สารแม่พระ กับเหตุการณ์ ซานติก้า

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kichinto
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 07, 2009 2:11 am

โอ๊ะสารแม่พระ กับเหตุการณ์ ซานติก้า จะเกี่ยวข้องกันไหมนะเนี่ย

[quote]หากลูกนำสิ่งที่แม่บอกแก่ลูกในวันนี้ไปพิจารณาดูให้ถ่องแท้  ลูกจะรู้ ลูกจะเข้าใจว่าปีใหม่นี้ลูกจะ
มีความสุขมีสันติสุขในดวงใจท่ามกลางวิกฤติการณ์ต่างๆได้อย่างไร  จงอย่าประมาทนะลูกรัก 
ปีใหม่นี้จักมีเรื่องราวต่างๆให้ลูกต้องลำบากใจอีกมากมาย
หากลูกขาดสันติสุขในจิตใจแล้ว 
ลูกจักต้องทุกข์ทรมานในดวงใจกับปัญหาต่างๆที่ลูกจักได้ประสบด้วยตัวของลูกเอง
ขอสันติสุขจงเป็นของลูกๆที่รักทั้งหลาย  จากแม่  มารดาผู้เห็นอกเห็นใจของลูกๆทุกคน
แก้ไขล่าสุดโดย Kichinto เมื่อ พุธ ม.ค. 07, 2009 2:13 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 07, 2009 7:24 am

โดยส่วนตัว ผมมองว่า อย่าเอาศาสนาและความเชื่อ โดยเฉพาะอย่างยิ่งสารจากแม่พระ มาเชื่อมโยงเกี่ยวกับเหตุการณ์ต่างๆของบ้านเมืองและสังคมไทย(โดยเฉพาะสิ่งที่เกิดขึ้นไปแล้ว แต่นำมาพูดที่หลัง โดยยกความเชื่อและสารต่างๆ มาต่อกันเพื่อให้เป็นเรื่องเดียวกัน) ผมมองว่าเหยื่อผู้ประสบภัยและญาติพี่น้องก็เจ็บปวดมากพออยู่แล้ว สาเหตุก็เกิดจากความประมาทและผิดพลาดของคนล้วนๆ เราคริสตชน ผู้เป็นศิษย์พระเยชูเจ้า พระองค์สอนให้เรามีจิตใจเมตตา และเอื้ออาทรต่อเพื่อนพี่น้อง ผมว่าให้สวดภาวนาแด่เหยื่อและญาติพีน้อง ให้ได้รับการปลอบประโลมใจจากความรักของพระเป็นเจ้า น่าจะดีกว่านะครับ(ความคิดเห็นโดยส่วนตัว)

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
Domonic

พุธ ม.ค. 07, 2009 8:45 am

เห็นด้วยครับ น่าจะสวดภาวนาให้เขาดีกว่า เห็นว่าวันนี้จะมีการทำพิธีกรรม ทางศาสนาให้เเก่วิญญาณที่ล่วงลับ
ก็อยากให้เพื่อน ๆ ร่วมสวดภาวนาไปด้วยครับ
Isolation

พุธ ม.ค. 07, 2009 11:27 am

ขอบคุณแม่พระครับ  ::013:: ผมจะไม่ประมาทในชีวิต
และจะทูลขอพระเป็นเจ้าตลอดเวลา เอเมน  ::017::
Edwardius

พุธ ม.ค. 07, 2009 11:49 am

จริงๆ แม่พระกับเรื่องราวในโลก ต้องบอกว่าเพราะความห่วงใยชาวโลก พระมารดาจึงมาตักเตือนมนุษยชาติเสมอ

แต่

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนั้น มันเหมือนหวยที่ออกรางวัลไปแล้ว

พอคนกลับไปมองเรื่องต่างๆ รอบตัว เขาก็จะพูดกันว่านั่นเป็นลางบอกเหตุ

เหมือนที่คนเชื่อมโยงเรื่องของผับเข้ากับ theme ผับวันนั้น วงที่เล่นปิดท้าย

ทั้งๆ ที่วันนั้นถ้าเกิดตึกถล่มเพราะรับน้ำหนักไม่ไหว คนจะไม่สนใจเรื่องพวกนี้เลย

ส่วนเรื่องที่ว่า DJ 2 คนรอดตาย เพราะ เครื่องรางของขลังที่ใส่

จริงๆ ผมว่าคนที่ตายในงานนั้นก็อาจมีคนใส่เหมือนกัน แค่ข่าวไม่ได้รายงานมาเฉยๆ

ถ้าให้ผมพูดถึงสารแม่พระ ผมว่า ประเด็นความร้อนแรงในประเทศอาจเป็นชนวนลุกลามมาถึงคริสตชนเราก็ได้

ให้เราร่วมใจกันภาวนาเพื่อเอกภาำพของคริสตชน และพระศาสนจักรด้วยเทอญ
Kichinto
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 07, 2009 5:55 pm

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับผม
yack

ศุกร์ ม.ค. 09, 2009 5:20 pm

Kichinto เขียน: ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับผม
เป็นกำลังใจให้นะครับ
ดานุ้งพุงระเบิด

อังคาร ม.ค. 13, 2009 10:05 pm

ผมมองว่า ปีใหม่ของแม่พระ คือ ปีนี้ทั้งปีเลยอ่ะครับ
ตอบกลับโพส