@@@ รู้จักตัวเอง เมื่ออายุสี่สิบสอง @@@

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส

อังคาร ธ.ค. 30, 2008 3:08 pm

สวัสดีค่ะทุกท่าน แอบด้อมๆ มองๆ มานานแล้วแต่ไม่กล้าเข้ามาค่ะ
ขอแนะนำตัวเองว่าเป็นคุณแม่ลูกสอง ของสาวน้อยอาุยุ 5 กะ 6 ขวบที่แสนน่ารัก
แต่ก่อนหน้านี้ตลอด 42 ปี พี่นับถือศาสนาพุทธตามบรรพบุรุษ เคร่งครัดต่อการถือศีลแปด
(เฉพาะเวลาที่อยู่วัดน่ะค่ะ) 555....พอออกมานอกวัดก็เป็นยัยป้าตัวร้าย ปากจัด ใครกัดมากัดตอบ :angry:
พยามนั่งสมาธิ แต่ก็สมาธิหนีหายไปทุกที จิตใจไม่ค่อยสงบตามกระแสของทุกเรื่องที่เข้ามากระทบใจ

แต่เมื่อช่วงต้นเดือนที่ผ่านมา พี่ (ไม่อยากเรียกตัวเองว่าป้าค่ะ)ได้มีการเปลี่ยนแปลงในบางอย่าง
ใขขณะที่พี่รู้สึกไม่สบายใจในเรื่องที่จะต้องผ่าตัด และด้วยเรื่องเศรษฐกิจในปัจจุบัน และหมดหนทาง
แต่พอหันไปเห็นแววตาของลูกที่มองมาด้วยความรักอย่างหมดหัวใจ พี่รู้สึกถึงกระแสความรักของลูกที่มีมากมายเหลือเกิน
มองที่สามีก็มีรอยยิ้มที่อบอุ่น พี่รู้สึกว่า พี่เป็นคนโชคดีที่สุดในโลก จะมีความรักที่ไหนยิ่งใหญ่กว่านี้บ้าง

แล้วจู่ๆ พี่ก็นึกถึงพระเจ้าขึ้นมาทันที โดยที่ก่อนหน้านี้ไม่เคยคิดมาก่อน และรู้สึกว่าพระเจ้ามีอยู่จริงและรู้สึกถึงความรัก
ที่มีมากมายกว่าความรักไหนๆ พี่รู้สึกปิติ ตื้นตันใจอย่างบอกไม่ถูก
พี่โทรไปหาเพื่อนที่เป็นคริสเตียน เค้าบอกว่าพระเจ้าทรงเลือกพี่ พี่ไม่เข้าใจ พี่รู้แต่ว่าพี่มีความสุข และต้องทำอะไรซักอย่าง

พี่ขอให้สามีพาไปโบสถ์ ที่ไหนก็ได้ที่เค้ารู้จัก (ครอบครัวเค้าเป็นอิสลาม แต่เค้าเคยบวชในพุทธศาสนา)
วันนั้นเป็นวันอังคาร พี่ได้พบกับผู้ชายคนนึงท่าทางสุภาพ ยืนอยู่หน้าโบสถ์ (เหมือนรอพี่เลยล่ะ)
พี่ถามเค้าว่าที่นี่เรียกว่าอะไร และถามเค้าว่าทำยังไงถึงจะเข้ามาเป็นสมาชิกที่นี่ได้ เค้าก็พาพี่ไปที่ห้องประวัติศาสตร์
ที่มีประวัติยาวนานกว่า 140 ปี แล้วเขาก็ชวนให้พี่มาร่วมนมัสการวันอาทิตย์ พี่ตอบตกลงทันที
พี่ทราบภายหลังว่าเขาเป็นศัตยาภิบาลที่นี่

