เมื่อผมเป็นเกย์

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
veevy2006

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 5:38 pm

เกย์
เป็นสิ่งที่ผิดมากเลยใช่มั้ย ผมศัทธาต่อพระเจ้าเป็นอย่างมากแต่ก็ต่างจากความงมงาย ผมรู้จักพระเจ้ามานานแล้ว แต่พี่งสนใจเมื่อ 8 เดือนที่แล้ว ผมต้องนอนฝันเห็นพระเยซูทุกวัน เหมือนคิดถึงคนที่เรารัก แต่ผมต้องถูกกีดกันจากที่บ้าน ถ้ารักพระเจ้ามากก็ไปอยู่กับพระเจ้าที่แกไม่เคยเห็นไม่ต้องมาอยู่กับป๋ากับม๋า ที่เลี้ยงแกมา (นี่คือความจริงที่โหดร้ายบางส่วน) ผมจึงที่สามารถไปวัดได้หลังจากที่เรียนจบจากต่างจังหวัด ผมคอยสรรเสริญพระเจ้าห่างๆ พระเจ้าทรงมนุษย์คนแรกมาที่มีแต่ หญิง และชาย ไม่มีเกย์ หรือสมัยนั่น ยังไม่รู้จักคำว่าเกย์ เป็นความจริงที่ไม่เคยบอกใคร ต้องเก็บความรักที่แสนทนทุกข์ไว้ในใจเพียงลำพัง การเป็นเกย็ไม่ได้เป็นเกย์ตามแฟชั่น แต่ก็ไม่รู้ว่าเกิดได้อย่างไร แม้แต่หมอก็ยังไม่รู้ พระเจ้าเท่านั่นที่รู้ แต่พระองค์ทรงเก็บความจริงไว้เงียบกริบ :'(
:-X นี่ความจริงชีวิตของชายธรรมดาคนนึง ที่มีความรัก 2 อย่างที่ปวดร้าว ซึ่งต่างกันเพียงเล็กน้อย ต่างกันที่ 1 รักพระเจ้าบอกแล้วโดนตัดความสัมพันธ์ของพ่อแม่ลูก
2 รักผู้ชายบอกแล้วโดนอะไรยังไม่รู้
แต่สิ่งที่เหมือนกันคือ โดนต่อต้านทั้ง 2 อย่าง ทั้งๆที่มันไม่ผิด การเป็นคริสต์เมื่อถามคนที่เป็นคริสต์เขาก็จะบอกว่าเป็นสิ่งที่ดี การเป็นเกย์เมื่อถามเกย์เขาจะบอกว่าไม่เห็นผิดอะไร แล้วอย่างนี่ผมจะทำอย่างไรกันหน่อ :-[ จงเก็บทั้ง2อย่างไว้ใต้พื้นพิภพให้สนิท นี่คือสิ่งที่ผมกำลังกระทำ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 6:28 pm

พระเยซูรักคุณเสมอครับ ลองอ่านกระทู้นี้นะครับ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... readid=422

และกระทู้นี้ด้วย

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... readid=101
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 6:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
MarioAntonio
~@

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 6:55 pm

"When we believe in God, we know we are brothers and sisters. Then we know how all brothers and sisters must have the same right to be HUMAN beings"
from: Chico Whitaker
kendo

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 8:06 pm

ถึงเป็นเกย์ ถ้าไม่ทำบาป ก็ไม่ผิด ส่วนกับคนเพศเดียวกันถ้ารักเขาจริง ก็ขอให้รักด้วยความบริสุทธิ์ใจ อย่ามีความคิดไม่บริสุทธิ์ แล้วก็อย่ากลัวความผิดหวังเพราะเราต้องเป็นฝ่ายให้โดยไม่หวังผลตอบแทน
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 8:08 pm

"อย่ากลัวเลย เราจะอยู่กับเจ้า แม้ในวันสิ้นพิภพ"

