~พูดไม่ออก~

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 1:41 am

ขอพื้นที่เล็ก ๆ นี้ระบายและขอคำภาวนาจากพี่น้องทุกท่านด้วยครับ
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
วันนี้ โดยการนำทางของแม่พระ นำให้ผมไปพบกับเรื่องราวบางอย่างที่ทำให้ผมรู้จักใครคนหนึ่งมากขึ้น
ไม่น่าเชื่อเลย ว่าคนที่ผมรักและไว้ใจจะสามารถที่จะแทงเราข้างหลังได้อย่างเลือดเย็น

เรื่องมีอยู่ว่า......
คนหนึ่ง ที่ผมไว้ใจมาก ๆ เรียกได้ว่าสามารถคุยกันได้แทบจะทุกเรื่อง
ด้วยความรักและความเป็นห่วง ไม่ว่าคนนั้นจะมีปัญหามากแค่ไหน ผมยินดีรับฟังเรื่องราวต่าง ๆ และพร้อมที่จะช่วยเท่าที่สามารถจะทำได้
ไม่มีเจตนาอื่นใดแอบแฝง เคลือบแคลง มีแต่ความบริสุทธิ์ใจล้วน ๆ
ผมรู้ ว่าผมเป็นห่วงคนนั้นมาก ไม่อยากเลยที่จะเห็นคนนั้นไม่สบายใจ อยากให้เดินไปด้วยกัน

แต่แล้ววันหนึ่ง.....
ผมกับคนนั้นเกิดไม่เข้าใจกัน อย่างมากมาย แต่ด้วยความห่วงใยที่ผมมี ผมไม่คิดอะไร ผมพร้อมที่จะให้อภัย
ไม่คิดเลย.....

วันนี้ โดยการนำของแม่พระ นำผมไปเจอหลักฐานชิ้นสำคัญ
ว่าคนคนนั้น กลับแทงข้างหลังผมได้อย่างไม่ปราณี ไม่น่าเชื่อ...เรื่องราวต่าง ๆ ถูกเปิดเผย
รวมถึง การถูกทำลายความรู้สึกอย่างที่เรียกว่า "พูดไม่ออก" นั้นเป็นยังไง
เพิ่งเข้าใจวันนี้เองว่า "รู้หน้า ไม่รู้ใจ" เป็นยังไง

มึน งง พูดอะไรไม่ออก......
คนที่ต่อหน้า ก็บอกว่ารักและห่วงใย
วันนี้กลับแทงข้างหลังเราอย่างไม่ใยดี และบอกให้ทุกคนรับรู้
ไม่รู้ว่าจะทำยังไง ทำได้แค่ "ภาวนา" ให้เท่านั้น

ผมอาจจะไปก้าวก่ายมากเกินไป
มันจึงกลายเป็นแบบนี้

ขอบคุณแม่พระสำหรับเรื่องที่เกิดขึ้นในวันนี้
ผมยินดีให้อภัยคนนั้น และภาวนาให้เสมอ
ยินดีรับน้ำพระทัยที่เกิดขึ้นอย่างเต็มใจ
รู้ตัวว่า วันนี้อาจจะยังไม่เข้มแข็ง คนที่เราห่วงใยกลับทำร้ายเราข้างหลังได้ถึงเพียงนี้
แต่ขอพระองค์ทรงโปรดเมตตาลูกคนบาปด้วยเถิด พระเจ้าข้า
"ลูกผิดไปแล้ว"

ขอบคุณพระองค์ที่ทรงให้ลูกรู้จักใครคนหนี่งมากขึ้น อย่างที่เขาเป็น
ขอบคุณเหตุการณ์ทุกอย่างที่พระองค์ทรงยอมให้เกิดขึ้น
เพราะไม่เช่นนั้น ลูกคงไม่รู้อะไรเลย
+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
Dis volentibus

