วิธีติดตั้ง 'โปรแกรมความรัก'

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 10, 2008 3:33 pm

ช่างเทคนิค : ' ฮัลโหล สวัสดีครับ มีอะไรให้รับใช้ครับ '

ลูกค้า : ' ดิฉันได้นั่งนึกดูแล้วคิดว่า โปรแกรมความรัก นี่ก็น่าสนใจ ดีนะคะ คุณช่วยกรุณาแนะนำดิฉันหน่อยได้ไหมคะ ว่าจะลงโปรแกรมนี้ยังไง '

ช่างเทคนิค : ' ด้วยความยินดีครับ ไม่ทราบว่าพร้อมที่จะลงโปรแกรม หรือยังครับ '

ลูกค้า : ' อืม... ไม่รู้เหมือนกันคะ บอกตามตรงว่าดิฉันไม่ค่อยรู้ เรื่องคอมพิวเตอร์เท่าไร แต่ดิฉันคิดว่าน่าจะ พร้อมคะ ไม่ทราบว่าต้องเริ่มทำยังไงบ้างคะ '

ช่างเทคนิค : ' อันดับแรกเลยคุณต้องเปิดใจคุณก่อนครับ '

ลูกค้า : ' ไม่มีปัญหาคะ แต่ว่าตอนนี้ฉันเปิดใช้โปรแกรมอื่นอยู่ด้วย ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาใน การติดตั้งไหมคะถ้าฉันไม่ได้ปิดโปรแกรมพวกนี้ '

ช่างเทคนิค : ' ไม่ทราบว่าโปรแกรมอะไรหรือครับที่กำลังเปิดใช้งานอยู่ '

ลูกค้า : ' เดี๋ยวขอดิฉันดูนิดนึงนะคะ อืม... ก็มีโปรแกรม 'ความเจ็บปวดในอดีต' , 'การไม่เห็น คุณค่าของตัวเอง', 'ความริษยา', 'ความขุ่นเคือง' และก็ 'โปรแกรมความโกรธ' ทั้งหมดที่เปิดก็มีเท่านี้คะ '

ช่างเทคนิค : ' ไม่มีปัญหาครับ โปรแกรมความรักจะค่อยๆ ลบความเจ็บปวดในอดีต ออกจากระบบปฏิบัติการครับ มันอาจจะคงอยู่ในหน่วยความทรงจำแต่ว่าจะไม่รบกวนการทำงานของโปรแกรมอื่นๆ ครับ ไม่ต้องกังวล สำหรับโปรแกรมการไม่เห็นคุณค่าของตัวเองนั้นจะค่อยๆหายไปเอง เพราะส่วนประกอบส่วนหนึ่งของโปรแกรมความรัก คือการเห็นคุณค่าของตนเอง ส่วนนี้จะค่อยๆเข้ามาแทนที่อย่างช้าๆจนการไม่เห็น คุณค่าตัวเองหมดไป แต่ว่าคุณเองจะต้องปิดโปรแกรมความริษยา ความขุ่นเคืองและ ความโกรธลง เพราะโปรแกรมพวกนี้จะขัดขวางไม่ให้โปรแกรมความรักสามารถติดตั้งได้ รบกวนช่วยปิดโปรแกรมพวกนี้ ก่อนได้ไหมครับ '

ลูกค้า : ' บอกตามตรงเลยนะคะ ดิฉันไม่รู้จริงๆคะว่าจะปิดโปรแกรมพวกนี้ยังไง '

ช่างเทคนิค : 'เข้าไปที่ Start Menu นะครับ แล้วเรียกโปรแกรมการให้อภัยขึ้นมา
ต้องเปิดโปรแกรมนี้เรื่อยๆจนกว่าความริษยา, ความขุ่นเคือง และก็ความโกรธจะถูกลบออกไปจนหมด '