อัลเลลูยา
Nihil
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 8:19 pm

ผมคนนึงที่เป็นเหมือนคุณ และเคยรู้สึกมีปมด้อย เป็นคนที่มีมลทินที่ไม่คู่ควรที่จะรักหรือรับรักจากพระองค์เลย แต่พระองค์ทรงรักเราเสมอไม่ใช่เพราะสิ่งที่เราเป็น แต่เพราะสิ่งที่เราทำ และไม่ว่าอย่างไรพระองคืทรงรักเราเสมออย่างมิมีเงื่อนไข สิ่งนี้เป็นเสมือนกางเขนที่เรารับที่จะแบกมาในโลกนี้ และไม่ใช่การลงโทษ แต่เป็นสิ่งที่พระองค์ทรงให้กับเราให้เราอดทนฝันฝ่าไปในโลกนี้ให้ได้เพื่อให้ดำเนินชีวิตเยี่ยงผู้ศักดิ์สิทธิ์ที่คู่ควรกับพระองค์ ในสมัยก่อนผู้ที่เป็นเช่นนี้และถือพรหมจรรย์เขาก็มองว่าเป็นของประทานที่พระเจ้าทรงเลือกเราเป็นพิเศษให้เราเป็นเช่นนี้และแบกกางเขนนี้ในโลกนี้ ดังนั้นขอเป็นกำลังใจอีกคนครับให้คุรพร้อมจะฝันฝ่าบททดสอบต่างๆที่พระองค์ทรงประทานมาให้เราเพราะความรักอันล้นพ้นของพระองค์ ที่นี่มีเพื่อนพี่น้องดีๆพร้อมให้คำปรึกษา และ หนุนใจคุณเสมอ จะไม่มีใครซ้ำเติมและต่อว่ารังเกียจคุณเลยที่นี่ ดังนั้นขอให้คุณประสบสันติสุขนะครับ จากคนที่เป็นเหมียนกัน *ok
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 27, 2005 9:48 pm

จำไว้เสมอว่า
คุณเป็นอะไรนั้นไม่ผิด แต่คุณทำอะไรนั้นต่างหากที่ผิด

พระเจ้ารักคุณไม่ว่าคุณจะเป็นอะไร

ลองดูกระทู้นี้นะคะ
http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=1001
Holy

เสาร์ พ.ค. 28, 2005 1:27 am

ฝากพระวาจาบทนี้ให้ครับ

มัทธิว บทที่ 19:10
บรรดาศิษย์ทูลพระองค์ว่า "ถ้าสภาพของสามีกับภรรยาเป็นเช่นนี้ ก็ไม่ควรแต่งงานเลย?" พระองค์ตรัสตอบว่า "บางคนเท่านั้นที่เข้าใจคำสอนนี้ คือผู้ที่พระเจ้าประทานให้ เพราะว่า บางคนเป็นขันทีตั้งแต่ในครรภ์มารดา บางคนถูกมนุษย์ทำให้เป็นขันที และบางคนทำตนเป็นขันทีเพราะเห็นแก่อาณาจักรสวรรค์ ผู้ที่สามารถเข้าใจได้ ก็จงเข้าใจเถิด"
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ เสาร์ พ.ค. 28, 2005 1:40 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ot@
~@

เสาร์ พ.ค. 28, 2005 9:10 am

:Dมาให้กำลังใจครับ

เข้าใจว่ารู้สึกยังงัย หลายๆคนในนี้ก็เป็นเหมือนกัน
แพระเป็นเจ้าจะนำพวกเราสู่แสดงสว่างแน่นอนครับ ;)

แบกกางเขนนี้ไปด้วยกันนะครับ :D
New lamb
~@

อาทิตย์ พ.ค. 29, 2005 9:00 am

ขอเป็นกำลังใจให้ฟันฝ่าอุปสรรคนี้ไปให้ได้นะคะ สวดภาวนาให้มากคุยกั บพระองค์เหมือนลูกคุยกับพ่อพระองค์รับฟังคุณเสมอคะ :)
superjan
.
.

จันทร์ พ.ค. 30, 2005 10:12 am

จะเป็นกำลังให้ค่ะ เข็มแข็งนะคะ เป็นอะไรไม่สำคัญหรอกค่ะ
jou

จันทร์ พ.ค. 30, 2005 11:50 am

;D สู้ต่อไปนะคะ ถ้าเรายืนหยัดโดยที่เราพึ่งพาพระคุณเราจะได้เก็บเกี่ยวในวันที่สมควร ไม่มีการทดลองใดๆ เกิดขึ้นกับท่าน นอกเหนือจากการทดลองที่เคยเกิดขึ้นกับมนุษย์ พระเจ้าทรงสัตย์ธรรม จะทรงไม่ทำให้ท่านถูกทดลองเกินกว่าที่ท่านจะทนได้ จูเองก็ที่บ้านไม่เข้าใจเหมือนกัน อย่าท้อ อธิษฐานเผื่อป๋ากะม๊าทุกๆวันนะ พระเจ้าทรงกระทำทุกสิ่งได้
??? ที่คุณสงสัยในเรื่องการเป็นเกย์ผิดหรือไม่ อยากให้อ่านในพระธรรมโรมค่ะ บอกแจ่มมาก เคยเป็นทอมเหมือนกัน แต่ตอนนี้ได้รับการเปลี่ยนแปลงแล้ว ขอบอกว่าต้องต่อสู้ค่ะ เพราะเป็นเรื่องเนื้อหนังจริงๆ แล้วมารก็คอยจะทำให้เราพลาด อ่านพระคัมภีร์ทุกวัน อธิษฐานทุกวันนะคะ ถ้าจะให้ดีอธิษฐานในพระวิญญาญบริสุทธิ์สัก 1 ชั่วโมงต่อวัน ปล้ำสู้กับความต้องการน่ะคะ จะอธิษฐานเผื่อ
:D ไม่รู้ว่านมัสการที่คริสตจักรไหน แต่ลองไปปรึกษากะคริสตจักรความหวังได้นะคะที่ภูเก็ตรู้สึกจะอยู่ริมถนนเลย จูอยู่คริสตจักรความหวังอ่ะค่ะ หวังว่าเราคงจะได้คุยกันนะคะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ
ขอพระเจ้าอวยพระพรและเสริมกำลังนะคะ
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 30, 2005 4:18 pm