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 1:59 am

ขอพระเจ้าเมตตาคนๆนั้น....อย่างน้อยซักวันให้เขาสำนึก
เเละขอพระเจ้าอวยพรพี่มิว เจ้าค่ะ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 5:01 am

พระเยซูก็ทรงประสบเหตุการณ์นี้มาก่อนเช่นกัน แถมรู้มาก่อนด้วย แต่ทรงยอม
Domonic

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 8:25 am

อภัยเขาเถิด เพราะเขาไม่รู้ว่าได้ทำอะไรลงไป
เขาน่าสงสารกว่าเราอีกนะ

เคยคิดไหมว่า สุนทรภู่อาจเป็นผู้มีความเชื่อก็ได้นะ ที่ได้สอนว่า อย่าไว้ใจมนุษย์ มันเเสนสุดลึกลำ เหลือกำหนด...
[ท่านคงเห็นว่าคนที่น่าใว้ใจที่สุดน่าจะเป็นพระเป็นเจ้า (ไม่รู้สิ เดาเอา)
มนุษย์ โลเล ไม่แน่นอน อ่อน เเอ
แต่พระรักเราจริง และทรงสอนเราให้รู้ว่าเราอ่อนเเอ แต่เราก็ยังต้องรักคนที่อ่อนเเอ เหมือนกับเราด้วย
นี่เเหละคือเหตุผมหนึ่งที่เราขาดพระไม่ได้

ขอไห้ทุกอย่าง ราบรื่นนะครับ
Prod Pran

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 9:15 am

พระเจ้าทรงอนุญาตให้เกิดขึ้นเพื่อประโยชน์ของเราเองด้วย :cheesy:
ignatius
.
.

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 9:23 am

สวดภาวนาให้เขาได้ค้นพบและแก้ไขตัวเองนะคะ

ขอพระเป็นเจ้าประทานพรให้มิวได้เรียนรู้และเข้าใจ
ให้อภัย ในทิศทางของพระองค์นะคะ 
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 10:17 am

Prod Pran เขียน:
พระเจ้าทรงอนุญาตให้เกิดขึ้นเพื่อประโยชน์ของเราเองด้วย :cheesy:

::001:: กำลังจะเข้ามาบอกประโยคเดียวกันกับพี่พีพีพอดี จริงๆ แล้วพระคงสงสารมิวที่โดนซ้ำแล้วซ้ำอีก งานนี้อยู่ๆ พี่ก็โดนหางเลขไปด้วยแปลกดี แต่ขอบคุณพระที่ทำให้รู้จักคนบางคนดีขึ้น และให้รู้ว่าคนเราอย่าตัดสินคนแค่เพียงภายนอก ต่อหน้าอย่างลับหลังอย่าง มิตรภาพที่คิดว่าดีนั้นอาจะแฝงไปด้วยร้อยเล่ห์แห่งความไม่จริงใจ อย่างไรก็ตามที่เขาบอกไว้ว่า ความลับไม่มีในโลก มันได้เป็นจริงขึ้นมาอีกเรื่องแล้ว

พ่อจั่วเคยสอนว่า......เรื่องนักบุญยอห์น มีบทเรียนที่สำคัญสองประการคือ หนึ่งเขาตรงไปตรงมา เขาไม่ยอมรีบชื่อเสียงใดๆ ที่มีคนให้ เขารู้ว่าเขาคือใครนั่นคือ พื้นฐานของความสุภาพถ่อมตนแท้ ความจริงฉันคือใคร? นี่สำคัญมาก

ประการที่สองคือ เขากล้าหาญที่จะบอกว่าสิ่งใดถูกสิ่งใดผิดไม่ไว้หน้าอินทร์หน้าพรหมใดๆ พ่อคิดว่าตอนนี้สิ่งที่เราต้องการคือ ความกล้าหาญพร้อมที่จะเผชิญหน้า ความจริงอยู่ที่ไหน หาให้พบแล้วตามมันไป

