คุณพ่อจะอนุญาติให้ล้างบาป แต่ต้องขออนุญาติป๊าม๊าก่อน

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
†PricELiFE†

อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:57 pm

อ่อ เข้าใจแล้วครับ ยาวดีเนอะ  - -" ปรกติ นามสกุลผมก็ยาวจนขี้เกียดเขียนแล้วครับ  - -"

ว่าแต่ เราใช้ชื่อนี้ ในวาระ ไหนบ้างครับ ???

หรือทุกครั้งที่ทำกิจการ เกี่ยวกับพระครับ ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้องทราย

พุธ ธ.ค. 30, 2009 12:07 am

†PricELiFE† เขียน: อ่อ เข้าใจแล้วครับ ยาวดีเนอะ   - -" ปรกติ นามสกุลผมก็ยาวจนขี้เกียดเขียนแล้วครับ  - -"

ว่าแต่ เราใช้ชื่อนี้ ในวาระ ไหนบ้างครับ ???

หรือทุกครั้งที่ทำกิจการ เกี่ยวกับพระครับ ?
ถูกต้องครับ  เราใช้ชื่อศาสนนามทุกครั้งที่ทำกิจการเกี่ยวกับศาสนาครับ อย่างเช่น เขียนซองมิสซา เราก็ต้องเขียนชื่อศาสนนาม ลงไปด้วยครับ หรือเวลาสวดภาวนา ถ้าหากเวลาเราสวดภาวนาให้ใคร หรือคนอื่นสวดภาวนาให้เรา ก็ต้องเรียกชื่อศาสนนามด้วยครับ  เวลาเราทำบุญต่าง ๆ เราก็ต้องใส่ศาสนนามด้วยเช่นกัน ที่ใส่ศาสนนามก็เพราะว่า นักบุญที่เป็นศาสนนามของเรา จะได้ช่วยวิงวอนพระเป็นเจ้า ให้กับเราอีกแรงหนึ่งครับ
Alphonse

พุธ ธ.ค. 30, 2009 12:49 am

†PricELiFE† เขียน: อ่อ เข้าใจแล้วครับ ยาวดีเนอะ  - -" ปรกติ นามสกุลผมก็ยาวจนขี้เกียดเขียนแล้วครับ  - -"

เข้าใจภาพเลยครับ...มีเพื่อนผมคนนึง
Pa__r_d__  Bhavabhutananda na Mahasarakam
คือชื่อสกุลของเธอ...ฮามากอ่ะครับ เวลาไปต่างประเทศ หรือต้องกรอกชื่อในช่องต่างๆ
เพราะช่องจะไม่พอครับ ฮ่าาาาาาาาา
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 30, 2009 1:23 am

น้องล้างบาปวันไหนครับ
†PricELiFE†

พุธ ธ.ค. 30, 2009 9:25 am

ยังไม่แน่ใจ

แต่น่าจะอีกไม่นาน พรุ่งนี้ จะไปคุยกับคุณพ่อท่จะล้างบาปให้ครับ
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. ธ.ค. 31, 2009 7:04 pm

เซซีลีอา + ราฟาเอล น่าจะมีชื่อที่สามารถย่อได้นะคับ

เพราะของผม

มีคาแอล+ โจน ออฟ อาร์ก

ยังใช้ ไมเคิลโจนเลย--w--
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 11:22 am

NEW YEAR  DAY เขียน:
†PricELiFE† เขียน:
แล้วอย่างนี้เวลาเรียกชื่อ จะกลายเป็นอะไรนำหน้าหรอครับ ??

เป็น เซซีลีอา ชื่อผม นามสกุล

หรือ

ราฟาเอล ชื่อผม นามสกุล อ่ะครับ ?
สามารถเรียกได้ทั้งสอง 2 ชื่อครับ พี่ขอสมมุติว่าน้องชื่อ นายบอย  นามสกุล ดีงาม นะครับ

เวลาเรียกชื่อ ก็จะเป็น  เซซีลีอา ราฟาแอล บอย ดีงาม ครับ

คือว่าเราเอาชื่อนักบุญศีลล้างบาปก่อน แล้วเอาชื่อนักบุญศีลกำลังตามหลังครับ  

ในกรณีที่เลือกชื่อนักบุญ 2 ชื่อครับ   : emo045 :
ผม ไมเคิลพอล (ท่านมิคาแอล + ท่านเปาโล)
ตอบกลับโพส