ไม่ยุติธรรม

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ตาดำๆ

พุธ มิ.ย. 08, 2005 12:44 pm

คนเรียนเก่งมันรวยมีหน้ามีตาในสังคมทำไมคนเรียนไม่เก่งสังคมรังเกลียดไม่ยุติธรรมเลย
เราเป็นคนดีก็พอแล้วไม่ใช่หรือไงทำไมสังคมวัดกันที่วัตถุวัดกันที่การเรียนเก่งไม่เก่ง
ตายไปเอาไรไปได้ไม่เข้าใจโลกนี้เลย
เข้ามหาลัยก็สอบไม่ติดไม่เข้าใจว่าทำไมสติปัญญาคนเก่งถึงเก่งค้ำฟ้า
โง่ก็โง่ตลอดกาลเรียนไม่เก่งหางานก็ไม่มีใครรับเงินก็ไม่มีใช้จะเอาไรกิน
ผมจะเป็นขโมยอยู่แล้ว
Cho

พุธ มิ.ย. 08, 2005 12:59 pm

มธ 16/26 มนุษย์จะได้ประโยชน์อันใดในการที่ได้ทั้งโลกเป็นกำไร แต่ต้องสูญเสียชีวิต มนุษย์จะต้องให้สิ่งใดเพื่อแลกกับชีวิตที่สูญเสียไปนั้นให้กลับคืนมา?
+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
ใจเย็นๆ นะครับ เราทุกคนอาจจะเกิดมาแล้วมีสิ่งที่ติดตัวมาไม่เท่ากัน แล้วแต่พระเป็นเจ้าจะประทานมาให้นะครับ แต่สิ่งที่พระเป็นเจ้าประทานให้เราได้มีร่างกายที่สมบูรณ์ มีสติปัญญาที่สามารถขัดเกลาได้ และความมุ่งมั่นความพยายามที่จะสามารถไขว่คว้าสิ่งที่เราต้องการ หรือฝันได้ ผมเองก็ไม่ได้เกิดมาเพียบพร้อมไปทุกสิ่ง แต่อย่าลืมนะครับว่า ชีวิตในโลกนี้เป็นแค่ชีวิตชั่วคราว พระเป็นเจ้าไม่ได้ใช้มาตรฐานเดียวกับมนุษย์ในการวัดคุณค่า ผมเองก็มีฐานะปานกลาง บ้านก็ยังไม่มีเป็นของตนเอง ต้องเช่าเค้าเอา แต่ก็มีความสุขนะครับ เมื่อเราลองมองถึงชีวิตของพระเยซูเจ้า พระเจ้าของเรา เรายังสบายกว่าพระองค์เยอะ ทุกข์น้อยกว่าพระองค์เยอะ ฉะนั้นพยายามต่อไปครับ สู้ต่อไป และสวดขอพระ ด้วยความวางใจและอดทน แล้วคุณจะได้พบชีวิตที่ดีขึ้นนะครับ ยังมีคนที่ทุกข์ทนมากกว่าเราอีกมาก คนที่อดอยาก ไม่มีที่อยู่ คนที่ไม่มีใครเหลียวแล แต่สักวันพระเป็นเจ้าจะเช็ดน้ำตาทุกหยดจากพวกเขา สู้ต่อไปครับ :)
Jeab Agape
~@

พุธ มิ.ย. 08, 2005 1:07 pm

โอ้พระเจ้าข้า ของทรงเมตตา คุณตาดำๆ ด้วยเทอญ พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าที่ยุติธรรมเสมอ ..อาเมน :)
minnie