เจ้าของกระทู้หายไปเลยนะคะ เป็นยังไงบ้างแล้วคะ ขอเสียงหน่อยค่ะ
Peter_Man

จันทร์ พ.ค. 30, 2005 4:55 pm

การที่คุณเป็นเกย์นั้นไม่มีความผิดใดทั้งสิ้น แต่ที่คนส่วนใหญ่คิดว่าการเป็นเกย์นั้นผิดก็เพราะว่า
1. สังคมไทยไม่ยอมรับ
2. การมีเพศสัมพันธ์ ตามบัญญติ 10 ประการ อย่าทำอุลามก และ อย่าปลงใจในความอุลามก นั่นแสดงว่าไม่ว่า ชาย-ชาย / หญิง-หญิง / หญิง-ชาย มีความสัมพันธ์กันโดยที่ยังไม่ได้แต่งงานกันนั้นก็ผิดต่อพระเจ้าทุกแบบ
พระเจ้าให้คนเรามีการสืบเผ่าพันธุ์เท่านั้น ถ้าจุดประสงค์อื่นก็ผิดครับ ดังนั้นแล้วจะเห็นว่าพระรักเราเท่ากันทุกคน และพระก็เป็นคนเดียวที่ให้อภัยเราได้ 24 ชั่วโมงแม้เราจะเลวสักเพียงใดก็ตาม เลยละจะบอกให้

สรุปไม่ต้องกลัวกับการเป็นเกย์ แต่จงกลัวกับการทำบาปดีกว่าครับ

สุขในพระเจ้า
veevy2006

จันทร์ พ.ค. 30, 2005 11:35 pm

ขอบคุณมากครับ ทุกคำตอบที่มีให้ผม ผมรู้สึกว่าที่นี้มีคนที่เข้าใจผมไม่ดูถูก พี่ที่นี้น่ารักจริงๆ ผมเข้าเว็ปประมาณ 3 วันครั้ง จึงล่าช้าไปหน่อย ผมไม่ค่อยได้ไปวัดหลอกครับเพราะที่บ้านไม่ชอบ จึงไปได้เฉพาะวันศุกร์ต้นเดือน :P
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 31, 2005 12:14 am

:D ก็ยังดีคะ ยังพยายามไป ดีกว่าไม่ไปเลย
ถ้าไปวันอาทิตย์ได้ก็พยายามไปนะคะ ;)

สนใจรับหนังสือพระไปอ่านมั๊ยคะ
เดี๋ยวพี่ส่งไปให้

ถ้าโอเคก็ส่งที่อยู่มาที่e-mailของพี่นะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ค. 31, 2005 12:15 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ot@
~@

อังคาร พ.ค. 31, 2005 11:24 am

veevy2005 เขียน: ขอบคุณมากครับ ทุกคำตอบที่มีให้ผม ผมรู้สึกว่าที่นี้มีคนที่เข้าใจผมไม่ดูถูก พี่ที่นี้น่ารักจริงๆ ผมเข้าเว็ปประมาณ 3 วันครั้ง จึงล่าช้าไปหน่อย ผมไม่ค่อยได้ไปวัดหลอกครับเพราะที่บ้านไม่ชอบ จึงไปได้เฉพาะวันศุกร์ต้นเดือน :P
ทุกคนยินดีรับใช้และให้กำลังจ้า~ :D

ไม่ทราบว่าไปวัดไหนครับ?
veevy2006

พุธ มิ.ย. 01, 2005 4:31 pm

ขอบคุณครับ ผมอยู่ภูเก็ตนะครับ ผมไปวัดแม่พระรับเกียติยกขึ้นสวรรค์ ::)
claustrophobia

