อยากทราบว่า พระธรรมเดิม 46เล่ม มีอ่ะไรบ้าง และ ตัวย่อแต่ละเล่มคืออะไรครับผมงง?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
กฤษณรักษ์

จันทร์ ก.ย. 01, 2008 7:45 pm

: xemo023 : ช่อวยหน่อยนะคร้าบ
Viridian

อังคาร ก.ย. 16, 2008 8:17 pm

คุณพ่อเจ้าอาวาส ซิสเตอร์ กรรมการสภาอภิบาล และสัตบุรุษ วัดคอนเซ็ปชัญ (บูรณะแล้ว)
มีความยินดีขอเชิญร่วมฉลองเทิดเกียรติแม่พระไถ่ทาส
ในวันพุธที่ 24 กันยายน 2551  มิสซาเวลา 18.00 น.
(17.30 น. สวดสายประคำ)
โดยคุณพ่อสมพร เส็งเจริญ เป็นประธาน

สำหรับใครที่ยังไม่รู้จักแม่พระไถ่ทาส เชิญอ่านได้ที่นี่ค่ะ
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=3215.0
http://www.catholic.or.th/events/news/n ... ews30.html

มีใครในบอร์ดนี้จะไปมั่งคะ : emo038 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zaliaus

อังคาร ก.ย. 16, 2008 8:20 pm

ตอนนี้เรียนระบบร่างกายอยู่ ชื่ออะไรอะไรก็เป็นลาตินหมด

อยากได้เว็บที่ช่วยเราแปลศัพท์ลาตินเป็นภาษาอังกฤษอะครับ (ภาษาไทยยิ่งดี)

จะได้รู้รากศัพท์แล้วจำได้ง่ายๆ อิอิ
sakda88

อาทิตย์ ต.ค. 12, 2008 12:50 pm

มารเป็นบิดาของการมุสา

การมุสาเป็นปรากฎการณ์ธรรมดาไปเสียแล้ว
และคนบางส่วนเชื่อว่าการมุสาจะช่วยให้เขารอดตลอดไป

บางคนเชื่อว่าการมุสาจะทำให้เขาได้สิ่งต่าง ๆ ตลอดไป

ผลที่สุดแห่งการมุสาคือไม่มีผู้เชื่อถือ

แล้วทำไมคนมุสาถึงมีอำนาจในแผ่นดิน ?
nok_friendly
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 10:18 pm

ช่วยทีค่ะ  ตอนนี้ตกงานค่ะ ที่ทำงานพี่ๆน้องคนไหนมีตำแหน่งงานพอจะฝากให้ได้บ้างค่ะ 

โดนหัวหน้าบีบให้ออกค่ะ  ทำไรก้อผิดไปหมดเลย  สุดท้ายโดนจนได้ค่ะ เรียกให้ไปเซ็นใบลาออก  ตกใจมากค่ะ ว่าเล่นกันขนาดนี้เลย  แล้วก้อเคยโดนคนที่ทำงานลวนลามด้วย 

ตอนนี้จิตใจย่ำแย่ๆๆมากค่ะ  เพราะสิ้นเดือนมีหนี้ที่ต้องจ่าย มีเงินเดือนที่ต้องใช้

ไม่รู้จจะไปหาจากที่ไหนค่ะ 

เพื่อนๆพี่ๆคนไหน พอช่วยน้องสาวคนนี้ได้บ้างค่ะ

รบกวนแอดเอมมาบอกหน่อยนะค่ะ 

nok_friendly@ hotmail.com ค่ะ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. พ.ย. 06, 2008 8:10 pm

คือ ผมมีเพื่อนคนหนึ่งเป็นคริสตังนอน ไปๆมาๆมีอยู่วันหนึ่งผมสังเกตุที่คอมัน(โดยนิสัยจะชอบนั่งสังเกตุคนนู่นทีคนนี้ทีแบบ เป็นสารวัตอ่ะครับโดนใช้นิดหน่อย) สังเกตุเห็นว่ามันแขวนอะไรสักอย่าง ตอนแรกนึกว่าจะเป็นไม้กางเขน หรือเหรียญนักบุญ-แม่พระ แต่ขอโทษ พระพรหม!!!มาเต็มๆ ผมเลยเดินเข้าไปถาม มันบอก"กูนับถือ3ศาสนา เด๊ยวพรุ่งนี้เเขวนพระพุทธ มะรืนแขวนไม้กางเขน" ไอ้เราก็งง เป็นไก่ตาแตก มันแขวนได้ไง??? ต่อมาจึงรู้ว่ามันเป็นเพียง พวกที่ถูกบังคับให้ถือ แม่ก็เป็นหมอดู แบบเป็นอาชีพ พวกมันก็ไปวัดบ้างไม่ไปบ้าง ไปก็หลับ สวดอะไรก็ไม่เป็น ผมยังงงว่ามันเป็นคาทอลิกประสาอะไร???
Love God

จันทร์ พ.ย. 10, 2008 6:56 pm

อยากรู้ว่าคริสเตรียน กับคริตส์ตังส์ ต่างกันอย่างไรคับ
แล้วถ้าเป็นคาทอลิกจะเข้าโบถส์ไหนได้คับ
ผมอยู่แถวๆหนองแขม
ตอบกลับโพส