ฉัน เลวเหลือเกิน

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
superjan
.
.

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 3:16 pm

ช่วงนี้พี่แจนเล้ว เลว สวดก็น้อย ทำบาปก็ทุกวัน

สัญญากับแม่พระว่าจะนำพวงมาลัยไปถวาย 10 พวง ก็

ถวายไปได้ 6 พวง พอคิดว่าจะสวด ก็ลืมสวด แถมเผลอหลับไปโดยไม่ได้สวด

แม่พระคงเสียใจมาก รู้ทั้งรู้ว่าทำตัวไม่ดี แต่ก็ยังนิ่งเฉยเกินไป รู้สึกผิดนะ

คืนนี้พี่แจนตั้งใจจะสวดสายประคำ 1 สายให้ได้ คนอื่นอาจจะมองว่าเป็นเรื่องง่าย

แต่แจนเผลอวอกแวก แถมหลับไปเลยก็บ่อย วันนี้ได้เจอแม่พระรูปเดียวกับที่เจอที่บ้านพี่ปอ

รู้สึกดีใจมาก แต่ก็รู้สึกผิด เพราะ ก่อนไปวัด ตั้งปณิธานว่ายังไงก็จะหาดอกไม้ไปถวายให้ได้

สุดท้ายก็ไม่ได้ถวาย เพราะวันนี้ที่วัดมีไม่พอ และบริเวณรอบวัดก็ไม่ขาย รู้สึกแย่สุดๆ แม่พระคงจะผิด

หวังมาก แม่พระให้พรแจนดีๆตั้งเยอะ แต่ตอน

นี้แจนกลับทำตัวเหมือนไม่สมควรได้รับมันเลย แจนควรทำไงดีเนี่ย
Announcer

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 3:18 pm

เอื้อกๆ~! ไปล้างบาปสิครับ เหอๆ
superjan
.
.

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 3:24 pm

เป็นคริสต์อยู่แล้วนะคะ ไปล้างบาปอีกหรอบจะได้เหรอคะ
Announcer

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 3:30 pm

O_o!! ไปขอให้บาทหลวงอภัยบาปครับ Penance
แก้ไขล่าสุดโดย Announcer เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 3:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 3:55 pm

น้องแจนอย่าคิดมาก ที่จริงแล้ว แม่พระไม่ได้ต้องการของถวายใดๆ การให้ดอกไม้ของเราก็แค่การ แสดงออก ถึงความรักของเราที่มีต่อแม่ แต่ที่จริง พระแม่ทอดพระเนตรจิตใจของเรา

ทำใจให้สบายและมีสันติสุข แม่พระไม่ได้ชอบให้เรามีแต่ความทุกข์หรอกนะ แม่อยากเห็นชื่นชมยินดีมากกว่า

แจนลองอ่านพระคัมภีร์ให้มากขึ้นสิ แล้วดูว่า พระเยซุเจ้ามีน้ำพระทัยอย่างไร พระองค์เข้าอกเข้าใจเรามากกว่าที่เราคิด และไม่หยุมหยิมกับเรื่องปลีกย่อย แม่พระก็เช่นกัน แม่มีจิตใจแบบเดียวกัน ลองอ่านบทงานแต่งงานที่กานาสิ แม่พระจะอนาธรณ์ร้อนใจกับความทุกข์ความลำบากของคนอื่นมากกว่าเรื่องของตัวเองเสมอ

