ใบปลิวนรก.....

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจนจิรา

อังคาร ม.ค. 05, 2010 6:27 pm

เลย์ เขียน: ถ้าทางคาทอลิกมีใจเร้าร้อนในการแพร่ธรรม เหมือนกับพี่น้องโปรเตสแตนท์ เลย์ว่าจำนวนคาทอลิกในประเทศ

ไทยคงจะเพิ่มขึ้นอย่างมากนะครับ : xemo017 :

บางที หลักศาสตร์ ต่างกัน ค่ะ เพราะ เราไม่สนับสนุน ให้ไปโจมตีใคร การแพร่ธรรมที่ดีทีสุด เริ่มจากตัวเรา ค่ะ ว่าเรา ตัวเราดีกับคนอื่นรอบข้างๆ ขนานใหน มีจิตใจที่เมตตา หรือเปล่า พร้อมช่วยเหลือ คนตกทุกข์ได้ยาก หรือเปล่า ไม่ใช่ว่า ประกาศปาวๆ แต่ไม่ทำ อะไรเลย  สิ่งเหล่นี้ต่างหากคือการแพร่ธรรม ที่แท้จริง อย่าง orthodox เรา นั้น คนที่จะมาเป็น นั้นยากมาก พ่อจะไม่รับศีล ให้ถ้ายัง ไม่เข้าใจความหมาย ว่า ชาวคริสต์ชน คืออะไร และ Orthodox คือะไร  มาเน้นคุณภาพ คนดีกว่าปริมาณ แต่ไม่มีคุณภาพ นะค่ะ
เลย์
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 05, 2010 6:31 pm

ใช่ครับพี่  jacky  การแพร่ธรรมที่ดีที่สุดคือ เราต้องทำตัวเป็นแสงสว่างส่องโลก เป็นเกลือที่รักษาความเค็ม

: emo045 :
Ministry Of Men

อังคาร ม.ค. 05, 2010 8:01 pm

jacky เขียน:
เลย์ เขียน: ถ้าทางคาทอลิกมีใจเร้าร้อนในการแพร่ธรรม เหมือนกับพี่น้องโปรเตสแตนท์ เลย์ว่าจำนวนคาทอลิกในประเทศ

ไทยคงจะเพิ่มขึ้นอย่างมากนะครับ : xemo017 :

บางที หลักศาสตร์ ต่างกัน ค่ะ เพราะ เราไม่สนับสนุน ให้ไปโจมตีใคร การแพร่ธรรมที่ดีทีสุด เริ่มจากตัวเรา ค่ะ ว่าเรา ตัวเราดีกับคนอื่นรอบข้างๆ ขนานใหน มีจิตใจที่เมตตา หรือเปล่า พร้อมช่วยเหลือ คนตกทุกข์ได้ยาก หรือเปล่า ไม่ใช่ว่า ประกาศปาวๆ แต่ไม่ทำ อะไรเลย  สิ่งเหล่นี้ต่างหากคือการแพร่ธรรม ที่แท้จริง อย่าง orthodox เรา นั้น คนที่จะมาเป็น นั้นยากมาก พ่อจะไม่รับศีล ให้ถ้ายัง ไม่เข้าใจความหมาย ว่า ชาวคริสต์ชน คืออะไร และ Orthodox คือะไร  มาเน้นคุณภาพ คนดีกว่าปริมาณ แต่ไม่มีคุณภาพ นะค่ะ
การประกาศศาสนาของคาทอลิก (น่าจะแบบเดียวออโธดอกส์ด้วย) เป็นการแพร่ธรรมที่สุภาพมากครับ คือ ได้คุยกับผู้ใหญ่ และพระสงฆ์ต่างศาสนา เลยรู้ว่าเค้าค่อนข้างจะยินดีในคำสอนพระศาสนจักรนะครับ  : emo045 :  : xemo026 :
Bar_Blue

อังคาร ม.ค. 05, 2010 11:36 pm

น่าเสียใจที่สุด ที่ผ่านมาคาทอลิกพยายามเป็นมิตรกับทุกๆนิกาย ทุกศานา แต่กลับโดนแทงซะงั้น แต่ก็ช่างเหอะ เมื่อมีคนตบหน้าข้างซ้าย ก็ให้เรายื่นข้างขวาให้เขาตบ อยากรู้ครับคริสจักรไหนทำสื่อนี้หรอครับ จะได้ระวังๆไว้

mew

พุธ ม.ค. 06, 2010 12:04 am

Bar_Blue เขียน:    น่าเสียใจที่สุด ที่ผ่านมาคาทอลิกพยายามเป็นมิตรกับทุกๆนิกาย ทุกศานา แต่กลับโดนแทงซะงั้น แต่ก็ช่างเหอะ เมื่อมีคนตบหน้าข้างซ้าย ก็ให้เรายื่นข้างขวาให้เขาตบ อยากรู้ครับคริสจักรไหนทำสื่อนี้หรอครับ จะได้ระวังๆไว้

