นักบุญที่ฉลอง วันที่ 4 เมษายน

วันระลึกถึงนักบุญ 365-6วัน ประวัตินักบุญ และวันฉลองสำคัญของคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Veritas

พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2011 11:08 pm

นักบุญที่ฉลอง วันที่ 4 เมษายน

Saint Isidore of Seville
นักบุญ อิซิดอร์ แห่ง เซวิลเล่

องค์อุปถัมภ์ : ช่างเทคนิคคอมพิวเตอร์, ผู้ใช้งานคอมพิวเตอร์, คอมพิวเตอร์, อินเทอร์เน็ต, เด็กนักเรียน, เด็กๆ ในโรงเรียน

สิ่งสื่อแทนถึงท่าน : ฝูงผึ้ง, ผึ้ง, บิชอปถือปากกาขณะที่ห้อมล้อมด้วยฝูงผึ้ง, บิชอปยืนอยู่ใกล้ๆ กับรังผึ้ง, บิชอปชราภาพ พร้อมเจ้าชายแทบเท้า, ปากกา, บิชอปหรือพระ พร้อมปากกาและหนังสือ, กับหลักทางนิรุกติศาสตร์, ท่านอยู่ร่วมกันกับนักบุญลีแอนเดอร์ นักบุญฟูลเจนติอุส นักบุญฟลอเรนทิน่า แห่ง คาร์ทาจีน่า

รูปภาพ

ท่านเป็นบุตรของเซเวริอันนุส และ เธโอโดร่า ผู้เป็นที่รู้จักเลื่องลือถึงความเป็นผู้ศักดิ์สิทธิ์ ท่านเป้นพี่น้องกันกับนักบุญ ฟูลเจนติอุส แห่ง เอซิจา นักบุญฟลอเรนทิน่า แห่ง คาร์ทาจีน่า และ นักบุญลีแอนเดอร์ แห่ง เซวิลเล่ ซึ่งหลังจากบิดาของท่านเสียชีวิตลง ก็ได้พี่ชายของท่านช่วยเลี้ยงดู ดูแลท่านต่อมา แรกเริ่มเดิมทีท่านเป็นนักเรียนที่ค่อนข้างล้าหลัง เรียนรู้ได้ไม่สู้ดีนัก จวบจนท่านภาวนาทูลถวายปัญหานี้ไว้ในพระหัตถ์ขององค์พระผู้เป็นเจ้า และได้กลับกลายเป็นนักเรียนดีเด่นที่เรียนได้ยอดเยี่ยมที่สุดคนหนึ่งในช่วงเวลานั้น ท่านได้บวชเป็นสงฆ์ ได้คอยให้ความช่วยเหลือพี่น้องของท่าน ก่อนจะขึ้นเป็นอาร์คบิชอปแห่งเซวิลเล่ โดยสืบทอดตำแหน่งต่อจากพี่น้องของท่าน ท่านเป็นครู เป็นผู้ก่อตั้ง เป็นนักปฏิวัติ และได้เสนอระเบียบให้มีสามเณราลัยในทุกๆ เขตสังฆมณทล พร้อมกับการร่างเขียนซึ่งกฎระเบียบของโองการทางศาสนา

ท่านจัดว่าเป็นนักประพันธ์ผู้มากด้วยผลงานงานเขียน ซึ่งงานของท่านมีตั้งแต่พจนานุกรม สารานุกรม ประวัติของชาวโกธ ไปจนถึงประวัติศาสตร์โลกที่เริ่มด้วยตั้งแต่เนื้อหาของบทปฐมกาล และงานเขียน งานนิพนธ์อีกมากมีอื่นๆ ท่านเป็นผู้ทำบทสวดพิธีกรรมในภาษาโมซอารบิกให้เสร็จได้สมบูรณ์ ซึ่งยังคงใช้อยู่ในเขตโทเลโด้ ประเทศสเปน จนถึงทุกวันนี้ ท่านได้เป็นผู้นำการประชุมที่สภาที่สองแห่งเซวิลเล่ และเป็นผู้นำในสภาที่สี่แห่งโทเลโด้ และเป็นผู้แนะนำผลงานของอริสโตเติ้ลเข้าไปยังประเทศสเปน