ถ้าแม่จะผิดหวัง ก็เพราะเราทำบาป ขัดเคืองพระทัยพระเจ้า ไม่ใช่เพราะไม่ได้ดอกไม้

ในส่วนของแจนที่เล่ามา พี่เห็นความไม่ถูกไม่ควรอยู่ประการเดียวคือ

การทำไม่ได้อย่างที่ตั้งใจ

ซึ่งที่จริงเวลาเราสัญญาอะไรกับพระเจ้า พระเยซู หรือกับพระแม่ เราควรพยายามทำสิ่งที่เราตั้งใจนั้นให้สำเร็จให้ได้ นี่ไม่ใช่เรื่องสินบน ที่พอทำไม่ได้แล้วจะบาป แต่การที่เรารักษาคำมั่นสัญญากับพระเป็นสิ่งสำคัญ เราควรฝึกตนให้เคร่งครัดเรื่องนี้ และอย่าปล่อยปละละเลยตัวเอง แต่ไม่ใช่ว่าพอทำไม่ได้ครั้ง2ครั้งก็ล้มเลิก และคิดโทษตัวเอง กลับกัน ควรพยายามใหม่ จนกว่าจะทำได้โดยไม่ท้อถอย เช่นที่พระเยซูเจ้า หกล้มกี่ครั้งก็ลุกขึ้นมาได้เสมอ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 4:01 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Cho

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 4:00 pm

ยกข้อความจากสารของพระบิดา มาให้นะครับ
"จงฟัง ลูกเอ๋ย เราจะเปรียบเทียบ และลูกจะมั่นใจในความรักของเรา สำหรับเราแล้ว บาปของลูกเปรียบเสมือนเหล็ก และกิจแห่งความรักของลูกเปรียบเสมือนทองคำ หากลูกถวายเหล็กหนักหนึ่งพันปอนด์แก่เรา มันย่อมเทียบไม่ได้กับการถวายทองคำหนักเพียงสิบปอนด์ อีกนัยหนึ่งคือ ความรักเพียงน้อยนิด ย่อมชดเชยความชั่วมากมายมหาศาลได้" (สารหน้า 30)

ผมก็คงไม่เลวน้อยไปกว่า พี่แจน หรอกครับ (เรียกพี่ได้มั้ยเนี่ย ผม 28 แล้ว)
พระองค์รู้ถึงความอ่อนแอของเราครับ จึงทรงประทาน ศีลอภัยบาป แก่เรา

"สวดวันทามารีอา 1 บทอย่างตั้งใจ มีค่ามากกว่า สวดอย่างไม่ตั้งใจ 10 บท"
"วันทามารีอา 1 บท คือ มาลัยถวายแด่พระแม่ 1 ดอก"
เคยอ่านเจอใน นิตยสารแม่พระยุคใหม่ครับ *ok
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 4:03 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 4:05 pm

ฝากพระวาจาบทนี้เพื่อเข้าใจพระหทัยของพระเยซูเจ้า และเข้าใจในความรักของพระเจ้า และผู้ที่มีหัวใจรักเช่นเดียวกับพระเยซูเจ้าเช่นแม่พระ

ฮบ 6:9 ถ้อยคำปลุกความหวังและกำลังใจ
พี่น้องที่รักยิ่ง เราพูดเช่นนี้เราก็ยังแน่ใจว่าท่านอยู่ในสภาพดีกว่าและกำลังมุ่งไปสู่ความรอดพ้น พระเจ้าไม่ทรงอยุติธรรมถึงกับจะทรงลืมกิจการที่ท่านได้กระทำ และทรงลืมความรักที่ท่านได้แสดงต่อพระนามของพระองค์ โดยรับใช้บรรดาผู้ศักดิ์สิทธิ์และยังคงรับใช้อยู่ต่อไป เราปรารถนาให้ท่านแต่ละคนแสดงความกระตือรือร้นต่อไปจนกว่าความหวังของท่านจะสำเร็จบริบูรณ์ในวาระสุดท้าย ทั้งนี้เพื่อมิให้ท่านเฉื่อยชา แต่เพื่อจะทำตามอย่างผู้ที่มีความเชื่อและมีความมานะพากเพียร จึงจะเป็นทายาทแห่งพระสัญญาได้

และในการถวายบูชา พระเจ้าเรียกร้อง "ดอกไม้หอมของแท้" เครื่องบูชาแท้คือดวงใจดวงจิต และมอบชีวิตของเราแด่พระองค์นะ

อฟ 5:1
ท่านทั้งหลายจงทำตามแบบฉบับของพระเจ้า ประดุจบุตรสุดที่รักของพระองค์ จงดำเนินชีวิตในความรักดังที่พระคริสตเจ้าทรงรักเราและทรงมอบพระองค์เพื่อเรา เป็นเครื่องบูชากลิ่นหอมถวายแด่พระเจ้า
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 4:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 4:30 pm

