คำถามที่ ต้องตอบ..

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
เหอๆ

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 6:17 pm

1 ทำไมมีแฟนตอนเรียน
2 เกิดมาเพื่อไรเหรอ
3 แล้วถ้าคนที่รักจากเราไปเลย แล้วแต่ทางพุทธ ถ้าตกนรกจะทำเช่นไร
4 คริสเตียน กับ คาทอลิก ไหนดีกว่า อย่างไร
5 ถ้าต่อไปไม่มีลูก ผิดไหม
6 ถ้าช่วยตัวเอง มันบาป แล้วพระเจ้าสร้างจุดสุดยอดไว้ทำไมละ
7 แล้วสิ่งไม่ดีล้วนเป็นบาปทั้งนั้น หนังลามก เหล้า สุรา ไรเงี้ยอ่าาา แล้วพระเจ้าสร้างไว้ทำไมละ
8 รักร่วมเพศ เลสเบี้ยน ไบ เกย์ ไรงี้ มันมีกันถล่มทลายเลย ถ้ามันบาป พระเจ้าจะสร้างไว้มีทำไม
9 ปีศาจ มีไว้ทำไม ทั้งที่พระเจ้าก็กำจัดมันออกไปได้มิใช่เหรอ
10 แล้วทำไมคนที่เกิดมา ถึงเบื่อหน่าย ขนาดนี้แต่มีพระคัมภีร์ ช่วยได้ แต่ไม่เกิดมาไม่ดีกว่าหรอ
11 แล้วในเมืองไทยเรา แต่เรานับคริสต์อ่ะ มันทัศนะแตกต่างกันทุกทีเลยย
12 จงรักเพื่อนบ้าน เหมือนรักตัวเอง มันทำไม่ได้ เป็นบางคน
มีคำถามอีกมากมายกายกอง กี่คำถามก็ไม่จบแน่นอน ตอบให้หน่อยสิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 7:08 pm

>> ใครบังคับให้มีแฟนครับ
>> เพื่อที่จะได้เรียนรู้ที่จะรักพระเจ้า และ รักผู้อื่น
3 แล้วถ้าคนที่รักจากเราไปเลย แล้วแต่ทางพุทธ ถ้าตกนรกจะทำเช่นไร
>> งงคำถาม
4 คริสเตียน กับ คาทอลิก ไหนดีกว่า อย่างไร
>> ไม่มีอะไรดีกว่ากันครับ เป็นผู้เชื่อในพระคริสต์ เหมือนกัน แล้วแต่คนจะชอบแนวไหน
>> ถ้าไม่มีเพราะเป็นหมัน ก็ไม่บาป
6 ถ้าช่วยตัวเอง มันบาป แล้วพระเจ้าสร้างจุดสุดยอดไว้ทำไมละ
>> พระองค์สร้างไว้ให้มนุษย์มีเพศสัมพันธ์ เพื่อดำรงไว้ซึ่งเผ่าพันธุ์ครับ ไม่ใช่ไว้เพื่อสนุกกะร่างกายตัวเอง
7 แล้วสิ่งไม่ดีล้วนเป็นบาปทั้งนั้น หนังลามก เหล้า สุรา ไรเงี้ยอ่าาา แล้วพระเจ้าสร้างไว้ทำไมละ
>> มนุษย์สร้างเองทั้งนั้นครับ
8 รักร่วมเพศ เลสเบี้ยน ไบ เกย์ ไรงี้ มันมีกันถล่มทลายเลย ถ้ามันบาป พระเจ้าจะสร้างไว้มีทำไม
>> พระเจ้าไม่เคยบอกว่า เลสเบี้ยน เกย์ ไบ เป็นบาปครับ พระองค์บอกว่า การมีเพศสัมพันธ์ก่อนการแต่งงานอย่างไม่ถูกต้อง เป็นบาปครับ
9 ปีศาจ มีไว้ทำไม ทั้งที่พระเจ้าก็กำจัดมันออกไปได้มิใช่เหรอ
>> อันนี้ไม่ทราบครับ แต่ผมคิดว่าพระองค์ซึ่งเป็นองค์ความรักคงจะรอพวกมันกลับใจสักวันหนึ่ง
10 แล้วทำไมคนที่เกิดมา ถึงเบื่อหน่าย ขนาดนี้แต่มีพระคัมภีร์ ช่วยได้ แต่ไม่เกิดมาไม่ดีกว่าหรอ
>> ถ้าคุณไมได้เกิดมาคุณจะได้มาพิมพ์คำถามตรงนี้ไหมเนี่ย
11 แล้วในเมืองไทยเรา แต่เรานับคริสต์อ่ะ มันทัศนะแตกต่างกันทุกทีเลยย
>> แตกต่างยังไงเอ่ย
12 จงรักเพื่อนบ้าน เหมือนรักตัวเอง มันทำไม่ได้ เป็นบางคน
>> ก็คงต้องทำให้ได้ครับ เพราะพระเยซูก็ทรงรักแม้กระทั่วผู้ที่ประหารพระองค์ครับ

มีคำถามอีกมากมายกายกอง กี่คำถามก็ไม่จบแน่นอน ตอบให้หน่อยสิ
>> ตอบให้แล้วนะครับ แต่จะพอใจไหมก็อยู่ที่ใจของคุณ
พระเจ้าอวยพรครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร ม.ค. 20, 2009 12:31 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 7:13 pm

ดูคุณ จขกท ท่าทางจะ งงๆ สับสนเล็กน้อย นะครับ
Batholomew
~@

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 9:38 pm

ต้องตั้งกระทู้ใหม่ว่า "คำถามที่ (ทำไม) ต้องตอบ" มากกว่านะครับ
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 9:53 pm

บางครั้ง เราควร ที่จะหาคำตอบ เอง ตัวคุณกะ พระเจ้าเองน๊ะ

บาปคือบาป ถ้า เลี่ยง บาป ให้กลายเป้น ถูก สิ

มันบาปก็คือบาป เราจะได้ เป็น คนดี ที่มีความหมาย !!!  ทุกคนมี มโนธรรม ตอบในใจเองได้ แต่ อย่าโกหกตัวเองและกัน  :afro:
ดานุ้งพุงระเบิด

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 11:34 pm

เมาเปล่าเนี่ย
เด็ก น้อย ผู้ หลง ทาง

อังคาร ม.ค. 20, 2009 12:07 am

ทำไม จขกท. ถามไรที่ มัน เกี่ยวกับ บาปๆ เยอะจังเลยครับ ...
ผมไม่ขอตอบหล่ะ เพราะ พี่เขาตอบ กระจ่าง อยู่แล้ว
........... เอาเวลา ที่มัวแต่สงสัยในบาป มารักและเชื่อในพระองค์ดีกว่านะครับ ....
ถ้าคุณรัก และ ทำตามพระองค์ เชื่อฟังพระองค์ ... คุณ ก็ ไม่มีวันทำบาปหรอกคับ ผมว่านะ
((คนอื่น เห็นด้วยกะผมป่าว หว่า ??))
Dis volentibus

พุธ ม.ค. 21, 2009 8:49 pm

ถ้ามีตอนเรียนปริญญาเอก ก็คงไม่เป็นไรอ่าค่ะ
เพื่อทำตนให้เป็นประโยชน์ต่อสังคม ต่อครอบครัว เเละต่อพระเจ้า
ก็ต้อง "เเล้วเเต่ทางพุทธ" ค่ะ
เรารับใช้เจ้านายองค์เดียวกัน
ถ้าคุณเป็นหมันก็คงไม่ผิด ถ้าคุมกำเนิดก็ขัดขวางน้ำพระทัยดีของพระเป็นเจ้า เเละถ้าไม่มีลูกเพราะทำเเท้ง ก็ไปเจรจากับพระเจ้าเอาเอง...

อันที่จริง จุดสุดยอด ไม่ได้มีจุดประสงค์ไว้เพื่อช่วยตนเอง...
เหล้า ใช้รักษาโรคได้นะ เเต่มนุษย์ก็กินจนเมามายขาดสติ ตบตีคนในบ้าน, เรื่องหนังลามก กล้องถ่ายหนังเป็นสิ่งที่ดี เเต่มนุษย์ใช้มันไปถ่ายสิ่งชั่วๆ
เรื่องนี้อธิบายได้ยาว....เเต่....พระเจ้าสร้างมนุษย์ให้เป็น "หญิง เเละ ชาย"
เพราะพระเจ้าไม่ได้ทรงเป็นผู้นำเผด็จการ พระองค์เป็นพระเจ้าผู้ทรงเมตตา เเท้จริงเเล้ว ปีศาจก็คือทูตสวรรค์ที่ทรยศพระเจ้า...
เเต่พระองค์ก็ยังทรงเมตตา ไม่บังคับจิตใจใคร ทั้งปีศาจเเละมนุษย์
ก็เพราะมีพระคัมภีร์ พี่น้องหลายท่านจึงพบสันติสุขในจิตใจ...ทำให้เขาไม่เบื่อ เเละไม่คิดว่า หากเขาไม่เกิดมาเลยจะไม่ดีกว่าหรือ
มนุษย์ทุกคนมีมุมมองที่เเตกต่างกัน เเต่เราอยู่บนพื้นฐานเดียวกัน เเละยึดพระคัมภีร์เดียวกัน
มนุษย์มีความอ่อนเเอเป็นเรื่องธรรมชาติ เเต่ก็ต้องพยายามทำ หากว่ามนุษย์ไม่สามารถรักเพื่อนบ้านได้ พระเยซูก็คงไม่ทรงสอนเรื่องนี้

ขอพระจิตเจ้าทรงนำค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ พุธ ม.ค. 21, 2009 8:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 21, 2009 9:11 pm

แก้วล้อมเพชร มันซ์ มากกกกกกกกกกกกกกกกกกก ::004::
luk

พุธ ก.พ. 04, 2009 6:48 pm

ใครรู้บ้างว่า
มีทูตสวรรค์องค์ใดที่เป็นปีศาจ
ตอบกลับโพส