ท่าได้รับการประกาศเป็นปราชญ์แห่งศาสนจักรโดยพระสันตะปาปา เบเนดิค ที่ 14 ในปี 1722 และได้ขึ้นเป็นองค์อุปถัมภ์ของเครื่องคอมพิวเตอร์ ผู้ใช้ และการใช้งานกิจเกี่ยวกับเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ ในปี 1999
ISDORO_Chairat

จันทร์ ก.ย. 16, 2013 4:11 pm

ท่านนี้คือนักบุญประจำตัวผมที่ยึดถือและนำท่านมาเป็นแบบอย่างครับ :s002:
รุ่งอรุณ

จันทร์ ก.ย. 16, 2013 5:38 pm

ISDORO_Chairat เขียน:ท่านนี้คือนักบุญประจำตัวผมที่ยึดถือและนำท่านมาเป็นแบบอย่างครับ :s002:
ดีจังเลยค่ะ

:s007:
sunofgod

จันทร์ ก.ย. 16, 2013 7:43 pm

ผมสวดบทภาวนาต่อท่านทุกวันเลยครับ :s007:

พุธ ก.ย. 18, 2013 3:55 pm

sunofgod เขียน:ผมสวดบทภาวนาต่อท่านทุกวันเลยครับ :s007:
ใช้นามท่านเหมือนกันมั๊ยครับ? :s007:

พุธ ก.ย. 18, 2013 3:57 pm

ขอถามนะครับ คือรูปปั้นนักบุญออกุสตินหน้าคล้ายๆท่านอิสิดอร์มาก

ถ้าผมจะใช้รูปปั้นท่านออกุสตินแทนท่านนักบุญอิสิดอร์ได้มั๊ยครับ?
siritawatss
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 18, 2013 8:48 pm

ISDORO_Chairat เขียน:ขอถามนะครับ คือรูปปั้นนักบุญออกุสตินหน้าคล้ายๆท่านอิสิดอร์มาก

ถ้าผมจะใช้รูปปั้นท่านออกุสตินแทนท่านนักบุญอิสิดอร์ได้มั๊ยครับ?
รูปปั้นมีไว้เพื่อระลึกถึงท่านเท่านั้นครับ ถ้าในใจมีท่านอยู่ ระลึกถึงท่านในคำภาวนาเสมอ จะมีรูปปั้นหรือไม่มีรูปปั้น ก็ไม่สำคัญเเล้วครับ
:s002:

พฤหัสฯ. ก.ย. 19, 2013 11:52 am

siritawatss เขียน:
ISDORO_Chairat เขียน:ขอถามนะครับ คือรูปปั้นนักบุญออกุสตินหน้าคล้ายๆท่านอิสิดอร์มาก

รูปปั้นมีไว้เพื่อระลึกถึงท่านเท่านั้นครับ ถ้าในใจมีท่านอยู่ ระลึกถึงท่านในคำภาวนาเสมอ จะมีรูปปั้นหรือไม่มีรูปปั้น ก็ไม่สำคัญเเล้วครับ
:s002:
ok ครับงั้นผมเอารูปท่านไปอัดแล้วใส่กรอบเล็กๆก็พอครับ^^
sunofgod

พฤหัสฯ. ก.ย. 19, 2013 7:05 pm

ISDORO_Chairat เขียน:
sunofgod เขียน:ผมสวดบทภาวนาต่อท่านทุกวันเลยครับ :s007:
ใช้นามท่านเหมือนกันมั๊ยครับ? :s007:
ป่าวครับ :s012:

ศุกร์ ก.ย. 20, 2013 9:54 am

รวมรูปอื่นๆของท่านครับ ^^

viewtopic.php?f=32&t=18990
ตอบกลับโพส