23 pm

บนรากฐานแห่งความเชื่อที่มั่นคง " ใครเล่าจะพรากเราไปจาก ความรักของพระเจ้าได้.....เราจะเป็นหรือตาย เราก็เป็นบุตรของพระเจ้า"  สิริพึงมีแด่พระบิดา และพระบุตร และพระจิต เหมือนในปฐมกาล บัดนี้และทุกเมื่อ  ตลอดนิรันดร      อาแมน.   ::011:: ::011:: ::011::

ใครบอกกกก....ที่เข้าบ้านเณรเพราะ ตอนเด็กๆที่ POPE มาไทย อยากเป็น คาร์ดินัล ตั่งหากกกกกกก 
เอาแต่แซวอ่ะ  วันครอบครัวมหาไถ่วันที่เท่าไหร่ ผมจะได้แอบหนีกลับจากอินโดฯ แล้วประท้วงเจ้านายไม่ทำงานซักอาทิตย์นึง กะจะหอบผ้าหอบผ่อนไปสิงอยู่พัทยา  เหอะๆ  ::011:: ::011::
:+: seraphim :+:
~@

พุธ ก.พ. 27, 2008 4:05 pm

::016:: ตอบไป 2 กระทู้แล้วพ่อคุ๊ณ ใส่ใจคำตอบพี่สาวหน่อย ไม่ใช่มาแซวสาวในบอร์ดอย่างเดียว ::018::
Phulasso

พุธ ก.พ. 27, 2008 5:10 pm

ก็เวลาสอบเขาไม่ได้ถามตรงที่ท่องได้นี่  :angry:
warlock

พุธ ก.พ. 27, 2008 5:18 pm

Phulasso เขียน:
warlock เขียน:        บนรากฐานแห่งความเชื่อที่มั่นคง " ใครเล่าจะพรากเราไปจาก ความรักของพระเจ้าได้.....เราจะเป็นหรือตาย เราก็เป็นบุตรของพระเจ้า"  สิริพึงมีแด่พระบิดา และพระบุตร และพระจิต เหมือนในปฐมกาล บัดนี้และทุกเมื่อ  ตลอดนิรันดร      อาแมน.   ::011:: ::011:: ::011::
ก็เวลาสอบเขาไม่ได้ถามตรงที่ท่องได้นี่  :angry:
              เอ๊ะ.ๆ.ๆ  สอบอะไรกันครับ  ไมหนูไม่รู้เรื่องเรยยย            อ๋อ..เข้าใจแล้ว ไม่ใช่ปัญหาครับ เพราะยังไงก็ไม่ได้บวชแล้วววววว ตอนนี้ดวงตาเห็นกรรม  เอ๊ยเห็นธรรม เหมียนกัลลล
Phulasso

พุธ ก.พ. 27, 2008 5:28 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::017:: อูย...พ่อคุณ ถ้าตอนเป็นเณรแม่นขนาดนี้ ป่านนี้ได้เป็นอธิการไปแล้วม๊างงงงงง ::018::
              เอ๊ะ.ๆ.ๆ   สอบอะไรกันครับ  ไมหนูไม่รู้เรื่องเรยยย            อ๋อ..เข้าใจแล้ว ไม่ใช่ปัญหาครับ เพราะยังไงก็ไม่ได้บวชแล้วววววว ตอนนี้ดวงตาเห็นกรรม  เอ๊ยเห็นธรรม เหมียนกัลลล
ยังไม่สายที่จะกลับใจ  :angel:
warlock

พุธ ก.พ. 27, 2008 5:58 pm

Phulasso เขียน: ก็เวลาสอบเขาไม่ได้ถามตรงที่ท่องได้นี่  :angry:
              เอ๊ะ.ๆ.ๆ   สอบอะไรกันครับ  ไมหนูไม่รู้เรื่องเรยยย            อ๋อ..เข้าใจแล้ว ไม่ใช่ปัญหาครับ เพราะยังไงก็ไม่ได้บวชแล้วววววว ตอนนี้ดวงตาเห็นกรรม  เอ๊ยเห็นธรรม เหมียนกัลลล
ยังไม่สายที่จะกลับใจ  :angel:
                น้อมรับกางเขน  แล้วเดินแบกไปด้วยใจยินดี ครับผ๊ม  ::011:: ::011:: ::011::
†PricELiFE†

พุธ ก.พ. 27, 2008 9:58 pm

เริ่มจะออกทะเลหรือยังขอรับ ??  : emo073 :
Ucapec Nicholai

พุธ ก.พ. 27, 2008 11:15 pm

โอ้ทะเลแสนงามมมม ฟ้าสีครามสดใสสสส มองเห็นเรือใบบบ แล่นอยู่ในทะเลลล ::020::
In the name of father

