แต่งงานนอกโบสถ์ต้องทำอย่างไรบ้าง

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
iamd

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 10:31 am

ผมเป็นคริสตังยืนครับ คอรเวิร์ทมาเก้าปีแล้ว ตอนนี้กำลังวางแผนแต่งงานแบบเรียบง่ายที่สุด และหลังจากเก็บข้อมูลต่างๆมาระยะหนึ่งก็ได้ตัดสินใจว่าจะทำพิธีแต่งงานนอกโบสถ์ครับ  ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรบ้าง
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 10:34 am

ผมว่าลองไปถามคุณพ่อเจ้าวัดหรือคุณพ่อที่จะให้ทำพิธีให้น่าจะดีที่สุดนะครับ คุณพ่ออาจจะแนะนำได้ดีกว่า

ปล. ความเห็นของผม จัดในโบสถ์ก็ดีแล้วนี่ครับ เป็นการประกาศการแต่งงานต่อหน้าพระเป็นเจ้า (ศีลมหาสนิท) ครับ
iamd

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 1:10 pm

ขออภัยนะคับที่อาจถามได้ไม่ดีนัก

ขอเปลี่ยนเป็นถามว่า สมัยก่อนที่ยังไม่มีการผ่อนผันให้สามารถแต่งงานต่างศาสนาในโบสถ์ได้ พวกบ่าวสาวเขาทำอย่างไรกันครับ
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 1:38 pm

iamd เขียน: ขออภัยนะคับที่อาจถามได้ไม่ดีนัก

ขอเปลี่ยนเป็นถามว่า สมัยก่อนที่ยังไม่มีการผ่อนผันให้สามารถแต่งงานต่างศาสนาในโบสถ์ได้ พวกบ่าวสาวเขาทำอย่างไรกันครับ
คือต่างคน ต่างถือ ก็คือคุณจะต้องไปติดต่อ พ่อเจ้าวัด ที่คุณตั้งใจจะใช้วัด ท่านคงจะให้คำตอบได้ดีที่สุดค่ะ :grin:
Dis volentibus

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 3:19 pm

iamd เขียน: ขออภัยนะคับที่อาจถามได้ไม่ดีนัก

ตรงนี้คิดว่าเขาคงไม่ได้ยึดที่ตัวสถานที่นะคะ
สมัยก่อนถ้าเเต่งงานกับคนต่างศาสนาไม่ได้ เเม้จะเเต่งนอกโบสถ์ ก็ไม่ถือเป็นการสมรสค่ะ

ความสำคัญอยู่ที่ศีลสมรส..
ถ้าบาทหลวงไม่ทำพิธีให้ ก็ไม่ถือเป็นการสมรสค่ะ พระศาสนจักรไม่ได้รับรอง

พูดง่ายๆก็คือ ไม่มีโอกาสเเต่งงานกันตั้งเเต่เเรกเเล้วค่ะ เลยไม่ต้องคิดว่าจะต้องทำอย่างไร
iamd

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 3:45 pm

ขอบคุณมากครับทุกท่านที่กรุณาเข้ามาตอบ

ยังไงผมจะพยายามของผมต่อไปครับ : )
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 8:50 pm

iamd เขียน:
ยังไงผมจะพยายามของผมต่อไปครับ : )
คุณพี่ก็เดินจ้ำไปที่วัด สอบถามจากพ่อเจ้าวัด เลยครับ แต่งเมื่อไหร่ ที่ไหน โพสต์รูปให้ดูบ้างนะครับ เพราะสมาชิกของบอร์ดเราเพิ่งแต่งไปหยกๆ ครับ :cheesy:
Buddy

จันทร์ ก.ย. 01, 2008 3:59 am

ศีลสมรสต้องรับในโบสถ์เท่านั้นค่ะ  ที่อื่นไม่ได้  และยังไงก็ต้องมีอบรมแต่งงานนะคะ  ::001::

ที่จริง  ในโบสถ์ก็เรียบง่ายนะคะ  ถ้าเอาตามแค่ศาสนพิธี  ไม่ต้องมีงานอะไรมากมาย  ไม่ต้องมีดอกไม้อะไร  (เรียบไปมั้ยเนี่ย)

ปรึกษาพ่อเจ้าวัดนะคะ  ขอรับศีลสมรสแบบเรียบง่ายค่ะ  ::001::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 02, 2008 12:09 am

