รวมกระทู้

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 18, 2010 12:39 am

ในฐานะพี่ชาย>>>>>ต่อยแม่งเลย
ในฐานะคริสตชน>>>อดทนไว้ดีกว่า

ผมเคยเป็นสารวัตรน.ร. เคยโดนแบนทั้งรุ่นมาแล้ว แต่ก็ผ่านมาได้โดยคำว่า"ลืม"
I AM NOT PERFECT MAN

จันทร์ ม.ค. 18, 2010 12:50 am

P เขียน: ท่าทางจะชกเก่งนะพี่หมิง

พระเจ้าไม่น่าจะให้พรสวรรค์พี่หมิงมาชกคนที่มาหาเรื่องพี่นะ น่าจะเป็นว่า ไว้คอยคุ้มครองป้องกัน"คนอื่น"ที่ต้องการให้พี่หนิงช่วยเหลือเสียมากกว่า เคยคิดหรือเปล่าครับ

พรสวรรค์จากพระเจ้า เอามาใช้เพื่อประโยชน์ตนเอง ไม่ว่าจะดูแล้วถูกต้องแค่ไหน อย่างดีที่สุด มันก็คือทำเพื่อตัวเอง

ผมเห็นพระเยซูอำนาจมหาศาล ไม่เห็นเคยทำอะไรให้ตัวเองเลย คนอื่นทำพระองค์เอาๆ ก็ไม่มีโต้ตอบหรือเอาความสามารถมาใช้พร่ำเพรื่อ เห็นใช้ทีไรก็เพื่อช่วยเหลือมนุษย์ห่วยแตกอย่างเราที่ต่ำต้อยกว่ากันคนละสเกลเลย

ผู้นำที่ดีที่สุด คือผู้รับใช้ที่ต่ำต้อยที่สุดครับพี่

: emo027 :

ครับท่านน้อง^^

จันทร์ ม.ค. 18, 2010 12:51 am

Grey Cat =^. .^= เขียน: ในฐานะพี่ชาย>>>>>ต่อยแม่งเลย
ในฐานะคริสตชน>>>อดทนไว้ดีกว่า

ผมเคยเป็นสารวัตรน.ร. เคยโดนแบนทั้งรุ่นมาแล้ว แต่ก็ผ่านมาได้โดยคำว่า"ลืม"

คร๊าฟฟฟฟพี่เกย์แคทเอ๋ยgrey cat ^^

อังคาร ม.ค. 19, 2010 1:11 am

ตอนนี้เริ่มท้ออารมณืเริ่มแปรปรวนเริ่มรับไม่ได้กับหลายๆเรื่องที่เข้ามาในชีวิตเอาเป็นว่าไม่ขออะไรมากขอแค่กำลังใจให้ผมสามารถใช้ชีวิตต่อไปได้ก็พอครับ : xemo026 :
sinner

อังคาร ม.ค. 19, 2010 1:31 am

สู้ สู้ นะหมิง พระเป็นเจ้ารักหมิงมากนะ แม่พระก็รักหมิงมากเช่นเดียวกัน : xemo026 :

พี่จะสวดภาวนาให้หมิงทุกวันนะ แต่ต้องช่วยกันคนละครึ่งทางน่ะ หมิงก็ช่วยสวดอีกครึ่งนึง มันถึงจะครบ

โอเช รึเปล่าจ๊ะ  สายประคำที่ให้ไป อย่าเอาไปคล้องคออย่างเดียวนะ

เอามาสวดด้วย แล้วอ้อนวอนขอแม่พระช่วย สวดบ่อยๆ ยิ่งเวลาถูกผจญ ให้นึกถึงแม่พระไว้

อดทนให้มาก...ช่วงแรกๆ มันจะยากลำบากมาก พอผ่านไปเรื่อย ทุกอย่างก็จะเบาลงนะ

อดทน จำไว้อดทน  ลูกผู้ชายที่แท้จริงต้องอดทนได้ ยิ้มสู้กับการผจญ ด้วยความสงบ

เลี่ยงได้ เลี่ยงนะ เราใกล้เป็นลูกพระเข้ามากขึ้นทุกที พยายามเข้านะหมิง พี่เป็นกำลังใจให้จ้า รูปภาพ รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sinner เมื่อ อังคาร ม.ค. 19, 2010 6:35 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

