บาปไหนฮิตสุด

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Sinner

พฤหัสฯ. ก.ค. 17, 2008 9:08 pm

เพื่อนพี่น้องทั้งหลายครับ

ผมคงไม่ละลาบละล้วงเรื่องส่วนตัวจนเกินไปนะ ถือว่าเป็นวิทยาทานละกันนะครับ

อยากทราบว่า ปีศ่าจมันทำลายประชากรของพระเจ้าด้วยการกระทำแบบไหนมากที่สุด

แล้วเราลองมาช่วยกันแก้ไขดีมั้ย มาแบ่งปันกันว่า เมื่อโดนแบบนี้แล้วทำยังไงกัน

เริ่มที่ผมละกัน

สิ่งที่ผมโดนมากที่สุดคือ บาปที่ผิดต่อความบริสุทธิ์(คนเดียว) และการดูสื่อลามก

แนวทางแก้ไข ยังแก้ไม่ได้ครับ แก้บาปทุกอาทิตย์เลย หรือบางครั้งก็สวดบอกพระว่าลูกไม่อยากทำมันก็หายไปพักนึง

และหลังจากนั้นมันก็กลับเข้ามาอีกรุนแรงกว่าเดิม เลยทำมันซะ

ใครมีเคล็ดลับอะไรมาแบ่งปันกันบ้างครับ อยากรู้เรื่องนี้เป็นพิเศษ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ สำหรับคำตอบ
Isolation

พฤหัสฯ. ก.ค. 17, 2008 9:14 pm

บาปนี้เเก้ไม่ได้หรอกคับ เราก็ใช้ กิจโทษบาปอย่างอื่น
ทำบุญบ้าง สวดสายประคำบ้าง ไม่ทำใครเดือดร้อนก็โอเเล้ว
มันเป็นเรื่องของโฮมนนะคับ  ::012::
Dis volentibus

พฤหัสฯ. ก.ค. 17, 2008 9:24 pm

ชอบประโยคจากหนังเรื่อง Devil's Advocate

ตอนจบปีศาจพูดว่า "Vanity, definitely my favorite sin."

บาปเย่อหยิ่งจองหอง เป็นบาปที่ข้าปลื้มที่สุด...

ได้ใจมากคร่ะ... : xemo017 :
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 17, 2008 9:31 pm

หักดิบครับ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 17, 2008 9:42 pm

บาปผิดต่อความบริสุทธิ์ สามารถเอาชะได้ด้วยการภาวนาครับ

ภาวนาจนถึงที่สุด
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 17, 2008 9:48 pm

Dominus Deus_Win เขียน: บาปนี้เเก้ไม่ได้หรอกคับ เราก็ใช้ กิจโทษบาปอย่างอื่น
ทำบุญบ้าง สวดสายประคำบ้าง ไม่ทำใครเดือดร้อนก็โอเเล้ว
มันเป็นเรื่องของโฮมนนะคับ   ::012::
แก้ได้ครับ ถ้าตั้งใจจะทำจริงๆ 
แทนที่จะมาใช้โทษบาปทีหลัง ทำไมไม่ห้ามใจไม่ให้ทำซะเลยล่ะครับ
แล้วถ้าแก้ไขนิสัยนี้ไม่ได้ ก็ไม่เห็นจะต้องชวนคนอื่นให้ไม่แก้ไขตามไปเลยนี่ครับ มันบาปนะครับ

เราไม่ทำให้มนุษย์เดือดร้อนหรอกครับ แต่ไม่คิดบ้างหรือ ว่าพระเยซูจะเป็นเดือดเป็นร้อนเสียใจแค่ไหน

ปล. เราเป็นคนบาปอยู่แล้วครับ ไม่มีใครบริสุทธิ์100% อยู่ที่ว่า เราจะพยายามประพฤติตัวให้บริสุทธิ์แค่ไหนครับ
Isolation

พฤหัสฯ. ก.ค. 17, 2008 10:04 pm

: xemo033 :
Jacqueline

พฤหัสฯ. ก.ค. 17, 2008 10:32 pm

Gossip นินทา เรื่องชาวบ้าน ค่ะ

บ่อยมากเลย

ไม่รู้จะแก้ยังไงเหมือนกัน

สถานการณ์มันพาไป ยิ่งเมาท์ยิ่งมัน

ใครแก้ได้บ้างค่ะ
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 17, 2008 11:02 pm

