ใครพอมีประวัตินักบุญบาบาร่ามั้ยครับ

วันระลึกถึงนักบุญ 365-6วัน ประวัตินักบุญ และวันฉลองสำคัญของคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
teyteybboy

จันทร์ ม.ค. 16, 2012 12:54 pm

คืออยากได้ประวัติท่านมากแต่หาเป็นภาษาอังกฤษแล้วแปลจากกูลเกิ้ลแล้วมันอ่านไม่ออก เลยอยากได้ภาษาไทยครับ ใครมีช่วยลงด้วยนะครับ :s008:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 16, 2012 10:08 pm

นักบุญบาร์บารา
ฉลอง 4 ธันวาคม
องค์อุปถัมภ์นักโทษ

รูปภาพ

บาร์บาราเติบโตในครอบครัวไม่รู้จักพระเจ้า เธอเป็นหญิงสาวสวยงามมาก เจ้าชายหลายองค์ได้มาสู่ขอเธอ แต่เธอปฏิเสธการแต่งงาน พ่อหวงลูกสาว สร้างหอให้เธออยู่ คอยควบคุมเธออย่างใกล้ชิด เธอทุ่มเทชีวิตจิตใจในการภาวนาและศึกษาหาความรู้ เธอเรียนคำสอนและรับศีลล้างบาปโดยไม่บอกใคร

เมื่อพ่อจับได้ว่าเธอนับถือพระเจ้า เขาโกรธมากจนกระทั่งเขาชักดาบออกมาจะฆ่าเธอ แต่พระเจ้าได้ช่วยชีวิตเธอไว้ หลังจากนั้น พ่อได้พาเธอไปพบตุลาการบ้านเมือง เขาขู่เธอว่า“จะนมัสการเทวรูปหรือถูกประหารชีวิตอย่างทารุณโหดร้าย” เธอตอบว่า “ข้าพเจ้าได้ถวายตัวแด่องค์พระเจ้า พระเยซูคริสตเจ้า ผู้ทรงสร้างฟ้าดินและสรรพสิ่ง”

บาร์บาราถูกเฆี่ยน พระเยซูได้มาบรรเทาใจเธอในภาพประจักษ์ ผู้พิพากษาออกคำสั่งประหารชีวิตเธอด้วยดาบ แต่พ่อได้มาแย่งชิงตัวเธอและพาไปที่ภูเขา ที่นั่นเขาได้ตัดศรีษะลูกสาวด้วยมือตัวเองขณะเธอสวดวิงวอนพระเจ้าโปรดเมตตาวิญญาณพ่อ ทันใดนั้น ไฟจากฟ้าลงมาเผาไหม้พ่อเธอ

บาร์บาราเป็นมรณะสักขีในปี 235 คริสตชนวอนขอเธอให้ปลอดภัยจากสายฟ้าและอัคคีภัย

ข้าแต่พระเจ้า ทุกปีในวันฉลองนักบุญบาร์บารา
พระองค์ประทานความยินดีแก่เรา
ขอให้ตัวอย่างของเธอแห่งความกล้าหาญและ
การถือความบริสุทธิ์
ดลใจเราและช่วยเหลือเรา
ด้วยคำเสนอวิงวอนของเธอ อาแมน
ตอบกลับโพส