พุธ มิ.ย. 08, 2005 1:50 pm

ตาดำๆ เขียน: คนเรียนเก่งมันรวยมีหน้ามีตาในสังคมทำไมคนเรียนไม่เก่งสังคมรังเกลียดไม่ยุติธรรมเลย
เราเป็นคนดีก็พอแล้วไม่ใช่หรือไงทำไมสังคมวัดกันที่วัตถุวัดกันที่การเรียนเก่งไม่เก่ง
ตายไปเอาไรไปได้ไม่เข้าใจโลกนี้เลย
เข้ามหาลัยก็สอบไม่ติดไม่เข้าใจว่าทำไมสติปัญญาคนเก่งถึงเก่งค้ำฟ้า
โง่ก็โง่ตลอดกาลเรียนไม่เก่งหางานก็ไม่มีใครรับเงินก็ไม่มีใช้จะเอาไรกิน
ผมจะเป็นขโมยอยู่แล้ว

มาให้กำลังใจจ๊ะ พี่ไม่ใช่คนเรียนเก่งเลยจ๊ะ จริงๆๆน๊ะ พี่ตั้งใจจ๊ะ
ชีวิตคนเราไม่ได้ อยู่ที่เรียนอย่างเดียว จบมาต้องทำงานเป็นด้วยจ๊ะ

เราทำงานเป็น นิสัยรับผิดชอบ ตั้งใจ ซื่อสัตย์ อดทน เราก็ประสบความสำเร็จจ๊ะ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พุธ มิ.ย. 08, 2005 2:28 pm

ผมก็เรียนไม่เก่งนะครับ จบปริญาตรีมหาวิทยาลัยเอกชน แต่ตอนนี้ปริญญาโทจุฬาเป็นลูกน้องผมนะครับ :D

พระเจ้าทรงยุติธรรมเสมอครับ

ลก 1:46-56 บทเพลงสรรเสริญของพระนางมารีย์
พระนางมารีย์ ตรัสว่า
วิญญาณข้าพเจ้าประกาศความยิ่งใหญ่ของพระเจ้า
จิตใจของข้าพเจ้าชื่นชมยินดีในพระเจ้า พระผู้กอบกู้ข้าพเจ้า
เพราะพระองค์ทอดพระเนตรผู้รับใช้ต่ำต้อยของพระองค์

ตั้งแต่นี้ไป ชนทุกสมัยจะกล่าวว่าข้าพเจ้าเป็นสุข
พระผู้ทรงสรรพานุภาพทรงกระทำกิจการยิ่งใหญ่สำหรับข้าพเจ้า
พระนามของพระองค์ศักดิ์สิทธิ์
พระกรุณาต่อผู้ยำเกรงพระองค์แผ่ไปตลอดทุกยุคทุกสมัย
พระองค์ทรงยกพระกรแสดงพระอานุภาพ
ทรงขับไล่ผู้มีใจมักใหญ่ใฝ่สูงให้กระจัดกระจายไป
ทรงคว่ำผู้ทรงอำนาจจากบัลลังก์ และทรงยกย่องผู้ต่ำต้อยให้สูงขึ้น
พระองค์ประทานสิ่งดีทั้งหลายแก่ผู้อดอยาก ทรงส่งเศรษฐีให้กลับไปมือเปล่า

-------------------------------------------

สิ่งที่พระแม่มารีย์กล่าวไว้ในพระคัมภีร์นี้ยังเกิดขึ้นเสมอทุกวันโดยเฉพาะในชีวิตของคริสตชนครับ นอกจากตัวผมเองแล้ว ผมยังเห็นมาเยอะครับ เรื่องเอ็นท์ เรื่องเรียน เป็นแค่ก้าวแรก แต่ของจริงคือวันข้างหน้าที่ทุกอย่างจะเปลี่ยนไปจากความเชื่อของสังคม เพราะความเชื่อในพระเจ้านั้นจะยิ่งใหญ่กว่า และพระหัตถ์ของพระเจ้าที่อยู่ข้างผู้ที่รักพระองค์จะพลิกโลกครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พุธ มิ.ย. 08, 2005 2:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