ลูกค้า : ' ได้คะ.... เสร็จแล้วคะ ตอนนี้โปรแกรมความรักเริ่มที่จะติดตั้งอัตโนมัติแล้วคะ แต่เอ..........นี่เป็นปกติของโปรแกรมใช่ไหมคะที่ติดตั้งด้วยตัวมันเอง '

ช่างเทคนิค : 'ใช่ครับ แต่อย่าลืมนะครับว่า นี่เป็นเพียงโปรแกรมพื้นฐานเท่านั้น
คุณจะต้องติดต่อกับหัวใจดวงอื่นๆเพื่อที่จะได้ upgrade โปรแกรมความรักให้มี version ที่สูงขึ้น '

ลูกค้า : ' อุ้ย....มีข้อความผิดพลาดขึ้นที่หน้าจอบอกว่า ' โปรแกรมไม่สามารถติดต่อออก ไปสู่ภายนอกได้' ดิฉันควรทำยังไงดีคะ '

ช่างเทคนิค : 'ไม่ต้องตกใจครับ นั่นแสดงว่าตอนนี้โปรแกรมความรักได้ติดตั้งอยู่ภายในใจคุณเรียบร้อยแล้วครับ แต่ที่โปรแกรมยังไม่สามารถใช้งานได้ ก็เพราะว่าคุณต้องเริ่มรักตัวคุณเองก่อน จากนั้นคุณถึงจะรักคนอื่นได้ '

ลูกค้า : ' แล้วดิฉันควรจะทำยังไงคะ '

ช่างเทคนิค :' คุณช่วยเลื่อนการยอมรับตัวเองลงมาหน่อยได้ไหมครับ จากนั้นให้คลิกที่ไฟล์ 'การยกโทษให้ตนเอง' 'การรู้ถึงคุณค่าของตัวเอง' และ การยอมรับถึงความจำกัดในตัวคุณ'......'

ลูกค้า : ' ได้คะ...เสร็จแล้วคะ '

ช่างเทคนิค : 'โอเคครับ จากนั้นก็ก๊อปปี้ไฟล์พวกนี้เข้ามาในไดเร็กทอรี่ 'ใจฉัน' ระบบจะทำการจัดการไฟล์ที่มีปัญหารวมทั้งแก้ไขโปรแกรมต่างๆที่มีข้อผิดพลาด แต่ว่าคุณจะต้องลบไฟล์ 'การพูดถึงตัวเองในแง่ลบ' และ'ไฟล์การตัดสินผู้อื่น' ออกจากทุกๆไดเร็กทอรี่นะครับ และอย่าลืมเข้าไปลบอีกที ใน Recycle Bin นะ ครับ เพื่อให้มั่นใจว่าไฟล์พวกนี้ถูกลบจนหมดและไม่มีทางกลับเข้ามาทำความยุ่งยาก ได้อีก '

ลูกค้า : 'ทราบแล้วคะ เอ๊ะ!!...มีไฟล์ใหม่ๆเกิดขึ้นในหัวใจตั้งเยอะคะ 'ยิ้ม' กำลังวิ่งเล่นอยู่บนหน้าจอ 'สันติสุข' และ 'ความยินดี' กำลังก๊อปปี้ตัวเองอยู่ทั่วไปภายในใจฉันนี่เป็นปกติหรือเปล่าคะ '

ช่างเทคนิค : ' ครับ บางครั้งสำหรับบางคนอาจต้องใช้เวลาหน่อย แต่ท้ายที่สุดสิ่งนี้จะเกิดขึ้นในเวลาที่เหมาะสม ตอน นี้โปรแกรมความรักได้ติดตั้งและเปิดใช้งานเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ มีอีกอย่างหนึ่งที่อยากจะบอกก่อนที่จะวางสายครับ ความรักเป็น โปรแกรมให้เปล่า อย่าลืมแบ่งปันให้คนอื่นนะครับ ความรักที่คุณให้ไปจะไม่เหมือน กันในแต่ละคน และความรักนี้จะถูกส่งต่อไปยังคนอื่นๆและส่วนหนึ่งก็จะ กลับคืนมาสู่ตัวคุณด้วย และเมื่อนั้นความรักของ คุณก็จะมีการพัฒนาขึ้นไปอีกระดับหนึ่ง '