อังคาร ม.ค. 19, 2010 4:43 am

หมิง

พี่ให้เพลงนี้อ่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=8A-MLwO8FT0
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 19, 2010 7:31 am

สู้ๆนะฮะหมิง

อย่าท้อแท้

ถ้ามีอะไรที่ทนไม่ไหวเจงๆก้อร้องให้ออกมาเรย ร้องกับใครก้อได้ เด๋วดีขึ้นเอง

(กำลังใจละร้อยบาทนะ ^ ^)
antoinetty*

อังคาร ม.ค. 19, 2010 9:04 am

พี่ว่าพี่ให้ไปเยอะกว่ากำลังใจอีกนะ !

สู้ๆ เว่ยยยยย ยย ย !

อังคาร ม.ค. 19, 2010 9:08 am

สงสัยกำลังรอ กำลังใจ จาก พี่ลีจังโกะ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ม.ค. 19, 2010 9:47 am

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ค่ะ  ขอส่งคำภาวนามาพร้อมกับกำลังใจอย่างท้วมท้นค่ะ ::047:: สู้ สู้ อ้ายหนู สู้ตาย เอ๊ย... สู้ สู้ หมิงรูปหล่อ สู้อย่าท้่อถอย

อังคาร ม.ค. 19, 2010 1:24 pm

Ministry Of Men เขียน: สงสัยกำลังรอ กำลังใจ จาก พี่ลีจังโกะ
พี่บอยยยยยยยยรออยู่ไม่ใช่หรอเห็นพูดบ่อย5555

อังคาร ม.ค. 19, 2010 1:41 pm

กรอกสมบูรณ์ เขียน: เข้ามาเป็นกำลังใจให้ค่ะ  ขอส่งคำภาวนามาพร้อมกับกำลังใจอย่างท้วมท้นค่ะ ::047:: สู้ สู้ อ้ายหนู สู้ตาย เอ๊ย... สู้ สู้ หมิงรูปหล่อ สู้อย่าท้่อถอย

sinner เขียน: สู้ สู้ นะหมิง พระเป็นเจ้ารักหมิงมากนะ แม่พระก็รักหมิงมากเช่นเดียวกัน : xemo026 :

พี่จะสวดภาวนาให้หมิงทุกวันนะ แต่ต้องช่วยกันคนละครึ่งทางน่ะ หมิงก็ช่วยสวดอีกครึ่งนึง มันถึงจะครบ

โอเช รึเปล่าจ๊ะ  สายประคำที่ให้ไป อย่าเอาไปคล้องคออย่างเดียวนะ

เอามาสวดด้วย แล้วอ้อนวอนขอแม่พระช่วย สวดบ่อยๆ ยิ่งเวลาถูกผจญ ให้นึกถึงแม่พระไว้

อดทนให้มาก...ช่วงแรกๆ มันจะยากลำบากมาก พอผ่านไปเรื่อย ทุกอย่างก็จะเบาลงนะ

อดทน จำไว้อดทน  ลูกผู้ชายที่แท้จริงต้องอดทนได้ ยิ้มสู้กับการผจญ ด้วยความสงบ

เลี่ยงได้ เลี่ยงนะ เราใกล้เป็นลูกพระเข้ามากขึ้นทุกที พยายามเข้านะหมิง พี่เป็นกำลังใจให้จ้า รูปภาพ รูปภาพ
antoinetty* เขียน: พี่ว่าพี่ให้ไปเยอะกว่ากำลังใจอีกนะ !