พุธ มิ.ย. 01, 2005 4:59 pm

พระเจ้าสร้างมนุษย์มาจากผงคลีดินเเล้วเราก็จะกลับไปเป็น
ผงคลีดินเหมือนเมื่อสิ้นอายุไขของเราทุกอย่างมันอนิจจัง
เราจงพอใจที่พระเป็นเจ้าสร้างเราขึ้นมา......
Batholomew
~@

พุธ มิ.ย. 01, 2005 9:45 pm

เป็นกำลังใจให้นะครับ
Ot@
~@

พุธ มิ.ย. 01, 2005 10:17 pm

veevy2005 เขียน: ขอบคุณครับ ผมอยู่ภูเก็ตนะครับ ผมไปวัดแม่พระรับเกียติยกขึ้นสวรรค์ ::)
:Dดีจังเลย
ผมเองก็อยากไปวัดบ้าง แต่ที่บ้านไม่ให้ซะที :'(
ยังงัยก็อย่าลืมมาเล่าประสบการณ์ หรือว่าถ้ากังวลอะไรก็มาเลากันฟังนะครับ ;)
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 07, 2005 1:25 pm

:D ผมก็คนหนึ่งไม่ต่างอะไรจากคุณ :D

ครั้งแรกที่เปิดเผยให้ทางบ้านว่า "เป็นเกย์" แม่ไม่พูดกับผมเลยเป็นเวลาถึง 2 เดือนเต็ม
วิธีแก้คือ ทำตัวเป็นลูกที่ดี เชื่อพ่อแม่ และไม่โต้แย้งกับท่านในความเป็นเกย์ แต่พยายาม
ให้พ่อแม่เห็นความดีของคนที่เป็นเกย์ว่า "เกย์ก็คือลูก ลูกกตัญญู" ด้วยซ้ำ

ครั้งที่สองผมอยากมีแฟนที่เป็นผู้ชายด้วยกัน เข้าไปขอแม่ ร้องไห้ และบอกว่า "แม่ผมขอใช้
ชีวิตแบบนี้นะคับ" และให้เหตุผลท่านไปว่า "ถ้าผมอยู่ไปแบบนี้คงไม่ดีแน่ เหมือนเกย์หลาย
ใจ ก็เลยอยากใช้ชีวิต แบบรักเดียวใจเดียว" ท่านก็ยังไม่ยอมรับ
วิธีแก้ก็คือ ลองพาแฟนมาหา แล้วพยายามบอกแฟนให้รู้จักเข้าใจ ยอมรับ และรัก พ่อแม่เรา
ในกรณีที่เกิดปัญหาระหว่างแฟนกับทางบ้าน ผมจะเข้าข้างเหตุผลมากที่สุด โดยที่จะพยายาม
ฟังเหตุผลพ่อแม่เป็นอันดับแรก เพื่อให้ท่านรู้ว่า เราไม่ได้หลงแฟนของเรามากกว่าท่าน