ถ้าพี่แจนเลว ผมก็คงอภิมหาเลวเลยครับ - -
เราทุกคนเป็นคนบาปอยู่แล้ว สิ่งสำคัญคือจิตอันแน่วแน่ที่จะไม่ทำบาปอีกและความรู้สึกผิดที่มีต่อบาปที่เราได้ทำ ส่วนเรื่องสัยญากับพระผมเห็นด้วยนะที่ว่าเราต้องพยายามทำให้สำเร็จ
spirit

อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 5:54 pm

Holy เขียน: ฝากพระวาจาบทนี้เพื่อเข้าใจพระหทัยของพระเยซูเจ้า และเข้าใจในความรักของพระเจ้า และผู้ที่มีหัวใจรักเช่นเดียวกับพระเยซูเจ้าเช่นแม่พระ

ฮบ 6:9 ถ้อยคำปลุกความหวังและกำลังใจ
พี่น้องที่รักยิ่ง เราพูดเช่นนี้เราก็ยังแน่ใจว่าท่านอยู่ในสภาพดีกว่าและกำลังมุ่งไปสู่ความรอดพ้น พระเจ้าไม่ทรงอยุติธรรมถึงกับจะทรงลืมกิจการที่ท่านได้กระทำ และทรงลืมความรักที่ท่านได้แสดงต่อพระนามของพระองค์ โดยรับใช้บรรดาผู้ศักดิ์สิทธิ์และยังคงรับใช้อยู่ต่อไป เราปรารถนาให้ท่านแต่ละคนแสดงความกระตือรือร้นต่อไปจนกว่าความหวังของท่านจะสำเร็จบริบูรณ์ในวาระสุดท้าย ทั้งนี้เพื่อมิให้ท่านเฉื่อยชา แต่เพื่อจะทำตามอย่างผู้ที่มีความเชื่อและมีความมานะพากเพียร จึงจะเป็นทายาทแห่งพระสัญญาได้

และในการถวายบูชา พระเจ้าเรียกร้อง "ดอกไม้หอมของแท้" เครื่องบูชาแท้คือดวงใจดวงจิต และมอบชีวิตของเราแด่พระองค์นะ

อฟ 5:1
ท่านทั้งหลายจงทำตามแบบฉบับของพระเจ้า ประดุจบุตรสุดที่รักของพระองค์ จงดำเนินชีวิตในความรักดังที่พระคริสตเจ้าทรงรักเราและทรงมอบพระองค์เพื่อเรา เป็นเครื่องบูชากลิ่นหอมถวายแด่พระเจ้า

ขอชีวิตลูกเป็นไปเพื่อการนมัสการพระองค์ ชีวิตเพื่อพระองค์เท่านั้น เถิด พระเจ้าเจ้าข้า
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 09, 2005 12:23 am

princess of wands เขียน: ถ้าพี่แจนเลว ผมก็คงอภิมหาเลวเลยครับ - -
ขอขัดนิดนึงจ๊ะ เจีทาๆ
น้องแจนยังไม่เอ็นเลยจ๊ะ

เจ๊ทาเป็นพี่เขานะจ๊ะ

น้แงแจน
คนที่รู้จักสำนึกผิด ยังดีกว่าคนที่ไม่เคยสำนึกผิด
พี่ๆเขาก็แนะนำไปเยอะแล้ว
พยายามดำเนินตามที่พี่ๆบอกนะจ๊ะ :-*
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ค. 09, 2005 5:55 pm

โอ้พี่แจน พระเจ้าไม่ทรงทอดทิ้ง และดูหมิ่นจิตใจที่ฟกช้ำ

พระองค์ทอดพระเนตรในจิตใจ เห็นถึงความตั้งใจของเจ๊แล้ว
ลุกขึ้น และเข้มแข็งฮับ 8)
superjan
.
.