สิ่งที่ผ่านมาทั้งหมดที่มิวได้กระทำต่อเพื่อนคนนี้ นั่นคือ สิ่งที่ถูกต้องแล้ว อย่าเสียใจ อย่าทดท้อที่จะทำความดี ลูกพระเจ้าต้องอดทน บางทีการเป็นคริสตชนนั้นหนทางก็มิได้โรยด้วยกลีบกุหลาบเสมอไป ต้องขอบคุณพระที่ทำให้มิวได้เรียนรู้หัวใจของใครบางคน ใจมนุษย์สุดแท้หยั่งถึงจริงๆ  ::001::

ต้องขอบคุณพระสำหรับความทุกข์ใจด้วย เพราะนั่นคือ พระพรที่พระองค์ประทานมาให้ ต่อให้มีเงินมากมายเท่าไหร่ ประสบการณ์แบบนี้ก็หาซื้อไม่ได้ในซีเอ็ดนะจะบอกให้ พี่ไม่ใช่ซิเราสองคนคงไม่ต้องบอกกันและกันว่า ควรจะทำยังไงต่อไปนอกจาก ความจริงอยู่ที่ไหน หาให้พบแล้วตามมันไป  ::011:: ::004::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 5:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 11:33 am

ขอเล่าบ้างครับ เป็นเรื่องของแฟนผม คือเพื่อนแฟน(ผู้หญิง) เค้าไปรุ้จักกะฝรั่งใน MSN คนนึงซึ่งเค้าบอกว่าฝรั่งคนนี้เป็นลูกเศรษฐี ไรทำนองนี้อ่ะครับแล้วก็ประมาณว่าคุยกันไม่กี่เดือนก็รักกันปานจะกลืนกิน หลังจากนั้นฝรั่งคนนี้ก็จะมาไทยเพื่อมาหาเพื่อนของแฟนผมคนนี้ พอมาหาก็ไม่เจอกัน จู่ๆ ฝรั่งคนนี้ก็โทรบอกให้เพื่อนแฟนผมไปรอที่พัทยา แฟนผมเป้นห่วงมากก็พยายามเตือน ผ่านไป1-2 วันก็ไม่ได้เจอกันเพื่อนแฟนก็เลยกลับมา
    หลังจากนั้นไม่กี่วันก็เกิดเหตุการณ์ว่า เพื่อนแฟนลาออกจากงานเพื่อไปแต่งงานกะฝรั่งคนนี้แล้วมองว่าแฟนผมเป็นพวกอิจฉาตาร้อน คือตัดความเป็นเพื่อนกับแฟนผมไปเลย ทั้งๆที่เป็นเพื่อสนิทกันตั้งแต่สมัยประถม แถมเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาก็โทรมาเยาะเย้ยแฟนผมอีก นี่ยังไม่รวมเพื่อนร่วมงานของแฟนผมที่คอยแทงข้างหลังอยู่ เฮ้อ ขอคำภาวนาร่วมด้วยคนครับ

ขออาศัยกระทู้พี่มิวละกันนะครับเรื่องคล้ายๆกัน ^^"
Domonic

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 4:47 pm

ผู้หญิงบางคน สบายใจ(มาก ๆ )ที่ได้อวดเพื่อนว่า มีเเฟน ดี รวย หรือทันสมัย
ภาวนาให้เขาเห็นความจริงนะครับ เพราะความ่จริงจะทำให้เขาเป็นอิสระ

ผมจะช่วยอีกเเรงหนึ่ง
bomzaiya
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 9:53 pm

หลายครั้ง ความเป็นเพื่อนแท้ มันมาจากความจริงใจ ถึงแม้มันจะมาช้าไปก็ตามที
~@

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 9:55 pm

bomzaiya เขียน: หลายครั้ง ความเป็นเพื่อนแท้ มันมาจากความจริงใจ ถึงแม้มันจะมาช้าไปก็ตามที