Jacqueline เขียน: Gossip นินทา เรื่องชาวบ้าน ค่ะ

บ่อยมากเลย

สถานการณ์มันพาไป ยิ่งเมาท์ยิ่งมัน

สรรเสริญคนลับหลังแทน
พอใครเริ่มเริ่มเรื่องคุณละเหี่ยจิตว่าอย่างโน้นอย่างนี้ปุ๊บ คุณก็ลองนึกถึงใครก็ได้ที่ใกล้ตัวคุณละเหี่ยจิต แต่ว่าเป็นคนที่น่าสรรเสริญกว่า แล้วเริ่มสรรเสริญเขาในวงนินทา แต่ทั้งนี้ทั้งนันในใจคุณต้องนึกเสมอว่าคุณกำลังพยายามเอาชนะบาปนินทา แล้ววงนินทาก็จะกลายเป็นวงสรรเสริญ โลกก็จะโสภาขึ้น
เช่น
ลูซี่ - แหม ดมนี่มันน่าจริงๆนะ ดูสิ ออกมาพูดถึงพล่อยแบบไม่ให้เกียรติกันบ้างเลย
จักรินทร์ - แต่ฉันว่านะ น้องมาลิโด้นี่ดีนะ เขาดูเอาพระเอาเจ้าดี เธอเป็นพุทธเธออาจไม่รู้หรอก แต่เขานะ ฉอดๆๆๆๆๆๆๆ ไปจนกระทั่งเรื่องดมกลายเป็นเรื่องมาลิโด้
พอผ่านได้แล้วก็แอบเตชะพระนาม พระบิดา พระบุตรและพระจิต สักหนเพื่อขอบคุณพระเจ้าที่ช่วยให้ลูกพ้นจากวงนินทาเข้ามาสู่วงสรรเสริญได้
Domonic

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 12:07 am

บาปของผู้ชาย ส่วยใหญ่ก็เป็นบาปฝ่ายเนื้อหนังละครับ แต่ละคนมีความอดทนได้ไม่เท่ากัน แต่วิธีที่จะชนะได้ก็โดยการภาวนา (อันนี้เห็นด้วยอย่างมาก) เพราะเคยเจอกับตัวเอง ผมเคยห่างจากบาปเเบบนี้เป็นเวลานาน มาก ๆ แต่พอผมเริ่มขาดสวดภาวนา ผมก็เริ่มมีความรู้สึกอย่ากทำมันอีก และก็มีหลายครั้งที่ผมพ่ายเเพ้ต่อมัน แต่ผมก็ตั้งใจที่จะเริ่มใหม่ทุกครั้งครับ และตอนนี้จะเริ่มนี้เเหละครับ มันทรมานจริง ๆ (ตัดใจยากมาก ๆ )
ผมจึงขอสรุปว่า ต้นเหตุของบาปที่ เเท้จริงเเล้วก็มาจากการขาดสวดภาวนานี่เอง
คำภาวนา จะช่วยให้เราหลีกหนีโอกาสบาป และจะไม่ถูกประจญ (คงจำบทสวดบทนี้กันได้นะครับ ที่มีตอนหนึ่งข้อความว่า อย่าปล่อยให้ข้าพเจ้าถูกประจญ แต่โปรดช่วยให้พันจากความชั่วร้ายเทอญ) หากเราปล่อยตัวให้เพลิดเพลินกับบาปเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็เท่ากับเป็นการเชื้อเชิญบาปใหญ่(หนัก)ให้เข้ามาสูชีวิตของเรา

เป็นกำลังใจให้นะครับ ไม่ใช่น้องเพียงคนเดียวที่คิดจะชนะบาปอย่างนี้ ทุกคนอยากชนะมันครับ แต่ด้วยกำลังของเราคงไม่เพียงพอ
Ministry Of Men

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 2:13 am

อารมณ์อะ บาปไหนเกี่ยวกับอารมณ์นี่ฮิตจริงๆ  เช่น อารมณ์โมโห โกรธ อยากล้างแค้น อยากแก้แค้น อยากเอาคืน  และก็อารมณ์อื่นๆอีก โดยเฉพาะพวกอารมณ์เปี่ยว  ::006::
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ ก.ค. 18, 2008 4:59 am

Jacqueline เขียน: Gossip นินทา เรื่องชาวบ้าน ค่ะ

บ่อยมากเลย

ท่านนักบุญ เอสกรีวา (อ่านประวัติได้จาก http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=6739.0)

ได้เคยให้แนวทางง่ายๆไว้ว่า

"ถ้าไม่สามารถพูดถึงใครในทางที่ดีได้ จงอย่าพูด"
Little Puppet

อาทิตย์ ก.ค. 20, 2008 9:32 pm

ก้อคงบาปต้น 7 ประการหละครับ

สำหรับผมก้อคงบาปจากความบริสุทธิ์นี่แหละ... บาปอุลามกสำหรับผู้ชายนี่แหละยากสุดๆๆๆๆ แล้ว
(ถามบราเดอร์ทั้งหลายดูก็ได้.. ต่อให้สวดบ่อยๆ ก็เถอะ...-*- ลองมันประจญหนักๆ ก็พลาดท่าได้เหมือนกัน)

แต่...จะโทษฮอร์โมนมันก็ไม่ถูกนะ... เพราะพระเจ้าทรงสร้างมนุษย์มาและทรงเห็นแล้วว่า "ดี" ก้อคงรวมถึงกามารมณ์ด้วยแหละ

เพียงแต่กระแสเรียกของความเป็นครอบครัว ทำให้เราต้องควบคุมมันมากๆ  เพราะมันคือการผิดต่อคนที่เรารัก เหมือนกับเราทรยศเค้า..
แต่ถ้ามีกระแสเรียกเป็นนักบวช พระสงฆ์ ก็เสี่ยงต่อการผิดต่อพระ ผิดต่อตัวเอง ผิดต่อคำปฏิญาณที่จะถือความบริสุทธิ์...