สู้ๆ เว่ยยยยย ยย ย !
† † †  Ʀƴʉʉϊƈƕ  † † † เขียน: สู้ๆนะฮะหมิง

อย่าท้อแท้

ถ้ามีอะไรที่ทนไม่ไหวเจงๆก้อร้องให้ออกมาเรย ร้องกับใครก้อได้ เด๋วดีขึ้นเอง

(กำลังใจละร้อยบาทนะ ^ ^)
5555555มีกำลังใจละร้อยด้วยพี่ซื้อปลาผมเด๊ๆๆๆๆๆ555

ขอบคุณสำหรับทุกๆกำลังใจครับพี่^^
synner

อังคาร ม.ค. 19, 2010 3:19 pm

สู้ๆ น้องหมิง พี่ก็ไม่รู้นะว่าน้องหมิงจะทุกข์หนักแค่ไหน ตัวพี่เองก็ทุกข์เหมือนกัน ทั้งต้องต่อสู้ อดทน แม้จะสะบักสะบอมแค่ไหนพี่ก็ยังต้องสู้ อดทนเข้าไว้น้องหมิงพี่เป็นกำลังใจ และจะสวดให้น้องด้วย ผ่านมันไปให้ได้นะ อดทนนะ ::031::

อังคาร ม.ค. 19, 2010 7:42 pm

synner เขียน: สู้ๆ น้องหมิง พี่ก็ไม่รู้นะว่าน้องหมิงจะทุกข์หนักแค่ไหน ตัวพี่เองก็ทุกข์เหมือนกัน ทั้งต้องต่อสู้ อดทน แม้จะสะบักสะบอมแค่ไหนพี่ก็ยังต้องสู้ อดทนเข้าไว้น้องหมิงพี่เป็นกำลังใจ และจะสวดให้น้องด้วย ผ่านมันไปให้ได้นะ อดทนนะ ::031::

ขอบคุณครับ
kohtheboy01

พุธ ม.ค. 20, 2010 12:12 am

สู้โว๊ย : xemo033 :

พุธ ม.ค. 20, 2010 1:40 am

ขอบคุณสำหรับทุกๆกำลังใจครับตอนนี้ผมเริ่มเชื่อในพระองค์มากขึ้น

แต่ก็ยังมีเรื่องไม่ดีเข้ามาในชีวิตผมคิดว่าคงเป็นเกี่ยวกับอารมณ์ผมด้วยส่วนหนึ่ง

ที่ยังรู้สึกเหมือนมีใครมาควบคุมอารมณ์และจิตใจผมได้อยู่แปรปรวนรวนเรมากๆ
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 20, 2010 8:32 am

ชีวิตของคนทุกคนจะต้องเจอเรื่อร้ายๆเข้ามาในชีวิตเสมอละหมิง : emo018 :
แต่พี่ขอหนุนใจว่าแม้เราจะเดินอยู่บนถนนแห่งความยากลำบากนี้
ถ้าหมิงมอบชีวิตให้พระเจ้า ก็วางใจเถอะ พระองค์จะคอยช่วยจูงยามที่เราล้ม : xemo026 :

ขอพระเจ้าอวยพร
francisco xavier

พุธ ม.ค. 20, 2010 12:30 pm

ทางเดินชีวิตปกติมันก็ไม่ง่ายอยู่แล้วครับ ยิ่งทางเดินของผู้ติดตามพระคริสต์ยิ่งยากใหญ่ แต่เราก็วางใจได้ว่า ทุกอย่างพระเจ้าเป็นผู้ควบคุม เป็นผู้อยู่เบื้องหลังของทุกสิ่ง เราจึงเดินทางชื่นชมยินดี เพราะไม่ว่าสิ่งที่เกิดขึ้นจะดีหรือร้าย มันก็ไม่สามารถทำให้เราพรากจากความรักความเมตตาของพระองค์ได้เลย