พุธ มิ.ย. 08, 2005 3:30 pm

แคร์สังคมทำไมล่ะครับ

คนในสังคมดีๆก็มีมากมาย คนเหล่านี้เราไม่เสียใจที่จะแคร์เค้า แต่คนเหล่านั้นเค้าก็ไม่สนเรื่องความเก่ง ความรวย ความมีหน้ามีตา ของคุณ แค่คุณเป็นคนดี เค้าก็ดีใจแล้ว

ส่วนคนที่มองแต่เรื่องความเก่ง ความรวย ความมีหน้ามีตา และใช้สิ่งเหล่านี้มาตัดสินคุณ ต่างก็ไม่มีค่าควรแก่ที่คุณจะสนใจเค้าเลย

ดังนั้น ท้ายที่สุดแล้ว คนที่คุณควรแคร์ คุณก็ไม่มีอะไรต้องน้อยใจหรือเสียใจเกี่ยวกับตัวคุณเอง ส่วนคนที่สนใจเรื่องไร้สาระ ก็ไม่มีค่าที่คุณจะต้องแคร์ด้วยซ้ำไป คิดแล้ว ไม่มีอะไรที่ต้องเสียใจหรือน้อยใจเลยครับ

ทุกคนมีความดีในตัวเองทั้งนั้นครับ สิ่งที่ดีของเราอาจจะไม่เหมือนกันกับของคนอื่น แต่ยังไงก็เป็นสิ่งที่ดีของเรา จงหาให้เจอครับว่าพระเจ้าให้พรอะไรคุณมาบ้าง และจงภูมิใจกับตรงนั้น และใช้มันเพื่อประโยชน์ของคนรอบข้างของคุณให้มากที่สุด

พระเจ้าอวยพรครับ
Batholomew
~@

พุธ มิ.ย. 08, 2005 9:16 pm

ทำไมไม่พอใจในสิ่งที่พระทรงประทานให้เราหล่ะครับ พระองค์ทรงจัดวางให้เหมาะสมกับแต่ละคนแล้วนะครับ
St.Gerard
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 08, 2005 9:26 pm

:) *no1สู้ต่อไปนะครับ ขอพระเจ้าอวยพร :)
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ มิ.ย. 08, 2005 11:17 pm

แนะนำโปรโมตกระทู้ตัวเองหน่อยค๊าบอิอิ ลองอ่านดูนะครับเรื่องความยุติธรรม

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=1088
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 1:41 am

พี่ก็เอ็นท์ไม่ติด จนต้องไปเรียนมหาลัยเอกชนนะจ๊ะ
แถมไม่ได้ 4 ปีจบด้วย
กว่าจะเรียนจบได้ก็เสียทั้งน้ำเงิน และ น้ำตา ไปหลายปี๊บ

เรียนไม่เก่งก็ต้องพยายาม
พรสวรรค์ไม่มี เราก็ต้องพรแสวง

สำคัญที่สุด คือ วางใจในพระเจ้า
และขอบคุณพระเจ้าในทุกกรณีคะ

ไม่แน่...น้องอาจจะได้เจออะไรดีๆ ในอีกโรงเรียนหนึ่งก็ได้

อย่าเพิ่งรีบท้อแท้สิจ๊ะ
ชีวิตนี้ยังอีกยาวไกล ทางข้างหน้ายังมีที่ให้สะดุด ให้ล้มอีกเยอะ
วันนี้แค่ล้มแรงไปหน่อย....