ผมว่าเพราะเราไม่รู้จักควบคุมตัวปล่อยไปตามอารมณ์มากเกินไป มันก็ไม่ดีต่อชีวิตจิตของเรา เค้าจึงแนะนำว่าให้เลี่ยงได้เป็นเลี่ยง หลบได้เป็นหลบ
หากเลี่ยงไม่ได้จริงๆ และเผลอพลาดไป ก็ทำกิจใช้โทษบาปชดเชยเอาครับ เพราะบาปนี้ไม่มีใครตัดมันได้ 100 เปอร์เซ็นต์หรอก... ตราบใดที่เรายังเป็นมนุษย์อยู่ เหมือนที่เค้าเคยบอกว่า คนนะไม่ใช่พระอิฐพระปูนนั่นแหละ.. แต่อย่าให้มันบั่นทอนจิตใจเรามากไป

เก็บกดมากไปมันก็ยิ่งแพ้ครับ ถ้าสวดอย่างเดียวไม่หาย  ระบายมันออกมาบ้างหรือ ไปดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมอะไรก็ได้ มันก็ช่วยได้เยอะนะ

แต่เราจะเข้มแข็งขึ้นครับทุกครั้งที่เราแก้บาปจริงๆ มันอาจจะเห็นผลช้า ต้องค่อยๆ ปรับปรุงตัวอย่างตั้งใจครับ
sansrepos

อังคาร ก.ค. 22, 2008 1:15 pm

บาปผิดต่อความบริสุทธิ์มีระดับความรุนแรงต่างๆกันไปครับ ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าผิดต่อความบริสุทธิ์ ดังนั้นถึงไม่ทำใครเดือดร้อน ไม่ได้ผิดต่อความรัก มันก็ยังผิดต่อความบริสุทธิ์อยู่ดี เพียงแต่ความหนักหนาสาหัสไม่ได้มากนัก แต่ที่ทางศาสนาต้องห้ามไว้เพราะมันสามารถยกระดับให้รุนแรงขึ้นได้และอาจจะทำให้เกิดบาปอื่นๆตามมา

เช่นนอกใจ หึงหวง ทำร้ายร่างกาย ข่มขืน กดขี่ทางเพศ ฯลฯ
tan
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 6:13 am

บาปที่มาจากใจคนเรามองข้ามที่การกระทำ ใจต่างหากที่ทำให้บาป ทำอะไรให้ใจบริสุทธิ์ :lipsrsealed: :lipsrsealed: :lipsrsealed: : xemo029 :
Alphonse

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 6:56 am

อันตน เขียน:

บ่อยมากเลย

สรรเสริญคนลับหลังแทน
พอใครเริ่มเริ่มเรื่องคุณละเหี่ยจิตว่าอย่างโน้นอย่างนี้ปุ๊บ คุณก็ลองนึกถึงใครก็ได้ที่ใกล้ตัวคุณละเหี่ยจิต แต่ว่าเป็นคนที่น่าสรรเสริญกว่า แล้วเริ่มสรรเสริญเขาในวงนินทา แต่ทั้งนี้ทั้งนันในใจคุณต้องนึกเสมอว่าคุณกำลังพยายามเอาชนะบาปนินทา แล้ววงนินทาก็จะกลายเป็นวงสรรเสริญ โลกก็จะโสภาขึ้น
เช่น
ลูซี่ - แหม ดมนี่มันน่าจริงๆนะ ดูสิ ออกมาพูดถึงพล่อยแบบไม่ให้เกียรติกันบ้างเลย
จักรินทร์ - แต่ฉันว่านะ น้องมาลิโด้นี่ดีนะ เขาดูเอาพระเอาเจ้าดี เธอเป็นพุทธเธออาจไม่รู้หรอก แต่เขานะ ฉอดๆๆๆๆๆๆๆ ไปจนกระทั่งเรื่องดมกลายเป็นเรื่องมาลิโด้
พอผ่านได้แล้วก็แอบเตชะพระนาม พระบิดา พระบุตรและพระจิต สักหนเพื่อขอบคุณพระเจ้าที่ช่วยให้ลูกพ้นจากวงนินทาเข้ามาสู่วงสรรเสริญได้
วิธีนี้ลองทำแล้วครับ
ได้ผลมากมาย แนะนำเลยนะครับ
melon

ศุกร์ ส.ค. 22, 2008 9:48 am

เราเคยทะเลาะกับตาและพูดกับตาแบบลับหลังให้ตาไปตายซะ(ตอนนั้นเราโมโหตามากๆง่ะ)และเราสำนึกผิดแล้ว
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 25, 2008 3:37 pm

melon เขียน: เราเคยทะเลาะกับตาและพูดกับตาแบบลับหลังให้ตาไปตายซะ(ตอนนั้นเราโมโหตามากๆง่ะ)และเราสำนึกผิดแล้ว
สำนึกผิดแล้ว ขอโทษพระ และไปขอโทษตาด้วยครับ ::004::
ตอบกลับโพส