ทำยังไงถึงจะสามารถให้อภัยได้

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
GuBuaYz

เสาร์ ก.ค. 25, 2009 9:50 pm

เรามีญาติคนนึง
เป็นน้า แต่ไม่ใช่น้าแท้ๆ เป็นลูกพี่ลูกน้องของแม่
เราเกลียดเค้ามากๆเลย
เค้าชอบมองเราด้วยสายตาหื่นกาม
ตอนที่เรายังเด็กไม่รู้เรื่องอะไร
เค้าก็ชอบมาลวนลามเรา
ตอนเราเป็นวัยรุ่นเค้าก็เคยมาแอบดูเราอาบน้ำ
แล้วก็แอบถ่ายรูปเราไว้ด้วย
มีครั้งนึงที่เราอยู่บ้านคนเดียวแล้วเค้าพยายามจะข่มขืนเรา
แต่ก็ไม่สำเร็จเพราะโชคดีน้ากับน้องเข้ามาก่อน
เราเคยโกรธกละเกลียดเค้ามากๆ เคยคิดว่าชีวิตนี้จะไม่ให้อภัย
แต่ตอนนี้เราอยากให้อภัยเค้า
เราอยากเลิกเกลียดและให้อภัย
ถึงแม้ว่าเค้าจะไม่เคยมาขอโทษเรา
แต่พอนึกว่าเค้าเคยทำไม่ดีกับเราัยังไง
เราก็ทั้งเกลียดทั้งโกรธอีกแล้ว
เราจะทำยังไงดีถึงจะให้อภัยเค้าได้
sinner

เสาร์ ก.ค. 25, 2009 10:13 pm

เราก็เคยมีปัญหาเรื่องความเกลียดและความแค้นน่ะ

ขอแบ่งปันละกัน คนที่เราเกลียดเนี่ยทำลายชีวิตเรามากเลย

เป็นปมในใจมาตลอดเกือบ 20 ปีกว่าปี

เคยคิดมาตลอดแล้วก็พูดให้เค้ารู้ด้วยว่าอยากให้เค้าตายไปซะเร็ว ๆ

แล้วก็เคยคิดว่าจะไม่ให้อภัยไปตลอดชีวิต โทษเค้าทุกอย่าง

จนวันที่พระเข้ามาในชีวิต พระก็สอนให้เรารู้จักให้อภัย

แต่ แหมเวลาจะทำเนี่ยมันยากเหลือเกิน

ก็พยายามสวดให้เค้าตลอด แล้วก็ขอให้พระให้อภัยในสิ่งที่เค้าทำ

ทำจนรู้สึกบรรเทาใจไปเยอะเลย

แต่ที่มาหลุดไปเลยก็ตอนไปงานคริสตชนใหม่

ที่สักการะสถานบุญราศีคุณพ่อนิโคลัส

วิทยาการเล่าเรื่องของท่านให้ฟัง

แล้วท้ายที่สุดท่านก็ได้วิงวอนขอให้พระยกโทษให้กับคนที่ใส่ร้ายท่าน

แล้วก็มีคนมาเขียนแล้วก็วิงวอนกับท่าน

เราก็เลยลองมั่งดิ ก็คุกเช่าลงแล้วก็ตั้งใจอธิฐานอย่างมาก

ขอให้ท่านช่วยให้เราสามารถให้อภัยคนที่ทำให้เราเจ็บปวดด้วยเถิด

ความรู้สึกที่เคยเก็บทับถมมานานกลับหลุดหายไปเฉย ๆ

หลุดไปเลย ไม่รู้สึกแค้นอีกแล้ว เราก็ขอบคุณท่านอย่างมากมาย

แล้วก็ขอบคุณพระด้วยที่ให้เราได้มีโอกาสเป็นลูกของพระ

ไม่รู้ว่าจะช่วยบรรเทาใจคุณ: GuBuaYz ได้แค่ไหน

ก็แบ่งปันละกันนะ

ขอพระอวยพรค่ะ : emo027 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 25, 2009 10:21 pm

อ่านเรื่องนี้ดูนะครับ

คิม ฟุค --- ฉันพบว่าการบ่มเพาะความเกลียดเอาไว้สามารถฆ่าฉันได้
http://www.newmana.com/Holy/hate_kill_me01.htm
Holy
Defender of lawS

เสาร์ ก.ค. 25, 2009 11:33 pm

มันอาจต้องใช้เวลา ค่อยเป็นค่อยไปครับ อธิษฐานขอกำลังจากพระจิตเจ้า และพระเจ้าจะทรงถอนรากขมขื่นออกจากใจเรา
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.ค. 25, 2009 11:54 pm

เจี๊ยบเคยอ่าน หนังสือ พยานชีวิต "ลบรอยร้าวในเยาว์วัย"

เรื่องคล้ายๆ ของคุณ เพราะผู้กระทำเป็นญาติ และโดนข่มขืนประจำ

พบจิตแพทย์ ก็ไม่หาย เหลือเพียงพระองค์เดียว คือ อธิษฐานภาวนา

กับพระเยซูเจ้า ให้ลบความทรงจำที่เจ็บปวด ในฐานะที่เป็นผู้ถูกกระทำ

และยกโทษความผิดบาปให้กับเขา เพราะการแก่แค้น หรือลงโทษ

เป็นของพระเจ้า เธอใช้การภาวนา อย่างสม่ำเสมอ อย่างนั้น

ในที่สุดชัยชนะเป็นของเธอ คร้าบ : emo057 :
P
.
.

อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 2:18 am

อภัยส่วนอภัย

ส่วนที่ทำผิดก็ต้องว่าไปตามผิด
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 8:35 am

GuBuaYz เขียน: เรามีญาติคนนึง
เป็นน้า แต่ไม่ใช่น้าแท้ๆ เป็นลูกพี่ลูกน้องของแม่
เราเกลียดเค้ามากๆเลย
เค้าชอบมองเราด้วยสายตาหื่นกาม
ตอนที่เรายังเด็กไม่รู้เรื่องอะไร
เค้าก็ชอบมาลวนลามเรา
ตอนเราเป็นวัยรุ่นเค้าก็เคยมาแอบดูเราอาบน้ำ
แล้วก็แอบถ่ายรูปเราไว้ด้วย
มีครั้งนึงที่เราอยู่บ้านคนเดียวแล้วเค้าพยายามจะข่มขืนเรา
แต่ก็ไม่สำเร็จเพราะโชคดีน้ากับน้องเข้ามาก่อน
เราเคยโกรธกละเกลียดเค้ามากๆ เคยคิดว่าชีวิตนี้จะไม่ให้อภัย
แต่ตอนนี้เราอยากให้อภัยเค้า
เราอยากเลิกเกลียดและให้อภัย
ถึงแม้ว่าเค้าจะไม่เคยมาขอโทษเรา
แต่พอนึกว่าเค้าเคยทำไม่ดีกับเราัยังไง
เราก็ทั้งเกลียดทั้งโกรธอีกแล้ว
เราจะทำยังไงดีถึงจะให้อภัยเค้าได้

สวดขอพระครับ แล้วก็พยายามให้อภัยเค้าครับ ผมรู้นะครับว่ามันยากแค่ไหน
พยายามเข้านะครับ สู้ๆ ::031::
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 8:42 am

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน: อ่านเรื่องนี้ดูนะครับ

คิม ฟุค --- ฉันพบว่าการบ่มเพาะความเกลียดเอาไว้สามารถฆ่าฉันได้
http://www.newmana.com/Holy/hate_kill_me01.htm
ขอบคุณมากครับ สำหรับเรื่องราวดีๆครับ
Holy

จันทร์ ก.ค. 27, 2009 11:30 pm

ขอเสริมครับว่า เราแยกการให้อภัยกับการยุ่งเกี่ยวกับคนไม่ดีออกจากันได้นะครับ

คือถ้าตามที่เล่า คนๆนี้ก็เป็นบุคคลอันตรายพอสมควร การไปคลุกคลีหรือคบด้วย เราก็เสี่ยงอันตรายใหญ่หลวงต่อชีวิต ซึ่งไม่จำเป็นต้องเสี่ยงขนาดนั้นครับ

แต่เราไม่ควรมองเขาอย่างอาฆาตชิงชัง แต่เราน่าจะลองเพิ่มมุมของความ สงสาร เข้ามาก่อน ในการมองเขา แทนการคิดว่า Eนี่ชั่ว Eนี่เลว เราน่าจะมองว่า คนๆนี้ เป็นคนป่วย ซึ่งคนเราเกิดมาเป็นผ้าขาวคงไม่ได้พ่วงติดสิ่งนี้มา แต่คงมีอะไรในชีวิตที่เขาเจอตั้งแต่เด็ก แล้วทำให้ชีวิตและจิตใจเขาบิดเบี้ยว ผิดจากคนดีๆทั่วไป จนกลายเป็นมนุษย์น่าเกลียด และทำสิ่งเลวร้ายกับคนอื่น

ความสงสารคือจุดเริ่มต้นของความรักและอภัย พราะถ้าเราคิดว่าเราจะให้อภัยคนสารเลวคนหนึ่ง มันอาจจะยาก แต่ถ้าเราบอกว่าเราจะให้อภัยคนน่าสมเพชน่าสงสารคนหนึ่ง อันนี้เราคงทำได้ง่ายขึ้นกว่ามาก

ดังนั้น เราอาจไม่อยากมองหน้าเขา เราอาจยังไม่ต้องคุยหรือยุ่งกับเขา แต่เราจะมีความเกลียดและโกรธที่น้อยลงครับ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ก.ค. 28, 2009 5:15 pm

ถวายแด่พระให้หมดเลยค่ะ

สิ่งไม่ดีหรือความคิดที่ค้างคาอยู่ในใจของเรานั้น ให้ยกถวายแด่พระองค์ให้หมด
เพื่อว่าสิ่งเหล่านั้นจะได้ไม่ติดค้างอยู่ในใจของเรา และให้จิตใจของเราเป็นที่ประทับที่งดงามของพระองค์เสมอ

และขอให้พระองค์โปรดช่วยเหลือญาติผู้นี้ด้วย เพื่อเขาจะได้ไม่ตกนรกจากบาปที่เขาได้กระทำ
แต่ให้เขาสำนึกในบาปและความผิดต่างๆที่ได้กระทำลงไปทั้งหมด และเปลี่ยนจากคนเลวเป็นคนดี

ขอพระคุ้มครองนะคะ
takarakitten

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2009 12:06 am

ขอพระให้เรามีพลังที่จะรัก ทุกๆ คนที่เราพบเจอ มากขึ้นทุกวัน
ฉันเลือกที่จะให้อภัยคนๆ นั้น

ขอพระ ให้เราตระหนักได้ว่า ความเกลียดชัง ไม่มีประโยชน์อันใดเลย
เมื่อถึงจุดหนึ่งที่เรา อิ่มและจุกกับผลกระทบที่เกิดขึ้นจากความเกลียดชังนั้น
เราก็จะให้อภัยได้อย่างง่ายดาย

เป็นกำลังใจให้ครับ
Domonic

ศุกร์ ก.ค. 31, 2009 8:14 am

ผมเองคิดว่าสาเหตุหนึ่งของการไม่สามารถให้อภัย  คือการไม่ใว้ใจพระครับ  การที่เรามีเรื่องที่ต้องให้อภัยใครสักคนเป็นโอกาศที่เราจะได้ใกล้ชิดพระมากขึ้นครับ ยิ่งเราไม่สบายใจเพราะความเกลียดชังของเรามากเท่าไหร่ เราก็ต้องขอความช่วยเหลือจากพระองค์มากเท่านั้น พระองค์เป็นเถาองุ่น เราเป็นกิ่งก้าน ถ้าเราไม่ติดกับพระองค์เราก็คงไม่มีกำลังพอที่จะต่อสู้กับความเกลียดชังภายในตัวเรา สวดภาวนามาก ๆ นะครับ

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
ตอบกลับโพส