พุธ ม.ค. 20, 2010 11:23 pm

รูปภาพ
เคยไหมเวลาเราเจ็บปวดจากอะไรมากๆจนคิดว่านั้นคือความเจ็บปวดที่เป็นบาดแผลในจิตใจที่บาดลึกและเจ็บปวดแล้วแต่เหตุการณ์เช่นนั้นก็ยังเกิดขึ้นอีกหลายต่อหลายครั้งกระหม่ำใส่แบบเราไม่ทันตั้งตัวเจ็บปวดหัวใจจนเราคิดว่าเรารับมันไม่ได้แต่เรื่องเลวร้ายก็ยังพุ่งเข้ามาทิ่มแทงหัวใจของเราอีกจนมันเกินกว่าความรู้สึกที่จะรับไหว ไม่เคยร้องไห้แต่น้ำตามันเริ่มไหลออกมาเองความเจ็บปวดและบาดแผลที่บาดลึกอยู่ในหัวใจมันยังมาซ้ำ

ภาพเเห่งความเจ็บปวดยังหลอกหลอนอยู่ตลอดเวลาทุกวันทุกเวลาทุกนาทีและทุกวินาที จนเราเริ่มรู้สึกอ่อนล้าหมดแรงหมดกำลังใจต้องการความหวังขอกำลังใจจากคนอื่นแต่กลับมีอุปสรรคที่พุ่งเข้ามาทิ่มแทงทำร้ายเราอีกครั้งด้วยความแรงคนหัวใจของเรากลายเป็นสีดำอ่อนล้าเกินกำลังจนคิดว่าเราคงไปต่อไม่ไหวพยายามอ้อนวอนภาวนาแต่ยังไม่เป็นผลแต่ก็ยังอ้อนวอนภาวนากับสิ่งที่เราเชื่อว่าสามารถคุ้มครองเราได้แต่ไม่มีเสียงตอบรับจากสิ่งๆนั้นหัวใจแทบสลาย หมดความหวังหมดกำลังใจคิดว่าสิ่งเหล่านั้นคงทิ้งเราและไม่ช่วยเหลือเราจริงๆความรู้สึกโดดเดียวเริ่มกลับมาอีกครั้งความหวังสุดท้ายที่หวังไว้ต้องพังลงตามมาด้วยบาดแผลที่ยังคอยซ้ำเติม
รูปภาพ
ความท้อแท้เริ่มกลับมาเยือนความมืดมนเข้าครอบงำอีกครั้งแทรกมาด้วยความเจ็บปวดและความผิดหวังที่แรงขึ้นนับพันเท่าเหมือนกับถูกคนที่เราคิดว่าสามารถปกป้องเราได้และรักเราทอดทิ้ง          

แต่ในใจลึกๆก็ยังอยากมีคนที่เข้าใจเราตลอดเวลารักเราและเป็นห่วงเราพยายามทำตัวเเจ่มใสทำตัวเหมือนไม่แคร์ใครทำตัวไม่ดีเหมือนว่าเราจะเป็นคนเข้มแข็งแต่ในจิตใจยังอ่อนล้าเต็มที่ฝืนกลั้นโดยไม่มีใครให้ระบายต้องโดดเดี่ยวเดียวดายมาตลอดอยากแค่มีคนที่รักและเข้าใจเราทุกอย่าง
โลกทั้งใบกลายเป็นสีดำหัวใจที่เคยเป็นสีแดงกลับชาด้าน

รูปภาพ

เราคิดว่าเราทำผิดอะไรที่ต้องแบกรับภาระที่หนักและใหญ่ขนาดนี้ซึ้งใจที่ยังมีทุกคนให้กำลังเราแต่ทำไมในใจมันอ้างว้างว่างเปล่าและถูกความมืดเข้าครอบงำตลอดเวลาในหัวเราต้องเป็นอะไรเริ่มสับสน กับตัวเองหาสาเหตุไม่เจอและความหมดหวังเริ่มมากขึ้นๆๆ

จนวันนี้ใจแทบสลายอยากพักหัวใจแต่ทำไม่ได้เพราะยังมีภาระที่ต้องแบกรับอยากร้องไห้แต่ร้องไม่ออกเพราะเคยถูกสอนไว้ว่าไม่ให้ร้องไห้และมันฝังใจมาตลอด

ชีวิตมีแต่ความมืดมนหาทางออกไม่เจอ

และมีคำถามมากมายในหัวใจ

ใจของเราต้องเป็นสีดำตลอดไปเลยใช่ไหม....

เราจะพบแสงสว่างอีกรึเปล่า...

หรือเราต้องเกิดมาเพื่อความรุนแรงและรับใช้ความรุนแรงที่เราควบคุมไม่ได้...

ทำไมใจเราช่างสับสนนักสับสนจนเราแทบบ้า...

เราต้องอยู่และเป็นแบบนี้ไปทั้งชีวิตเลยใช่ไหม...

มันช่างเจ็บปวดและทรมานเหลือเกินนน
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ม.ค. 20, 2010 11:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พุธ ม.ค. 20, 2010 11:29 pm

ที่ผมเขียนมาทั้งหมดผมแค่เพียงอยากจะระบายความรู้สึกที่อัดอั้นานานแต่ผมไม่เคยระบายกับใครและไม่เคยเขียนที่ไหน  เพราะคิดว่าเก็บไว้คนเดียวเราคงมีแต่ความเจ็บปวด

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกคนที่คอยให้กำลังใจเสมอมาครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 20, 2010 11:43 pm

เเม้เเต่พระเยซูก็เคยเสียน้ำตามาเเล้ว ต่อหน้าคนอื่นเราอาจจะไม่อยากเเสดงออก
เเต่ต่อหน้าพระ จะเก็บไว้ทำไม เอารูปพระวางข้างหน้า เเล้วก็ร้องไห้ออกมาเลย พูดออกมาเลย ระบายออกมาเลย

ขอพระจิตเจ้านำทาง  : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :
Valkyrie Zero Number

พุธ ม.ค. 20, 2010 11:59 pm

เราเองก็เป็นนะ เรียกว่าตอนนี้อะไรที่ตัวเองเป็นในปัจจุบันไม่เหลือความน่าภูมิใจเท่าเมื่อก่อนอีกต่อไปแล้ว

แต่เพราะมีพระผู้เป็นเจ้าที่รักเราอยู่ และเพื่อขอความช่วยเหลือจากพระองค์ เราจึงต้องอยู่ต่อไป จนกว่าจะได้เห็นแสงแห่งความหวังที่ปลายทาง ถึงมันจะริบหรี่หรือมืดมิดขนาดไหนก็ตาม

อย่างน้อย.....การระบายออกมา ก็ยังดีกว่าทำให้มันอัดแน่นจนระเบิด

บางครั้ง การได้รู้สึกโศกเศร้าเสียใจ ก็ยังแสดงให้เห็นว่าเรายังเป็น "มนุษย์" ลูกของพระองค์อยู่เช่นกัน

แม้แต่พระเยซูเจ้า เจ้านายของพวกเรา ความเจ็บปวดที่พระองค์ได้รับทั้งกายและใจมีมากขนาดไหน ขนาดให้เราจินตนาการก็ยังแทบไม่ได้เลย
francisco xavier

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 12:36 pm

สู้ ๆ ครับ : emo045 :
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 12:59 pm

เวลาเรา เสียใจ พระเจ้าก็เสียใจยิ่งกว่า เพราะลูกของพระองค์ เสียใจ...