จันทร์ พ.ค. 09, 2005 6:45 pm

ขอบคุณทุกคนมากค่ะ ความจริงแจนรู้สึกดีขึ้นมาก หลังจากพี่ปอนำข้อความในพระคัมภีร์มา post ให้อ่าน

พรุ่งนี้แจนตั้งใจจะนำพวงมาลัยไปถวายให้แม่พระน่ะค่ะ ;D
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ค. 09, 2005 7:16 pm

ทุกคนเป็นคนบาปอ่ะครับ

เชื่อและวางใจพระองค์ครับ คนที่สำนึกผิด พระให้อภัยแล้ว

แค่อย่ากลับไปทำอีก....

เป็นกำลังใจให้คุณแจนนะครับ
kendo

จันทร์ พ.ค. 09, 2005 10:30 pm

superjan ไม่มีอะไรเลวร้ายเลย ตรงกันข้าม superjan เป็นคนที่จิตใจบริสุทธ์และอ่อนโยนมาก เพราะ superjan รักแม่พระมาก จนแม้กระทั่งความบกพร่องเล็กน้อยก็เกิดความกลัวว่าจะทำให้แม่พระเสียใจ แม่พระคงดีใจมากๆที่เห็นความตั้งใจดีของ superjan พวงมาลัย 6 พวงที่ superjan ถวายไปก็เป็นของบูชาที่ล้ำค่ามากๆ แม่พระอาจจะสวมไว้ในข้อพระหัต์ด้วยความปลาบปลื้มใจในน้ำใจของลูกคนนี้อยู่ก็ได้ ส่วนอีก 4 พวงที่เหลือก็ไม่ต้องกังวล เปลี่ยนเป็นการให้ความช่วยเหลือลูกๆของแม่ คนอื่นๆที่กำลังลำบากอยู่ก็ได้
Prod Pran

อังคาร พ.ค. 10, 2005 4:43 am

คริสเตียนเรียกบทนี้ว่า บทมหาพร หรือ บทผู้เป็นสุข ค่ะ

มัทธิวบทที่ ๕

5:3 "บุคคลผู้ใด รู้สึกบกพร่องฝ่ายวิญญาณ ผู้นั้นเป็นสุข เพราะแผ่นดินสวรรค์เป็นของเขา
5:4 "บุคคลผู้ใดโศกเศร้า ผู้นั้นเป็นสุข เพราะว่าเขาจะได้รับการทรงปลอบประโลม
5:5 "บุคคลผู้ใดมีใจอ่อนโยน ผู้นั้นเป็นสุข เพราะว่าเขาจะได้รับแผ่นดินโลกเป็นมรดก
5:6 "บุคคลผู้ใดหิวกระหาย ความชอบธรรม ผู้นั้นเป็นสุข เพราะว่าพระเจ้าจะทรงให้อิ่มบริบูรณ์
5:7 "บุคคลผู้ใดมีใจกรุณา ผู้นั้นเป็นสุข เพราะว่าเขาจะได้รับพระกรุณาตอบ
5:8 "บุคคลผู้ใดมีใจบริสุทธิ์ ผู้นั้นเป็นสุข เพราะว่าเขาจะได้เห็นพระเจ้า
5:9 "บุคคลผู้ใดสร้างสันติ ผู้นั้นเป็นสุข เพราะว่าพระเจ้าจะทรงเรียกเขาว่าเป็นบุตร
5:10 "บุคคลผู้ใดต้องถูกข่มเหงเพราะเหตุความชอบธรรม ผู้นั้นเป็นสุข เพราะว่าแผ่นดินสวรรค์เป็นของเขา

>>>: พิจารณาดูว่าตัวเองตรงกับข้อไหน และทุกๆข้อนำน้องเจนไปรับพรจากพระเจ้าค่ะ
Ot@
~@

อังคาร พ.ค. 10, 2005 10:48 am

เมื่อวานได้เห็นรูปพี่แจนแล้ว ท่าทางActiveดีจริงๆ^_^

like P'Por said, don't be so serious with giving the objects, what u really need to give is your heart ja :*
Ot@
~@