Buddy เขียน: ศีลสมรสต้องรับในโบสถ์เท่านั้นค่ะ  ที่อื่นไม่ได้  และยังไงก็ต้องมีอบรมแต่งงานนะคะ   ::001::

ที่จริง  ในโบสถ์ก็เรียบง่ายนะคะ  ถ้าเอาตามแค่ศาสนพิธี  ไม่ต้องมีงานอะไรมากมาย  ไม่ต้องมีดอกไม้อะไร  (เรียบไปมั้ยเนี่ย)

ปรึกษาพ่อเจ้าวัดนะคะ  ขอรับศีลสมรสแบบเรียบง่ายค่ะ   ::001::

ผมก็เคยได้ยินเช่นนั้นเหมือนกัน แต่อาจมีกรณีพิเศษ ที่แต่งนอกวัดคาทอลิกได้ แต่มีเงี่อนไขที่ว่า บาทหลวงคาทอลิกต้องเป็นผู้โปรดศีลสมรสในพิธีดังกล่าวเท่านั้น จึงจะเป็นการแต่งงานอย่างแท้จริง อันนี้ต้องวานพี่น้องท่านอื่นแนะนำเพิ่มแล้วล่ะครับ ไม่ชัวส์จริงๆ

ขอพระอวยพร
canon

พุธ ก.ย. 03, 2008 5:02 pm

กรณีของบ้านเรา สมัยเมื่อ40ปีที่แล้วนะครับ คุณแม่เป็นพุทธ คุณพ่อเป็นคริสตัง แต่งงานนอกโบสถ์ จัดงานเลี้ยงที่ร.ร.คาทอลิกครับ แต่มีการไปสวมแหวน

กันต่อหน้าพระสังฆราช และมีการเขียนคล้ายๆกับสัญญาว่าคุณแม่จะกลับใจเป็นคริสตังภายหลังแต่งงาน และให้ลูกๆเป็นคาทอลิก แต่คุณแม่ก้อไม่ได้กลับใจ

เป็นคริสตังนะครับนับถือพุทธเหมือนเดิม ประกอบกับทางคุณตาคุณยายเป็นพุทธที่เคร่งมากก ไม่มีทางยินยอมแน่นอน และมีลูก2คน พี่ชายผมคนโตก้อเป็น

พุทธครับ ส่วนผมคนเล็กเป็นคาทอลิก
Dis volentibus

พุธ ก.ย. 03, 2008 5:27 pm

Pry-Kaew เขียน:
Buddy เขียน: ศีลสมรสต้องรับในโบสถ์เท่านั้นค่ะ  ที่อื่นไม่ได้  และยังไงก็ต้องมีอบรมแต่งงานนะคะ   ::001::

ปรึกษาพ่อเจ้าวัดนะคะ  ขอรับศีลสมรสแบบเรียบง่ายค่ะ   ::001::

ผมก็เคยได้ยินเช่นนั้นเหมือนกัน แต่อาจมีกรณีพิเศษ ที่แต่งนอกวัดคาทอลิกได้ แต่มีเงี่อนไขที่ว่า บาทหลวงคาทอลิกต้องเป็นผู้โปรดศีลสมรสในพิธีดังกล่าวเท่านั้น จึงจะเป็นการแต่งงานอย่างแท้จริง อันนี้ต้องวานพี่น้องท่านอื่นแนะนำเพิ่มแล้วล่ะครับ ไม่ชัวส์จริงๆ

ขอพระอวยพร

เเต่คิดว่าในอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ ไม่น่าจะเเต่งงานนอกโบสถ์ได้นะคะ
เพราะ ในการเเต่งงาน หากมีบาทหลวง ก็ต้องถวายมิสซา
ซึ่งตามตามกฎเเล้ว ไม่อนุญาตให้บาทหลวงถวายมิสซาตามบ้านหรือที่อื่นๆ (ต้องทำในวัดเท่านั้น)

ป.ล. อันนี้คิดเอาเองน่ะค่ะ ไม่เเน่ใจเหมือนกัน
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 03, 2008 6:16 pm

†Ecclēsia เขียน:
Pry-Kaew เขียน:

