อยากรู้

วันระลึกถึงนักบุญ 365-6วัน ประวัตินักบุญ และวันฉลองสำคัญของคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
teyteybboy

อาทิตย์ ก.พ. 19, 2012 6:54 pm

อยากได้ประวัติการประจักษ์ของพระแม่มารีย์แก่นักบุญดอมินก ที่เรียกแม่พระแห่งสายประคำเป็นยังไงบ้างครับขอภาษาไทย
peopletribune

เสาร์ ก.พ. 25, 2012 8:00 pm

teyteybboy เขียน:อยากได้ประวัติการประจักษ์ของพระแม่มารีย์แก่นักบุญดอมินก ที่เรียกแม่พระแห่งสายประคำเป็นยังไงบ้างครับขอภาษาไทย
สวัสดีครับ คุณteyteybboy

รูปภาพ

แม่พระสายประคำประจักษ์แก่นักบุญดอมินิก ภาษาอังกฤษ คือ Our Lady of the Rosary
and St Dominic

เวลาแม่พระประจักษ์แล้วทรงบอกกล่าวกับผู้พบเห็นให้สวดลูกประคำ เราเรียก แม่พระสายประคำ
แต่บางครั้ง ประจักษ์แล้วทรงตรัสให้สวดลูกประคำ ก็อาจจะเป็นชื่ออื่นเช่นกรณี แม่พระประจักษ์
แก่แบร์นาแด๊ต ที่เมืองลูร์ด ก็เรียก แม่พระประจักษ์ที่เมืองลูร์ด หรือ Our Lady of Lourdes

ค.ศ. 1207 ตรงกับ พ.ศ. 1750 ถ้าผมไม่ผิดน่าจะเป็นรัชสมัยของพระเจ้าฟิลิปที่ 2 ออกุสตุส
ยุคนั้นฝรั่งเศสทำสงครามขยายดินแดนไปสู่อังกฤษ บ้านเรายุคนั้นเรายังไม่ได้มีการรวมประเทศ
อาณาจักรสุโขทัย ยังไม่เกิดเลยครับ ยุคคริสตวรรศที่ 13 เนี้ยเป็นยุคหลังสงครามครูเสดครั้งที่ 3
ยุคนี้เป็นยุคก่อน ยุคเรอเนสซองซ์ คือ เลโอนาร์โด ดา วินชี ที่วาดพระกระยาหารมื้อสุดท้าย
(The Last Supper),โมนาลิซ่า ยังไม่เกิด

ตามที่กล่าวไปเบื้องต้นอาณาจักรสุโขทัยเรายังไม่เกิดเพราะอยู่ภายใต้การปกครองของขอม
ภาคกลางยังเป็นอาณาจักรละโว้ ถ้าเป็นทางใต้ช่วงนี้เรียกอาณาจักรศรีวิชัยกำลังเจริญรุ่งเรือง
กรุงสุโขทัยกำเนิดขึ้น ปี พ.ศ. 1781 ใครเคยเรียนตอนเด็ก ๆ จำได้ กรุงสุโขทัยกำเนิดขึ้น เมื่อ
พ่อขุนผาเมือง(เจ้าเมืองราด อ.หล่มสัก เพชรบูรณ์)แห่งราชวงศ์นำถม กับ พ่อขุนบางกลางหาว
หรือพ่อขุนศรีอิทราทิตย์ แห่งราชวงศ์พระร่วง หรือ สุโขทัย ซึ่งเป็นพระราชบิดาพ่อขุนรามคำแหง
ทั้ง 2 พระองค์ทำการปฎิวัติพวกขอมที่มาปกครองสุโขทัย ไล่ผู้สำเร็จราชการขอม ชื่อ
“**ขอมสบาดโขลญลำพง**” หนีกลับนครวัด นครธม นั่นแหละครับประวัติศาสตร์ประเทศไทย
เริ่มจริง ๆ ตรงนี้ ... นักวิชาการหลายคนนับไทยแท้มาจากอาณาจักรน่านเจ้า ถ้าอย่างนั้น
เราต้องนับกษัตริย์ไทย รุ่น พระเจ้าพีล่อโก๊ะ,โก๊ะล่อฝง เป็นกษัตริย์ไทยก่อนพ่อขุนราม

::002::

