ถาม : การอธิษฐานกับเรื่องความรักในแบบมนุษย์

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Happiiloo

อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 1:18 am

คือ...ได้ยินมาว่า เราทุกคนมีคู่พระพร พระจัดไว้ให้แล้ว
ผมมีสิทธิขอคนโน้นคนนี้ไหม เพราะถ้ายังไงๆพระก็จัดไว้แล้ว ก็ไม่ต้องไปหามันซะ เดี๋ยวก็มี ถูกไหมคับ?

ถ้าจะขอจริงๆ นอกจากขอพระแล้ว ต้องขอนักบุญคนไหนด้วยไหมคับ
Ministry Of Men

อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 8:19 am

น้องสาวเคยบอกผมไว้ว่า อยากได้แบบไหน ขออย่างนั้น (เค้าแบ่งปันมาจากค่ายอบรมย์คริสตชน)

คู่พระพรผมหน้าตาประมาณนี้แหละ  : emo010 :
รูปภาพ

หวังว่าจะไม่กลายไปเป็นแม่..ในตอนจบ  : xemo016 :
Edwardius

อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 12:25 pm

...เราทุกคนมีคู่พระพร

ถ้านั่นหมายถึงสามี หรือภรรยาหละก็ ไม่จริงครับ

เพราะน.เปาโลก็บอกแล้วว่า

เหตุฉะนั้นข้าพเจ้าขอกล่าวแก่คนที่ยังเป็นโสดและพวกแม่ม่ายว่า การที่เขาจะอยู่เหมือนข้าพเจ้าก็ดีแล้ว แต่ถ้าเขายั้งใจไม่ได้ก็จงแต่งงานเสียเถิด เพราะแต่งงานเสียก็ดีกว่ามีใจเร่าร้อนด้วยกามราคะ
(1คร 7:8-9)

และ

ข้าพเจ้าอยากให้ท่านพ้นจากความสาละวนวุ่นวาย ฝ่ายคนที่ไม่มีภรรยาก็สาละวนในการงานขององค์พระผู้เป็นเจ้า เพื่อจะทำสิ่งซึ่งเป็นที่พอพระทัยองค์พระผู้เป็นเจ้า แต่คนที่มีภรรยาแล้วก็สาละวนในการงานของโลกนี้เพื่อจะทำสิ่งที่พอใจของภรรยา มีความแตกต่างกันด้วยระหว่างภรรยาและสาวพรหมจารี หญิงที่ยังไม่แต่งงานก็สาละวนในการงานขององค์พระผู้เป็นเจ้า เพื่อจะได้เป็นคนบริสุทธิ์ทั้งกายและจิตใจ แต่หญิงที่มีสามีแล้วก็สาละวนในการงานของโลกนี้เพื่อจะทำสิ่งซึ่งเป็นที่พอใจของสามี ข้าพเจ้าว่าอย่างนี้ก็เพื่อเป็นประโยชน์ของท่าน มิใช่จะเอาบ่วงบาศคล้องท่านแต่เพื่อความเป็นระเบียบ ให้ท่านปฏิบัติองค์พระผู้เป็นเจ้าโดยปราศจากใจสองฝักสองฝ่าย แต่ถ้าชายใดคิดว่าเขาปฏิบัติต่อสาวพรหมจารีของเขาอย่างสมควรไม่ได้ และถ้าหญิงนั้นมีอายุผ่านวัยหนุ่มสาวแล้ว และต้องทำอย่างใดอย่างหนึ่งก็ให้เขาทำตามปรารถนา จงให้เขาแต่งงานเสีย เขาไม่ได้ทำผิดสิ่งใด แต่ชายใดที่ตั้งใจแน่วแน่และเห็นว่าไม่มีความจำเป็น แต่เขาบังคับใจตนเองได้ และตั้งใจว่าจะให้หญิงนั้นเป็นพรหมจารีต่อไป เขาก็กระทำดีแล้ว เหตุฉะนั้นผู้ใดที่ให้หญิงนั้นแต่งงานก็ทำดีอยู่ แต่ผู้ที่ไม่ให้แต่งงานก็ทำดีกว่า ตราบใดที่สามียังมีชีวิตอยู่ ภรรยาก็ต้องอยู่กับสามีตามกฎหมาย แต่ถ้าสามีตาย นางก็เป็นอิสระจะแต่งงานกับชายใดก็ได้ตามใจ ในองค์พระผู้เป็นเจ้าเท่านั้น แต่ตามความเห็นของข้าพเจ้าก็เห็นว่าถ้านางอยู่คนเดียวจะเป็นสุขกว่า และข้าพเจ้าคิดว่าพระวิญญาณของพระเจ้าทรงสถิตอยู่ฝ่ายข้าพเจ้าด้วย
(1คร 7:33-40)

แต่ก็เป็นคู่ที่พระองค์ประทานเช่นกัน เพียงแต่พระพรนี้ไม่ใช่สำหรับทุกคน
Léon
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 11:37 pm

คนละคนแล้วครับ เขียน: น้องสาวเคยบอกผมไว้ว่า อยากได้แบบไหน ขออย่างนั้น (เค้าแบ่งปันมาจากค่ายอบรมย์คริสตชน)

คู่พระพรผมหน้าตาประมาณนี้แหละ  : emo010 :
รูปภาพ

หวังว่าจะไม่กลายไปเป็นแม่..ในตอนจบ  : xemo016 :

น้องปอยเลยดิ หน้าแบบนี้เลย

จันทร์ ก.ย. 14, 2009 12:51 am

Leo เขียน: น้องปอยเลยดิ หน้าแบบนี้เลย
รูปภาพ

: emo102 :

น้องปอยก็สวยจริงๆครับ เพียงแต่เธอคลอดลูกไม่ได้  : emo102 :

: emo102 : : emo102 : : emo102 :
Happiiloo

จันทร์ ก.ย. 14, 2009 4:47 am

คนละคนแล้วครับ เขียน: น้องสาวเคยบอกผมไว้ว่า อยากได้แบบไหน ขออย่างนั้น (เค้าแบ่งปันมาจากค่ายอบรมย์คริสตชน)

ขอพระเปนชื่อเลยได้่ไหม

แบบว่าเจาะจง
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ ก.ย. 14, 2009 5:33 am

เรื่องสำคัญที่ควรทราบคือ พระเจ้าจะไม่เปลี่ยนใจใครให้รักใคร ไม่เช่นนั้น คงทำให้มนุษย์ทุกคนรักพระองค์ซึ่งง่ายมาก

แต่มันไม่ใช่ความรัก เพราะความรักไม่ใช่การบังคับ

แต่เราขอให้พระองค์นำคนที่เป็นคู่ของเราเข้ามาหาเราได้ครับ พระองค์จัดให้เจอกันได้ จัดสถานการณ์ที่จะนำไปสู่การรักกันได้

ส่วนการที่ใครรักใครคือเรื่องอำเภอใจครับ

จันทร์ ก.ย. 14, 2009 10:14 am

Happiiloo เขียน:

เพื่ออะไรอ่า  : emo102 :
เราขอในสิ่งที่เราต้องการ แต่สุดท้าย สิ่งที่เราไม่ต้องการอาจจะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตที่พระเจ้ามอบให้นะ  : xemo026 :

ขอได้ ที่ใจเรียกร้อง
แต่พระจะสนองยังไง
สุดแต่น้ำพระทัย

(ไม่คล้องจองเลย หายไปบรรทัดนึงด้วย เห้อๆๆๆๆ )  : emo045 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

จันทร์ ก.ย. 14, 2009 10:57 am

พระเจ้าท่านจัดแจงเตรีมไว้แล้วละคะ

ขึ้นอยู่กับว่าตอนไหน

บางคนมี

บางคนก็ไม่มี
APaladin

พุธ ก.ย. 16, 2009 11:19 am

ชื่อ191ครับ โทรด่วน เข้าขั้นวิกฤติแล้วคับพี่น้องเอิ้กๆ พระเจ้าไม่ได้ลิขิตให้ใคร สิ่งแรกที่พระเจ้าให้คือชีวิตและอำเภอใจ แต่พระเจ้าสร้างเรามาและเห็นอนาคตของเรา พระเจ้ารู้จักเราทุกด้าน สิ่งที่พระเจ้าบอกคือสิ่งที่พระองค์รู้ แต่ไม่ใช่สิ่งที่พระองค์ลิขิตเรา พระเยซูสวดอ้อวนวอนต่อพระบิดาแม้วันสุดท้ายก็ยังสวดว่าขอเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์เถิด มันเป็นพื้นฐานของศรัทธา เราทำตามอำเภอใจของเรามากมายแล้วเราทำตามอำเภอใจของพระองค์หรือ ไม่อะเราคิดตามความรู้ของเราและเมื่อผิดพลาดก็เหมารวมว่าคงเป็นไปตามพระเจ้่าลิขิต จิงๆมันเป้นไปตามสิ่งที่เราได้ทำและคิดต่างหากจิงใหม??
APaladin

พุธ ก.ย. 16, 2009 11:32 am

สรุปถ้าอยากให้เป็นไปตามพระเจ้าต้องการ ก็ต้องทำตัวให้สอดคล้องกับทางของพระองค์ และฟังพระวิญญษณกระตุ้นเตือน ถ้าไม่ใช่สิ่งนี้ก็คืออำเภอใจของเราที่คิดไปเองตามสมองและพื้นฐานของแต่ละคนเอง จบข่าวเอิ้กๆ
Happiiloo

อาทิตย์ ก.ย. 20, 2009 6:59 pm

เอ่อ สรุปแล้ว ผมควร อธ ขอเธอคนนั้นต่อหรือเปล่าคับ
Deo Gratias

อาทิตย์ ก.ย. 20, 2009 11:10 pm

ทูลแจ้งความประสงค์ของเราต่อพระเจ้าได้ เหมือนลูกคุยกับพ่อ
พระเจ้าทรงประสงค์จะมีสามัคคีธรรมกับเราและเป็นที่ปรึกษาของเราในทุกเรื่อง
พระองค์ทรงสนพระทัยในทุกรายละเอียดของเรา แม้จะเป็นเรื่องเล็กน้อยที่สุด
แต่ขอแล้วจะได้หรือไม่ ช้าหรือเร็ว ก็สุดแล้วแต่น้ำพระทัยของพระองค์
และคำตอบจากพระเจ้าถือเป็นสิ่งที่ดีที่สุดที่พระเจ้าจัดเตรียมไว้สำหรับลูกของพระองค์ ถึงแม้เราจะผิดหวังก็ตาม

อาทิตย์ ก.ย. 20, 2009 11:44 pm

Deo Gratias เขียน: ทูลแจ้งความประสงค์ของเราต่อพระเจ้าได้ เหมือนลูกคุยกับพ่อ
พระเจ้าทรงประสงค์จะมีสามัคคีธรรมกับเราและเป็นที่ปรึกษาของเราในทุกเรื่อง
พระองค์ทรงสนพระทัยในทุกรายละเอียดของเรา แม้จะเป็นเรื่องเล็กน้อยที่สุด
แต่ขอแล้วจะได้หรือไม่ ช้าหรือเร็ว ก็สุดแล้วแต่น้ำพระทัยของพระองค์
และคำตอบจากพระเจ้าถือเป็นสิ่งที่ดีที่สุดที่พระเจ้าจัดเตรียมไว้สำหรับลูกของพระองค์ ถึงแม้เราจะผิดหวังก็ตาม
ขนาดเจ๊เค้ายังอธิษฐานมาตั้งหลายปีแล้วเลย  ::032::
Deo Gratias

จันทร์ ก.ย. 21, 2009 2:15 am

คนละคนแล้วครับ เขียน:
Deo Gratias เขียน: ทูลแจ้งความประสงค์ของเราต่อพระเจ้าได้ เหมือนลูกคุยกับพ่อ
ขนาดเจ๊เค้ายังอธิษฐานมาตั้งหลายปีแล้วเลย   ::032::
ไม่เห็นอยากได้เลย  : emo033 :
Happiiloo

จันทร์ ก.ย. 21, 2009 2:45 am

: xemo023 :

รุ้สึกเหมือนมันจะเปนเรื่องเดียวที่ "ขอไปก็ไม่ได้" ยังไงไม่รู้อ่ะ
ปกติผมจะขอทุกเรื่องเลย แม้แต่เล่นเกมอยุ่ก็เถอะ

หรือว่าผมควรจะมีความเชื่อมากกว่านี้?

จันทร์ ก.ย. 21, 2009 3:55 am

แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ก.ย. 21, 2009 4:26 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Happiiloo

จันทร์ ก.ย. 21, 2009 5:21 am

คนละคนแล้วครับ เขียน: http://www.holyzone.net/holy/?p=p_749&sName=--คำเทศนา-วังวนของเนื้อหนัง--โดย-อ.ฟู

http://www.imeem.com/crazyipod/music/Vj5WhaH4/11/

: xemo026 :
เผื่อเป็นแนวทางให้ได้ครับผม  ::001::
เอ่อ ขอบคุนคับ
แต่ว่า...มันปรับใช้กันยังไงหรอ

จันทร์ ก.ย. 21, 2009 1:24 pm

คนละคนแล้วครับ เขียน: http://www.holyzone.net/holy/?p=p_749&sName=--คำเทศนา-วังวนของเนื้อหนัง--โดย-อ.ฟู

http://www.imeem.com/crazyipod/music/Vj5WhaH4/11/

: xemo026 :
เผื่อเป็นแนวทางให้ได้ครับผม  ::001::
เอ่อ ขอบคุนคับ
แต่ว่า...มันปรับใช้กันยังไงหรอ
เหตุแบบนี้ จะเรียกว่าสุดวิสัยหรือเปล่า ผมก็ไม่รู้
รู้แต่เพียงว่า เมื่อไม่มีทางเลือก หาทางออกไม่ได้
ก็เพียงแค่ฝากจิตใจไว้กับพระเจ้า

ในบทเทศน์นั้น สอนอะไรหลายๆอย่าง
การใช้ตามอง นำพาซึ่งการกระทำถัดไป
การใช้ปาก นำมาซึ่งผลลัพธ์มากมาย

ในบทเพลง หมายถึง การยอมรับตามน้ำพระทัยด้วยใจที่ศรัทธาต่อพระเจ้า

มันเป็นแนวทางได้
แนวทางนั้นก็คือ การฝากไว้เป็นน้ำพระทัย

นอกเรื่อง:
วิปริตผิดเพศกันไปหมด เมื่อวันก่อน เห็นผู้หญิงหล่อสุดๆ บนหนังสือพิมพ์ ชื่อ ซีๆๆ อะไรเนี่ยละ
ดูไม่รู้เลยว่าเป็นผู้หญิง
ตรงตามคำทำนาย ศาสนาหรือนักปราชญ์คนหนึ่งทำนายว่า "อีกหน่อยจะแยกคนไม่ออกว่าชายหรือหญิง"
Happiiloo

จันทร์ ก.ย. 21, 2009 4:24 pm

ขอบคุนคับ

ผมจะฝากไว้กับพระ (ภาวนา ให้พระตามใจซักนิดละกัน เหะๆ)
ตอบกลับโพส