::011:: ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบบ ความเป็นเพื่อนแท้ มันมาจากความจริงใจ ถึงแม้มันจะมาช้าไปก็ตามที
love.na

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 10:06 pm

เพื่อนกันไม่ทำแบบนี้ : xemo023 :
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 10:43 pm

บทเรียนทุกอย่างมีราคาคร้าบ พี่มิว พ่อหนู(ไม่ได้เป็นคริสต์ )เคยสอนว่า ใครเอาเปรียบเราไม่เป็นไร ลูกอย่าเอาเปรียบเขา ใครโกงเราไม่เป็นไรลูกอย่าโกงเขา ใครทำร้ายเราไม่เป็นไร แต่ลูกอย่าไปทำร้ายเขา ...........การได้เกิดเป็นมนุษย์นั่นมีค่าสูงส่ง จงใช้ชีวิตให้สมกับการได้เกิดมาเป็นมนุษย์  จงฝึกฝนอดทนในการทำความดี  ถึงใครไม่ทำ ลูกก็ต้องทำ เพราะลูกเป็นมนุษย์ที่มีค่า ตอนเด็กๆ โดนเพื่อนแกล้ง
ไปฟ้องพ่อ พ่อบอกว่า ไม่เป็นไร ให้อภัยเพื่อนเสีย

พี่มิวครับ เพราะพระบิดาบนสวรรค์สอนเราทางชีวิตพระบุตรแล้ว  ครั้งนี้พี่ได้บทเรียนที่มีค่า พระเจ้าทรงสอนพี่หลายอย่าง ให้ใช้เวลาไตร่ตรองครับ
yingnoi

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 11:52 pm

::001:: มาให้กำลังใจค่ะ

เหนไปตอบทุกทู้เรย

อย่าเศร้าไปเลยนะคะ

เดวก็ดีขึ้นเองค่ะ ::012::
Batholomew
~@

เสาร์ ก.ค. 19, 2008 10:52 pm

ขอบคุณและขอบใจทุกคนนะครับ สำหรับคำภาวนาที่มีคุณค่า ::001::
ตอนนี้ ผมเริ่มทำใจได้บ้างแล้วครับ

ขอบคุณพระและแม่พระ ถึงแม้ว่าปัญหานั้นจะเกิดขึ้น แต่พระองค์ก็ทรงเตรียมความบรรเทาใจใหญ่หลวงให้ในเวลาอันสั้น
ถึงแม้ว่า จะสูญเสียของบางอย่างไป แต่ของที่ได้มาใหม่นั้นมีคุณค่ามากมายมหาศาลครับ
บทเรียนครั้งนี้ เป็นบทเรียนราคาแพงที่สุดในชีวิตจริง ๆ ครับ

ขอบคุณน้อง +Ecclēsia, พี่ Holy, คุณ Dominic, พี่พีพี, คุณ ignatius, Immanuel (MichaelPaul), พี่ :+: seraphim :+:, พี่ bomzaiya, คุณ love.na, Jeab Agape, yingnoi สำหรับคำภาวนานะครับ

เป็นพิเศษสำหรับพี่ :+: seraphim :+: ครับ
ผมขอบคุณพี่จากใจจริงนะครับ พี่แนะนำและเป็นกำลังใจให้น้องเสมอ
(ถึงเราจะไม่เคยเจอหน้ากันแบบตัวต่อตัวแม้แต่ครั้งเดียว) ::001::
พี่รู้เรื่องราวทุกอย่างตั้งแต่ต้นจนจบและพี่อีกเช่นกันที่ทำให้ทุกอย่างดีขึ้นอย่างมาก
ผมยอมรับว่า ตั้งแต่เกิดเรื่อง ผมไม่สบายใจเลย เมื่อวานก่อนที่พี่จะโทรมา ทุกครั้งที่ผมนึกถึงเรื่องนี้ ผมจะบอกกับแม่พระทุกครั้งว่า "โปรดเมตตาเขาเถิด"
ทำแบบนี้หลายครั้งมาก เพราะเราเสียใจจริง ๆ