ทำไมนิกายอื่นถึงไม่ชอบคาทอลิกอ่ะครับ
เจนจิรา

พุธ ม.ค. 06, 2010 12:07 am

mew เขียน:
Bar_Blue เขียน:    น่าเสียใจที่สุด ที่ผ่านมาคาทอลิกพยายามเป็นมิตรกับทุกๆนิกาย ทุกศานา แต่กลับโดนแทงซะงั้น แต่ก็ช่างเหอะ เมื่อมีคนตบหน้าข้างซ้าย ก็ให้เรายื่นข้างขวาให้เขาตบ อยากรู้ครับคริสจักรไหนทำสื่อนี้หรอครับ จะได้ระวังๆไว้

ทำไมนิกายอื่นถึงไม่ชอบคาทอลิกอ่ะครับ
มันเริ่มมาจาก ยุคมืด ในยุโรป ค่ะ ถ้าไม่ถูก กับ catholic นี่ คงไ่ม่ใช่ orthodox ค่ะพระเราอยู่ห่างๆแบบ ห่วงๆ  แต่คงเป็น โปร บางสาย ลูกหลาน สำนักโรมัน แท้ ไม่น่าเลย
Bar_Blue

พุธ ม.ค. 06, 2010 12:27 am

mew เขียน:

จะว่าไป จริงๆแล้ว ไม่เพียงแต่คาทอลิกหรอกครับ ระหว่างโปรเองก็มีเยอะเหมือนกันครับ บาง คจ.พยายามจะดึงคนจาก คจ. อื่นเข้า คจ. ตัวเองเพราะเชื่อว่า คจ.ตัวเองสอนถูกที่สุด บางคนไม่เชื่อใน คจ. ตนเองก็ไปตั้ง คจ.ใหม่ นี้จึงทำให้ คจ.มีเยอะแยะมากมายและแบ่งแยกไม่สิ้นสุด บ้างผู้นำ คจ.ก็แตกแยกกันเหมือนกัน คจ. X ที่พึ่งเกิดขึ้น (ที่รู้เยอะเพราะเคยเป็นโปรมาก่อน) หรือไม่เฉพาๆคริสต์หรอกครับศาสนาอื่นๆก็มีเยอะแยะออก เช่น วัดของพุทธ พระธรรมกายจะเน้นการสอนไปอีกแบบคือการถวายเงิน เพราะเชื่อทุกวันนี้ที่เราเกิดมาไม่เท่าเทียมกับเพราะทำบุญมาไม่เท่ากัน ดังนั้นใครมีเท่าไหร่ก็ถวายไปให้เยอะเท่าที่จะทำได้ กับอีกวัดหนึ่งที่เป็นธรรมยุทธ อันนี้จะเน้นการนั่งสมาธิ เน้นการทำบุญ เพื่อให้ได้หนทาง นิพพาน
    ทั้งหมดมันเกิดขึ้นแต่เราไม่ได้ไปสัมผัสกับตรงนั้นเราเองก็ไม่มีความรู้สึกว่ามันจะขัดแย้งกันเท่านั้นเอง จะว่าไปแล้วทุกอย่างก็เกิดจากมนุษย์ทั้งนั้นแหล่ะครับ ถ้าจะพูดตามหลักจิตวิทยาง่ายๆก็คือ ถ้าเราเชื่อสิ่งไหนแล้ว เราจะมั่งใจและยึดมั่งในสิ่งนั้น และหาเหตุผลมาอ้างอิงตนเองเพื่อให้ถูกต้อง ในขณะเดียวกันก็หาเหตุผลโจมตีผู้อื่น
Little Boy

พุธ ม.ค. 06, 2010 11:59 pm

อืม...ผมยังไม่เคยเจอคนไม่ชอบคาทอลิคนะครับ เคยเจอแต่พวกที่ไม่ชอบมอรมอน  : xemo028 :
st.dominic savio

พฤหัสฯ. ม.ค. 07, 2010 12:43 am

ทุกศาสนาทุกนิกาย เราคือพี่น้องกัน
ตอบกลับโพส