ลูกค้า : 'ดิฉันให้สัญญาคะ.....ว่าจะแบ่งปันโปรแกรมความรักให้กับคนอื่นๆ รบกวนขอทราบชื่อของ คุณหน่อยได้ไหมคะ '

ช่างเทคนิค : ' เรียกผมว่า 'ผู้ชันสูตรจิตใจ' หรือ เราเป็น' (I AM) ก็ได้ครับ คนส่วนใหญ่คิดว่าพวกเขาจะต้องไป ตรวจสุขภาพจิตใจปีละครั้ง เพื่อให้หัวใจเขามีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง แต่ผู้ที่สร้างใจ (ผมเอง) ขอแนะ นำว่าไม่จำเป็น................ เพียงแต่คุณคอยหมั่นดูแลความรักให้คงอยู่ในแต่ละวันก็เพียงพอแล้วครับ'

Ref: http://www.aromdee.net/view/view_forwar ... 2&tb=story
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 10, 2008 3:55 pm

แหม่ ไอ้เราก็คนทำไร่ไถนา อ่านแล้วงงเลย
แต่ก็ขอบใจนะ เพราะว่า อ่านแล้วดี
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 10, 2008 4:32 pm

อันตน เขียน: แหม่ ไอ้เราก็คนทำไร่ไถนา อ่านแล้วงงเลย
แต่ก็ขอบใจนะ เพราะว่า อ่านแล้วดี

::016:: ไอ้ทุยเรียกกลับนาด่วน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kichinto
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 10, 2008 6:58 pm

สงสัยต้องติดตั้ง Anti Lucifer ไว้ใช้ในเครื่องซะแล้ว เอายี่ห้ออะไรดีน้า

1. Anamwen(อนามเวน(newmana)ก็น่าสนใจดีเนอะ อัพเดตทุกวัน ภัยร้ายที่มาจากไวรัส Lucifer ก็รู้จักได้ทันท่วงทีดี
2. หรือจะเอายี่ห้อ Nacitav (นาซิทาฟว์(Vatican) ก็ดีนะคนรู้จักเยอะดีเนี่ย รู้จักกันทั่วโลกเลย
3. หรือยี่ห้อของไทยก็ดีนะ Cilohtac (ซิลโลแท็ค(Catholic.or.th)) ก็อ่านง่ายเป็นโปรแกรมที่ไทยทำเองนะเนี่ย ออกมาหลายเวอร์ชั่นแล้ว

..............

หวังว่าคงไม่ละเมิดลิขสิทธิ โปรแกรมความรัก กันนะครับ

(ป๋มกลัว โดน Crack หัวใจจังเยย เหอๆๆๆ)
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 10, 2008 9:55 pm

: emo036 :
โอย กลับนาดีกว่าวุ้ย โปรกงโปรแกรมอะไรก็ไม่รู้ แถมยังมี อัญติวิรัติอีก งงหมด
ไอ้ทุยอยู่ไหน ไอ้ทุยอยู่ไหน หิ้วๆๆๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ พ.ค. 08, 2010 2:45 am

แม่พระยุคใหม่เดือนนี้เอาบทความนี้ไปลงด้วย
Holy Bible

เสาร์ พ.ค. 08, 2010 4:47 pm

บทความดีมากครับ ชอบครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 11:01 pm

ผมใช้แมคครับผมแค่ drag & drop ฮ่าๆๆๆ
nerine

อังคาร มิ.ย. 29, 2010 9:19 pm

ชอบๆ สนุกดีค่ะ
ตอบกลับโพส