แต่ที่สำคัญ...ล้มแล้วต้องรู้จักลุกจ๊ะ *no1
อย่ามั่วซ้ำเติมตัวเอง สู้ๆนะจ๊ะ
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 7:15 am

ตอนนี้แต่คนคนมาเผยกันใหญ่ เลยว่า เอ็นสะท้านไม่ติด

เจี๊ยบเอง ...กะว่า ปีหน้าไม่เอ็นฯฮะ จะวิ่งเข้า ม.เปิดเลย
และจะทำงาน ไป เรียนไป เพราะไม่มีใครส่งเรียนแล้ว

จงก้าวไปอย่างมั่นคง
เพราะพระองค์ไม่ทอดทิ้ง 8)
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 12:11 pm

พี่เป็นกำลังให้น้องเจี๊ยบและคุณตาดำ ๆ ครับ
Ot@
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 12:51 pm

Batholomew เขียน: พี่เป็นกำลังให้น้องเจี๊ยบและคุณตาดำ ๆ ครับ
มาเป็นกำลังใจให้ด้วยครับ
:D
spirit

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 4:48 pm

เข้าไปในมหาลัยรัฐได้ ใช่ว่าจะจบมาหางานดีๆๆได้

แกะหลงเอง ยังหางานทำไม่ได้เลย เพื่อนพี่ที่เรียนด้วยกันไปทำงานโรงแรงได้เงิน start แค่ 9500 เอง

ชีวิตใช่ว่าจะจบเมื่อเอ็นไม่ติด :)
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 5:48 pm

Ot@ เขียน:
Batholomew เขียน: พี่เป็นกำลังให้น้องเจี๊ยบและคุณตาดำ ๆ ครับ
มาเป็นกำลังใจให้ด้วยครับ
:D
ขอบคุณฮับ ( หนูว่าถ้า ให้กำลังทรัพย์ จะดีใจมากกว่า 55555 ) 8)
New lamb
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 9:02 pm

ลูกวางใจในพระองค์ คำนี้ท่องไว้เยอะๆค่ะและขอให้วางใจจริงๆและทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดี บางครั้งถึงจะล้มบ้างแต่นั่นก็เป็นอีกด้านหนึ่งในชีวิต ที่จะก้าวไปสู่ความเข้มแข็งชีวิตนี้เรายังต้องพบอะไรอีกมาก รักษาความดีไว้เถอะค่ะ เพราะสิ่งนี้จะเป็นสิ่งเดียวที่เราสามารถนำติดตัวไปใด้ ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ :)
sansrepos

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 4:09 pm

ความยุติธรรมประสามนุษย์จะทำไงก็ได้แค่ในระดับหนึ่งเท่านั้น

การที่แต่ละคนได้มาไม่เท่ากันก็เป็นโอกาสในการทำความดีอย่างหนึ่ง

อย่างผมเองบางครั้งก็ต้องไปพึ่งพาคนที่อยู่ในระดับต่ำกว่าเหมือนกัน

คนบางคนก็ไม่ได้เก่ง แต่ดูเหมือนจะโชคดีมากกว่าที่เกิดมารวย หรือไม่เก่งแต่เฮงก็มี แต่ไม่ควรลืมว่าคนที่ยกย่องเขาจะมีสักกี่คนที่จริงใจ
kendo

ศุกร์ มิ.ย. 10, 2005 11:12 pm

หนังชีวิตต้องดูกันนานๆ
ความสำเร็จคนเราวัดกันที่ความสุขในใจเท่านั้น
จะเก่งกาจ ร่ำรวย มีบารมีมากมาย แต่ในใจมีแต่เรื่องวุ่นวายให้คิด จิตใจไม่เคยสงบ มันก็ไม่ได้มีค่าอะไรหรอก อาจจะเป็นพิษภัยด้วยซ้ำ แต่ความสุขในใจไม่มีโทษ และซื้อขายกันไม่ได้ เป็นสมบัติถาวร
kati

เสาร์ มิ.ย. 11, 2005 7:38 am

พอใจในสิ่งที่พระองค์ทรงประทานให้น่ะครับ
superjan
.
.