พยายาม คิดในแง่ดีดีกว่าคับ  ยิ้ม ๆ ๆ ๆ

เพื่อ พระเจ้า จะได้ สบายใจ*
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 2:51 pm

มีเรื่องอะไรก้อระบายๆเรยนะฮะหมิงหมิง

ปรึกษากับใครก้อได้

ชื่อหมิงหมิงความหมายดีนะ

เป็นแสงสว่าง

อย่ายอมให้ความมืดมาทำลายแสงสว่างของเราดิ

ถ้าเซงๆเครียดๆมากก้อเล่นเกมหรือดูหนังที่เราแนะนำก้อได้นะ 555+ (แต่อย่าไปทำกับคนจิงๆเด๋วเจอคุก 55+)
sinner

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 5:13 pm

หมิงจ๊ะ พี่แบ่งปันนะอันนี้ เป็นบทเทศน์ของคุณพ่อ วัลลภ จำหน่ายผล เจ้าอาวาสวัดนักบุญโทมัส อไควนัส มีนบุรี

ในการทำนพวารเมื่อวันพุธที่แล้ว พ่อบอกว่า "ถ้าเราวอนขอต่อพระเป็นเจ้า แม่พระ เหล่าเทวดา และนักบุญทั้งหลาย

เราจะต้องอดทน เพียรอธิษฐานภาวนา แล้วก็ต้องรอคอย และอดทนด้วยความเชื่อและความหวังนะ

ถ้าเราขอแล้วได้ในทันที นั่นคือ เราสั่ง พระเจ้า แม่พระ เหล่าเทวดา และนักบุญทั้งหลายนะ เหมือนสั่งอาหารตามร้านอาหารตามสั่งที่ต้องได้ในทันที

การอ้อนวอนขอเราต้องถ่อมใจของเราลงมา นอบน้อมต่อพระองค์ แล้วถ้าสิ่งที่เราวอนขอสอดคล้องกับพระประสงค์ เราถึงจะได้

ท่านจะรู้ว่าจะสมควรให้อะไรเราเมื่อไหร่ เวลาไหน เราไม่มีสิทธิที่จะไปสั่งให้ได้ดังใจนะ  พระเจ้าไม่ใช่พ่อค้าที่จะตอบสนองเราทันที

เพราะพระองค์ทรงรักเรา ทรงเห็นเราเป็นบุตรของพระองค์ พระเจ้าจะเมตตาแน่ๆ เมื่อพระองค์เห็นว่าเราพร้อมที่จะได้รับ"
  ::022::

5ถ้าผู้ใดในพวกท่านขาดสติปัญญา  ก็ให้ผู้นั้นทูลขอจากพระเจ้า  ผู้ทรงโปรดประทานให้แก่คนทั้งปวงด้วยพระกรุณาและมิได้ทรงตำหนิ  แล้วผู้นั้นก็จะได้รับสิ่งที่ทูลขอ

6แต่จงให้ผู้นั้นทูลขอด้วยความเชื่อ  อย่าสงสัยเลย  เพราะว่าผู้ที่สงสัยเป็นเหมือนคลื่นในทะเลซึ่งถูกลมพัดซัดไปมา

7ผู้นั้นจงอย่าคิดว่าจะได้รับสิ่งใดจากพระเจ้าเลย

8เขาเป็นคนสองใจไม่มั่นคงในบรรดาทางที่ตนประพฤตินั้น 

ยากอบ 1:5-8

อดทนให้มากๆ นะหมิงงงง

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 5:16 pm

5ถ้าผู้ใดในพวกท่านขาดสติปัญญา  ก็ให้ผู้นั้นทูลขอจากพระเจ้า  ผู้ทรงโปรดประทานให้แก่คนทั้งปวงด้วยพระกรุณาและมิได้ทรงตำหนิ  แล้วผู้นั้นก็จะได้รับสิ่งที่ทูลขอ

หนุนใจทุกท่านดีมาก ในสภาวะการณ์เศรษฐกิจและสภาพสิ่งแวดล้อมเช่นนี้
Ma~Ri~A

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 5:29 pm

เราเองก็เคยเป็นนะอาการแบบนี้ เหมือนอยากตายแต่ไม่ตาย

วิธีแก้ของเราคือ การสวดภาวนา (เราสวดไปด้วย ร้องไห้ไปด้วย เหมือนได้ระบายน่ะ)
พยายามไปวัดบ่อยๆ หรือเปลี่ยนวัดก้อได้
เพื่อจะได้พบกับพระและเจอหน้าผู้คนที่แปลกๆ แตกต่างไปจากที่เราเคยเจอ