พี่ไปนมัสการพระเจ้าได้สองอาทิตย์แล้ว และพี่ตั้งใจไว้ว่าจะต้องเรียนคำสอนให้ได้
หลังจากนั้นพี่ก็หนักใจว่าจะเอาพระพุทธรูปไปไว้ที่ไหนดี คุณน้าได้ยินก็เก็บให้หมดเลย
ก็เลยบอกท่านว่าจะให้ใครก็ให้ ถือเป็นสิทธิของน้าแล้ว พี่ก็โล่งใจ.. จริงๆแล้วคุณน้าเชื่อในพุทธศาสนามาก

ตอนนี้ไม่ว่าจะทุกข์ใจยังไง พี่ก็ยังรู้สึกอบอุ่นอยู่ลึกๆ ว่าพระเจ้าอยู่ข้างๆ เราตลอดเวลาไม่เคว้้งคว้างอีกต่อไป

ที่เขียนมานี่คืออยากแบ่งปัน และต้องการคำชี้้แนะจากทุกท่าน พี่เองยังไม่ตัดสินใจว่า
เป็นคริสตังหรือคริสเตียน เพราะพี่คิดว่า ไม่ว่าใครก็รักพระเจ้า รักพระเยซูกันทั้งนั้นใช่ไม๊ค่ะ
เพราะเราเป็นพี่น้องกัน มีพ่อคนเดียวกัน พี่เข้าใจถูกรึเปล่า

สำคัญกว่าอื่นใด ช่วยภาวนาให้พี่หน่อยสิค่ะ
พี่ต้องผ่า่ตัดเปลี่ยนหมอนรองกระดูกที่คอค่ะ เืดือนกุมภาพันธ์นี้ ไม่อยากผ่าเลย ในชีวิตพี่ผ่าตัดมาแล้ว 6 ครั้ง
เลยเริ่มกลัวๆ ค่ะ อย่างน้อยจะได้ช่วยให้พี่สบายใจขึ้น

ขอบคุณมากน่ะค่ะ ที่อ่านมาจนจบ รับพี่ไว้ในครอบครัวที่แสนอบอุ่นนี้ด้วยนะค่ะ :kiss: :kiss: :kiss:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

อังคาร ธ.ค. 30, 2008 3:23 pm

ยินดีต้อนรับครับ : emo045 :
Holy
Defender of lawS

อังคาร ธ.ค. 30, 2008 4:13 pm

ยินดีต้อนรับ และยินดีด้วย กับการพบพระคริสตเจ้าครับ

ขอพระเยซุคริสต์แพทย์ผู้รักษา ทรงประทานการรักษาและเสริมกำลัง ขอให้วางใจในพระองค์ครับ
Batholomew
~@

อังคาร ธ.ค. 30, 2008 4:59 pm

ยินดีด้วยครับ ::001::
Isolation

อังคาร ธ.ค. 30, 2008 5:19 pm

: xemo017 :
Dis volentibus

อังคาร ธ.ค. 30, 2008 7:24 pm

ยินดีต้อนรับค่ะ  : emo027 :

ขอให้การผ่าตัดผ่านไปด้วยดีนะคะ

พระเจ้าอวยพรค่ะ
Nura

อังคาร ธ.ค. 30, 2008 9:09 pm

ยินดีด้วยกับการที่ได้พบกับแสงสว่างและความอบอุ่นของพระเจ้า
ขอพระคุ้มครองพี่ ในการผ่าตัด ขอพระประทานปัญญาให้กับทีมแพทย์ ขอพระบันดาลให้การผ่าตัดลุล่วงไปได้ด้วยดีค่ะ
Viridian

อังคาร ธ.ค. 30, 2008 10:05 pm

ยินดีต้อนรับค่ะ : emo038 :

พระเจ้าข้า...ลูกวางใจในพระองค์... ::017::
billa-bong
~@

พุธ ธ.ค. 31, 2008 2:39 am

เป็นกำลังใจให้คร้าบบบ พระอวยพรน่ะคร้าบบบ สู้ๆ ขอให้ผ่าตัดผ่านไปได้ด้วยดีน่ะครับบ
เป็นคริสต์ตังก็ดีน่ะคร้าบบบ หุหุ
ขโมยกันเห็นๆๆ 5555+ ::011::
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 31, 2008 5:21 am