พฤหัสฯ. ก.พ. 28, 2008 6:24 am

แล้วก็ลอยน้ำไปอีกหนึ่งกระทู้~~~~~~~ ::010::
bomzaiya
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 28, 2008 10:15 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: ถ้ายังไม่ได้รับศีลล้างบาปก็ไม่ต้องไปสารภาพบาปหรอกเน้อ

แต่ว่า ไม่ควรทำอีกครับ เราควรยึดมั่นในจุดยืนของเรา เป็นพยานแสดงถึงความเชื่อที่มั่นคงไม่ใช่ว่า "อะไรก็ได้"

ขอยกกรณีของตัวผมเอง ที่สำนักงานเป็นพุทธหมด เค้ามีการไปไหว้ศาลพระภูมิที่หน้าศาลอาญา (เนื่องจากทำงานด้านกฎหมายเค้าจึงต้องไปไหว้เนื่องจากเชื่อกันว่าศักดิ์สิทธิ์) ซึ่งพี่เองก็ไป "แต่ผมไม่ได้ไปไหว้แต่ทำหน้าที่ช่วยยกของ จุดธุป เป็นฝ่ายบริการความสะดวกให้เพื่อนๆ" ซึ่งถามว่าเราทำตัวแปลกแยกจากสังคมไหม โดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่เพราะเราก็ไปร่วมกิจกรรมเท่าที่สามารถร่วมได้ และเราก็ได้ยืนยันในความเชื่อของเราด้วย
ทำแบบนี้แหละดีที่สุดครับ!!!

ถ้าเขาชวนไปวัดก็ไป ... ไปไหนก็ไป แต่เราไม่ไหว้ เราอาจจะรออยู่ข้างนอก เดินชมวิวไป
หรือจะเดินสวดไปก็ได้ครับ ... แล้วก็อำนวยความสะดวกเท่าที่เราจะทำได้แก่คนที่ชวนเราไป
†PricELiFE†

พฤหัสฯ. ก.พ. 28, 2008 9:18 pm

รุสึกเหมือนเป็นเบ๊เล็ก ๆครับ

แต่ก็คิดเหมือนกันว่า ดีแล้วอ่ะมั้ง
Lord Kan Warrock

จันทร์ มี.ค. 10, 2008 6:34 pm

แล้วอย่างผมบาปไม๊อะครับ คือว่าผมก้เป็นคริสต์ อยุ่ที่โรงเรียนอะครับ เวลาสวดมนต์ ผมไม่อยากแปลกกว่าเพื่อน ผมเลยทำเป็นพนมมือ ก้มๆหน้า แล้วก้ไม่ท่องบทสวด  อย่างงี้บาปไม๊อะครับ ผมก้ไม่ท่อง ไม่คิด  แล้วที่ว่าการล้างบาปนี้ทำยังไงหรอครับ  เห็นแต่การสารภาพบาป แต่ไม่เคยไปทำซักครั้งเลยในชีวิต เพราะว่า แถวบ้านไม่มีโบถส์เลย หลังโรงเรียนก้เป็น อะไรนะ ของมุสลิมอะครับ สวดกันประจำ ผมขี่จักรยานกลับบ้านหลังโรงเรียน    โบถส์ผมก้ไม่ได้ไปมา4..5ปีแล้วครับ  นั่งอฐิถาน อ่านพระคำภีร์อยุ่กับบ้านอะครับ    ช่วยบอกทีครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ มี.ค. 10, 2008 6:37 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
†PricELiFE†

จันทร์ มี.ค. 10, 2008 6:47 pm

Lord Kan Warrock เขียน: แล้วอย่างผมบาปไม๊อะครับ คือว่าผมก้เป็นคริสต์ อยุ่ที่โรงเรียนอะครับ เวลาสวดมนต์ ผมไม่อยากแปลกกว่าเพื่อน ผมเลยทำเป็นพนมมือ ก้มๆหน้า แล้วก้ไม่ท่องบทสวด  อย่างงี้บาปไม๊อะครับ ผมก้ไม่ท่อง ไม่คิด  แล้วที่ว่าการล้างบาปนี้ทำยังไงหรอครับ  เห็นแต่การสารภาพบาป แต่ไม่เคยไปทำซักครั้งเลยในชีวิต เพราะว่า แถวบ้านไม่มีโบถส์เลย หลังโรงเรียนก้เป็น อะไรนะ ของมุสลิมอะครับ สวดกันประจำ ผมขี่จักรยานกลับบ้านหลังโรงเรียน    โบถส์ผมก้ไม่ได้ไปมา4..5ปีแล้วครับ  นั่งอฐิถาน อ่านพระคำภีร์อยุ่กับบ้านอะครับ    ช่วยบอกทีครับ
ล้างบาป ก็เท่ากับเข้าเป็นคริสต์อ่าครับ คือผมไม่ได้เป็นตั้งแต่เกิดอ่านะ  : xemo016 :
ตอบกลับโพส