อังคาร พ.ค. 10, 2005 10:58 am

Announcer เขียน: *gg *ha
คุณAnn ขอเตือนนิดส์นะครับ พยายามอย่าใช้หน้ายิ้มเปลืองนะครับ หนักพื้นที่บอร์ด แล้วมันก็ดูไม่มีสาระเท่ากับการพิมพ์ด้วยนะฮะ ;)

เตือนด้วยความรักและเป็นห่วง เพราะเห็นเริ่มตอบแบบนี้เยอะแล้ว ขอบคุณครับ
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 10, 2005 3:41 pm

คุณแจนเป็นไงบ้างครับ
หายไปเลย กลับมาเล่าให้ฟังหน่อยครับ ว่าเป็นยังไงบ้าง

ปล.Ot@ ดุจัง~~~~
kk-chan

พุธ พ.ค. 11, 2005 4:34 pm

Update สถานการณ์ของน้องแจนให้ค่ะ ตอนนี้เจ้าตัวกำลังท่องหนังสือขนาดหนัก แทบเป็นแทบตาย เพราะว่ามีสอบใหญ่พรุ่งนี้ เลยอาจไม่ค่อยได้มา post

ในที่สุดหนูแจนก้ได้ถวายพวงมาลัยให้แม่พระครบ 10 พวง (อาจจะเกินด้วย) ทันเวลาก่อนที่แม่จะกลับไปซ่งแย้พอดี และก็ได้ตามไปสวดที่บ้านพี่ปอพี่จิง ตอนนี้แจนสงบลงเยอะแล้วค่ะ แต่กำลังเครียดเรื่องสอบแทน ขอคำภาวนาด้วยนะคะ
Announcer

พุธ พ.ค. 11, 2005 5:18 pm

Ot@ เขียน:
Announcer เขียน: *gg *ha
คุณAnn ขอเตือนนิดส์นะครับ พยายามอย่าใช้หน้ายิ้มเปลืองนะครับ หนักพื้นที่บอร์ด แล้วมันก็ดูไม่มีสาระเท่ากับการพิมพ์ด้วยนะฮะ ;)

เตือนด้วยความรักและเป็นห่วง เพราะเห็นเริ่มตอบแบบนี้เยอะแล้ว ขอบคุณครับ

จะพยายาไม่โพสต์เรื่อยเปือยครับ อีกอย่างถ้าเปิดเทอมแล้วก็คงไม่เจอผมอีก ขอโทษทีโพสต์รูปอารมณ์เปลืองพื้นที่ T-T
superjan
.
.

พุธ พ.ค. 11, 2005 7:13 pm

หวัดดีค่ะ ทุกคน แจนยังไม่หายไปไหน

ตอนนี้แจนค่อนข้งีความสุข เพราะได้ถวายพวงมาลัย พร้อมสวดสายประคำแล้ว ;D

ช่วงนี้ที่แจนไม่ค่อยได้เข้ามาตอบ เพราะกำลังจะมีสอบ final น่ะค่ะ kk-chan คือพี่สาวของแจนเองล่ะค่ะ

อ้อ เกือบลืมไป ota ไปเห็นรูปพี่แจนที่ไหน พี่จิงเอาให้ดูแน่ๆเลย :)
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 11, 2005 10:39 pm

รูปตอนไปSt.Ann ที่มาเลงัยแจน
ที่พี่กะเราแล่บลิ้นเล่นกล้องกันงัย ;D
superjan
.
.

พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2005 8:39 pm

อ้อ รูปนั้นนั่นเอง พรุ่งนี้ฉลองวัดฟาติมา นะ :)
micha-micael

ศุกร์ พ.ค. 20, 2005 9:25 am

พี่แจนรู้ว่าตัวเองทำผิดยังดีซะกว่าไม่รู้ตัวว่าสิ่งที่เราทำนะผิด อย่างนี้ก็รู้ตัวแล้วว่าผิดก็พยายามสวดให้จบก่อนกลับน่ค่ะ มิฉะเป็นกำลังใจให้ ;)
ตอบกลับโพส