ขอพระอวยพร

นั้นสิครับ ผมก็เห็นด้วยกับคุณนะ(สำหรับ Thai Catholic นะครับ) เพราะสำหรับคริสตังไทยแล้ว ผมไม่เคยเห็นใครรับศีลสมรสนอกวัดคาทอลิกเลย(หากแต่งแบบถูกต้องนะ) แต่งนอกโบสถ์ในเมืองไทย คงเป็นคริสเตียน(โปรแตสแตนด์)มากกว่าครับ

ขอพระอวยพร

เเต่คิดว่าในอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ ไม่น่าจะเเต่งงานนอกโบสถ์ได้นะคะ
เพราะ ในการเเต่งงาน หากมีบาทหลวง ก็ต้องถวายมิสซา
ซึ่งตามตามกฎเเล้ว ไม่อนุญาตให้บาทหลวงถวายมิสซาตามบ้านหรือที่อื่นๆ (ต้องทำในวัดเท่านั้น)

ป.ล. อันนี้คิดเอาเองน่ะค่ะ ไม่เเน่ใจเหมือนกัน
แก้ไขล่าสุดโดย Pry-Kaew เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ย. 04, 2008 7:43 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

พุธ ก.ย. 03, 2008 6:57 pm

อย่างน้องเจนว่านะคะ  ต้องในโบสถ์เท่านั้น  ถ้ากรณีพิเศษ  บาทหลวงต้องขออนุญาตพระสังฆราช  อย่างกรณีคุณ canon คุณพ่ออาจจะไปอวยพรให้เฉยๆ  รึเปล่าคะ  อาจจะไม่ใช่ศีลสมรสค่ะ  ซึ่ง ...  ขนาดแค่ไปอวยพร  เพื่อความปลอดภัยของพระสงฆ์  ก็ต้องบอกพระสังฆราชค่ะ  ไม่ใช่จู่ๆไปเองได้ค่ะ

อันนี้ที่เคยรู้มานะคะ

จริงๆแล้ว  แต่งนอกโบสถ์  ยุ่งยากกว่าแต่งในโบสถ์อีกนะคะ  ต้องขออนุญาตกันวุ่นวาย  อย่างคุณพ่อคุณแม่ของคุณ canon ยังต้องไปสวมแหวนต่อหน้าพระสังฆราช  คุณ จขกท  ยังคิดจะแต่งนอกวัดอีกเหรอคะ  แต่งในวัดแบบเรียบๆดีกว่ามั้ยคะ  ::001::
canon

พฤหัสฯ. ก.ย. 04, 2008 2:43 pm

ของบ้านผมเป็นกรณีที่ในสมัยยังไม่อนุญาติให้คริสตังที่แต่งงานกับคนพุทธทำพิธีในโบสถ์หนะครับประมาณ 40 ปีมาแล้ว สมัยนั้นค่อนข้างยุ่งยากพอสมควร

จากที่คุณพ่อ คุณแม่เล่า ประกอบกับคุณพ่อก้อเป็นคริสตังนอนไม่ยอมตื่นอยู่แล้ว แล้วคุณแม่ก้อไม่ยอมเปลี่ยนศาสนาแน่นอนครับ ทางคุณตา คุณยายก้อไม่

ยอม เลยต้องผ่อนปรนกันระหว่างทางตา ยาย  ย่า ก๋ง ตกลงว่าสวมแหวนกันต่อหน้าพระสังฆราชแทน แต่สมัยนั้นก้อต้องมีการเขียนเป็นสัญญาอย่างที่พูดไป

หนะครับ แม่ผมเขียนว่า "อาจจะนับถือศาสนาคริสตังในภายหลัง และให้ลูกๆนับถือศาสนาคริสตัง" แต่พี่ชายคนโตผมก้อเป็นพุทธนะครับ อาจจะเนื่องมาจาก

คุณพ่อไม่เคร่งด้วย นับถืออะไรก้อได้ อย่างตัวผมเองก้อเพิ่งจะมาเป็นคริสตังตอนเรียนประถมครับ เพราะว่าย่ากัยป้ามาขอคุณพ่อไว้

แต่ถ้าสมัยนี้เรื่องแต่งงานง่ายนะครับ แต่งกับคนต่างศาสนาก้อทำพิธีในโบสถ์ได้ ง่ายมากครับสมัยนี้ไม่เห็นต้องกังวลเลย
ตอบกลับโพส