พอพี่โทรมา ตอนแรก ผมไม่อยากพูดถึงเรื่องนี้แล้วด้วยซ้ำ ผมอยากให้เรื่องจบ ๆ ไป เพราะไม่อยากเจ็บไปมากกว่านี้
แต่พี่ก็พยายามบอกให้ผม ลองทำตามที่พี่บอก แล้วทุกอย่างก็คลี่คลาย ผ่านไปได้ด้วยดีจริง ๆ
นึกขอบคุณพระที่ทำให้เกิดเรื่องนี้ขึ้น ไม่มีเรื่องนี้ ผมคงไม่มีทางรู้เลยว่า
"ความเป็นเพื่อนแท้ มันมาจากความจริงใจ ถึงแม้มันจะมาช้าไปก็ตามที" ที่พี่ bomzaiya พูดถึงคืออะไรครับ ::001::

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับพี่ :+: seraphim :+: และน้องยศิยล ที่ช่วยนำคำภาวนาถวายแม่พระนิจจานุเคราะห์ในงาน 60 ปีมหาไถ่ด้วยครับ

::001::

ขอบคุณพระที่ทำให้ผมรู้จักบอร์ดนี้ครับ : emo038 :
yingnoi

อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 12:45 am

::008:: เราสวดภาวนาไม่เปนค่ะ

: xemo023 : มาให้กำลังใจได้แค่นั้นเอง

อย่าไปคิดมากนะคะ เดวมันก็ผ่านไปเอง อยู่ที่ตัวเราจะปล่อยให้มันผ่านไป หรือไปดึงยื้อมันเอาไว้ซะเองค่ะ (เปนมาก่อน)

: xemo026 :
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 12:56 pm

อ่ะ  มาถึงทีหลัง

เกิดอะไรขึ้นเนี่ย.... เดี๋ยวจะโทรไปคุยนะ
อันตน
~@

อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 8:48 pm

เจ้าคณะมาช้าไปด้วยอีกคน ที่จริงเห็นกระทู้ตั้งแต่วันที่ตั้งแล้วนั่นแหละ แต่ว่าอุปสรรค์ทางคอมพิวเตอร์ทำให้ไม่สามารถโพสต์ได้ เอาเป็นว่ามิวคงได้รับคำปลอบประโลมที่ดีไปเยอะแล้วละ ในฐานะเจ้าคณะอยากจะบอกว่า ก็ในเมื่อพูดไม่ออกทำไมไม่ไปกินสเต๊ปซิ่นมายบาซินเสียละ จะได้โล่งๆคอ พูดได้คล่องเหมือนเดิม
Little Puppet

อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 9:21 pm

มิว...

ชีวิตก้องี้แหละ ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบหรอกนะ.. พระให้เราเจอเพื่อที่เราจะได้เข้าใจ
และเราจะได้อภัยให้เค้า สวดให้เค้า...

"เขาไม่รู้หรอกว่าเค้าทำอะไรลงไป พระบิดาเจ้าข้า" พระเยซูตรัสไว้มิใช่เหรอ

พี่ก้อเจอมาเยอะเหมือนกัน แต่มันจะทำให้เราเข้มแข็งขึ้น

ขอพระปลอบประโลมใจมิวนะครับ
Batholomew
~@

อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 9:24 pm

อันตน เขียน: เจ้าคณะมาช้าไปด้วยอีกคน ที่จริงเห็นกระทู้ตั้งแต่วันที่ตั้งแล้วนั่นแหละ แต่ว่าอุปสรรค์ทางคอมพิวเตอร์ทำให้ไม่สามารถโพสต์ได้ เอาเป็นว่ามิวคงได้รับคำปลอบประโลมที่ดีไปเยอะแล้วละ ในฐานะเจ้าคณะอยากจะบอกว่า ก็ในเมื่อพูดไม่ออกทำไมไม่ไปกินสเต๊ปซิ่นมายบาซินเสียละ จะได้โล่งๆคอ พูดได้คล่องเหมือนเดิม
ผมว่านะ รู้จักพี่อันตนด้วยแหละ