พฤหัสฯ. มิ.ย. 16, 2005 10:40 am

ความจริง แจนเป็นคนที่ผลการเรียนค่อนข้างดี แต่แจนรู้ว่าถ้าพระองค์ไม่ช่วย แจนก็คงทำไม่ได้

ดีขนาดนี้ แจนรู้ว่า แจนเรียนดีได้ หนึ่งคงเป็นเพราะแจนขยันสุดดดดดๆๆ ไม่ใช่เพราะว่า เก่ง

ตั้งแต่เกิด ที่ รร ก็มีพวกเกิดมาเก่ง และเวลาสอบไม่เคยต้องอ่านหนังสือเยอะมากก แถมเป็น

เพื่อนแจนอีกด้วย แต่แจนก็ไม่เคยท้อ เพราะแจนรู้ว่าถ้าเราขยัน เราก็สามารถทำได้เหมือน

เขา แจนอาจต้องอ่านหนังสือเป็น สองถึงสามเท่า ของคนเหล่านั้น แต่แจนก็ไม่เคยท้อ

เพราะแจนรู้ว่า เขาไม่สามารถมีในสิ่งที่เรามีทั้งหมดหรอก คุณลองคิดถึงสิ่งดีรอบข้างตัวคุณสิคะ

เช่น ถ้าคุณเป็นคริสตชน คุณก็ควรดีใจที่คุณได้รู้จักพระเจ้า ลองคิดถึงครอบครัว เพื่อนฝูง สิคะ

เรื่องเรียนเก่ง ไม่ เก่ง ไม่มันสำคัญเลย เพราะสิ่งสำคัญมันอยู่ที่ว่า คุณจะนำความรู้ที่เรียนมา

ตลอดไปใช้ยังไงมากกว่าค่ะ และสุดท้ายแจนก็เชื่อว่า พระเจ้าทรงยุติธรรมเสมอ
Joseph

ศุกร์ มิ.ย. 17, 2005 7:21 am

ไม่เห็นจำเป็นเลยครับเรียนเก่งไม่เก่ง ปริญญาเรียนจบไปก็แค่นั้นเป็นแค่ลูกจ้างประจำ จบใหม่ๆ เงินเดือนแค่แปดพัน

ดูตัวอย่างคนจีนที่สมัยก่อนเขามาจากเมืองจีนซี เงินทองอะไรก็ไม่มีความรู้อ่านหนังสือไทยก็ไม่ออก แต่ทุกวันนี่เป็นเจ้าสัวพันล้าน ญาติผมนา คนหนึ่งสมัยก่อนเข็นรถขายน้ำเตาหู้อยู่เตาปูนทุกวันนี่มีเงินเป็นพันๆ ล้าน ความรุ้ก็ไม่มี คนความรู้สูงๆ จบออกมายังต้องเป็นลูกจ้างเขาเลย

คนจีนสมัยก่อนค้าขายเก่งนะครับ แล้วอีกคนเป็นเพื่อนพ่อผมนะครับ สมัยก่อนเข้าขายของวางกับดิน ตามต่างจังหวัดไปขายของกับพ่อผมเป็นประจำพักโรงแรมด้วยกัน ทุกวันนี่เป็นเจ้าของโรงงานอุปกรณ์ครื่องใช้พลาสติกใหญ่ที่สุดของเมืองไทย ถ้าเอ่ยชื่อไม่มีใครไม่รู้จัก

ผมบอกตรงๆ พวกคนแก่ๆ พวกนี่สุดยอดจริงๆ แต่ถ้าพระเจ้าอวยพรผมก็สุ้ได้นะครับ เพราะไม่มีอะไรที่ไม่มาจากพระเจ้า

แต่สังคมคนเราก็อยางนี่แหละชอบคบคนร่วยๆ ชอบดูถูกคนจน แม้แต่พระเยซูคริสต์ยังโดนดูถูกเยียบหยาม จนยิ่งกว่าคุณเสียอีก เกิดในถ้ำสำหรับเลียงสัตว ฐานะเป็นกรรมกรช่างไม้ หรือช่างก่อสร้างนะ แล้วชีวิตก็อยู่อย่างจนๆ ไม่ได้โฮโซมาจากไหน แม้แต่พระเจ้าเองยังแย้กว่าเราอีก เราควรรับแบกกางเขนร่วมกับพระองค์นะครับ