อิอิ... ก็เปลี่ยนมาหลายคนแล้วนะ หาคนที่พ่อแม่รู้สึกดีกับท่านจนได้... ถึงขนาด แม่ไว้ใจเขา
เหมือนเป็นลูกเราเช่นกัน "ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร" คือแม่ท่านคงเข้าใจจากปัญหาครอบครัว
ของพี่ๆ ผม "มีเมีย มีแต่สร้างความลำบากให้ฉัน" แต่ผมมีแฟน ผมไม่ได้ก่อปัญหาให้เกิดขึ้น
เพราะแฟนไม่ได้เรียกร้องอะไรมากกว่า ความรักที่มีให้ต่อกันเท่านั้น เพราะอะไรรู้ไหมคับ
เพราะเกย์โดยส่วนใหญ่ มีความขี้เกรงอกเกรงใจ และไม่ชอบหรือไม่อยากมีเรื่องกับทางครอบครัว
ของอีกฝ่ายหนึ่งครับ
แต่อีกอย่างหนึ่ง ผมว่า มันคงเป็นเพราะความเห็นใจของพระองค์ ผมเคยภาวนา เงียบๆ อยู่หลายครั้งว่า
"ชีวิตในโลกนี้ไม่มีอะไรแน่นอน ความรักชายหรือหญิงก็ตาม ก็ไม่แน่นอน
ขณะนี้ ลูกใช้ชีวิตกับผู้ชายด้วยกัน ที่คิดว่าแน่นอนแล้ว พระองค์อาจมองเห็น
ทางรอด ผ่านทางชีวิตแบบนี้ก็ได้ แต่ถ้าไม่เป็นไปตามน้ำพระทัยแล้ว ก็ขอให้
เราทั้งสอง เลิกลาต่อกันด้วยดี"
แต่ประโยคจบของผมก็คือ "พระเจ้าข้า ขอให้ผมไม่นอกใจพระองค์ครับ ขอให้ผมหลุดพ้นวงจร
ของความเป็นมนุษย์ ไปสู่วงจรของพระองค์ให้จงได้"
เสียงของพระองค์ เข้ามาเตือนชีวิต ให้มองชีวิตในมุมใหม่ก็คือ
"พระองค์ใช้วิกฤตนี้ เป็นโอกาส ให้ผมได้เรียนรู้ชีวิต และให้ผมเบื่อชีวิต สละความสุข
ทำให้ผมได้เบื่อ และเบื่อไปเอง และพระหรรษทานได้ผลักดันให้ผมมีชีวิตภาวนา ชีวิตพระ
ที่มากขึ้นกว่าเดิม เกรงพระทัยพระองค์มากกว่าเดิม (ไม่รู้ว่าทำไม)"
** ตอนนี้ก็ยังคบกับแฟนเป็นปกติอยู่ แต่ชีวิตพระเข้ามาอยู่ในชีวิตผมมากขึ้นทุกวัน
วันไหนไม่ได้สวดถึงกับต้องร้องไห้เสียใจอย่างยิ่ง เป็นกิจวัตรประจำวันไปเลย
เริ่มต้นจากการเดินออกจากบ้าน พระองค์ก็เตือนใจให้เราระลึกถึงบทสวดพระเมตตา
นั่งรถเดินทางไปที่ไกลๆ พระองค์ก็ยังดลใจให้ระลึกถึงสายประคำต่อแม่พระ ผมสวดมาก
จนทำให้เวลาอันน่าเบื่อทั้งหลาย หมดไปกับการสวดภาวนา เวลาคิดนอกลู่นอกทางก็ลดลง
เพราะไม่มีเวลาจะคิด ต้องการที่จะสวดมากขึ้น เพราะผมอยากได้ความรอดมาครองเหมือนกัน
สุดท้ายอยากจะบอกว่า สถานะตอนนี้เป็นอะไรก็ช่าง แต่ความสัมพันธ์ที่มีต่อพระองค์
จะต้องมากขึ้นทุกวัน และในที่สุดความเป็นตัวตนของเรา จะเหลือเพียงความรักต่อพระองค์เท่านั้น

.... จาก ประสบการณ์ตัวเอง ....
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร มิ.ย. 07, 2005 6:15 pm

:-* :-* เยี่ยมยอดเลยบอมน้องพี่ แล้วในที่สุดพระเมตตาขององค์พระเยซูเจ้า (ก็) ดีต่อเรามากมายหาใดเปรียบปาน................... (ไปร้องต่อเอาเอง) ;) ;)
claustrophobia

อังคาร มิ.ย. 07, 2005 6:47 pm

การสวดสายประคำดีที่สุดครับเต็มสายนะ
เราจะได้ความอดทนเเละเราจะรับพระหรรษทานอีกด้วย
พระเเม่มารีย์ท่านชอบให้เราสวดสายประคำมากผมว่าเราควรสวดนะ
ผมนี่สวดทุกวันเลยไม่เเน่นะคับ
ตอนเราร้องขออะไรจากพระผู้เป็นเจ้าเเล้วสิ่งเล็กๆที่เราวอนขอ
อาจจะกลายเป็นสิ่งใหญ่ขึ้นมาก็ได้
อย่างผมเป็นต้น
*no1 พระเยซูคริสตเจ้าพระองค์คือพระผู้ให้
kyrie
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 07, 2005 7:54 pm

::) ::) ::) ::) พระรักเราเสมอ สู้เขา ;) ;)
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 07, 2005 9:21 pm

ได้แนวคิดอีกทางแล้วนะจ๊ะ วีวี่ ;)
veevy2006

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 12:57 am

ผมได้ของที่พี่จิงส่งให้แล้วนะครับ ตื่นเต้นและดีใจมาก
ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ คำแนะนำที่ดีๆ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 1:23 am

จ๊ะ ดีใจด้วยนะจ๊ะ
อ่านตรงไหนไม่เข้าใจก็เข้ามาถามได้เลยนะจ๊ะ

แล้วถ้าอ่านหมดแล้ว
อยากได้เล่มอื่นเพิ่มก็ลองเขียนมาดูนะ :D
St.Gerard
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 11, 2005 10:24 pm

จะเป็นกำลังใจให้นะครับ
ตอบกลับโพส