แม่เอาชื่อผมไปทำพิธีกรรม

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
taiyo

ศุกร์ ม.ค. 30, 2009 11:46 pm

แม่ผมเอาชื่อผมไปทำพีธีกรรมอย่างหนึ่งของคนจีนที่เรียกว่า พะเกง(พระเกง ไม่รู้สะกดยังไงครับ) เป็นพิธีกรรมอย่างหนึ่ง เขาจะให้กระดาษสีชมพู ให้เขียนชื่อลงไป แล้วให้ทำเครื่องหมายที่ช่องที่อยากจะให้ช่วย ช่องละกี่บาทไม่รู้ฮะ เช่น ทำเครื่องหมายที่ช่อง ร่ำรวย ก็เสียเงินตามที่เขากำหนด แล้วเอาไปให้ที่วัดจีนแห่งหนึ่ง(รู้สึกอยู่ใกล้ๆวัดมังกร) ให้เขาทำโน้นทำนี่ให้แล้วก็เสียเงิน ผมบอกแม่ว่า ผมเป็นคริสต์มาหลายปีแล้ว ให้พระเจ้าของผมดูแลผมเอง ไม่ต้องเอาชื่อผมไปให้พระอื่นช่วยหรอก ผมพูดไปประมาณนี้ แต่แม่ไม่ยอม ให้น้องผมเขียนชื่อผมลงไป

เอาไงดีเนี่ย อุตส่าห์ท่องบทภาวนา ปลดปล่อยให้เป็นอิสระจากคำสาปแช่ง/ผีปีศาจ/บาป สำหรับคนทั่วไป  ไม่อยากไปมีข้อผูกมัดกับปีศาจ ไสยศาสตร์ พระศาสนาอื่น แล้วแม่ดันเอาชื่อผมไปทำพิธีกรรมอื่นอีก มันจะกลายเป็นเครื่องผูกมัดไหมครับ ::010::
ภาพประจำตัวสมาชิก
antoinetty*

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 12:11 am

ส่วนตัวรู้สึกเฉย ๆ ,,

มันคงเหมือนกับมีเพื่อน + ญาติที่เป็นพุทธ ,,

สวดแผ่เมตตาให้เรานั่นแล่ะ ,,

สวดให้แม่ดีกว่าครับ ,,

,, คงจะดีกว่ามากังวลเรื่องแบบนี้ =)) ,,

พระอวยพรมากมากนะครับ ,,
อันตน
~@

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 12:14 am

แม่ทำนี่ครับไม่ใช่ตัวคุณทำ เขาก็แค่หวังดี ส่วนเราก็ขอบคุณในความหวังดีของท่านแล้วก็ก้มหน้าก้มตาดำเนินตามพระวรสารเพื่อเป็นเกลือและแสงสว่างส่องโลกให้แก่ท่านต่อไป สักวันหนึ่งท่านก็คงจะทราบ
Dis volentibus

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 12:59 am

ถ้าไม่สบายใจ

สวดใหม่ได้ค่ะ
Batholomew
~@

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 8:20 am

อย่าคิดมากเลยครับ คุณแม่ท่านรักคุณ ก็เลยทำบุญให้คุณ ก็แค่นั้นเองครับ
แม่ผมเป็นพุทธ รู้ว่าผมเป็นคริสต์ ท่านยังทำบุญทางพุทธให้ผมบ้าง เอาชื่อผมไปดดวงบ้าง ฯลฯ
ผมยังเฉย ๆ เลยครับ เพราะสำคัญที่เราที่จิตใจมั่นคงแค่ไหนต่างหากครับ
Kichinto
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 2:20 pm

สิ่งที่ท่านต้องการคือหวังดีกับเรา รักเรา วิธีการอาจจะไม่เหมือนกัน ไม่เป็นไร
ท่านหวังดีต่อเราเช่นนี้ เราก็หวังดีต่อท่านด้วยความรัก ในคำสวดภาวนาให้ท่านมากๆครับ

ความรักจึงจะสมบูรณ์ เพราะเราจะได้เป็นทั้งผู้รับและผู้ให้
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 4:59 pm

งะ เครชื่อกัฟ คิดมาก  : emo031 :

แม่ เคา วบายใจก็ ให้เค้าทำไปเหอะ ๆ
thanachard

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 10:08 pm

ผมว่าอย่าคิดมากเลย
มันขึ้นอยู่กับตัวเรามากกว่าครับ

แม่ผมก็เหมือนกัน แม่ผมก็เล่นเอาชื่อผมใส่ในใบสวดพะเก่ง
ถ้าผมเดาไม่ผิดน่าจะเป็นที่มูลนิธิป่อเต็กติ้ง (เพราะอยู่ใกล้วัดมังกร)
เขาจะมีพะเก่ง แจกสาคู ทุกเทศกาลตรุษจีนนะ

พะเก่ง คือ การให้พระสงฆ์จีนสวดอวยพร
เพื่อวัตถุประสงศ์ต่างๆ เช่น การเงิน การงาน ฯลฯ
โดยจะในใบพะเก่งจะมีช่องให้วง โดยคิดเงินวงละ 15 บาท

ถึงแม้ผมเป็นคริสต์แล้ว
เวลาคุณแม่ไปทำบุญ ผมก็ยังคงไปกับคุณแม่อยู่ครับ
เพียงแต่ ตัวผมเองก็ไม่ไหว้ ไม่เข้าไปยุ่งกับพิธีกรรม

ถ้าจะให้เปรียบเทียบ ก็เหมือนเราอธิษฐานถึงพระผู้เป็นเจ้านะ
ผมเองก็ยังอธิษฐานขอให้พระเจ้าดูแลพ่อ-แม่เลย
มันก็ไม่ต่างอะไรกับการที่คุณแม่ทำบุญให้ผมหรอกครับ  :wink:
taiyo

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 11:02 pm

ขอบคุณครับ ผมคงคิดมากไปเอง 5555 พอดีแถวบ้านผมมีพวกชอบเล่น ไสยศาสตร์อยู่ฮะ คนนั้นยังเคยชวนคุณแม่ให้ทำคุณไสยใส่คนอื่นโดยโกหกแม่ผมว่า คนๆนั้นจะทำไรท่าน ให้ทำของใส่ฮะ แต่แม่ไม่ได้ทำ แล้วคุณแม่ก็เลยไปถามคนๆนั้นดูว่า เขาผิดใจอะไรกันท่านถึงคิดจะทำร้ายแม่ ซึ่งเขาบอกว่า เขาไม่เคยคิดจะทำร้ายแม่ แม่ก็เลยรู้ว่าคนที่ชวนแม่ให้ทำคุณไสยโกหก โกหกเพื่อจะให้แม่ทำคุณไสยใส่คนอื่น ตอนนี้แม่ไม่คบด้วยแล้ว แม่เกลียดคนนั้นมากเลย ที่พยายามโกหกเพื่อให้แม่ทำคุณไสยใส่คนอื่นฮะ ผมก็พยายามบอกแม่ว่า อย่าไปยุ่งเกี่ยวกับไสยศาสตร์นะ แม่ก็คิดเหมือนผม แม่ก็ไม่ชอบไสยศาสตร์

แม่ผมก็เคยให้ผมไปทำพิธีบ่อยๆ(ก่อนจะล้างบาปเป็นคริสต์) เช่น ให้พระทำพิธีไรไม่รู้ เอาผ้าคลุมมิดตัว แล้วก็สวดไรไม่รู้ ไม่รู้ว่าผูกดวงไรฮะเปล่า แค่นื่อว่า ผูก ก็กลัวเป็นคุณไสยผูกมัดฮะ ก็เลยระแวง อาจจะทำให้คิดมากในเรื่องนี้ ::011::
แก้ไขล่าสุดโดย taiyo เมื่อ เสาร์ ม.ค. 31, 2009 11:10 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Viridian

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 11:03 pm

taiyo เขียน: ขอบคุณครับ ผมคงคิดมากไปเอง 5555 พอดีแถวบ้านผมมีพวกชอบเล่น ไสยศาสตร์อยู่ฮะ แล้วแม่ผมก็เคยให้ผมไปทำพิธีบ่อยๆ(ก่อนจะล้างบาปเป็นคริสต์) เช่น ให้พระทำพิธีไรไม่รู้ เอาผ้าคลุมมิดตัว แล้วก็สวดไรไม่รู้ ไม่รู้ว่าผูกดวงไรฮะเปล่า แค่นื่อว่า ผูก ก็กลัวเป็นคุณไสยผูกมัดฮะ ก็เลยระแวง อาจจะทำให้คิดมากในเรื่องนี้ ::011::
เอ่อ...แต่ถ้าเป็นแบบนี้ ข้าพเจ้าก็กลัวนะ เหๆๆ ::010::
myth

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 11:07 pm

เราก็รู้สึกเฉยๆนะแม่เราก็เป็นพุทธเหมือนกัน แล้วก็บังคับเราเข้าพิธีด้วย เราก็ทำนะ แต่อย่างว่าแหละมันขึ้นอยู่กับความมั่นคงในจิตใจ
Dis volentibus

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 11:38 pm

ไสยศาสตร์อะไรก็เเล้วเเต่.....ผู้ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดก็คือพระเจ้าของเราอยู่ดีค่ะ
ไม่ว่าใครก็ทำอะไรเราไม่ได้ เเละน่าจะรวมถึงผู้ที่เราสวดภาวนาให้ในพระนามพระเจ้าด้วย

ขอเป็นกำลังใจให้พี่Taiyoนะคะ  ::014::
Ministry Of Men

จันทร์ ก.พ. 02, 2009 5:01 am

คิดในด้านดี...ตามหลักความจริง...

เหมือนเราอธิษฐานขอพระเจ้าเพื่อใครบางคนที่เรารัก...

มองทุกเรื่องเป็นปีศาจไปหมด ความชั่วร้ายไปหมด จิตใจเราเนี่ยล่ะ ไม่มงคลเสียเอง..
์nooklovegod

พุธ ก.พ. 18, 2009 12:33 pm

ไม่ต้องเครียดไปหรอกคับ เพราะแม่รักเราแม่ถึงได้ทำ อธิษฐานขอพระเจ้าอวยพระพรให้แม่เถอะคับ :wink:
ตอบกลับโพส