พระเป็นเจ้าจะไม่นำสิ่งที่ยากเกินความสามารถของเรา มาสู่เรา ท่องไว้นะคะ
เมื่อเวลาผ่านไปทุกอย่างจะดีขึ้นเอง ขอพระเป็นเจ้าอวยพรค่ะ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 5:55 pm

อีกอย่างหมิงอย่าทำใจแข็งนะ

ทำใจอ่อนๆแล้วร้องให้ระบายเรย

ทำใจแข็งบ่อยๆมันจะมืดลงทุกวันทุกวัน
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 5:57 pm

คือ =3= ข้าพเจ้าก็อายุเท่าทั่น พูดออกไปก็คงไม่ฟัง แต่พูดนิดนึงละกัน คือว่า

บางครั้งอ่ะนะพวกความรนู้สึกต่างๆอ่ะที่มานั่งพูดกันว่า ฉันไม่รู้ว่ามันคืออะไรอ่ะ จิงๆแล้ว คนเราทุกคนอ่ะและ รู้ว่ามันคืออะไรแต่ว่า เราเลือกที่จะ"ไม่ยอมรับมัน"เลยหาเหตุผล10008มาอ้าง ปัญหาในชีวิตคนเราอ่ะ คนเราทุกคนรู้ดีแก่ใจและว่า มันคืออะไร และครวทำยังไง แต่ว่าคนส่วนใหญ่ำไม่ค่อยยอมรับมันอ่ะ

ความรู้สึกพวกนี้อ่ะ คนทุกคนเคยเจอกับมัน แต่ว่ามันมีไม่กี่คนหรอกนะที่จะกล้าเผชิญแล้วเอาปัญหามาเป็น กำลังให้กับตัวเอง เอาความผิดพลาดในอดีตมาพัฒนาตัวเองอ่ะ^^

สำหรับปัญหาต่างๆอ่ะ ลองฝากไว้กับพระสิ มนุษย์อยู่ได้เพราะความหวังนะ บางทีก็เหมือนที่แกเคยพูดว่า สับสนไม่รู้ว่าตอนนี้ตัวเองเชื่อในสิ่งที่มองไม่เห็นเป็นไง ก็ลองดูสิ ฝากความหวังไว้กับสิ่งที่มองไม่เห็นดู บางที การที่เราต้องรอคอย ให้มันเกิด มันอาจจะเป็นวิธีทางให้เราเข้มแข้งขึ้นนะ คนเราพอร้องไห้ออกมาแล้ว คนเราจะมีความเข้มแข็งขึ้นมาตลอดและ ไม่มีใครหรอกนะที่ว่า ร้องไห้แล้ว จะอ่อนแอลง เมื่อใดก็ตามที่ยอมเสียน้ำตา แล้วเรียนรู้มันซะ เมื่อนั้น แกอ่ะ จะเข้มแข้งขึ้นมาเองและ V^^

เปงกำลังใจให้ๆ  : xemo026 : : xemo026 : : xemo026 :

Ps. มีพระวาจาตอนนึงว่า "หากปราศจากพระองค์แล้วข้าพเจ้าก็กระทำการใดมิได้เลย" ลองฝากอะไรหลายๆอย่างไว้กับพระสิ

เพราะพระเจ้าคือพระเจ้า พระเจ้าไม่ใช่มนุษย์ เพราะชะนั้นพระองค์สามารถทำได้ทุกอย่าง^^ และที่สำคัญ พระองค์ทรงพระทัยดีใจเสมอและ : xemo026 : : xemo026 :
ตอบกลับโพส