รูปภาพ
ช่วง ค.ศ. 1207(พ.ศ. 1750) นี่ ทางยุโรปเรียกยุคกลาง บอกยุคกลางหลายท่านงง เรียก
เข้าใจง่ายคือ ยุคกอธิค ที่เรามีโบสถ์สวย ๆ แบบสถาปัตยกรรมกอธิค (Gothic Architecture)
ก็เป็นยุคนี้แหละครับ ยุคนี้เองทางตอนใต้ฝรั่งเศส เกิดลัทธิเฮเรดิก ปลูกฝังความไม่เลื่อมใส
ในพระศาสนจักร ทำนองพวกทฤษฏีสมคบคิดแหละครับ ทำนอง Davinci Code บ้านเราก็มี
เรียก กบฎผีบุญ ครับ พวกแนวคิดสมคบคิด หรืออะไรประมาณนี้จะแพร่ เร็วมาก คือ กลุ่มลัทธินี้
มีความเชื่อว่า "พระเยซูไม่ใช่พระเจ้าแท้ และมนุษย์แท้" นักบุญดอมินิก (ในสมัยนั้นท่านเป็น
บาทหลวงสเปน) ท่านศรัทธามาก แต่เมื่อท่านเทศน์พวก เฮเรติกกลับยิ่งโต้แย้ง เข้าทำนอง
พวกคัมภีราจารย์ นักบุญดอมินิก ท้อแท้ที่จะเทศน์กับกลุ่มเหล่านี้ (เข้าทำนองใช้กฎหมู่อยู่
เหนือ กฎพระ) ท่านจึงเดินทางออกจากเมืองตูลูสเข้าป่า (แบบพระออกธุดงค์) จนกระทั่ง
วันที่ 3 พระแม่พระทรงประจักษ์แก่นักบุญดอมินิก และได้ทรงสั่งให้ ทำลูกประคำ สำหรับสวด
ต่างอาวุธ เพื่อต่อสู้กับพวกเฮเรติก

ประวัติภาคเต็ม อ่านตาม Link ด้านล่าง นะครับ
http://www.marymagz.com/Story%20of%20ma ... index.html

หากสนใจเรื่อง ลัทธิเฮเรติก อ่านตาม Link ด้านล่างนะครับ
http://www.catholic.or.th/archive/catec ... ch070.html

ประวัติแม่พระสายประคำ
http://naphoradio.com/maree08.php

รูปภาพ
หลายท่านอาจจะมีคำถาม แม่พระประจักษ์กับนักบุญดอมินิก ที่เมืองตูลูส แต่ทำไมนักบุญ
ดอมินิก
ตอนนั้นเป็นบาทหลวงสเปน...ถ้าดูแผนที่จะเข้าใจสเปนจะอยู่ทางใต้ของฝรั่งเศส
และมีแผ่นดินติดกัน แบบภาคใต้บ้านเรา ติดกับมาเลเซีย ตามแผนที่ท่านจะเห็นเมือง
ชายแดน ฝรั่งเศส-สเปน ชื่อ เมืองบิลเบา เมืองนี้มีทีมฟุตบอลคนไทยคุ้น คือ
ทีมแอธเลติก บิลเบา ระหว่างแดนฝรั่งเศส-สเปน มีเทือกเขากั้นพรมแดนเรียก
เทือกเขาพิเรนีส

รูปภาพ
ในยุคกลางอาณาจักรตูลูสนี่ใหญ่มากและไม่ได้ขึ้นกับฝรั่งเศส เทียบบ้านเราต้องเป็น
อาณาจักรลังกาสุกะ(ทางภาคใต้-ปัจจุบันคือ จ.ปัตตานี) จนฝรั่งเศสยึดตูลูส นี่แหละ
คาทอลิกถึงเผยแพร่เข้ามาในตูลูส โบสถ์วิหารคริสต์สร้างกันสมัยนี้แหละครับ

รูปภาพ
โบสถ์แบบกอธิค แบบอาสนวิหารพระนางมารีอาปฏิสนธินิรมล จ.จันทบุรี

รูปภาพ
อยากรู้เรื่องความสัมพันธ์สยาม-ฝรั่งเศส ต้องหาหนังสือ จดหมายเหตุ ซีมง เดอ ลา ลูแบร์
อ่านครับ ได้ความรู้มากครับ

:s024:
โดย :ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ (เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์)
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อาทิตย์ ก.พ. 26, 2012 12:47 pm

ดีจังเลย ได้อ่านบทความดีๆ มีความรู้เพิ่มขึ้น ขอบคุณมากๆ หาเอามาลงบ่อยๆนะคะชอบอ่าน :s004:
peopletribune

อาทิตย์ ก.พ. 26, 2012 3:46 pm

rosa-lee เขียน:ดีจังเลย ได้อ่านบทความดีๆ มีความรู้เพิ่มขึ้น ขอบคุณมากๆ หาเอามาลงบ่อยๆนะคะชอบอ่าน :s004:
ขอบุคณครับ คุณrosa-lee พระเจ้าอวยพร ครับ :s002:
preeyanuch20

จันทร์ ต.ค. 21, 2013 4:53 pm

:s002: :s002:
ตอบกลับโพส