ยินดีต้อนรับค่ะ

พี่เข้าใจถูกแล้ว ไม่ว่าพี่จะเลือกคริสตัง หรือ คริสเตียน
พี่ก็เป้นลูกพระเ้จ้าเหมือนพวกเรา และ แม้แต่พี่ไม่เลือก 
พระเจ้าก็จะยังคงรักพี่อยู่ดี  ยินดีด้วยคะ

เราเชื่อว่า พระเจ้าทรงเลือกเรา  ไม่ใช่เราเลือกพระเจ้า
ต่างกันแต่ว่า จะช้า หรือ เร็วเท่านั้น

วันนี้พระองค์ทรงเรียกพี่แล้ว

เรื่องการผ่าตัด ขอให้พี่สวด อธิษฐาน ต่อพระเจ้า
พูดเหมือนลูก พูดกับพ่อที่ใจดีค่ะ
เชื่อและวางใจว่า พระเจ้าจะมอบสิ่งที่ดีที่สุดให้กับพี่

แล้วพี่จะได้เห็นความยิ่งใหญ่ของพระองค์

ขอพระเจ้าทรงอวยพร ส่องสว่าง และ ปกปักษ์รักษาพี่และครอบครัวนะคะ 
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ธ.ค. 31, 2008 11:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran

พุธ ธ.ค. 31, 2008 4:10 pm

ไปที่คริสตจักรอะไรล่ะ อายุ มากขนาดนั้น ปกติดิฉันจะรู้จักคริสตจักรเก่าๆแก่ๆ

ซึ่งในกรุงเทพ มีไม่กี่แห่งค่ะ

อายุเท่าไหร่ไม่สำคัญ ที่สำคัญการได้กลับใจมาหาพระเยซูเจ้า รับพระองค์เป็นพระเจ้าพระผู้ช่วยให้รอด

พระเจ้าทรงอวยพรค่ะ

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 10:05 am

ขอขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจน่ะค่ะ
และที่สำคัญขอบคุณพระเจ้าที่ได้ให้พี่มาเจอทุกคนใน WEB นี้ ดีใจมากเลยค่ะ

ตอบคุณ prod pran
ดิฉันอยู่ที่เชียงใหม่ ครอบครัวเราไปที่คริสตจักรที่หนึ่งค่ะ
รู้สึกอบอุ่น เพราะทุกคนยิ้มให้น่ะค่ะ
วันที่ 4 ม.ค. นี้ตั้งใจว่าจะเริ่มเรียนคำสอนน่ะค่ะ ดีใจจัง

ขอบคุณ ~@Little lamb@~
พี่จะสวดอธิฐาน ให้ท่านช่วยรักษาพี่น่ะค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย photo เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 10:12 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 10:46 am

photo เขียน: ตอบคุณ prod pran
ดิฉันอยู่ที่เชียงใหม่ ครอบครัวเราไปที่คริสตจักรที่หนึ่งค่ะ
รู้สึกอบอุ่น เพราะทุกคนยิ้มให้น่ะค่ะ
วันที่ 4 ม.ค. นี้ตั้งใจว่าจะเริ่มเรียนคำสอนน่ะค่ะ ดีใจจัง
ดิฉันรู้จักคริสตจักรนี้ และเคยไปเยี่ยมหลายครั้ง สถานที่กว้างสวยงาม บรรยากาศดี ติดแม่น้ำปิง

ลูกศิษย์ 2 คนรับใช้อยู่ที่นี่ คือ อ.ฮอด และอ.ต่อ คุณคงเรียนชั้นผู้เชื่อใหม่ เพื่อเตรียมรับบัพติศมา
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 01, 2009 2:23 pm

ยินดีรับใช้ค่ะ ขอพระเจ้าอวยพรนะคะ  ::017::
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ม.ค. 02, 2009 2:35 pm

เรียนแล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างครับ :cool:
ตอบกลับโพส