ผมอยากให้กำลังใจคุณว่า ในยามที่คุณลำบางควรมองแบบอย่างที่พระเยซูนะครับ ว่าพระองค์โดนดูถูกเหยียดหยามมากแค่ไหน รวมทั้งนักบุญต่างๆ ก็พร้อมที่จะเป็นเหมือนพระองค์ :)
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ มิ.ย. 17, 2005 9:01 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Maria Magdalena

เสาร์ มิ.ย. 18, 2005 3:44 pm

บูบู้ก้อเรียนไม่เก่งเหมือนกันอ่ะนะ สอบเลขทีไรก้อตกทุกที ไม่ตกก้อคาบเส้น แบบสุดๆ เหอะๆ
mind
.
.

อาทิตย์ มิ.ย. 19, 2005 1:47 am

แข่งเรื่องวาสนา นี้คงแข่งไม่ได้ ผมว่าทำตัวเราเองให้ดีที่สุด ก็คือ แข่งกับตัวเองดีกว่าครับ

ส่วน เรื่องพรสวรรค์ หรือความสามารถพิเศษต่างๆ พระเจ้าทรงประทานให้แต่ละคนไม่เหมือนกัน ทรงให้บางคนขาด และ ทรงให้บางคนเกิน เพื่อให้เราได้แบ่งปันช่วยเหลือกัน เหมือนคำสอนของพระองค์ ดังที่ว่า "จงรักซึ่งกันและกัน จงช่วยเหลือเกื่อกูลแบ่งปัน จงรักกันและกัน ดังที่เรา รักท่าน"
Joseph

จันทร์ มิ.ย. 20, 2005 3:33 pm

ขอแนะนำอีกเรื่องหนึ่งบางที่น้องอาจจะมีพระพรเป็นบัณทิตก็ได้ เพราะเพราะน้องทุกใจในเรื่องนี่ พี่ขอแนะนำน้องลองไปสมัครเรียนสุโขทัยฯ ดู คนงานบ้านพี่ก็พึ่งไปสมัคร เขาจบ ม.6 อยากเรียนต่อพี่ก็แนะนำให้เขาไปสมัคร เพราะพี่ก็เรียนสถาบันนี่เหมือนกัน สาเหตุ เพราะพี่เรียนหนังสือไม่ได้เรื่อง พี่ก็ถูกจัดว่าเป็นพวกหัวไม่ได้เรื่องเหมือนกัน สถาบันนี่มีปริญญาโทด้วยนะครับ ถ้าจบปริญญาตรีแล้วต่อโทได้เลย พี่ว่าเผอๆ น้องอาจได้เป็นมหาบัณฑิตด้วยซ้ำ คนเราถ้ารักเรียนไม่มีสายหรอกครับ ที่นี่ค่าเรียนถูกด้วยครับ คนงานบ้านพี่พึ่งส่งใบสมัครไปอาทิตยที่แล้วนี่เอง ตอนนี่อาจยังรับสมัครอยู่ก็ได้นะครับ ยังไงก็รีบๆ หน่อย หาซื้อใบสมัครที่ 7Eleven ใกล้บ้านท่าน

พี่ขอให้กำลังใจน้องต้องได้เป็นบัณฑิตอย่างแน่นอน

ขอเสริมอีกเรื่องหนึ่งเขียนกันไว้ล่วงหน้าเลย ถ้าน้องได้เป็นบัณฑิตแล้วไม่ต้องน้อยใจเรื่องสถาบันนะครับ จุฬา หรือ สุโขทัยฯ ก็ไม่น้อยหน้ากันหรอก เพราะให้การศึกษาที่ดีๆ เหมือนกัน

My love be wirh you all in Christ Jesus.
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 20, 2005 5:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส