คือว่าผมอยากรู้คับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
์nooklovegod

พุธ ก.พ. 18, 2009 12:50 pm

::010:: เอ่อ...คือว่าผมเนี่ยอยากรู้คับว่าคริสเตียน 2 นิกายระหว่างโปรเตสแตนท์กับคาทอลิคเนี่ย เค้าอยู่ร่วมกันได้หรือเปล่าและถึงแม้ว่าเค้ามีพระเจ้าองค์เดียวกันแต่โปรเตสแตนท์ไม่ได้นับถือพระแม่มารีอา
แต่คาทอลิคนับถือโปรเตสแตนท์นับถือพระคัมภีร์เป็นส่วนใหญส่วนคาทอลิคมีโป๊ป มันเลยทำให้ผมรู้สึกเหมือนกับว่ามันดูแย้งๆกันยังไงก้อไม่รู้คับ
คือผมเนี่ยเป็นโปรเตสแตนท์พึ่งรับเชื่อได้ไม่นานแต่ก้ออยากที่จะนับถือพระแม่มารีอาไปด้วยแต่มันดันเป็นคนละนิกายถ้าผมนับถือแล้วผมจะผิดมั้ยคับบบ  ::011::
และอีกอย่างนึงคือถ้าผมจะไปเข้าโบสถ์ของคาทอลิคแต่ตัวเป็นโปรเตสแตนท์มันจะผิดหรือเปล่าและผมจะดูยังไงคับว่าโบสถ์ไหนคาทอลิคโบสถ์ไหนโปรเตสแตนท์
คือที่เข้ามาตลอดเนียไม่รู้เลยคับ วานท่านผู้รู้ช่วยชี้แจงที่คับ ขอบคุณคับ  ::014::
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 18, 2009 1:32 pm

์nooklovegod เขียน: ::010:: เอ่อ...คือว่าผมเนี่ยอยากรู้คับว่าคริสเตียน 2 นิกายระหว่างโปรเตสแตนท์กับคาทอลิคเนี่ย เค้าอยู่ร่วมกันได้หรือเปล่า
สามารถอยู่ร่วมกันได้ครับ ข้อความเชื่อเราต่างกันนิดหน่อย แต่เรานมัสการพระเป็นเจ้าองค์เดียวกันครับ ::004::

์nooklovegod เขียน: แต่คาทอลิคนับถือโปรเตสแตนท์นับถือพระคัมภีร์เป็นส่วนใหญส่วนคาทอลิคมีโป๊ป มันเลยทำให้ผมรู้สึกเหมือนกับว่ามันดูแย้งๆกันยังไงก้อไม่รู้คับ
คาทอลิกไม่ใช่โปรเตสแตนท์นะครับ โปรเตสแตนท์เน้นเรื่องพระเป็นเจ้าและพระคัมภีร์ ส่วนคาทอลิกเพิ่มเติมไปที่มีพระสันตะปาปาเป็นประมุขพระศานจักร และนับถือนักบุญทั้งหลาย
รายละเอียดปลีกย่อยเยอะครับ และเพราะความขัดแย้งนั่นแหละครับ ที่ทำให้เราแบ่งเป็นหลายนิกาย
ลองไปอ่านที่นี่นะครับ
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=2462.0

์nooklovegod เขียน: คือผมเนี่ยเป็นโปรเตสแตนท์พึ่งรับเชื่อได้ไม่นานแต่ก้ออยากที่จะนับถือพระแม่มารีอาไปด้วยแต่มันดันเป็นคนละนิกายถ้าผมนับถือแล้วผมจะผิดมั้ยคับบบ   ::011::
แนะนำว่าให้ลองไปอ่านที่นี่นะครับ
http://www.newmana.com/Holy/mother01.htm

คาทอลิกนับถือแม่พระ ในฐานะพระมารดาของพระเป็นเจ้าและผู้ช่วยเสนอวิงวอนที่ทรงอำนาจที่สุดครับ
พระหรรษทานทั้งสิ้นมาจากพระเป็นเจ้า แม่พระเป็นแค่คนกลางแจกจ่ายพระหรรษทานนั้น ๆ ตามแต่ที่พระนางพอพระทัยครับ ::004::

์nooklovegod เขียน: และอีกอย่างนึงคือถ้าผมจะไปเข้าโบสถ์ของคาทอลิคแต่ตัวเป็นโปรเตสแตนท์มันจะผิดหรือเปล่า
ไม่ผิดครับ คุณสามารถมาร่วมพิธีมิสซาบูชาขอบพระคุณของคาทอลิกได้ ยกเว้น ตอนรับศีลมหาสนิท (รับแผ่นปัง) ที่สงวนไว้เพื่อคาทอลิกเท่านั้นครับ

์nooklovegod เขียน: ผมจะดูยังไงคับว่าโบสถ์ไหนคาทอลิคโบสถ์ไหนโปรเตสแตนท์
ถ้าของคาทอลิกจะขึ้นต้นว่า "วัด" ครับ เช่น วัดเซนต์หลุยส์ วัดพระมหาไถ่ หรือ "อาสนวิหาร" เช่น อาสนวิหารอัสสัมชัญ เป็นต้นครับ
ถ้าของโปรเตสแตนท์จะเรียก "คริสตจักร" ครับ แต่ว่าคริสตจักรก็มีหลายสาย อันนี้ไม่สามารถตอบได้ครับ ::004::
Dis volentibus

พุธ ก.พ. 18, 2009 6:08 pm

รูปภาพ   
ภาพคริสตสัมพันธ์ค่ะ เป็นการยืนยันว่า "เราอยู่ร่วมกันได้"
แต่คาทอลิคนับถือโปรเตสแตนท์นับถือพระคัมภีร์เป็นส่วนใหญส่วนคาทอลิคมีโป๊ป มันเลยทำให้ผมรู้สึกเหมือนกับว่ามันดูแย้งๆกันยังไงก้อไม่รู้คับ
จริงๆเเล้วคริสตชนทุกนิกายนับถือพระคัมภีร์กันทั้งนั้นเเหล่ะค่ะ ไม่ว่าจะเป็นคาทอลิก,โปรเเตสเเตนท์, ออธอดอกซ์ ฯลฯ
พระสันตะปาปา(โป๊ป) ก็ต้องยึดพระคัมภีร์ เเละ คำสอนต่างๆของพระศาสนจักร ก็มีพื้นฐานมาจากพระึัคัมภีร์
เพียงเเต่ คาทอลิกอาจจะมีธรรมประเพณีบางอย่างที่สืบทอดมาตั้งเเต่สมัยก่อนด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ พุธ ก.พ. 18, 2009 6:10 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nicolas.Not
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 18, 2009 7:31 pm

เก้ดเลยป่าวครับ
ตอบกลับโพส