พูดไม่ออก ::011::
จอมนางกระบี่เดี่ยว

อังคาร ก.ค. 22, 2008 5:30 pm

ห๊า เหรอ เขาเป็นอย่างนั้นจริง ๆ เหรอ

ปล. ไม่รู้เรื่องอะไรกับใครเขาหรอก ไม่ค่อยได้เขามา ทำเนียนไปงั้นแหละ อิอิ

น้องมิว อย่าไปสนใจเลย ปล่อยทุกอย่างออกไปจากใจซะ

เวลาพี่ผิดหวังคนนะ เสียใจอยู่วันสองวัน แล้วบอกว่า

ช่างแ ..ง่ง ..ชั้นยังหายใจอยู่นี่หว่า แล้วก็มีชีวิตที่มีความสุขต่อไป 
~@

อังคาร ก.ค. 22, 2008 6:11 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: ห๊า เหรอ เขาเป็นอย่างนั้นจริง ๆ เหรอ

::018:: เนียนได้สมจริงมาก คาระโว๊ยหนึ่งจอก
Holy

พุธ ก.ค. 23, 2008 2:59 am

เราทุกคนมีบททดสอบในชีวิต ที่จะพิสูจน์ความรักของเราต่อพระเจ้าและเพื่อนมนุษย์ และนี่ก็เป็นเพียงบททดสอบหนึ่งของคุณ เรื่องอาจไม่ร้ายแรงอย่างที่รู้สึกครับ ถามพระองค์ว่า การที่ทรงปล่อยให้มีเหตุการณ์เช่นนี้เกิดขึ้น ทรงมีพระประสงค์อะไร

รม 15:1
พวกเราที่เข้มเข็งต้องอดทนต่อความพลาดพลั้งของคนที่อ่อนแอ และไม่ทำตามใจชอบของเราเอง พวกเราแต่ละคนต้องเอาใจพี่น้องเพื่อความดีและค้ำจุนกัน เพราะพระคริสตเจ้ามิได้ทรงถือพระทัยของพระองค์เป็นใหญ่ แต่ทรงอดทน ดังที่มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า คำสบประมาทของผู้ที่เหยียดหยามพระองค์ตกอยู่กับข้าพเจ้า สิ่งที่เขียนไว้ก่อนนั้นก็เขียนไว้สำหรับสั่งสอนเรา เพื่อเราจะมีความหวังอาศัยความอดทนพากเพียรและการปลอบใจที่มาจากพระคัมภีร์  ขอให้พระเจ้าผู้ประทานความพากเพียรและการปลอบใจ โปรดให้ท่านเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน ตามแบบฉบับของพระคริสตเยซู  เพื่อท่านจะได้พร้อมใจกันและเปล่งวาจาเป็นเสียงเดียวกัน ถวายพระเกียรติแด่พระเจ้าผู้ทรงเป็นบิดาของพระเยซูคริสต์ องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา  ดังนั้น ท่านจงยอมรับกันและกัน เช่นเดียวกับที่พระคริสตเจ้าทรงยอมรับท่านเพื่อพระสิริรุ่งโรจน์ของพระเจ้า

1คร 2:9
แต่ตามที่มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า
Batholomew
~@

พุธ ก.ค. 23, 2008 10:27 am

ขอบคุณนะครับ ::001::
†PricELiFE†

พุธ ก.ค. 23, 2008 11:45 am

อย่างน้อยพี่มิวก็ได้รู้แล้วนี่ครับ ความจริง น่ะ

ซักวันเราก็ต้องทำใจยอมรับมันได้ครับ เข้มแข็งเข้าไว้

พระเจ้าอวยพรครับ ^^  ::014::
ตอบกลับโพส